ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝาก... ข้อคิดในการเลือกคู่ครอง....  (อ่าน 4612 ครั้ง)

Eckman

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 4
เอามาฝาก... ข้อคิดในการเลือกคู่ครอง....
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 06:52:54 AM »
เศรษฐีชรา ผู้มีเงินเหลือกินเหลือใช้ท่านนึง มีลูกชายหัวแก้วหัวแหวนไว้สืบสกุลเพียงคนเดียว ซึ่งท่านนั้นรักนักรักหนา 

แต่บังเอิญ ลูกชายนั้นเป็นคนขี้เกียจเหลือแสน ไม่ขยันทำงานทำการ เอาแต่กินเที่ยวเล่น ใช้เงินไปวันๆ  ตัวท่านเศรษฐีนั้น

เห็นว่า ปล่อยไว้ต่อไปย่อมไม่ดีแน่นอน หากว่าวันนึงตนเองตายไปลูกชายซึ่งทำงานทำการไม่เป็น ย่อมต้องใช้เงินจนหมด

และจะต้องพบกับความยากลำบากแน่นอน จึงมีความคิดว่า น่าจะจัดงานแต่งงานให้ลูกชายซะ มันจะได้ทำงานทำการ บ้าง

มีความรับผิดชอบ และรู้หน้าที่ของตัวเอง หรืออย่างน้อยที่สุด เมียมันก็น่าจะดูแลลูกชายตัวเองได้ คิดได้อย่างนั้นแล้ว จึง

บอกกับลูกชายตัวเองว่า นี่ลูกเอ้ย เจ้าจงไปหาผู้หญิงที่เจ้าอยากจะครองเรือนด้วยมากี่คนก็ได้ เพราะพ่อคิดว่าถึงเวลาที่เจ้า

ต้องมีครอบครัวแล้ว เดี้ยวพ่อจะทำพิธี คัดเลือกลูกสะใภ้ให้เจ้าเอง ไอ้ลูกชายได้ยินอย่างนั้นก็จัดการไปคัดสรร สาวงามมาร้อยกว่านาง

ทั้ง พริตตี้ MC นางแบบ ดารา และสาวงามมากมายนับร้อยนาง
ล และเมื่อวันคัดเลือกมาถึง เศรษฐีหนุ่มก็ได้บอกให้ลูกชายพาสาวงามทั้งร้อยนางมาพร้อมกันที่บ้านเพื่อเข้าพิธีคัดเลือก โดยเศรษฐี

ได้บอกกับ เหล่าสาวทั้งร้อยนางว่า ภายในกระสอบนี้ จะมีสิ่งของอยู่ 101 ชิ้น ข้าให้พวกเจ้าหยิบของที่พวกเจ้าชอบ แต่หยิบได้แค่

คนละชิ้นเท่านั้นนะ ห้ามหยิบเกินกว่านี้  และเมื่อเศรษฐีเทกระสอบออกมาก็ปรากฏเพรชนิลจินดา จำนวน 100 ชิ้น(สรรพนามผิดขออภัยนะครับ)

หล่นลงมา พร้อมกับหัวมันหนึ่งหัว  และเมื่อให้สัญญาณสาวงามทั้งร้อยคนต่างก็เยื้อแย่งเพรชและสิ่งของมีค่ากันอุตลุดไปหมด สาวงาม 99 คน

ล้วนแต่หยิบ เอาเพรชกันไปหมด แต่มีสาวงามอยู่เพียงนางเดียว

ที่ไม่สนใจที่จะหยิบเพรชนิลจินดาเหมือนสาวงามทั้ง 99 คน แต่นางเลือกที่จะหยิบหัวมันไปไว้ในครอบครอง เมื่อท่านเศรษฐีเห็น

ดังนั้นจึงบอกกับลูกว่า นี่ไอ้ลูกชายเจ้าต้องแต่งงานกับสาวคนนี้เท่านั้น  ฝ่ายลูกชายก็สงสัยจึงถามกลับไปว่า ทำไมข้าต้องแต่งงานกับหญิงคนนี้

พ่อใช้อะไรเป็นหลักเกฏฑ์ในการเลือก  

ผู้เป็นพ่อจึงกล่าวกับลูกชายว่า  ลูกเอ้ย เจ้าดูเอาเถิดหญิงนางนี้ไม่สนใจที่จะหยิบสิ่งของมีค่าเหล่านั้นเพราะนางไม่ได้สนใจในมูลค่าของเพรชนิลจินดาเหล่านั้นแม้แต่น้อย แต่นางสนใจหัวมันธรรมดาๆ หัวนี้  นั้นหมายถึง นางไม่ได้สนใจเจ้าเพียงเพราะเจ้ามีเงิน แต่นางรักเจ้าด้วยใจจริงๆ

