ผู้เขียน หัวข้อ: 'พี่ดูแล' กับ 'น้องดูแล' หรือ'ดูแลซึ่งกันและกัน' แบบไหนที่ตามหา?  (อ่าน 3402 ครั้ง)

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 1022
ในการคบกันแบบดูแล มักไม่ค่อยมีความลงตัวเลย ..................ฯลฯ
บางครั้งบางที คนบางคนก็ไม่รู้ว่ามีของมีค่าอยู่ในมือจนกระทั้งได้เสียมันไป 
ขอบคุณค่ะ **02**

ขอบคุณน้อง IS_BarBeQ มีเรื่องราว แง่คิดดีๆ มาฝากให้อ่านให้ได้คิด......ฯลฯ
ไม่ค่อยถนัด หนูเตี้ยดำก็ไม่รู้และไม่ถนัดเลยค่ะสำหรับเรื่องแบบนี้ จึงต้งกระทู้เรียกความเห็นของพี่ๆในเว็บที่พบประสบการณ์แล้วมีเห็นต่างในบางมุม มาทำให้เราเปลี่ยนทัศนคติและมุมมองที่มีให้ดียิ่งขึ้น
ขอบคุณค่ะ

ปกติไม่สนใจตอบกระทู้ยาวๆ แต่มาอ่านของน้องเตี้ยดำ ทำให้อดมาเขียนไม่ได้  ........ฯลฯ
กิ กิ หนูเตี้ยดำก็เข้าใจความรู้สึกนั้นนะคะ หนูก็อยู่เพราะชอบพี่เค้า แรกที่เจอกันเราก็ลืมเงื่อนไขนี้เหมือนกัน แทบไม่ได้ตกลงอะไรกันเลย
แค่เพราะชอบ ระยะทางก็ไม่สำคัญ เวลาก็มีค่า
การปรับตัวเข้าหากันสำคัญจริงๆค่ะ แต่เพราะชอบหนูเลยยอมจะลงเพื่อให้เขาเป็นคนเดิมในแบบที่เราชอบ
การปรับตัวเข้าหากันเพราะคนหนึ่งชอบคนหนึ่ง หรือทั้งสองชอบกัน เป็นสิ่งที่คนชอบพอกันจะรู้จักเรียนรู้ เห็นด้วยทุกด้านจ้า

หนูเตี้ยดำตั้งกระทู้ก็ด้วยกรณีของน้องพี่หลายคนที่เข้ามาคลำ่ๆหาแล้วเสียท่าคนไม่จริงจังจริงใจ หากเราจะอยู่กับใครด้วยตัวเงิน เงื่อนไขคือสิ่งที่สำคัญ แต่หากเราอยู่กับใครด้วยความจริงใจและรู้จักให้โอกาสแก้ไขปรับตัวหรือโมเม้นท์ดีๆสักอย่าง เงื่อนไขก็แทบไม่สำคัญ

และเพราะลมปากหวานหูที่ไม่เคยได้ยลยินมีมากมาย หนูเตี้ยดำจึงไม่แอดใครง่ายๆโดยเฉพาะพี่ๆที่ชอบทิ้งไอดีไลน์ไว้ทั่ว แม้แต่การนัดพบหลายครั้งในเว็บนี้ เริ่มต้นแค่การพีเอ็มมาชวน นัดแนะสถาณที่เท่านั้นเอง หนูเป็นคนไม่ให้ความสำคัญกับการพูดคุยผ่านตัวหนังสือที่ถูกกลั่นกรอง หนูเชื่อวิจารณญาณและสัญญาตญาณเวลาได้พบกันมากกว่า อิอิ หากไปแล้วเราโอเคเป็นเพื่อนกันได้ หนูจะเป็นฝ่ายถามสิ่งที่อยากรู้เอง
แม้บ้างที่ได้รับนัดยูสใหม่ที่มารู้ทีหลังว่าเขาคือยูสดัง สร้างมาทัก มีบ้างที่ได้พบเจอคนทีมีป้ายติดว่ากวด แต่ไม่เคยคิดกลัว
และการได้พบจึงรู้ว่า กวดมีแบบติดอวนกวด พลั้งเป็นกวด เข้าใจผิดเป็นกวด และมีคนที่ยอมรับจริงว่าเป็นกวด แต่กวดสำหรับคนอื่นอาจไม่ใช่กวดสำหรับเรา แง่คิดทัศคติของพี่ๆทุกท่านจึงสำคัญ ช่วยเปิดโลกทัศน์ให้หนูเตี้ยดำในอีกหลายๆมุม หลายปัจจัย

