ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยนะคะ  (อ่าน 2889 ครั้ง)

aunarak

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
ขอระบายหน่อยนะคะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 12:39:28 PM »
ขอระบายความทุกข์นะค่ะ เพราะในชีวิตจริง เล่าให้ใครฟังก็มีแต่คนสมน้ำหน้า

....ชีวิตคนเราไม่มีอะไรแน่นอนเลยจริงๆๆ ตั้งแต่เล็กจนโต เราใช้ชีวิตอย่างสบาย บ้านเราไม่ได้รวยอะไรมาก แต่เงินก็หามาได้ง่าย ที่บ้านเราปล่อยดอกเงิน้ เป็นท้าวแชร์ แต่พอพ่อกับแฟนเราเสีย เราก็ตามเก็บเงินใครไม่ได้เลย โดนโกง หลายล้าน เงินเก็บเราก็ยังพอมีอยู่บ้าง จนเราได้ทำงานเป็นข้าราชการ ไอ้นิสัยขี้สงสารก็ยังไม่หาย เพื่อนๆๆ ก็ยังคงยืมเงินเราเหมือนเดิม(ไม่ได้ปล่อยดอกนะ)

......เพื่อนคนนึงโทรมาร้องไห้อ้อนวอน ยืมเงินไปลงทะเบียน ป.โทร ทยอยยืมที่ละ 20000-30000 จนรวมเป็น 100000  ทวงคืนไม่เคยได้ ณ. ตอนนี้เค้าเรียนจบโทแล้ว ได้ข่าวว่าซื้อบีเอมมาขับ 
         ......ส่วนอีกคน ทำผู้หญิงอายุ 17 ท้อง พ่อแม่ฝ่ายหญิงให้รับผิดชอบ ยืมเงินเราไป 30000 ไปขมาผู้หญิง บอกเสดงานจะคืน จนตอนนี้ ลูกโต และเราก็ยังไม่ได้คืนสักบาท
         ......เพื่อน พี่ ที่ทำงาน ก็ยืมเราคนละ 20000-40000 เราก็ไม่เคยได้คืนสักบาท ไม่ใช่ไม่ทวงนะ ทวงจนไม่รู้จะทวงยังไงแล้ว ได้แต่บอกว่าไม่มี อีกอย่าง เราไม่เคยทำสัญญาเงิน้
         .......และยังมีเล็กๆๆน้อยๆๆอีก ที่โทรมายืม 1000-2000
         ......มีแฟน ก็โดนแฟนหลอก คบกับมันได้ 3 ปี สร้างหนี้ให้เรา 2 ล้าน
         ทุกวันนี้เงินจะกินยังไม่มี ขอญาติพี่น้องได้นิดหน่อย ธนาคารก็ฟ้อง ขึ้าล 2 รอบและ เมื่อวานฝ่ายกฎหมายก็โทรมาอีก....นี่และน๊าชีวิต ชดใช้เวรกรรมที่ไม่รู้ว่าทำไว้ตั้งแต่ชาติไหน **07**

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: ขอระบายหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 12:47:18 PM »
มองอีกมุมนึง ก็เก่งนะครับที่สามารถหาเงินมาให้คนอื่นยืม

ซำ้แล้วซ้ำอีกมากมายหลายครั้ง แสดงว่าคนรอบข้างต้องมองว่าเรามีฐานะระดับนึงเลย

ตอนนี้ก็หาเงินเพื่อตัวเองบ้างนะครับ....สู้ นะ

**26**

Nong-Dam

• People Like This 390
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:12:10 PM »
คนทุกคนย่อมมีปัญหาที่แตกต่างกันออกไป การที่เรามีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้น ก็ไม่ได้หมายความว่า

คนอื่นๆจะไม่มีปัญหาอย่างเรา หรือปัญหาที่เขามีอาจไม่เหมือนของเรา แต่เขาก็ยังมีหนทางแก้ปัญหา

ที่แตกต่างกันนั้นให้ผ่านไปได้

แต่ในทุกๆปัญหาที่เกิดขึ้นมา ให้ถือว่าเป็นเพียงแค่อุปสรรคหรือขวากหนามที่มาขวางกั้นชีวิตเรา

มาทำให้เราเดินไปถึงจุดหมายที่ตั้งใจไว้.. " ช้าลง " เท่านั้น

เมื่อวันเวลาแห่งความทุกข์ที่เกิดจากจิตใจเรา รู้สึกเบาบางลงเมื่อไหร่ ก็จะเห็นว่าเป็นเพียงแค่สิ่งเล็กน้อย

ที่ทำให้เราเข้มแข็งกับเรื่องร้ายๆมากขึ้น แล้วเราก็ผ่านพ้นมันมาได้ ... ไม่ตาย !!!!

