ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นร้ายปลายรัก  (อ่าน 17783 ครั้ง)

vinyl

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
Re: ต้นร้ายปลายรัก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:43:22 PM »
พี่คนนี้เป็นผู้ชายวัยกลางคน
แต่การพูดจายังดูไม่ยอมแก่

เค้าให้เราดูรูปผ่านทางเอ็มเนื่องจากเราเริ่มเรื่องมากแล้ว
เราร้องว่าจะดูรูป

รูปที่ขึ้นโชว์จัดว่าไม่ได้ย่ำแย่มากนัก
ถึงแม้ว่าจะไม่มีเค้าของความหล่อ

เราตัดสินใจที่จะคุยกับพี่เค้า
และนัดเจอกัน

พี่มาช้าไปกว่า 2 ชั่วโมง
แต่เราก็ยังรอ เพราะว่าไหนๆก็มาแล้ว

พี่บอกว่ามาไกล
ค่ะ ไกลก็ไกล งั้นรอค่ะ เดี๋ยวจะมาว่าเราได้ว่าหน้าตาไม่ดีแล้วยังใจร้าย

เมื่อเจอ ทำให้เรารับรู้ได้ว่า
รูปที่เราเห็นในเอ็ม มันแค่มุมกล้องเท่านั้นค่ะ

ตัวจริงพี่ดูทรุดโทรมมาก มีกลิ่นปากรุนแรงขนาดยืนไกลมาก
มีกลิ่นตัว เหม็นกลิ่นบุหรี่คละคลุ้ง

เล็บมือดูสกปรก เล็บเท้าไม่ต้องพูดถึงค่ะอาการหนักพอกันค่ะ
เราเริ่มไม่ค่อยอยากคุยด้วย

สิ่งที่เราเริ่ดอดทนไม่ไหวคือ
พี่เค้าพูดว่าลูกสาวคนกลางให้เราฟังว่า

ไม่ค่อยตั้งใจเรียน หัวก็ไม่ดี
ถึงแม้ว่าเราจะไม่เคยมีลูกมาก่อน

คนเป็นพ่อแม่ก็ไม่ควรจะว่ากล่าวลูกให้คนอื่นฟัง
โดยเฉพาะการว่าลับหลัง และว่าให้คนที่ไม่เคยเห็นหน้าฟังแบบนี้

เราเลยหาทางเลี่ยงและขอตัวกลับ
พี่เค้าส่งข้อความและติดต่อกลับมาว่า

ชอบเรา อยากดูแล ค่ะ
แต่เราไม่ชอบพี่เค้า เลยหาเรื่องอื่นมาบอกค่ะ

โดยอ้างว่าพี่ไม่ให้เงินหนูก่อนนี่นา
เนื่องจากพี่คนนี้เค้าบอกว่าพอเจอกันให้มีอะไรกันเลย

แล้วเค้าจะให้ครึ่งนึง โดยต้องมามีกันที่ห้องของหนูด้วย
หนูเลยเอาเรื่องนี้พูดเลยค่ะ

หนูบอกว่าต้องให้เงินหนูก่อน
แล้วครั้งหน้าค่อยมีอะไรกัน

พี่เค้าจะได้รู้สึกว่าหนูเห็นแก่เงินค่ะ
เค้าจะได้ไม่คิดหาเหตผลอื่นว่าทำไมหนูถึงไม่ตกลงกับเค้า

ถ้าพี่มาอ่าน หนูก็อยากจะบอกว่า หนูไม่ชอบพี่เลย ไม่เลยจริงๆ
เราเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้มาก่อน

การให้คนที่เราไม่ถูกชะตาด้วยมาดูแลเรา
เราก็ไม่ได้มีความสุขนักหรอกค่ะ

คือเราไม่ได้ต้องการคนหล่อนะคะ
ต้องการแค่ถูกชะตาด้วยเท่านั้นค่ะ และต้องดูสะอาดสะอ้านค่ะ

เห็นไหมคะ เริ่มเรื่องมากเข้าไปทุกที
เราก็เริ่มลงโพสใหม่โดยใช้ข้อความเดิม กระทู้เดิม

พี่คนนี้ที่นัดเจอก็ก็ส่งข้อความมาค่ะ
ว่า เป็นไงล่ะไม่ยอมให้เลี้ยงเองนัก สมน้ำหน้า

