ผู้เขียน หัวข้อ: สามีมีเมียน้อยมันเจ็บแบบนี้ นี่เอง  (อ่าน 18293 ครั้ง)

Pappy

• Full Member
  • People Like This 12
Re: สามีมีเมียน้อยมันเจ็บแบบนี้ นี่เอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 06:33:42 AM »
อ๋อ ที่เอ่ยนาม ก็เพราะต้องการแจกแจงให้เห็นว่า มันเป็นปกติของคนทั่วไป เหมือนที่คุณนายเขียนนั่นแหละครับ แต่ให้มองลึกลงไปในเหตุและผลของธรรมชาติครับ แค่อยากให้รู้ว่า จริงๆ มันก็มีอะไรที่มากกว่านั้น ถึงจะมีน้อยก็ตามครับ

ที่จริงมันก็เห็นพ้องกัน จะบอกว่า เห็นแก่ตัว รักตัวเอง หรือเข้าข้างตัวเอง มันก็เป็นเรื่องเดียวกัน และผมก็ขยายไปอีกนิดว่า มันเป็นกันทุกคนครับ ไม่ว่าหญิงหรือชาย เท่านั้นครับ

ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเจ้าของกระทู้ เพียงแต่อยากให้เห็นว่ามันเป็นเรื่องปกติ (ที่ไม่ค่อยจะปกติในความคิดทั่วไป) เผื่อจะทำให้ทุกข์นั้นน้อยลงครับ

คุณนายโฮ

• Hero Member
  • People Like This 56
  • To handle yourself, use your head, To handle other
Re: สามีมีเมียน้อยมันเจ็บแบบนี้ นี่เอง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 06:54:14 AM »
 **40** บอกทำไมคะ ไม่ได้ถาม ทุกข์เยอะหรือน้อยเป็นเรื่องส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวกับเราเราไม่มีสามี เราไม่มีลูก และเราไม่ได้เป็นเมียน้อย จบ ขอบคุณมากๆค่ะ

*..APhRoDiTe.,!~

• People Like This 86
  • #~!Miss u ka (' ')....*
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:06:21 AM »
หนูไม่รู้ ใครเป็นน้อยใคร หลวงใคร ใครผิดใครถูก แต่หนู เคยเห็น ประโยคๆหนึ่ง

ในเฟสบุ๊ค เป็นคำสอนของพระ รูปหนึ่ง เีขียนไว้ว่า

ใครที่มันคิดนอกใจ คนที่เหนื่อยมาด้วยกัน ร้องไห้มาด้วยกัน ลําบากมาด้วยกัน มันผู้นั้นไม่ใช่คน

ในความคิด ที่เป็นเด็กอยู่ขณะนี้ หนูคิดแบบนี้อ้ะ ใครจะว่าหรืออะไรหนูไม่สนนะคะ จะมีเมียน้อยหรือไปเป็นเมียน้อยใคร

แต่หนูคิดว่า ถ้าหนูีคนที่ ลำบากกับหนู ทุกข์กับหนู ร้องไห้ไปด้วยกัน ในวันที่ลำบาก สู้ด้วยกันจนมีทุกอย่างเหมือนที่พ่อแม่มี

I'm comeback

คุณนายโฮ

• To handle yourself, use your head, To handle other
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:07:37 AM »
หนูไม่รู้ ใครเป็นน้อยใคร หลวงใคร ใครผิดใครถูก แต่หนู เคยเห็น ประโยคๆหนึ่ง

ในเฟสบุ๊ค เป็นคำสอนของพระ รูปหนึ่ง เีขียนไว้ว่า

ใครที่มันคิดนอกใจ คนที่เหนื่อยมาด้วยกัน ร้องไห้มาด้วยกัน ลําบากมาด้วยกัน มันผู้นั้นไม่ใช่คน

ในความคิด ที่เป็นเด็กอยู่ขณะนี้ หนูคิดแบบนี้อ้ะ ใครจะว่าหรืออะไรหนูไม่สนนะคะ จะมีเมียน้อยหรือไปเป็นเมียน้อยใคร

แต่หนูคิดว่า ถ้าหนูีคนที่ ลำบากกับหนู ทุกข์กับหนู ร้องไห้ไปด้วยกัน ในวันที่ลำบาก สู้ด้วยกันจนมีทุกอย่างเหมือนที่พ่อแม่มี

+1 ให้น้องคนสวยค่ะ

WhiteBear

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 02:59:21 AM »
เป็นวิญญาณร่องรอยอยู่ปีนึงไม่เคยตอบ กะจะซดมาม่าชมต่อ
แต่ก็อดปรากฏร่างไม่ได้

