ผู้เขียน หัวข้อ: มีน้องคนไหนในนี่ใช้ชื่อว่าน้ำ แล้วโทรไปในรายการ พุธทอร์คพุธโทร ไหมครับ?  (อ่าน 11805 ครั้ง)

milky_way_y

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
  • 生きがい
สลากออมสิน ถือเป็นการออมครับ
แต่ถ้าเป็นกองทุนต่างๆ ก็ขึ้นอยู่กับว่า
เป็นกองทุนประเภทไหน?
กองทุนพวกตราสารหนี้ ก็จะเสี่ยงน้อย
แต่ผลตอบแทนก็จะต่ำ
ถ้าเป็นกองทุนหุ้น ความเสี่ยงก็จะสูง
แต่ผลตอบแทนก็จะสูงตามความเสี่ยง
หากเป็นเงินที่เก็บไว้เฉย ๆ
โดยไม่ได้มีแผนว่าจะต้องใช้
ถ้าเกิดความเสียหายก็ไม่เดือดร้อน
ก็สามารถนำไปลงทุนในกองทุนความเสี่ยงสูงได้
การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงครับ
ถ้ามีช่องทาง ลงทุนค้าขายดีสุดครับ
 **38**
ระหว่างกองทุนหุ้นกับพอร์ตหุ้นที่เราถือเองอันไหนดีกว่ากันคะ ความเสี่ยงและค่าตอบแทนต่างกันเยอะไหมคะ
แล้วพวกกองทุนทองคำกับกองทุนน้ำมันเป็นอย่างไรบ้าง รู้สึกช่วงนี้ราคาทองผันผวนมาก
ชีวิต...ก็เหมือนสายน้ำ
人生(じんせい)も流水(りゅうすい)と均(ひと)しい。
ย้อนกลับไม่ได้....หยุดนิ่งไม่ได้
逆戻(ぎゃくもど)りしない、....留(と)まる事(こと)を知(し)らない。
และมีทางไป....ตามทางของตัวเองเสมอ
自(みずか)らの進(すす)む方向(ほうこう)に従(したが)って流(なが)れていく。

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
แต่ถ้าเป็นกองทุนต่างๆ ก็ขึ้นอยู่กับว่า
กองทุนพวกตราสารหนี้ ก็จะเสี่ยงน้อย
ถ้าเป็นกองทุนหุ้น ความเสี่ยงก็จะสูง
แต่ผลตอบแทนก็จะสูงตามความเสี่ยง
ถ้าเกิดความเสียหายก็ไม่เดือดร้อน
ก็สามารถนำไปลงทุนในกองทุนความเสี่ยงสูงได้
การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงครับ
ถ้ามีช่องทาง ลงทุนค้าขายดีสุดครับ
 **38**
ระหว่างกองทุนหุ้นกับพอร์ตหุ้นที่เราถือเองอันไหนดีกว่ากันคะ ความเสี่ยงและค่าตอบแทนต่างกันเยอะไหมคะ
แล้วพวกกองทุนทองคำกับกองทุนน้ำมันเป็นอย่างไรบ้าง รู้สึกช่วงนี้ราคาทองผันผวนมาก
ตอบแค่ 1/10 ของคำถามนะครับ (ตามความรู้ที่มีตอนนี้  เอาพี้นที่สมองไปทำเรื่องไม่เป็นเรื่องเสียเยอะ)

กองทุนทอง ถ้าถือยาวๆๆๆๆๆ คือถ้าคิดว่าเก็บทองแท่งไว้ขายกินตอนเกษียญ และเลือกกองที่ได้สิทธิ์ทางภาษี
ก็เหมือนรัฐช่วยเราซื้อทองส่วนหนึ่ง เช่น สมมุติซือตอนทองบาทละ 30000 ได้คืนภาษี 10% เท่ากับจ่ายจริง 27000
ซื้อเล้วทองลงเหลือ 28000 ก็ยังไม่ขาดทุน  สะสมทุกปีก็เป็นการออม(ไม่ใช่การลงทุนหวังขายเอากำไร)ที่ดี

ปล. ไม่มีใครรู้ว่าราคาทองพรุ่งนี้ หรือ 2 - 5 ปีข้างหน้าจะถูกหรือแพงกว่าวันนี้ แต่ที่แน่ๆคือ อีก 20 - 30 ปีทองก็ยังมีราคาอยู่