เอ่อ คุณพี่คะ หนูพูดตรงๆค่ะ หนูไม่ชอบพี่เลยค่ะ
ขอโทษนะคะ แต่เรื่องจิงค่ะ

เราเริ่มหมดหวังกับการหาคนดูแล้ว เนื่องจากแต่ละคนดูเยอะสิ่งจริงๆ
ถ้าเราว่าง เราจะมาตั้งกระทู้เล่าให้น้องๆ พี่ๆ ฟังนะคะ

กับการคุยกับคนแต่ละคุนเป็นอย่างไรบ้าง
คนที่ดังๆ ฉาวโฉ่ตอนนี้ก็เคยคุยกับเราค่ะ

เราหมดหวังแล้วจริงๆ
และไม่คิดจะเรียนต่อแล้ว

เพราะเราไม่มีเงินเรียนต่อ ไม่มีค่าใช้จ่าย
จนกระทังวันหนึ่ง

Singleman

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 7
  • Singleman
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:58:52 PM »
ขอชมวิธีเล่าเรื่องดูน่าตื่นเต้นเนื้อหาชวนติดตาม เว้นวรรคประโยคได้น่าอ่าน ที่สำคัญการสะกดคำผิดพลาดน้อยไม่หงุดหงิดหัวเสียเวลาอ่านนานๆครับ
ฝนตกอากาศหนาวคิดมุขไม่ออก มีแต่มุขกากๆ
เพราะเวลาหยอดมุขตอนหนาวๆเนี้ยะ ต้อง
"หยอดให้กาก" ....... เพราะมัน " อยากให้กอด"

vinyl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:11:26 PM »
วันหนึ่ง
เราตัดสินใจแล้วว่าเราจะไม่ทำแบบนี้แล้ว

เรื่องราวที่ผ่านมาสอนให้เรารู้ว่า
การหาคนที่มาดูแลเรามันง่ายกว่า

การที่ทั้งเราทั้งเค้าอยากดูแลซึ่งกันและกันซะอีกค่ะ
ยังไงเหรอคะ

หนูต้องการพี่ที่ดูแลความเป็นอยู่การเงินของหนู
พี่ก็ต้องการคนที่พร้อมจะดูแลพี่เวลาที่พี่เหงาใจ

เราคิดว่าทั้งสองอย่างข้างต้นต้องตรงกัน
แม่กุญแจกับลูกกุญแจต้องผลิตมาเพื่อกันและกัน

มันถึงจะคลิกและเปิดใจของเราได้ค่ะ
ซึ่งเราต้องการแบบนี้

ประสบการณ์มันสอนเราจริงๆนะ
มันสอนให้เรารู้จักเลือกคน

เราไม่เสียใจนะถ้าคนที่พอดีกับเราไม่มีอยู่จริง
เพราะเราได้เป็นคนเลือกเอง

เราไม่คิดว่าที่ผ่านมาเราเลือกคนดูแลผิด
แต่การที่ได้คบพี่ A เป็นการฝึกความอดทนของเรา

ซึ่งผลก็คือเรายังอดทนไม่พอ
และการไปเจอกับพี่ทั้งสองคน

เป็นการสอนเราให้เรารู้ตัวเองว่าว่าอะไรคือสิ่งที่เราพอจะรับได้
หรือว่ารับไม่ได้

เราตั้งใจอย่างแน่วแน่ว่าจะไม่หาคนดูแลแล้ว
เราไม่เข้า web นี้อีก

สิ่งที่เราต้องทำต่อจากนี้คือ
เราต้องทำงานพึ่งพาตัวเอง

และแล้ว ในคืนหนึ่ง

vinyl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:25:30 PM »
เราได้เข้าเมลล์ที่เราใช้หาคนดูแล
สิ่งที่เราสังเกตเห็นก็คือ

ใน hotmail มีส่วนทางด้านซ้ายมือ
มีคำว่า junk mail อะไรซักอย่าง

เราก็คลิกเข้าไปดูเนื่องจากอ่อนด๋อยการใช้เทคโนโลยีมากค่ะ
สิ่งที่เราเห็นในนั้นคือ

มีเมลล์หนึ่งส่งเข้ามาหาเรา
เอ๊ะ แล้วมันมาอยู่ในนี้ได้ยังไง

ไม่รู้ว่าคนส่งสะเหร่อรึว่าชั้นสะเหร่อตั้งค่าอะไรผิดรึเปล่า
นี่คือความคิดในขณะนั้น