แค่..อาจบาดเจ็บเล็กน้อย ค่อยๆหาทางแก้ไขกันไปค่ะ   **24** **24**

มาเป็นกำลังใจให้เข้มแข็งไว้นะคะ  **24**  **24** **06**

ตอนนี้ที่น่าจะทำมากที่สุด คือ " ทำใจให้สบาย " มองปัญหาให้เหมือนกับเม็ดทรายที่ถูกลมพัดมา

อาจเข้าตา หรือติดตามตัวเราอยู่บ้าง แค่เราเอาน้ำมาล้าง หรือหาผ้ามาเช็ด มันก็หลุดออกไปแล้ว

อย่าไปคิดโทษเวร /กรรม / ตัวเรา ที่ทำให้ต้องเป็นแบบนี้เลยค่ะ ทุกข์ใจเปล่าๆ.....มองในอีกมุม.....

ให้เป็นประสบการณ์ที่ใครๆ ก็ไม่มีโอกาสได้เป็นเหมือนอย่างเรา เมื่อวันหนึ่งที่เราก้าวข้ามผ่านพ้นไป

ร่างกายและจิตใจเรา จะเข้มแข็งมากกว่าคนอื่นค่ะ

สิ่งที่ผ่านแล้วเลยไป ต่อให้โหยหา..ก็ไม่มีวันได้กลับมา เมื่อชีวิตเราต้องเดินไปข้างหน้าค่ะ อย่าไปเสียเวลา

คิดถึงเลยค่ะ ก้าวต่อไปด้วยใจที่เข้มแข็งดีกว่า สิ่งที่เสียไป เมื่อไม่มีวันได้คืนก็อย่าไปยื้อไว้เลยค่ะ..ปล่อยไป..!!!!

คนรอบข้างอาจไม่มาสนใจใยดี หรือมารับรู้ความทุกข์ของเรา..ก็..ช่างเขา !!!!! รู้มากไป..ก็ใช่ว่า..เขาจะเมตตา

หากอยากได้กำลังใจจากใครสักคนที่มองไม่เห็น ก็แวะเข้ามา.....ที่นี่..!! ยังมีมิตรภาพดีๆ ส่งให้เป็นกำลังใจเสมอ

.....สู้ ๆ นะคะ .. **24** **24** **39** **39** **38** **38**

อยู่อย่างไร้ตัวตน....

kasemgam

• Newbie
  • *
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:29:19 PM »
 **08**

แสดงว่าเป็นคนมีความสามารถ  ก็ลองตั้งตัวใหม่ ใจแข็งๆครับ
ประสบการณ์สอนเราได้ดีกว่า คนอื่นๆสอน

สู้ๆครับ

bored422

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:38:41 PM »
ได้ระบายแล้วสบายใจขึ้นบ้างมั้ยคะ
ทวงเงินไม่ได้ ไม่กล้าทวง หรือจะเหตุอะไรก็แล้วแต่ ต้องนึกถึงครั้งแรกด้วยว่าใครเป็นคนให้ยืม มีใครมาบังคับรึเปล่า??
เครียดสิท่า "จะมาซ้ำเติมกุไมเนี่ย"   ไม่ได้ซ้ำเติมนะ แค่ย้อนถามให้คุณได้มีเวลาคิด คิดนานๆ ว่าสาเหตุมันมาจากอะไร และถ้ามีครั้งต่อไป คุณจะแก้ปัญหาเดิมๆของคุณได้มั้ย  อย่าคิดนานนักนะคะ เด๋วไม่มีเวลาไปคิดอย่างอื่น