คุณTouristy^^มีข่มขู่กลายๆเปล่าน้าาาา อย่างงี้ถ้าน้องดูแลรู้เข้าคงไม่เข้ามาอีกแน่ๆเลย อิอิ
นั่นแสดงว่าหนูเตี้ยดำโชคดีมากในส่วนนี้ พี่ที่น่ารักไม่ห้ามการหาเพื่อนเที่ยว เพราะเขาไม่มีเวลาให้เราได้ตลอด
เช่นกัน หนูก็ไม่ห้ามหากพี่เขาจะจ้างใครเที่ยว หรือส่งการบ้านให้ใคร แค่บางครั้งมีน้อยใจบ้างที่เขาไม่คิดจะไปกับเราหรือแค่เกิ้นๆให้รู้ล่วงหน้า ว่าจะไปเที่ยวนะ แต่ก็เข้าใจว่าเราเป็นแค่คนในมุมมืดที่ไม่มีใครรู้ ข้าวร้านธรรมดาหรือแค่การได้อยู่ด้วยกันแค่ไม่นานก็เป็นสิ่งที่มีค่าที่สุดที่เขาเห็นควรจะแบ่งมาให้แล้ว เงาอย่างเราไม่สำคัญเท่าคนอื่นบอกตัวเองแบบนี้ก็สบายใจดี ขอแค่ให้ได้อยู่ด้วยอีกสักนิดแม้รู้ว่าวันหน้าต้องจากกันก็ตาม
 **26** **02**
ในความคิดของพี่มันคือความ พอดี และลงตัว ที่หาได้ยากมาก แต่ก็คิดว่าคงจะมี

ต่างฝ่ายต้องต่างรู้จักให้โดยอีกฝ่ายไม่ต้องร้องขอ หรืออาจจะเรียกว่าการเติมเต็มซึ่งกันและกัน

หากคบกันด้วยความปรารถนาดีแก่กัน สิ่งพวกนี้มันก็จะเกิดขึ้นเอง หากคบกันแนวนี้พี่ว่ายาวๆ แน่นอน

**26** **26**

หนูเตี้ยดำเห็นด้วยค่ะและเห็นจริงอย่างที่พี่เปิ้ลได้กล่าวมา ความพอดีที่ลงตัว
ไม่มีใครดีพร้อมหรือยอมลงได้ตลอดในทุกมุม แต่ขอให้บางมุมรู้จักที่จะปรับตัวเข้าหากันได้ คนหนึ่งเล็กคนหนึ่งใหญ่สลับกันไป
เป็นเกาะป้องภัยของความสัมพันชั้นดีเลยเชียว
ขอบคุณค่ะ
เรารู้สึกดีกับใคร ก็อยากดูแลคนนั้นให้ดีที่สุด และหวังว่าเค้าจะรู้สึกดีและดูแลเราเช่นกัน ....ฯลฯ
แม้หนูเตี้ยดำจะแอบคาดหวังและผิดหวังอยู่บ้าง แต่ก็ไม่เคยท้อตราบใดที่ยังมีโอกาส ขอแค่ให้ได้ทำเช่นกันค่ะ
ขอบคุณค่ะ ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ทำและขอให้ได้รับสิ่งตอบแทนที่ควรค่าแก่การให้ตลอดมานะคะ  **38**
ตอบบ้าง เดิมที่ตั้งใจไว้แต่แรกที่เข้ามาคือหากิ๊กดูแลค่าใช้จ่าย แต่ก็ได้คุยกับคนดีบ้าง ไม่ดีบ้าง โรคจิตก็มีบ้าง  เลยเข้าๅออกๆเว็บนี้ค่ะ  ....ฯลฯ
มีโม้เม้นท์บางมุมเหมือนเราจัง เอ้ยๆ!ไม่ได้บอกว่าพี่ดูแลคนเดียวกันนะ คริคริ  เป็นเรื่องที่ดีนะคะ หากเราเจอคนที่ดี ที่จริงใจ อะไรๆก็ดี ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ ขอบคุณค่ะ

กด Like ให้กับประโยคนี้คะ (แอท)อ้างจากบางส่วนของข้อความคุณTouristy^^
เห็นด้วยในหลายมุมมอง จับต้องได้ในหลายความเป็นจริงเช่นกันค่ะ ขอบคุณนะคะ  **32**

มีหลายมุมที่เราๆรู้ แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญ มีหลายบทความที่สำคัญแต่น้อยคนอ่านเขียน มีหลายเรื่องราวที่หลายคนอยากแชร์แต่บ่อยครั้งที่อาจถูกลืมเลือน ขอบคุณค่ะที่ช่วยยกเสริมตักเตือนให้ฉุกใจ เปลี่ยนความคิดว่าโลกนี้กว้างนัก มีหลายซอกหลืบหลายมุมลับเหลือเกิน

+1 แสดงความขอบคุณน้ำใจของพี่ๆที่ร่วมแบ่งปันนะคะ ขอบคุณค่ะที่ให้ความสำคัญแวะพูดคุยกันด้วยจริงใจค่ะ
  41 **26**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2014, 12:18:27 PM โดย IS_BarBeQ »
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
มาออกความเห็นไม่ทัน ความเห็นตรงใจทั้งนั้นไม่ต้องเขียนไรมากละ

IS_BarBeQ

• *
มาออกความเห็นไม่ทัน ความเห็นตรงใจทั้งนั้นไม่ต้องเขียนไรมากละ
เช่นนั้นแล้ว โปรดรับไลค์กลับไปด้วยนะคะ ลุงเข้  ที่อุตส่าห์แวะมาอ่านจ้า **02**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

lean

• Full Member
  • People Like This 34
ปกติไม่สนใจตอบกระทู้ยาวๆ แต่มาอ่านของน้องเตี้ยดำ ทำให้อดมาเขียนไม่ได้  **08**