ด้วยความที่เราเกรงใจคนส่งเมลล์มาก
เพราะเราคิดว่า

ถ้าเค้าไม่อยากรู้ก็คงไม่ถามเรามาหรอก
เนื่องจากเนื้อหาในเมลล์

ถามเรื่องราวเกี่ยวกับตัวเราเอง
โดยจัดหน้าและใช้ถ้อยคำที่สุภาพทางการมาก

เราก็เลยตอบเมลล์โดยยกมาไว้ที่หน้าปกติ แล้วตอบทีละข้อ
ด้วยภาษาที่สุภาพที่สุดในชีวิตเช่นเดียวกัน

เราโต้ตอบเมลล์กันเป็นระยะเวลาสั้นๆ ไม่กี่วัน
โดยเราได้แสดงกิริยาที่เรียกว่าเหวี่ยงใส่พี่คนนี้

เนื่องด้วยความระมัดระวังตัวที่มากจนเกินความพอดีของพี่เค้า
ทำให้เรารำคาญ

ความอดทนของเราเริ่มหมดลง
โดยการที่ให้เบอร์โทรศัพท์พี่คนนี้ไป

ทั้งๆที่เราเป็นคนที่ให้เบอร์ยากมาก
เพราะเรามีโทรศัพท์อยู่เครื่องเดียว

เบอร์เดียว
ใช้ติดต่อครอบครัวและเพื่อนสนิทเท่านั้น

มันก็แปลก เราให้เบอร์คนที่เรารู้สึกไม่ดีเอามากๆ
รึว่าเราอยากให้พี่เค้าโทรมาเพื่อให้เราด่า

รึเหตุผลอะไรก็ไม่รู้
แต่ให้ไปแล้ว ไม่ได้คิดอะไรมาก

เพราะเราทั้งสองคน
ก็ไม่ได้หวังอะไรกัน

อีกคนทำท่าอยากรู้
อีกคนก็เลยบอกให้รู้ก็เท่านั้น

หลังจากนั้นพี่เค้าโทรมาจริงๆค่ะ

Older Sister

• Hero Member
  • People Like This 63
  • "I think to myself... What A Wonderful World >_< "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:26:27 PM »
ชอบและชื่นชม...เรื่องที่เล่าและวิธีการเล่าด้วยอีกคนค่ะ
ชวนติดตามจริงๆ...
อารมณ์...ความรัก...ความรู้สึก... ^_^

vinyl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:50:06 PM »
คำพูดแรกที่เราพูดตอนรับโทรศัพท์นั่นคือ
"สวัสดีจ๊ะ ว่ายังไงเอ่ย"

ด้วยเสียงที่ถ้าแม่ที่บ้านได้ยินก็คงบอกว่า
หืม ลูกชั้นนี่ -แดะ เหลือเกินจริงๆ 555

ทั้งๆที่เป็นเบอร์ที่เราไม่รู้จัก
และก็ไม่คิดว่าจะเป็นพี่ที่เราเคืองใจอยูโทรมา

เราพูดซ้ำไปซ้ำมาหลายครั้ง ว่า "ใครเอ่ย เอ่ยอะไร"
น้ำเสียงเหมือนเด็ก 16 เพิ่งคุยกับผู้ชายประมาณนั้น

จนพี่เค้าคงรำคาญ เลยพูดว่า
"นี่ๆๆ แล้วเธอจะเอ่ยทำไมมากนัก"

เนื่อหาที่สนทนากันก็เป็นคำถามทั่วๆไป
ที่คนอยากรู้อยากเห็นสงสัย

ว่าทำทำไม
เพราะอะไร

ไม่มีทางเลือกแล้วรึไงเนี่ย
พาลมาพูดถึงการศึกษาของเราอีก

เราตกใจแล้วโกรธมากเนื่องจากพี่คนนี้ว่าเราเยอะมาก
เราร้องไห้เลยนะ

ทั้งๆที่ทั้งชีวิตเราร้องไห้ไม่กี่ครั้ง
เรารู้สึกเกลียดพี่คนนี้มาก

พูดจาว่าเราสารพัด
ไม่มีดีเลย

เราจำได้ว่า
มีคำพูดนึงพี่เค้าพูดว่า

"เธอน่ะมีดีแค่การศึกษานะ อย่างอื่นเธอไม่มีอะไรดีเลย
ถ้าชั้นจะเลี้ยงเธอนะชั้นไม่สนใจเธอหรอก

ชีวติใครชีวิตมัน
เธอคงเข้าใจนะ

จะมีแฟนหรือว่าไปคบใคร
ถ้าเธอมีแฟนดีชั้นก็ดีใจด้วย"