แต่........ ถ้าคิดในมุมมองอื่น คุณไม่ภูมิใจหรอคะ ที่ทำให้คนๆนึงเรียนจบปริญญาโทร มีงานทำ มีเงินใช้เอง  มีรถบีเอ็มด้วย
และก็คุณมีโอกาสทำให้เด็กน้อยๆคนนึงได้เกิดมาแล้วดูพัฒนาการการเจริญเติบโตของเค้า เนอะๆๆๆ

ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเราเองนะคะ อย่าลืม
ไม่ได้โลกสวย ไม่ได้คิดบวก แต่ลองคิดต่างอ่ะนะ

สู้ๆ  ยิ้มๆๆๆ

aunarak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:43:21 PM »
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ 

มันก็ต้องมีบางเสี้ยวนาทีที่ท้อแท้ น้อยใจ สับสน คิดไรไม่ออก????

สติมา ปัญญาเกิด

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:29:55 AM »
เรื่องยืมเงินนี่. ยอมรับเลย.  ถ้าให้ใครไปแล้วโอกาศได้คืนยาก. ผมเองก็ไม่เคยได้คืนจากใครสักคน ตอนยืมเร่งแล้วเร่งอีกจะเอาตอนนั้นให้ได้คอขาดบาดตาย พอได้ไปเงียบ ถึงเวลาเฉย.  พอไปทวงถาม กลับได้รับคำตอบในบรรยากาศแบบสบายๆ ว่า ไม่มี.   

ข้อพิจารณา การให้เงินคนยืม. โดยมากคนที่รอจนปัญหาจวนตัวเนี่ย หมายถึงคนไม่มีวินัยในชีวิต. วางแผนไม่เป็น ช่างฝัน ซึ่งเป็นพฤติกรรมของคนที่ไม่มีความรับผิดชอบ.  ดังนั้นอย่าให้ยืม.  กัดฟันเลย. ถ้าโดนตื๊อ. ก็โยนให้ 1000-2000 แบบให้ขาดไปเลย   พวกนี้หน้าด้านครับ เลิกคบไปเลย เพราะถุงให้ยืมไปก็ต้องเลิกคบอยู่ดี

หารให้เงินคนยืม ต้องดูแบบเหตุฉุกเฉินครับ. เช่น. เข้า รพ ฉุกเฉิน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้คินหรอกนะ แต่มองในมุมมนุษย์เฉยๆ

เขาบอกว่า ให้ไปกราบไหว้พระไพรีพินาศ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:43:30 AM »
ถ้าโดนยืมที 2 ที หรือไม่มากนักก็พอเข้าใจครับ ว่าเราสงสารหรือกลัวเสียน้ำใจกัน
แต่นี่โดนมากมาย หลายทีด้วย น้องเป็นคนแบบไหนครับ ให้คนอื่นมาเอาเปรียบอยู่ได้
ลองคิดูนะครับว่า ถ้าตอนนี้มีอีก 2 - 3 ล้าน จะโดนใครมาขอยืมอีกมั้ย เงินเราอยู่ที่เรา
เค้าเอ่ยปาก เราไม่หยิบ มันก็ยังอยู่กับเรา หรือเค้าขอ 2 หมื่น หยิบให้ 3 พันความสัมพันธ์คงอยู่
หรือถ้ามันไม่อยู่ แต่ไม่เสียเงิน เสียความรู้สึกครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 02:05:11 PM »
บางคนไม่มีวินัยทางการเงินจริงๆ ค่ะ
มีเซลส์รุ่นน้องรับ 40k+++ ต่ำสุดคือ 27K
แต่ยืมเราทุกเดือนเป็นเวลากว่า 1 ปี คิดดอกร้อยละ
10% แต่ก็ได้คืนทุกสิ้นเดือนนะ ดอกที่เก็บได้จากนางนับๆ ดูก็เกือบหมื่นละ
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไม่พอใช้ แบบไม่ได้ผ่อนบ้าน รถ อะไรด้วย
กับอีกแบบคือให้ยืมแบบไม่คิดว่าจะได้คืน คือตัดใจบอกว่าให้ยืมอ่ะละ
แต่ก็คิดไว้ 50:50 ว่าถ้าไม่ได้คืนก็ถือว่าจบกันไปเท่านั้น
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