ผมเองได้ดูแลน้องคนแรกจากเว็บนี้ นี่ก็คบกันเกือบปีแล้ว เราต้องปรับจูนกันหลายอย่าง แต่ที่ยังคบกันอยู่ ไม่ใช่เป็นเพราะเราคุยตกลงรายละเอียดกันแต่แรก เหมือนที่น้องเตี้ยดำคล้ายๆ จะเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาแนะนำให้ทำเช่นนั้น //// แต่เป็นเพราะเหตุผลเดียวเลย คือ "ผมชอบน้องเค้า"

แต่ถ้าเห็นการบ้านน้องไปเที่ยวไหว้พระกับคนอื่น ผมบอกเลิกแน่นอน
  อันนี้เป็นการคิดล่วงหน้าทำให้ตัดสินใจได้ไม่ยาก
  แต่ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริง  ไม่ง่ายครับ
  แวบแรกที่เห็นการบ้านน้องไปเที่ยวกับคนอื่น  คุณเสียใจ โกรธ อยากจะบอกเลิกทันที เพราะคิดว่าน้องหลอกลวงทรยศ
 เมื่อเวลาผ่านไปคุณเริ่มคิดถึงความรู้สึกดีๆที่เคยมีให้กัน  ความสุขที่เคยมีร่วมกัน  อาจทำให้ต้องตัดสินใจอีกครั้งว่าจะบอกเลิกหรือไม่
 ถ้าเพียงแค่ชอบน้อง และกลายมาเป็นแค้น คุณก็คงไม่เปลี่ยนความตั้งใจที่จะบอกเลิก
 หรือคุณอาจเปลี่ยนใจก็ได้ เพราะเพิ่งรู้ตัวว่าไม่ได้เพียงแค่ชอบน้อง
 แต่คุณรักน้องและพร้อมที่จะให้โอกาสในการเริ่มต้นใหม่ **25** 

IS_BarBeQ

• *
ปกติไม่สนใจตอบกระทู้ยาวๆ แต่มาอ่านของน้องเตี้ยดำ ทำให้อดมาเขียนไม่ได้  **08**

ผมเองได้ดูแลน้องคนแรกจากเว็บนี้ นี่ก็คบกันเกือบปีแล้ว เราต้องปรับจูนกันหลายอย่าง แต่ที่ยังคบกันอยู่ ไม่ใช่เป็นเพราะเราคุยตกลงรายละเอียดกันแต่แรก เหมือนที่น้องเตี้ยดำคล้ายๆ จะเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาแนะนำให้ทำเช่นนั้น //// แต่เป็นเพราะเหตุผลเดียวเลย คือ "ผมชอบน้องเค้า"

แต่ถ้าเห็นการบ้านน้องไปเที่ยวไหว้พระกับคนอื่น ผมบอกเลิกแน่นอน
  อันนี้เป็นการคิดล่วงหน้าทำให้ตัดสินใจได้ไม่ยาก
  แต่ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริง  ไม่ง่ายครับ
  แวบแรกที่เห็นการบ้านน้องไปเที่ยวกับคนอื่น  คุณเสียใจ โกรธ อยากจะบอกเลิกทันที เพราะคิดว่าน้องหลอกลวงทรยศ
 เมื่อเวลาผ่านไปคุณเริ่มคิดถึงความรู้สึกดีๆที่เคยมีให้กัน  ความสุขที่เคยมีร่วมกัน  อาจทำให้ต้องตัดสินใจอีกครั้งว่าจะบอกเลิกหรือไม่
 ถ้าเพียงแค่ชอบน้อง และกลายมาเป็นแค้น คุณก็คงไม่เปลี่ยนความตั้งใจที่จะบอกเลิก
 หรือคุณอาจเปลี่ยนใจก็ได้ เพราะเพิ่งรู้ตัวว่าไม่ได้เพียงแค่ชอบน้อง
 แต่คุณรักน้องและพร้อมที่จะให้โอกาสในการเริ่มต้นใหม่ **25** 
จุดที่ละเอียดอ่อนที่สุดคือความรู้สึก นี่เอง

"ถ้าคุณแค่ชอบคนคนนึง คุณจะไม่ชอบข้อเสียของเขา
หรือถ้าคุณแค่หลงคนคนนึง คุณจะรับไม่ได้ในข้อเสียเขา เมื่อคุณรู้ความจริง
แต่เมื่อไหร่ที่คุณรักคนคนนึง ไม่ว่าเขาจะมีข้อเสียอะไรก็ตาม แต่เมื่อคุณรักเขาไปแล้ว คุณจะรับในข้อเสียทั้งหมดของเขาได้โดยไม่มีเงื่อนไงใดใด"
นึกถึงประโยคนี้ของคุณปลื้มขึ้นมาเลยค่ะ

+1 คุณเป็นคนละเอียดอ่อน **26** **02**