และไม่แน่ นางอาจจะนำหัวมันหัวนี้ไปปลูก ไปขยายพันธ์ และนำออกไปขายนำเงินกลับมาจุนเจือครอบครัวนับว่าเป็นการเลือกที่ฉลาดแท้ จำไว้นะลูกแม้ว่าเราจะมีเงินทองมากมายเพียงใด แ่ต่ไม่คิดที่จะเก็บหรือหาเพิ่มเติมเอาไว้ สักวันก็ต้องหมดลงได้  เจ้าจงแต่งงานกับหญิงนางนี้เถิด เพราะถ้าเจ้าอยู่กับหญิงนางนี้ เจ้าจะไม่มีวันอดตายแน่นอน

.

.

.

.

.

นั้นละครับ ผมจะบอกว่า นิทานเรื่องนี้สอนให้เรารับรู้ว่า ถ้าเราจะเลือกใครสักคนมาเป็นคู่ครองของเราแล้วละก็ เราต้องเลือกคนที่ "เอามัน" 

41

เป็นได้แค่ superman ที่จะไปประคองใจเธอ...

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: เอามาฝาก... ข้อคิดในการเลือกคู่ครอง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:46:45 AM »
แล้วใครล่ะครับถึงจะยอมมาให้เราทดสอบดูก่อนว่า "เอามัน" หรือไม่
และหากต้องเลือกไปแล้วภายหลังมาทราบว่า "เอาไม่มัน" เอ๊ย "ไม่เอามัน" เอ๊ย "มันไม่เอา"
ผมจะเอาไปเปลี่ยนที่ไหนได้หรือเปล่าครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
Re: เอามาฝาก... ข้อคิดในการเลือกคู่ครอง....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:52:23 AM »
จริงๆ หญิงสาวคนนั้น อาจจะกำลังหิวเลยหยิบหัวมันเพื่อไปปรุงอาหาร . . . **25**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:59:12 AM »
แล้วใครล่ะครับถึงจะยอมมาให้เราทดสอบดูก่อนว่า "เอามัน" หรือไม่
และหากต้องเลือกไปแล้วภายหลังมาทราบว่า "เอาไม่มัน" เอ๊ย "ไม่เอามัน" เอ๊ย "มันไม่เอา"
ผมจะเอาไปเปลี่ยนที่ไหนได้หรือเปล่าครับ

ไม่ยากครับท่าน kaptan
เอาสาวๆของท่านมาให้ผมทดสอบ แล้วผมจะเลือกให้เองครับว่าคนไหน"เอามัน"
แต่สาวๆของท่านเยอะ คงต้องรอนานหน่อยนะครับกว่าจะได้ผลการทดสอบ  **11**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

kaptan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:44:46 AM »

ไม่ยากครับท่าน kaptan
เอาสาวๆของท่านมาให้ผมทดสอบ แล้วผมจะเลือกให้เองครับว่าคนไหน"เอามัน"
แต่สาวๆของท่านเยอะ คงต้องรอนานหน่อยนะครับกว่าจะได้ผลการทดสอบ  **11**

เดี๋ยวจะคัดไปให้ซัก 3 คนก่อนนคะรับ
ได้เรื่องยังไงกรุณามาส่งการบ้านด้วยจะเป็นพระคุณครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

kaptan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:10:29 PM »
      อิอิอิ....คนสะโพกใหญ่บางคนก็ งั้นๆ นะครับ.....ท่านนกรู้
แต่คนบ้าจี้...มักมีอารมณ์ร่วมที่ดีครับ....ชักจะติดเรทอีกแล้ว
น้องแนนนี่ กะน้องวันดีอย่าว่าพี่นะครับ

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:53:22 PM »
อ่านข้ามๆ ไปบ้าง ก็ไม่เรทแล้วค่ะ **34**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

vee.