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
 **38**

กองทุนหุ้นก็จะแบ่งตามกลุ่มของหุ้นที่กองนั้นเน้นไปลงทุน
เช่น กองหุ้นอสังหาฯ กองหุ้นปันผล กองหุ้นพลังงาน เป็นต้น
มี ผจก.กองคอยบริหาร โดยเก็บต่าใช้จ่ายจากผู้ซื้อหน่วยลงทุน
การซื้อ หรือขานหน่วย จะใข้ราคา NAV ของกองนั้น ๆ
หลังจากปิดตลาดในแต่ละวัน

ส่วน พอร์ทหุ้น เราเลือกหุ้นเอง บริหารเอง เสี่ยงเองคนเดียว
ซื้อ ขาย ตามราคาเรียลไทม์ ของตลาด
จึงควรมีเวลาที่จะคอยติดตาม ข้อมูล ข่าวสาร และราคา

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

• เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
 **38**
ตอบแค่ 1/10 ของคำถามนะครับ (ตามความรู้ที่มีตอนนี้  เอาพี้นที่สมองไปทำเรื่องไม่เป็นเรื่องเสียเยอะ)

กองทุนทอง ถ้าถือยาวๆๆๆๆๆ คือถ้าคิดว่าเก็บทองแท่งไว้ขายกินตอนเกษียญ และเลือกกองที่ได้สิทธิ์ทางภาษี
ก็เหมือนรัฐช่วยเราซื้อทองส่วนหนึ่ง เช่น สมมุติซือตอนทองบาทละ 30000 ได้คืนภาษี 10% เท่ากับจ่ายจริง 27000
ซื้อเล้วทองลงเหลือ 28000 ก็ยังไม่ขาดทุน  สะสมทุกปีก็เป็นการออม(ไม่ใช่การลงทุนหวังขายเอากำไร)ที่ดี

ปล. ไม่มีใครรู้ว่าราคาทองพรุ่งนี้ หรือ 2 - 5 ปีข้างหน้าจะถูกหรือแพงกว่าวันนี้ แต่ที่แน่ๆคือ อีก 20 - 30 ปีทองก็ยังมีราคาอยู่

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ดี สำหรับท่านที่มีรายได้
แล้วต้องเสียภาษีเงินได้ปลายปี จำนวนมาก
แต่เป็นการออมระยะยาว สำหรับไว้ใช้ตอนเกษียณ

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

milky_way_y

• **
  • 生きがい
ขอบพระคุณพี่ tawans และพี่ Away มากนะคะที่เข้ามาให้ความรู้เรื่องกองทุนต่างๆ  **26**  กองทุนทองที่พี่ tawans บอกน่าสนใจอยู่เหมือนกันนะคะ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ต้องไปศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมซะแล้ว เพราะถึงแม้ว่าราคาทองจะต่ำกว่าตอนที่เราซื้อก็ไม่ขาดทุน

และต้องขอโทษพี่ santa ด้วยนะคะ กระทู้ถามเรื่องน้องน้ำ แต่ดันกลายมาเป็นเรื่องการออม การลงทุนซะงั้นคนละเรื่องกันเลย  **25**
ย้อนกลับไม่ได้....หยุดนิ่งไม่ได้
逆戻(ぎゃくもど)りしない、....留(と)まる事(こと)を知(し)らない。
และมีทางไป....ตามทางของตัวเองเสมอ
自(みずか)らの進(すす)む方向(ほうこう)に従(したが)って流(なが)れていく。

จากประสบการณ์อันน้อยนิด
ผมบอกไม่ได้ว่าอะไร ดีกว่าอะไร?
ขึ้นอยู่กับความสามารถ และจริตของแต่ละคน

ผมก็ลงทุนอยู่ในทุกช่องทาง
กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง ถือเป็นสีสันของชีวิต
แต่โควิทนี่ ทำเอาที่เคยกำไรมาทั้งหมด หายไปในพริบตา

**08** **25** **30**

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
เสียดายทอง.. ซื้อตั้งแต่ทองบาทละ 12,000

#สุดท้ายฉันก็ให้เธอไปหมด...ยังดีไม่พอใช่ไหม.. **01** **01** **01** **01**

น้ำตาจะไหลลลลล...