อาราณ์ของเราตอนนั้นโกรธมาก
สะอื้นเลย แต่ไม่ได้พูดว่าอะไร

ใจก็คิดว่า แหมๆๆๆ
เป็นใครเนี่ยมาพูดกะเราแบบนี้

ดูถูกชั้นมากไปแล้ว
ถึงชั้นจะเป็นยังไง

ชั้นก็มีสามีคราวละคนนะยะ
ชิชิชิชิชิ โกรธๆๆๆ

แล้วก็จบการสนทนา
เนื่องจากพี่คนนี้ต้องไปธุระต่อค่ะ

วันต่อมา ก็มีเบอร์นี้โทรเข้ามาอีก
แต่เราก็รับนะคะ

เนื่องจากอยากจะขอโทษที่วันก่อนเราเองก็ไม่ดีพูดจาห้วนๆไปด้วย
การที่พี่อารมณ์ขึ้นนั้นเราเองก็มีส่วน

น้องๆคะการที่ถูกพี่ๆต่อว่า เราต้องมีใจที่แข็งแรง
ถ้าเลือกที่จะทำแบบนี้แล้ว

การโต้ตอบกันไปมา
ก็ได้แต่ความสะใจกับคั่งแค้นในใจเท่านั้นค่ะ

ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้มีวาสนาได้ดูแลกัน
หรือเจอพี่ที่ไม่ดี หรือน้องที่ไม่ดี

เราก็คิดซะว่าคนเราไม่เหมือนกัน
จะมาให้เป็นอย่างใจเราต้องการไม่ได้หรอกค่ะ

การคุยกันครั้งนี้
มีการนัดแนะว่าจะเจอหน้ากันด้วยนะคะ

vinyl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:09:52 PM »
คุยโทรสับกันอีกครั้งรวมเป็นสามครั้ง
โดยที่พี่คนนี้ใช้เบอร์ใหม่ที่เพิ่งซื้อจาก 7-11

โดยพี่มีข้ออ้างว่า กลัวดิฉันโทรจิกประมาณนี้
เนื่องจากเราต่างคนไม่รู้จักกันมาก่อน

ไม่รู้ว่านิสัยใจคอเป็นอย่างไร
ประมาณนี้ค่ะ

วันที่นัดเจอกันพี่คนนี้มาหาเราในมหาลัยหน้าคณะเรา
ทั้งๆที่เราไม่ได้นัดกันในนี้

แต่ไหนๆก็มาแล้วแล้วตัวเราเองก็ไม่มีอะไรต้องปิดบัง
เนื่องจากเราไม่ได้อยากมีลับลมคมในอะไรมากนัก

สิ่งที่พี่คนนี้ให้เราเตรียมไปเพื่อแสดงยืนยันตัว
เพื่อแลกกับเงิน 5000 และข้าว1 มื้อ

นั่นคือเอกสารการเป็นนักเรียนของที่นี่
และเอกสารที่ระบุวุฒิการศึกษาของเรา

รวมทั้งงานที่เรารับจ๊อบทำในขณะที่ยังไม่ได้ทำงานประจำ
พร้อมบัตรประชาชน

ในใจเราคิดว่า
แหม ขอดูเฉยๆแลกกันเงินตั้งมาก ได้เลย ดูเฉยๆอ่ะ

อีกอย่างท่าท่างน้ำเสียงดูแก่ๆ
ความจำน่าจะเลอะเลือน

จำชื่อเสียงเรียงนามเราไม่ได้หรอก
สบายมากเรื่องนี้

แต่สิ่งที่เรายื่นให้พี่ดูมีแค่
เอกสารการเป็นนักเรียนของที่นี่

กับบัตรประชาชนเท่านั้น
เพราะเอกสารที่ว่าจะระบุการศึกษาก่อนหน้าของเราทั้งหมดตั้งแต่ปริญญาตรีเรื่อยขึ้นมา

พี่หยิบเงินให้เราก่อนที่จะมองดูเอกสารซะอีก
5000 ฮ่าๆๆๆ

เราไม่ได้นับนะ เพราะคิดว่าไม่น่าจะให้ขาด ถ้าให้เกินก็ดี
เรายินดีค่ะ

จากนั้นเราไปทานอาหารกลางวันกันที่สวนรถไฟ
ทานเสร็จเดินเล่น 1 รอบ

ในขณะที่เดิน สวนก็ไม่สวยเอาซะเลย
ยังคงมีร่องรอยจากน้ำท่วม จักรยานเราก็ปั่นไม่เป็น