• Full Member
  • People Like This 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 02:52:48 PM »
คุณนกรู้บรรยายซะ น่าหวาดจริงๆเลย

**02**

Eckman

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 03:30:16 PM »
      อิอิอิ....คนสะโพกใหญ่บางคนก็ งั้นๆ นะครับ.....ท่านนกรู้
แต่คนบ้าจี้...มักมีอารมณ์ร่วมที่ดีครับ....ชักจะติดเรทอีกแล้ว
น้องแนนนี่ กะน้องวันดีอย่าว่าพี่นะครับ
ติดเรทนิดหน่อยให้พอเป็นสีสัน น้องๆเขาคงไม่ถือครับ...

สำหรับคำบอกเล่านี้จริงครับ
และข้อความต่อไปไม่เหมาะกับน้องๆวัยเรียน ดังนั้นไม่ควรอ่านต่อครับ

สาวๆที่ขี้จักจี๋ นี่น่ารักครับ
วี๊ดว๊าย ขำตลอด จับตรงนั้นก็สะดุ้ง ตรงนี้ก็ขำ ขนลุกทั่วตัว ฮึ่มมมมมม...มันส์มาก
ติ่งหู ซอกคอ เอียงหน้าหลบ แต่ขนลุกซู่ซ่า55
สักพักพอสาวเจ้า เข้าสู่สภาวะพร้อมทำการ
เราจะเพลิดเพลินไปกับ ลำนำเพลงสวาทที่น่าอภิรมย์
ทุกสัมผัสจะมีการตอบสนองจากdody languageที่มักมาพจ้อมกับเสียงครางอย่างมีสุข
ต่อจากนั้น ไม่ว่า ท่าไหนท่าไหน เมื่อใจพร้อม กายพร้อมแบบนี้
สวรรค์แสนรื่นฤดีก็อยู่ไม่ไกล...

เล่นซะเห็นภาพ........ 41 41 41
เป็นได้แค่ superman ที่จะไปประคองใจเธอ...

ammyzuka

• Full Member
  • People Like This 5
  • โลกไม่สวย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 05:09:28 PM »

พี่ๆ พูดเรื่องอะไรกันค่ะเนี่ย   **40** **40** **40**

หนูใสใสค่ะ  ไม่เข้าใจเรย   **02** **02** **02**

**20** **20**

HaveAniceDay

• People Like This 34
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:24:08 PM »
**19** **19** แอร๊ยยยยยยยย!!! วันดีไม่ได้วิ่งไปหยิบหัวมันเลยค่ะ **21** **21**

พี่แนนนี่คะ....หนูก็คิดเหมือนพี่นะคะ "จริงๆ หญิงสาวคนนั้น อาจจะกำลังหิวเลยหยิบหัวมันเพื่อไปปรุงอาหาร" **26**

ท่านผู้การฯ คะ....วันดี มิบังอาจจะไปว่าหรอกค่ะ **25**

ท่านอาจารย์คะ.....ท่านช่างสันทัดเสียจริงกะไรค่า ศิษย์คาราวะงามๆ ค่ะ **26** **30**

ปล. คุณ จขกท. ทำเอาคดีพลิกนะคะ **11**
อย่าดูถูกอาหารที่คนอื่นกิน
อย่าดูหมิ่นเพลงที่คนอื่นฟัง
อย่าชิงชังหนังสือที่คนอื่นอ่าน
อย่าประจานงานที่คนอื่นทำ

"เพราะคนเราชอบ..และมีทางเลือกไม่เหมือนกัน"

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:30:11 PM »
**19** **19** แอร๊ยยยยยยยย!!! วันดีไม่ได้วิ่งไปหยิบหัวมันเลยค่ะ **21** **21**

พี่แนนนี่คะ....หนูก็คิดเหมือนพี่นะคะ "จริงๆ หญิงสาวคนนั้น อาจจะกำลังหิวเลยหยิบหัวมันเพื่อไปปรุงอาหาร" **26**

ท่านผู้การฯ คะ....วันดี มิบังอาจจะไปว่าหรอกค่ะ **25**

ท่านอาจารย์คะ.....ท่านช่างสันทัดเสียจริงกะไรค่า ศิษย์คาราวะงามๆ ค่ะ **26** **30**

ปล. คุณ จขกท. ทำเอาคดีพลิกนะคะ **11**

ถึงจะบอกว่าน้องวันดีไม่ได้"เอามัน" ผมก็ไม่เชื่อ  **25**

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:01:06 AM »
**34** พี่ตาหวานคะ..เรื่องแบบนี้ เชื่อ ไม่เชื่อ ก็ขึ้นอยู่กับพิจารณญาณส่วนบุคคลนะคะ **04** **02**

