ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกหมดไฟ ตอนวัย 25 ค่ะ🥺  (อ่าน 2502 ครั้ง)

ลูกแมววว

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
รู้สึกหมดไฟ ตอนวัย 25 ค่ะ🥺
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 09:55:40 PM »
เป็นหนักงานออฟฟิศ + เรียน ป.ตรีควบคู่ด้วย อยู่ๆก็รู้สึกหมดไฟ ไม่มีแรง ไม่อยากเจอใคร ไม่อยากทำงาน อยากกินเหล้า จากที่ปกติไม่กิน อยากไปนั่งที่เงียบๆ แต่ก็เหงา เพื่อนร่วมงานปกติดีนะคะ งานก็ไม่ได้หนักรอบข้างปกติดี แต่เมื่อตัวเราที่ต้อแต้เอง ควรรับมือยังไงดีคะ 🥺😢

ลูกปลาน้อย

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 28
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
Re: รู้สึกหมดไฟ ตอนวัย 25 ค่ะ🥺
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2023, 04:10:24 AM »
อาจจะแค่ชีวิตขาดความตื่นเต้นครับ เป็นเพราะต้องไรเดิมๆเป็นเวลานานๆ ของแบบนี้มันจะค่อยๆสะสมทีละนิดๆ อาการจะรู้สึกเบื่อง่าย ทำไรก็ได้ไม่นาน มองไปรอบๆก็มีแต่อะไรเดิมๆ ถอนหายใจบ่อยขึ้น ทั้งๆที่ไม่มีอะไรให้หนักใจเลย ทุกอย่างก็ปกติ แต่มันเป็นที่ข้างในตัวเรา ลองหาไรใหม่ๆทำดูครับ โยนงานทิ้งแอบหนีไปเทียวไกลๆ ถึงจะไปคนเดียวก็ไม่ต้องสนใจ ลองหาเป้าหมาย อะไรใหม่ๆเติมให้ชีวิตบ้าง ถ้าทำแล้วดีขึ้น แม้สักนิด ก็กลับมาทำงานแต่ให้ลองตั้งเป้าหมายไว้ จะตั้งใจทำงาน และในทุกๆ...เดือน/ปี จะต้องไปที่นั่นให้ได้

(อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ เพราะผมเป็นแบบนั้น ทุกๆปีต้องตั้งเป้าหนีงานไปเที่ยว ตปท. หนึ่งที่ต่อปี ต้องคอยหาไรใหม่ๆที่ใหม่ๆ เพื่อนใหม่ เข้ามาเป็นบางครั้ง อยู่กันงานเดิมๆนานๆ มันสะสม แต่ถ้าไม่ได้เป็นแบบที่ผมว่ามาผม ก็ลองทำตามที่ผมบอกดูก็ไม่เสียหายอะไรมั้ง)
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน

Ordinaryman

• Full Member
  • People Like This 23
  • I came with the wind also I gone with the wind.
Re: รู้สึกหมดไฟ ตอนวัย 25 ค่ะ🥺
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2023, 11:10:36 AM »

ผมว่าน่าจะเบื่องานมากกว่าครับ ลองหางานใหม่ๆที่ท้าทายทำ หากิจกรรมที่ชอบทำเวลาว่างจากงาน ช่วงเบญเพศผมก็เคยเป็นครับ แต่น่าจะนานมากแล้วจำได้ลางๆ 5555+

อย่าเพิ่งเห็นผม "ไร้ค่า" เพราะยังมีอีก "108ท่า" ที่คุณยังไม่ได้ลอง

ShiShiMaRu

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2023, 11:16:55 AM »
คุณแค่เหนื่อยกับเส้นทางชีวิตอันยาวไกลที่มีอุปสรรคและสิ่งที่คุณต้องผ่านมันไปให้ได้
แนวๆว่า มีแต่เรื่องให้ต้อง adventure ตลอด

หยุดพัก เปลี่ยนบรรยากาศ ไปทำในสิ่งที่ชอบ ไปอยู่ในที่ที่ไม่เคยไป
ไปทำในสิ่งที่ไม่เคยทำ เปิดโลกเปิดใจกับสิ่งใหม่ๆให้ตัวเอง

แล้วทุกอย่างมันจะดีขึ้นคับ ☺️☺️☺️

we2d2

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2023, 11:22:28 AM »
ลองหางานอดิเรกทำดูครับ เป็นผมจะไปวิ่งข้างนอกให้เหงื่อมันพาความเบื่อออกไป
แต่ก็ควรหาหมอนะครับ เช็คดูว่าเคมีต่างๆมันยังสมดุลย์กันอยู่ไหม

Random99

• People Like This 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 02:08:43 PM »
ลองหาความหมาย จุดหมาย หรือแนวการใช้ชีวิตครับ
ของผมทำตามอิคิไก ครับ

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 12:25:02 PM »
อายุ 25 เอง ไม่น่าจะหมดไฟง่ายๆนะ  น่าจะแค่ไฟหมอดลงชั่วขณะ  ผลกระทบที่จะทำให้ไฟหมอดก็คงมีแค่

หน้าที่การงาน , ความรัก , ครอบครัว น่าจะเป็นประเด้นหลักที่ทำให้ความคิด,ความสดชื่นลดลง  แต่ไม่ว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

อยู่ที่ตัวเราจะสร้างความเปลี่ยนแปลงสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี 

ลองมองหาที่ปรึกษาที่เราสามารถพูดคุยได้   

ลองมองหาสังคมใหม่ที่เราสามารถเข้าไปร่วมและรู้สึกปลอดภัย

ลองมองหาความรู้ใหม่

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 12:28:04 PM »
อายุ 25 เอง ไม่น่าจะหมดไฟง่ายๆนะ  น่าจะแค่ไฟหมอดลงชั่วขณะ  ผลกระทบที่จะทำให้ไฟหมอดก็คงมีแค่

หน้าที่การงาน , ความรัก , ครอบครัว น่าจะเป็นประเด้นหลักที่ทำให้ความคิด,ความสดชื่นลดลง  แต่ไม่ว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

อยู่ที่ตัวเราจะสร้างความเปลี่ยนแปลงสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี 

ลองมองหาที่ปรึกษาที่เราสามารถพูดคุยได้   

ลองมองหาสังคมใหม่ที่เราสามารถเข้าไปร่วมและรู้สึกปลอดภัย

ลองมองหาความรู้ใหม่

ทุกอย่างที่เราเริ่มเปลี่ยนแปลง  ผลลัพธ์ก็มีการเปลี่ยนแปลงตามไปด้วย 

แต่อย่าลืม " ความปลอดภัยในชีวิตและทรัยพ์สิน เป็นเรืองสำคัญสำหรับตัวเอรา"