ผู้เขียน หัวข้อ: มันคืออาการของโรคซึมเศร้ารึเปล่าคะ???  (อ่าน 1907 ครั้ง)

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: มันคืออาการของโรคซึมเศร้ารึเปล่าคะ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:28:17 PM »
มีสาเหตุได้ 2 แบบใหญ่ๆครับ

1. อาจเป็นโรคซึมเศร้าที่สารเคมีในสมองบางอย่างลดต่ำลง เป็นโรคทางกายหาหมอ กินยาก็หายได้ ต้องให้หมอตรวจครับ
2. เป็นปัญหาทางใจ คือปัญหาตางๆในทางโลกเข้ามารุมเร้าตัวน้องจนเกินขีดความสามารถทางภูมิธรรมที่น้องมีอยู่ จึงรับปัญหาไม่ไหว แก้โดยเพิ่มภูมิธรรมให้มีในตัวเพิ่มขึ้น  ลองไปเสถียรธรรมสถานอย่างที่พี่ๆบางท่านแนะนำก็ได้ครับ หรืออาจหาวัดที่สะดวกลองไปปฎิบัติธรรมดูบ้างก็ได้

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Luzifer

• Hero Member
  • People Like This 110
  • I'm stupid forever...
Re: มันคืออาการของโรคซึมเศร้ารึเปล่าคะ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 12:07:52 AM »
Happiness is being stupid together   **04**

THARA

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:15:32 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ สำหรับคำแนะนำ หนูคิดว่าอาการที่เป็นน่าจะมาจากปัญหาและความเครียดที่สะสมมานานค่ะ ถ้าหนูสามารถแก้ปัญหาได้อะไรๆคงจะดีขึ้นค่ะ
จะไปต่อไม่ไหวแล้วจริงๆ