ริน b e e r
ทิ้งรักลงแม่น้ำ ดีกว่าาาาา  **11** **11** **30** **30**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

milky_way_y

• **
  • 生きがい
จากประสบการณ์อันน้อยนิด
ผมบอกไม่ได้ว่าอะไร ดีกว่าอะไร?
ขึ้นอยู่กับความสามารถ และจริตของแต่ละคน

ผมก็ลงทุนอยู่ในทุกช่องทาง
กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง ถือเป็นสีสันของชีวิต
แต่โควิทนี่ ทำเอาที่เคยกำไรมาทั้งหมด หายไปในพริบตา

**08** **25** **30**
เดี๋ยวหนูจะไปศึกษาเรื่องกองทุนเพิ่มเติมโดยเฉพาะกองทุนทอง อันนี้น่าสนใจ  **36**

โควิดส่งผลกระทบทุกภาคส่วนจริงๆ นะคะ แล้วแต่กระทบมากกระทบน้อย หนูว่ามันแย่ยิ่งกว่าตอนฟองสบู่แตก 2540 ซะอีกนะ **21**

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
กองบางกองจะได้สิทธิในเรื่องการลดหย่อนภาษี เพราะคนที่มีรายได้สูง โดนหัก%แยอะมาก

หลายๆคนคนเคยเลยหันมาลงทุนในกองทุนระยะยาวที่ออกมา อันนี้ต้องแยกเป็นกองๆไปว่าอันใหนได้ลด ใม่ได้ลด

และที่สำคัญกองพวกนี้มักจะให้ถือระยะยาวเน้นคำว่ายาวววววว หากเบิกก่อนจะโดนภาษีย้อนหลังได้

ที่เกริ่นมาเพราะอยากกจะบอกว่า การลงทุนมีความเสี่ยง หากอยู่ดีๆเงินที่เราเก็บได้น้อยลง(ขาดทุน) เรารับได้ใหม

หากเราเลือกลงทุนในกองที่เราใม่ได้สิทธิพิเศษอะไร แถมยังต้องถือยาว

ดังนั้นสิ่งที่ผมแนะนำคือ ให้เริ่มจากการออมมากกว่าการลงทุน ซึ่งส่วนตัวก็โง่เรื่องการลงทุนเลยใม่ได้ลงจริงจังสักที

การออมมีข้อดีคือ เมื่อมีอะไรฉุกเฉิน เราจะมารถแปลสิ่งนั้นกลับมาเป็นเงินสดได้ทันที แต่ผลตอบแทนอาจจะน้อยมาก

แต่ความเสี่ยงเรื่องการขาดทุนก็น้อยเช่นกัน ส่วนเรื่องสลากทั้ง ออมสิน ธกส หรือ ธอส ที่ออกมาใหม่ ผลตอบแทนน้อยมาก

จากที่เคยเก็บตัวเลขเก่าๆของผม ประมาณ2%ต่อปีอันนี้รวมถูกรางวัลแล้วแต่ใม่เคยถูกรางวัลใหญ่มากๆเลย เต็มที่แค่หลักหมื่น

สำหรับคนรุ่นใหม่ๆ ผมแนะนำให้แยกเงินออมกับเงินลงทุนใว้คนละส่วนกัน

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
"และต้องขอโทษพี่ santa ด้วยนะคะ กระทู้ถามเรื่องน้องน้ำ แต่ดันกลายมาเป็นเรื่องการออม การลงทุนซะงั้นคนละเรื่องกันเลย  **25**"
[/quote]

ไม่เป็นไรคร่าาา. . .

จริงๆแล้วผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ได้ต้องการตามหาคนชื่อน้ำหรอกครับ 555.... วัตถุประสงค์จริงๆคือ เพื่อเป็นการแชร์ประสบการณ์สำหรับน้องๆ ที่เพิ่งเข้ามาในโลกเทาๆใบนี้ ได้รู้ทันและมีภูมิคุ้มกันในตัวเอง (ส่วนน้องน้ำ จะมีตัวตนหรือไม่มีตัวตน ไม่ใช่เรื่องอะไรของผมเลย)

ปล. แต่จากการตั้งกระทู้นี้ กลับได้รู้จักน้องน่ารักๆ เพิ่มขึ้นมาอีกคนนึง

41 41 41