"เพราะลองไม่ได้ค่ะ" 41 **26**
อย่าชิงชังหนังสือที่คนอื่นอ่าน

"เพราะคนเราชอบ..และมีทางเลือกไม่เหมือนกัน"

kaptan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:41:34 AM »
**34** พี่ตาหวานคะ..เรื่องแบบนี้ เชื่อ ไม่เชื่อ ก็ขึ้นอยู่กับพิจารณญาณส่วนบุคคลนะคะ **04** **02**

"เพราะลองไม่ได้ค่ะ" 41 **26**

พี่ตาหวานครับ

ผมถือว่านี่เป็นการท้าทายพี่นะครับ.....

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:51:39 PM »
ท่านผู้การฯ คะ...วันดีไม่ได้ท้าทายนะคะ **05** **15** **07**

**26**

Eckman

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:59:50 PM »
ท่านผู้การฯ คะ...วันดีไม่ได้ท้าทายนะคะ **05** **15** **07**

**26**

มาท้าทายกันในกระทู้ผม.. ผมไม่ยอนนะครับบบ....

มาเร็ว... ใคร เอามัน เอ้ย! เลือกมัน... ยกมือ

cracker

• People Like This 107
  • คนที่ไร้ตัวตน...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 01:16:09 PM »
อุ๊ย!!!นี่มันกระทู้ติดเรทนี่นาาาาา  หลงเข้ามาอ่าน  **19** **19**
ชีวิต...... เอาไรมาก♡♡♡
เจ็บก็จบ.... เหนื่อยก็นอน♡♡♡
เศร้าก็ปล่อยวาง...♡♡♡

Eldest

• People Like This 106
  • A Happy One
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 01:53:11 PM »
 **40**

ออกทะเลไปเรียบร้อยแล้วมู้นี้
ไหนๆก็ออกทะเลไปแล้ว ก็อย่าให้มันล่มปากอ่าว
ลากมันไปไกลๆกันดีกว่า **24**

นู๋วันดีครับ แล้วถ้าพี่ๆบางคนสนใจจะซื้อขาดละครับ
ลองไม่ได้ ก็ ไม่ต้องลองมันหรอกครับ อิอิ

พี่ Tawans ครับ น้องเค้ายื่นคำท้ามาแล้ว
ผมว่าพี่ลองรับๆไปดู ดูว่านู๋วันดีจะเป็นคนที่พระราชาเลือกไหม

น้อง Yosu ครับ ไหนๆก็หลงเข้ามาพร้อมพี่แล้ว
เราค่อยๆเดิน(อ่าน)ฝ่าฟันไปด้วยกันดีไหมครับ  **34**
คนมีทุกข์สุขอยู่ร่วมจำพราก จันทร์มีมืดสว่างกลมแหว่งเว้า
ความรักไม่มีเหตุผล คนต่างหากที่พยายามหาเหตุผล ทั้งที่มันไม่จำเป็น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:35:39 PM »
**04** ไหนคะ ใครจะซื้อขาดคะ **34**

พี่อั้มหรอคะ 41 **36**

cracker

• People Like This 107
  • คนที่ไร้ตัวตน...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 02:11:17 AM »
**40**

ไหนๆก็ออกทะเลไปแล้ว ก็อย่าให้มันล่มปากอ่าว

นู๋วันดีครับ แล้วถ้าพี่ๆบางคนสนใจจะซื้อขาดละครับ
ลองไม่ได้ ก็ ไม่ต้องลองมันหรอกครับ อิอิ

พี่ Tawans ครับ น้องเค้ายื่นคำท้ามาแล้ว
ผมว่าพี่ลองรับๆไปดู ดูว่านู๋วันดีจะเป็นคนที่พระราชาเลือกไหม

น้อง Yosu ครับ ไหนๆก็หลงเข้ามาพร้อมพี่แล้ว
เราค่อยๆเดิน(อ่าน)ฝ่าฟันไปด้วยกันดีไหมครับ  **34**
41 41 41 จัดไปคะ
ชีวิต...... เอาไรมาก♡♡♡
เจ็บก็จบ.... เหนื่อยก็นอน♡♡♡
เศร้าก็ปล่อยวาง...♡♡♡

Eckman

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:44:58 AM »
**40**

41 41 41 จัดไปคะ

อ้าง.. และใครจะเดินกะเราละเนี่ย.... **21**