ผู้เขียน หัวข้อ: $ รับจ้างเทรด Forex อัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ $  (อ่าน 29942 ครั้ง)

MayaMan

• Sr. Member
  • People Like This 67
  • สูงสุดคืนสู่สามัญ
Re: $ รับจ้างเทรด Forex อัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ $
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:13:39 PM »
ขออนุญาติคุณMAYAMAN ขอแจมด้วยคนนะครับ  ผมว่าคนที่เทรดตลาดForexได้แล้วสามารถทำกำไรจากตลาดนี้ได้ถือว่าเก่งมากๆเพราะไม่ว่าคุณจะเล่นDaytradeหรือถือข้ามหลายๆวันคนเล่นตลาดนี้ต้องมองแนวโน้มเศรษฐกิจโลกทั้งระยะสั้น กลาง ยาวได้ระดับนึง ไหนจะเรื่องเครื่องมือที่ใช้ กราฟทางเทคนิค ฯลฯ เพื่อนๆในกลุ่มผมหลายๆคนก็โดดเข้าForexกัน ช่วงเดือนสองเดือนแรกก็เห็นคุยกันว่ากำไรดีแต่พักหลังๆเห็นเริ่มจะขาดทุนกัน  สุดท้ายผมก็เลยไม่กล้าโดดเข้าForex เล่นหุ้นกับเทรดTflexเหมือนเดิมดีกว่าแต่..แต่..ไม่ใช่ว่าคนเล่นตลาดForexแล้วจะขาดทุนเสมอไปนะครับเพียงแต่ว่าตอนที่คุณกำไรคุณไม่ยอมปิดสถานะเพื่อทำกำไรตะหากพูดง่ายๆคือโลภนั่นเองสุดท้ายจากกำไรกลายเป็นขาดทุน **30**

ผม + LIKE ให้แล้วนะครับ

ตามที่คุณ SosudSosae กล่าวมาก็ถูกต้องและเป็นสัจธรรมครับ
ส่วนใหญ่มนุษย์ย่อมมีความโลกและอารมณ์ ซึ่งตลาด Forex นั้นขึ้นชื่อลือชาว่าผันผวนที่สุดและโหดร้ายที่สุด
ทั้งต้องอาศัยปัจจัยพื้นฐานและปัจจัยทางเทคนิคในการวิเคราะห์ แน่นอนว่า...บางคนอาจเก็งกำไรในระยะสั้น กลาง หรือยาวก็ได้

ผมมองว่าตลาด Forex เป็ิลปะ และเป็นสนามประลองด้านสมาธิและจิตใจ ยิ่งเราเป็นชาวพุทธด้วย ผมว่าเรามีข้อได้เปรียบนะ
บางโอกาส ผมก็ปล่อยให้ความโลภได้ทำหน้าที่บ้าง เพียงแต่ต้องดูจังหวะดีๆ ครับ

ผมอยากบอกเล่าประสบการณ์การเทรด หรืออธิบายศัพท์แต่ละตัว ทว่าช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ
ผมจึงขอแจงแบบด่วนๆ ภาษาบ้านๆ นะครับ

Order - หมายเลขออเดอร์
Time - วันเดือนปี และเวลาที่ทำการ "เปิด" ออเดอร์ (เวลาใน Server)
Type - ประเภทออเดอร์ (ซื้อหรือขาย)
Size - จำนวน Volume (Lot) ในที่นี้คิดเป็น $ ขนาดของสัญญาที่จะทำการซื้อขาย
Symbol - สกุลเงินต่างๆ
Price - ราคาที่ทำการ "เปิด" ออเดอร์
S/L - ราคา Stop Loss (0 คือไม่ได้ทำการเซต)
T/P - ราคา Target Profit (ผมชอบตั้งจุดกำไรครับ)
Time - วันเดือนปี และเวลาที่ทำการ "ปิด" ออเดอร์ (เวลาใน Server)
Price - ราคาที่ทำการ "ปิด" ออเดอร์
Commission - ค่าคอมมิชชั่น
Swap - ดอกเบี้ยที่เราจะได้หรือเสียไปเมื่อเราทำการเปิดออเดอร์ทิ้งไว้ข้ามคืน
Profit - กำไร/ขาดทุน ผมชอบดูตรงนี้มากที่สุด

อย่างตัวอย่างที่ผมให้ดูนี้ ตรงช่อง Profit เป็นจำนวนเงินดอลลาร์ครับ
เช่นล่าสุด (ล่างสุด)
ผมทำการซื้อ buy คู่ GUP/USD (ปอนด์ vs ดอลลาร์) ไว้ เมื่อวันที่ 9 พ.ย. เวลา 22.22 โดยใส่ล็อตไป 0.60$ ที่ราคา 1.5907 โดยไม่ตั้งจุดขาดทุน SL
พอมาวันนี้ 13 พ.ย. เวลา 13.55 ผมปิดมือเองที่ราคา 1.5911 (ตั้งจุดกำไร TP ไว้ที่ 1.5922 แต่ราคายังมาไม่ถึง ผมปิดก่อน) 
ตรง Profit ก็คือ 1.5911 - 1.5907 = 4 จุด แต่ผมลง Lot (Size) เพียง 0.6 ดอลล์ ก็ 0.6 x 4 = 2.4
โดยสรุปคือ ออเดอร์นี้ผมทำกำไรได้มา 4 จุด ประมาณ 2.4$ คิดเป็นเงินไทยก็เอา 30 บาท คูณไปครับ

............. (จุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) จบ.............