Emtry

• Sr. Member
  • People Like This 155
  • ตามหาสาวสวยไว้นัว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 06:22:30 AM »
ทุกครั้งที่มีการให้ยืมเงิน ระหว่างเพื่อน มักค้ำประกันเงินด้วยความเป็นเพื่อน

ถ้าคิดจะเป็นเพื่อนกัน อย่ามาเอ่ยเรื่องยืมเงิน มาขอกันเลยจะดีกว่า

เมื่อให้ยืมไปแล้ว ก็ถือว่าทำเงินหาย ความเป็นเพื่อนก็จะไม่หาย
ถ้าคิดว่า ให้ความเป็นเพื่อนมันหายไปดีกว่า ก็อย่าให้ยืมเงิน
แต่ความจริงที่ผ่านมา ไม่ให้ยืมเงิน ความเป็นเพื่อนก็ยังอยู่

(( เมื่อเป็นหนี้ ไม่ว่าหนี้จะแบบไหน มันก็ต้องชดใช้ ในรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง เมื่อเวลามาถึง ))

นายหมาวัด

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 279
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 11:05:08 AM »
ขอยืมเงินหน่อย ได้ไหมคะ  **36**  **36**

เงินอยู่ในมือเรา ก็เป็นของเรา เงินอยู่ในมือคนอื่น ก็เป็นของคนอื่น
ไปเสียอล้ว อย่าคิดไรมาก นั่งกลุ้มใจ กอดเข่าร้องให้ไป ก็ไม่ช่วยให้
ชีวิตเราดีขึ้น นู๋เข้มแข็งกว่าที่คิดไว้มาก เรื่องแค่นี้ เดินต่อไปได้อยู่แล้ว
แค่ท้อแท้บ้างเท่านั้น มาเป็นกำลังใจให้อีกแรงหนึ่ง สู้ๆ สู้ต่อ
อย่าท้อแท้ ส่วนเรื่องหนี้สิน จะกี่แสน กี่ล้าน ก็ปล่อยให้ทางคู่กรณีฟ้อง
ไป ถ้าเราไม่มีเงิน ไม่มีทรัพย์สิน ให้ยืดทรัพย์ ศาลก็ทำอะไรเราไม่ได้
เต็มที่ก็ประนีประนอมยอมความกันไป กนี้สินเกิน สองล้านก็ฟ้องล้มลาย
อยู่เฉยๆ สักสามปี ห้าปี ก็กลับมาเป็นคนปกติแล้ว
(มิใช่บุคคลล้มลายอ่ะนะ) สู้ๆ ต่อไป สู้โว๊ยยยยยยยยยย  **06**
... แก้วที่คว่ำอยู่ทามกลางสายฝน ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
ก็ไม่อาจเต็มเติมไปด้วยน้ำได้
... คนที่ไม่ยอมเปิดใจก็เช่นกัน ต่อให้มีคนพร้อมที่จะให้ความรักเขา มากมายแค่ไหน
... แต่ถ้าไม่ยอมเปิดใจ ก็คงไม่สามารถเติมเต็มความรักให้เขาได้

aunarak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 12:07:48 AM »
 **03** ขอบคุณทุกข้อความ และทุกกำลังใจค่ะ

..ก็แค่หกล้ม เดียวก็ลุกขึ้นใหม่ได้.. **24**

level

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:25:49 PM »
สู้ๆครับ เมื่อก่อนผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาเหมือนกัน ชีวิตดี๊ดี วันนึงมันพังตูมลงมา กว่าจะลุกได้ก็นานอยู่  **25**

เงินทองมันของนอกกายครับ ไม่ตายหาใหม่ได้ ล้มบ้างอะไรบ้าง
จะล้มแล้วนั่งนานๆ จะค่อยๆคลาน ก็ไม่มีใครว่าครับ ขอแค่อย่าหมดกำลังใจ สู้ๆนะครับ  **24**

ปล. แต่เรื่องให้คนอื่นยืมเงินนี่ ครั้งหน้าต้องพิจารณาด้วยนะครับ ไม่ใช่ใครก็ได้จะยืมมมม
กระดาษ 1 แผ่น,ปากกา 1 แท่ง,กระดาษ coppy หาง่ายครับ  **38**