ผู้เขียน หัวข้อ: No Title ...  (อ่าน 1447 ครั้ง)

MARVIN_

• บุคคลทั่วไป
Re: No Title ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:33:46 AM »
   เมื่อเกือบ30ปีที่แล้ว เข้าทำงานที่แรกกับบริษัทฯต่างชาติเกี่ยวกับการเงิน
   เราเป็นแค่"ลูกจ้างรายหัว"  ตัวเล็กมาก ไม่มีเครดิตใดๆ  ทำงานแลกเงิน
   วันหนึ่งพวกเราที่มีกัน5คน เดินไปขึ้นลิฟท์เพื่อจะไปทำงาน
   ก่อนลอฟท์จะปิด  มีผู้ชายแต่งตัวภูมิฐานเดินเข้ามา
   คำแรกที่เขาทักคือ "ขอบคุณครับ" ก้มหัวให้เล็กน้อย มือประสานที่เป้ากางเกง
   พอรู้ชัดว่าพวกเราเป็นพนักงานบริษัท
   แกกล่าวสวัสดี ถามว่าทำงานเป็นอย่างไงบ้าง
   จบด้วยขอบคุณอีกครั้ง  ก่อนจะแยกย้ายกันไปเมื่อลิฟท์ถึงที่หมาย

พวกเราทุกคนปลาบปลื้มกันมากกับการทักทายนั้น
   เพราะคนที่เราเจอในลิฟท์ก็คือ  GM ที่เป็นใหญ่ที่สุดในบริษัทของเราและในเครือทั่วประเทศ

ท่านเติบโตในสายแบงค์และช่วงหลังมาบริหารองค์กรมหาชนที่เรารู้จักอีกหลายที่
   คนที่ผมเคยเจอเมื่อเกือบ30ปี มีตำแหน่งใหญ่โต เก่งในเชิงบริหารออันดับต้นๆในประเทศนี้ไม่เคยเปลี่ยน
   บุคลิกท่านยังอ่อนน้อมถีอมตน เหมือนเดิมอย่างไงอย่างนั้น

ท่านไม่ได้เป็นเจ้านายของผมมานานมากแล้ว
   แต่ผมยังเที่ยวบอกกับใครต่อใครว่า  ผมเป็นลูกน้องของท่านมาจนวันนี้
   ท่านที่ไม่เคยให้เงินผมแม้แต่บาทเดียว
   แต่สิ่งที่ทำในลิฟท์วันนั้น  ผมจำไม่รู้ลืมครับ...

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
Re: No Title ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:09:51 AM »
เข้ามาอ่านเรื่องดีๆ แล้วมีความสุขครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาเล่าเรื่องดีๆครับ