ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆ คนไหนแนะนำฟาร์มปลาคาร์พให้น้องได้มั่งคะ  (อ่าน 3014 ครั้ง)

RaYRaY09

• VERIFY USER
  • Full Member
  • *
  • People Like This 9
  • "ไม่รับงานแรง ไม่รับคนดูแล" อย่าถาม
ประเด็นคือ อยากหาฟาร์มปลาคาร์พญี่ปุ่น ราคาเบาๆ มีพี่ๆ คนไหนแนะนำฟาร์มคนรุ้จักให้น้องได้มั่งคะ  **26** **26** **26**
คือเรื่องมันเกิดจากความผิดน้องล้วนๆ เลย น้องเลยจะซื้อใช้ให้มามี๊น้อง งานนี้มามี๊งอนน้องยาวเลยค่ะ เผลอๆ น้องต้องทำบ่อให้ด้วยถึงจะหายงอน 5555
ขอเล่าย้อนเลยละกัน คือมามี๊น้องชอบเลี้ยงปลาคาร์พญี่ปุ่นมากกกก เลี้ยงไว้ 20 กว่าตัว ซึ่งมีอยุ่ 10 กว่าตัวซึ่งน้องซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดมามี๊ (ตอนแรกจะซื้อไอโฟนให้ แต่มามี๊เลือกปลาคาร์พ ซึ่งมูลค่ามากกว่า เล่นเอาน้องกระเป๋าแฟบ555) ซึ่งเมื่อ 3 อาทิตย์ที่แล้ว พามามี๋ไปเดินสวนจตุจักรมา แล้วดันไปเจอปลาคาร์พไทย 4 ตัว 100 มี๊เลยซื้อมา 6 ตัว (สาเหตุที่ไม่ซื้อ 8 ตัว 200 เพราะว่ามี๊อินดี้ค่ะ ไม่ถูกใจไม่เอา) แล้ว 6ตัวที่เอามาลงเนี่ยแหละ พาหายนะมาสู่บ่อ น้องสะเพร่าเอง เอาลงบ่อให้มามี๋แล้วลืมแยกปลาไว้กักโรค ปรากฏว่า เจอโรคเน่าเปื่อยที่ตัวใหม่นำมาติด ตายยกบ่อ เหลือแค่ 2 ตัว (ช่วงนั้นงานมี๊กำลังแน่น เลยไม่มีเวลาสังเกตุปลา) #อย่าถามมูลค่าความเสียหายนะ มันปวดใจ เพราะที่ตายๆ ไปดันไม่ใช่ปลาคาร์พตามคลองถม ปลาคาร์พญี่ปุ่นตัวขนาด 45-72 ซม. ประมาน 25 ตัว ที่ตายๆ ไป มีหลายพันธุ๊ ซันเก้ โคฮากุ โชว่าซันโชกุ อูจึริโมโน โงชิกิ คิดราคาแล้วปวดหมอง   **07** **07** **07**

COACH

• Hero Member
  • People Like This 107
เยื้องกับซาฟารีเวิล์ด. มีบ่อปลาคราฟหลายบ่อ นำเข้าจากญี่ปุ่นแท้.(พ่อพันธุ์กะแม่พันธุ์) มีหลายขนาด  ส่วนราคาไม่แน่ใจ.  ต้องเลือกเองครับ

และอีกสถานที่คือ ซอยโรงพยาบาลสินแพทย์ ถนนรามอินทราครับ.บ่อนี้นำเข้าเช่นกัน

เสียใจด้วยนะครับ. ปลาคราฟค่อนข้างอ่อนไหวและอ่อนแอ. ระวังปลาชุดใหม่ที่จะนำไปลง. 

RaYRaY09

• *
  • "ไม่รับงานแรง ไม่รับคนดูแล" อย่าถาม
เยื้องกับซาฟารีเวิล์ด. มีบ่อปลาคราฟหลายบ่อ นำเข้าจากญี่ปุ่นแท้.(พ่อพันธุ์กะแม่พันธุ์) มีหลายขนาด  ส่วนราคาไม่แน่ใจ.  ต้องเลือกเองครับ

และอีกสถานที่คือ ซอยโรงพยาบาลสินแพทย์ ถนนรามอินทราครับ.บ่อนี้นำเข้าเช่นกัน

เสียใจด้วยนะครับ. ปลาคราฟค่อนข้างอ่อนไหวและอ่อนแอ. ระวังปลาชุดใหม่ที่จะนำไปลง.

ตายยกบ่อแล้วค่ะ  **07** **07** **07**   
ปลาชุดใหม่คงลงได้สบายโลดเลย คงหยุดเลี้ยงซักพัก พรุ่งนี้จะล้างฆ่าเชื้อบ่อ และอุปกรณ์ทั้งหมด  **25**
เสียดายมาก

RaYRaY09

• *
โหย  **08** สาระ มาแล้ว  **14** กลายเปนเกรียนเรยเรา  **12**

เพิ่งรุ้หรา 555  **30** **30**

cid

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
เห็นมีอึกที่นึงก้อตรงแถวซอยนวลจันทร์ครับ เข้าจากทางรามอินทรา จะอยู่ซ้ายมือ

RaYRaY09

• *
เห็นมีอึกที่นึงก้อตรงแถวซอยนวลจันทร์ครับ เข้าจากทางรามอินทรา จะอยู่ซ้ายมือ

**26** **26** **26** **26** **26** **26**

eak_prius

• People Like This 33
  • แม่งไม่มีปัญญา...แต่เสือกวิจารณ์กันจัง
555 เห็นภาพเลย มาถึง เท...พรวดดดดด  **30**
แหมทำไปได้ ขนาดอินทรีเนตเรายังพักน้ำเลย
I'd rather betray the world than let the world betray me.

RaYRaY09

• *
555 เห็นภาพเลย มาถึง เท...พรวดดดดด  **30**
แหมทำไปได้ ขนาดอินทรีเนตเรายังพักน้ำเลย

**07** **07** **07** **07** **07** **07** **07** **07** **07**