ที่ผมว่าขาดอ่ะ มันขาดแค่ว่า "ความยับยั้งช่างใจ"  ไม่ก็มีแต่มีมากน้อยแค่ไหน
มีครอบครัวอีกตั้งเยอะที่ไม่ไปมีชู้ก็ถมไปอยู่กันสงบสุขก็ถมเถ
แต่ทุกคนมักเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐาน(มนุษย์นั้นหาเหตุผลเข้าข้างตัวเองเสมอไว้ว่าจะเพศใด)
ถึงสามีให้ชั้นมีได้ ภรรยาให้ผมมีได้ ถ้ามียับยั้งช่างใจที่มั่นคงพอ ก็คงไม่มี
เบื่อ เซ็ง ท้าทาย สุดท้ายคือ ข้ออ้างเข้าข้างตัวเองทั้งหมด เพราะสุดท้ายทุกคนก็เป็นคนเดินดินเหมือนกันถึงเข้าข้างตัวเองเสมอ ไม่แปลก **26**

คุณนายโฮ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 03:22:58 AM »
เป็นวิญญาณร่องรอยอยู่ปีนึงไม่เคยตอบ กะจะซดมาม่าชมต่อ

ที่ผมว่าขาดอ่ะ มันขาดแค่ว่า "ความยับยั้งช่างใจ"  ไม่ก็มีแต่มีมากน้อยแค่ไหน
มีครอบครัวอีกตั้งเยอะที่ไม่ไปมีชู้ก็ถมไปอยู่กันสงบสุขก็ถมเถ
แต่ทุกคนมักเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐาน(มนุษย์นั้นหาเหตุผลเข้าข้างตัวเองเสมอไว้ว่าจะเพศใด)
ถึงสามีให้ชั้นมีได้ ภรรยาให้ผมมีได้ ถ้ามียับยั้งช่างใจที่มั่นคงพอ ก็คงไม่มี
เบื่อ เซ็ง ท้าทาย สุดท้ายคือ ข้ออ้างเข้าข้างตัวเองทั้งหมด เพราะสุดท้ายทุกคนก็เป็นคนเดินดินเหมือนกันถึงเข้าข้างตัวเองเสมอ ไม่แปลก **26**

+1 Like  ^^

Pappy

• Full Member
  • People Like This 12
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 03:53:49 AM »

พูดมันง่ายครับ แต่ทำจริง มันยาก มันเหมือนดูหนัง ดูกีฬา คนดูนะวิจารณ์เก่ง แต่ให้ลงเล่นเอง มันก็ไม่ได้เหมือนที่พูด  โบราณท่านถึงมีสำนวน ผงเข้าตาตัวเอง ยิ่งคนไม่เคยผ่าน มันก็ดูเหมือนเก่ง พูดได้ยังงั้น ยังงี้ เอาเข้าจริง ผมเห็นมาหลายรายแล้ว เอาตัวไม่รอด

เอาแค่ถือศีล ขนาดนักบวช ยังถือได้ไม่ครบจริง ถ้ายับยั้งชั่งใจได้ ป่านนี้ ก็คงสำเร็จกันหมดแล้ว ฉลองพุทธชยันตี 2600 ปี ถามว่า ตอนนี้มี อรหันต์ จริงๆ กี่องค์ ไม่ต้องมาก แค่ได้โสดาบรรณ ซักครึ่ง เวปนี้ก็คงไม่มีคนมาโพสต์กันแล้วครับ

m.i.t.

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:27:59 PM »
เคยพูดว่าคนอื่นมาเยอะนะครับ