แต่มีสิ่งหนึ่งที่เด่นสะดุดตาเรามาก
นั่นคือ

ตัวเงินตัวทองชูหัวข้างริมสระน้ำ
เรามองมันไปมาสลับกับมองหน้าพี่

เราทำแบบนี้จริงๆค่ะ
แดดไม่แรงแต่เรารู้สึกเวียนหัว

ภาพที่เห็นนั้นคือทำไมหน้าพี่ถึงอยู่บนตัว ตัวเงินตัวทอง
แล้วทำไมหน้าตัวเงินตัวทองถึงอยู่บนหน้าพี่

หนูบอกพี่แค่ว่าหาที่นั่งกันเถอะค่ะ
แต่ไม่ได้บอกว่าเพราะอะไร

จากนั้นเราก็ไปนั่งกันที่ซุ้มสีขาว
กันสองคน

มีแต่เราแค่สองคน เท่านั้น

win-win

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:17:47 PM »
แทบจะรอตอนจบไม่ไหวเลยครับ  **26**

vinyl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:30:05 PM »
เราพิมตกไปนะคะอันก่อนหน้าโน้น ที่เราบอกว่าเราทิ้งเอาไว้น่ะค่ะ
คือว่าเราทิ้งเมลล์ไว้ค่ะ

ขอโทษค่ะ ที่ไม่ตรวจสอบดูให้ถี่ถ้วนเสียก่อน
เราพิมแล้วก็กดโพสเลยค่ะ ไม่ได้พิมเก็บเอาไว้

ต่อนะคะ
เราได้คุยกันที่ศาลาสีขาว มีต้นหมากอยู่ข้างๆ
อากาศร้อนกำลังได้ที่

จักกาแร้เราเริ่มแฉะ และเราก็เริ่มคอแห้ง
คือเราเป็นคนพูดน้อยนะคะ แต่พี่เค้าถามมาก

เมื่อเราได้มองหน้าพี่เค้าตรงๆ
สิ่งที่เราประทับใจในตัวพี่เค้าคือดวงตาค่ะ

พี่คนนี้มีรูปหน้าที่ได้สัดส่วน ผิวพรรณสะอาดสะอ้าน
บ่อบอกว่าดูแลตัวเองดี และเกิดในตระลคนจีน

หน้าตาดูอ่อนว่าวัยที่แท้จริง มีน้ำเสียงที่สดใส
ยิ้มตลอดเวลา เราชอบฟันของพี่เค้าด้วยค่ะ

เราถามพี่เค้าว่า
ไม่ทราบว่าใสฟันปลอมรึเปล่าคะ

พี่ตอบกลับมาว่าไม่ได้ใส่ค่ะ
55555

ดวงตาที่พิเศษของพี่คนนี้ก็คือ
ข้างซ้ายมีสีน้ำตาลเข้ม ข้างขวามีสีน้ำตาลอ่อนค่ะ

พอเราทักไป พี่เค้าเลยสอนเราเรื่องกระกระทบหักเหของแสง
อ่อ พี่เค้าจบวิศวะมา

ส่วนเราเรียนมาทางอีกสายนึงค่ะ
แต่เรามาสังเกตทีหลัง

ตาพี่เค้าเป็นสีนั้นจริงๆค่ะ
ไม่ได้เกี่ยวกับการตกกระทบหักเหแสงที่เรานั่งฟังแบบงงๆแต่อย่างใดค่ะ

เราสองคนพูดคุยถึงเรื่องส่วนตัวกันไปเรื่อยเปื่อย
ไม่ได้มีเนื้อหาสาระสำคัญอะไรเลย ซักนิดเดียวค่ะ

แล้วเราเองก็ไม่ได้หวังว่าอยากให้พี่เค้ามาดูแลนะคะ
เพราะว่าไม่ได้คิดเรื่องนั้นแล้วค่ะ

วันนี้หวังว่าจะมาเอาเงิน 5000 กับกินฟรีก็เท่านั้น
ลืมบอกไป

ทุกครั้งที่นัดเจอใคร
เราไม่เคยได้เงิน หรือว่าให้พี่คนไหนเลี้ยงนะคะ

จู่ๆสิ่งที่พูดออกมาจากปากของเค้าก็ทำให้เราต้องกลั้นน้ำตาสุดๆ
แบบว่าไม่อยากให้ใครมาเห็ยน้ำตาของเราทั้งนั้น

สิ่งที่พี่เค้าพูดก็คือ

Pall

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
  • NO PAIN, NO GAIN
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:49:42 PM »
โอ้ววววว กด refresh รัวๆๆๆๆๆๆๆ  **19** **19** **19** **19** **19**
"A lie cannot live"