แต่วันนี้เชื่อในคำพูดที่ว่า

ไม่เจอกับตัวเอง ไม่มีทางรู้หรอก

ว่าคนอื่นมาเยอะ สอนคนอื่นมาเยอะ

แต่พอเจอกับตัวเองเท่านั้นแหละ

หาทางออกไม่เจอทีเดียวเชียว

กิเลส ตันหา เวรกรรม ทั้งนั้นครับ **26**

กระต่ายขาว

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
  • ก็แค่ผู้หญิง ขี้เบื่อ ตรงๆ จิงจังและจิงจัย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 05:10:39 PM »
เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้นะคะ ว่าเป็นอย่างไร ตัวเองก็เจอมาแบบนี้เหมือนกันค่ะ ผู้หญิงคนนั้นมาเหนือเฆมมาก มาอย่างผู้หญิงใสซื่อ น่าสงสาร พูดจาเป็นผู้ดี ต่อมน้ำตาแตก มาเลยไอ้เราก็สงสารนึกว่าก็คงโดนหลอกมาเหมือนกัน แต่ที่ไหนได้ไอ้เรารึเสียโง่ตั้งแต่เกมส์ยังไม่เริ่มเลยด้วยซ้ำ  แต่ก็อย่างว่าละค่ะคนของเรานี่คะไม่มีใครยอมหรอกก็ต้องร้ายกับมือที่สามที่มาแอ๊บแหลเป็นเรื่องธรรมดา คุณว่านางร้ายกับนางเอกผู้ชายเลือกอย่างไหน คำตอบไม่ต้องบอกก็รู้อยู่แล้ว สุดท้ายแล้วเราก็ต้องปล่อยมันไปเชื่อมั้ยตัวเราเองก็ใกล้คลอดด้วยนะ คิดดูสิว่าความเจ็บปวดมันเยอะขนาดไหนผู้หญิงคนนั้นไม่สนใจด้วยซ้ำว่าเราท้องหรือไม่ แถมมันยังบอกอีกนะว่าเราคลอดเมื่อไหร่มาดูกันว่าผู้ชายจะเลือกใคร ฮืม...เค้าคงอยากได้มาก เราไม่ได้แต่งนะเราแค่จดทะเบียนกัน เราก็คุยกับผู้ชายนะว่าจะเอาอย่างไรแต่เราสังเกตแล้วว่าผู้ชายจะไปทางผู้หญิงฝ่ายโน้นซะเยอะก็เล่นทำตัวน่าสงสารขนาดนั้นส่วนเราก็วีนแตกขนาดนี้ เพราะมันยอมไม่ได้ สุดท้ายเราไม่ทนเพราะเราไม่ชอบเรื่องแบบนี้เราปล่อยเค้าไปเลยเพราะถ้ารักกันจริงเค้าคงไม่ทำแบบนี้หรอก เสียใจนะแต่ก็ต้องแยกกันขอหย่ากับผู้ชายแต่เค้าไม่ยอมหย่า เราก็เลยแยกกันอยู่กันมาได้จะปีแระ เพิ่งมารู้ว่าเค้าไปแต่งงานใหม่กับผู้หญิงคนนั้นแล้ว ผู้หญิงก็เอาชนะเราจนได้แต่งทั้งที่คบได้แค่ปีนิดๆเอง เราก็ได้แต่ งง ว่าทำไมผู้ชายไม่มาหย่าให้เราในเมือคุณก็ไปแต่งงานใหม่แล้ว แล้วผู้หญิงไม่รู้สึกอะไรบ้างหรอว่าทะเบียนสมรสยังคาอยู่คุณกล้าแต่งได้งัย เธอกล้ามากกกกกก....  จกท.ถ้าคุณอยากคงสภาพครอบครัวเอาไว้ก็ขอให้คุณนิ่งๆเฉยๆ ทำเป็นไม่รู้ว่าคุณรุ้แล้วและให้คุณคอยแอบสืบเรื่องผู้หญิงคนนั้นและคนของคุณด้วย ต่อหน้าสามีทำตัวเป็นคนดีเข้าไว้ ลับหลังสามีก็ไปจัดการยัยนั่นอย่างเงียบๆๆนะคะ เอาชนิดที่ว่าให้หลาบจำไปเลยถ้าคุณมีกำลังเงินเพียงพอนะคะ หรือไม่ก็เก็บหลักฐานไว้ฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากเมียน้อยค่ะ จำไว้นะคะว่าอย่าวีนอย่าเอะอ่ะ โวยวาย เพราะไม่อย่างนั้นคุณจะแพ้ทั้งแต่ยังไม่เริ่มเกมส์เหมือนตัวชั้นเองค่ะ ทำอย่างเงียบๆๆๆ  แต่ถ้าคุณทำใจให้เลิกได้ ก็ปล่อยเค้าไปค่ะ เพราะต่อให้เค้าเลิกกับผู้หญิงคนนั้นไปเด๋วเค้าก็มีใหม่อีกค่ะ คนเราถ้ารู้จักพอก็คงไม่เกิดปัญหานี้แน่นอนค่ะ  อดทน เข้มแข็ง ดูแลตัวเอง รักตัวเองให้มาก ยืนด้วยตัวเอง อย่าไปยึดติดกับตัวเค้า ทำใจ ปล่อยวาง และก็ท่องไว้ค่ะว่าเวรกรรมนะมีจริง ใครทำอะไรไว้ก็ได้อย่างนั้น  คิดทบทวนให้ดีๆๆอย่างมีสติแล้วคำตอบจะออกมาให้เราเองค่ะ  สู้ๆๆๆนะคะ

ป๋าต๊อก

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
  • แก่แต่ขลัง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 07:30:08 PM »
 **34** แต่งงานจดทะเบียน สามีดูแลหญิงอื่นเป็นภรรยา มีหลักฐาน ฟ้องเรียกค่าเสียหายได้ทั้งผัวกะเมียน้อง บอกแค่นี้จบ ไม่ต้องพิมพ์โอดครวญมากครับ  **38**