ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชงกาแฟสดกินเองมั่งครับ!!  (อ่าน 4060 ครั้ง)

mor

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ใครชงกาแฟสดกินเองมั่งครับ!!
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:26:54 PM »
ผมเป็นคนนึงที่ทำการแฟสดกินเอง จากแรกเริ่มก็กินกาแฟสำเร็จรูป
นานวันเข้า เลยเถิดไปกับกาแฟราคาแพงมียี่ห้อ อย่างเช่น เนสกาแฟที่นำเข้ามา
ดาวินดอฟ และอื่นๆ
สุดท้ายมาจบที่กาแฟสด ที่ต้องกินทุกวัน แต่ปลายเดือนหลังสรุปยอดค่าใช้จ่ายทีไร โอ้ หมดไปเยอะเหมือนกัน
สุดท้ายเลยลองซื้อมาชงเอง จนตอนนี้เริ่มเสาะหาเมล็ดกาแฟหลายๆ อย่างมาลองกินดู
ประหยัดขึ้นเยอะเลยครับ ใครมีเมล็ดกาแฟแนะนำ หรือว่า วิธีการทำยังไง ด้วยเครื่องมือแบบไหน
เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

เพลงรัก

• Newbie
  • *
Re: ใครชงกาแฟสดกินเองมั่งครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:42:54 PM »
รู้สึกพวกเนสกาแฟ กาแฟสำเร็จรูป ที่ขายทั่วไปจะมีรสเปรี้ยวนิดๆไม่อร่อยเท่าไหร่(แล้วแต่คนชอบ) กินกาแฟสดอร่อยกว่าจริงๆค่ะ รู้สึกจะอยู่ที่อุณหภูมิของน้ำร้อนด้วยค่ะ ถ้าใช้กาต้มน้ำทั่วไปจะไม่เหมือนเครื่องที่ร้านเค้าชง ต่อให้เมล็ดกาแฟแบบเดียวกัน ไม่เชี่ยวชาญด้วยมารอฟังคำตอบด้วยคนค่ะ  **11** **11** **11**

""...Neon...""

• Newbie
  • *
  • \\(>o<)//
Re: ใครชงกาแฟสดกินเองมั่งครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:59:39 PM »
ขอเก็บข้อมูลด้วยคนนะคะ **36** **36**

ชอบทานกาแฟมาก...แต่ไม่เคยชงเองเลยค่ะ  **25** **25**
""...When you think you don't need love is when you need it most...""

☆⌒Y⌒Y⌒Y⌒☆Y⌒Y⌒Y⌒Y⌒☆⌒\\>_<//⌒☆⌒Y⌒Y⌒Y⌒Y⌒☆⌒Y⌒Y⌒Y⌒☆

Uptown Girl

• Hero Member
  • People Like This 82
  • "คนเราดีชั่วล้วนปะปน มองตัวเองเลวน้อยที่สุด"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:28:08 PM »
กาแฟร้อนชงดื่มเองโกลด์ของยี่ห้อไหนก็ได้ ไม่งั้นก็ Davidoff/Maxim กับน้ำตาลคาราเมล
ว่ากันว่าดีที่สุดคือร้อน 97 องศา อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าจริงมั้ย
ปล.ไม่ได้ช่วยเล๊ย 555
"Beautiful people are not always good but good people are always beautiful.”

yoshimalin

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:45:37 AM »
เป็นคนนึงที่ชอบทานกาแฟ ชงกาแฟสดเองจากเครื่องชงแบบร้าน
แยกแยะประเภทได้ แต่ไม่เซียน
แต่รู้จักร้านเซียนๆด้านกาแฟอยู่ร้านนึงค่ะ เป็นร้านกาแฟเล็กๆ
ชื่อร้าน Ask me why cafe
ตามชื่อร้านเลยค่ะ อยากรู้อะไรถาม
เจ้าของร้านเป็นกันเองมาก เปิดร้านเพราะหลงใหลกาแฟจริงๆ
เคยไปนั่งเล่นได้รู้จักพี่เจ้าของ จนพี่แกเล่าประวัติเม็ดกาแฟ จนถึงการคั่วกาแฟ
ร้านพี่แกมีกาแฟแปลกๆให้ชิมหมุนเวียนมาเรื่อยๆค่ะ แต่แบบธรรมดาก็มีนะ แต่ของธรรมดาร้านพี่แกก็กลิ่น รส สุดยอดล่ะ 55
มีเม็ดกาแฟจากเอธิโอเปีย รวันดา กัวเตมาลา เป็นต้นค่ะ
ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เป็นหน้าม้า แค่อยากมาบอกคอกาแฟที่อยากลองกาแฟใหม่ๆ
ตัวเราเองเคยชิมกาแฟจากการกลั่นด้วยกระดาษกรอง dripper
เคยเห็นที่นี้เป็นร้านแรกเลยค่ะ และได้ชิมกาแฟตัวนึงเป็นแบบ "รสเปรี้ยว"
ไม่ใช่เปรี้ยวแบบเม็ดกาแฟคั่วอ่อนนะค่ะ เปรี้ยวแบบน้ำส้มสายชู เปรี้ยวแบบเราจิบชารสผลไม้
บอกไม่ถูกแหะ ต้องไปลอง ถ้าโชคดีเจอพี่เจ้าของร้านแกชื่อพี่อาร์ม ลองแวะไปนั่งและลองสอบถามเรื่องเม้ดกาแฟได้ค่ะ
มีเม็ดกระแฟอีกเยอะมาก ที่เราไม่รู้จัก
ลืมบอกที่อยู่นะค่ะ  69/2 ซอนนวมินทร์ 153 ร้านพี่แกจะเล็กไม่มีที่จอดรถเท่าไรเข้าซอยไปไม่ลึกมากค่ะ ร้านอยู่ซ้ายมือ

ขอให้เพลินกับการดื่มดำรสชาติกาแฟนะค่ะ

I am stay here

• Full Member
  • People Like This 39
  • เสริมสร้างความเข้มแข็ง ด้วยกำลังใจที่ดี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 07:07:09 PM »
เมื่อก่อนตอนอยู่บ้านเก่า ชงด้วยเครื่องชงที่ทำชุดอาหารเช้าได้ด้วยอ่ะค่ะ
 เค้าจะมีถ้วยกรองวางบนโถกาแฟ พอต้มน้ำอุณหภูมิใช้ได้
เครื่องจะดันน้ำใหลผ่านถ้วยกรองลงโถกาแฟ รสชาติ พอใช้ ความอร่อยใช้ได้ เพราะชงเองจะไม่เติมไรเลยแม้กระทั่งน้ำตาล

พอไปทำงานที่อื่นพักหอไม่ได้อยู่บ้าน แต่จังหวัดเดียวกัน จะใช้กระดาษกรองต้มน้ำร้อนผ่่าน
ก็โอเครนะคะ แต่อันนี้ยุ่งยาก และเปลืองค่ากระดาษเพิ่ม

ตอนนี้อยู่ภาวะยากจน ชงเนสกาแฟกินไปพลางๆ ดื่มเพียวเหมือนเดิมจากกาแฟรสจะเปรี้ยวกว่ากาแฟสด ไม่อร่อยเท่าใหร่ **25**
 แต่ตอนนี้เริ่มชินละค่ะ หรือไม่ก็กาแฟสดข้างทางแก้ว 30 อ่ะ พอทุเลา **30**
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว............ย่อมดีที่สุดเสมอ
I'm stay here and never give up.

Icing

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 83
  • แผนที่กาลเวลา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 11:32:18 PM »
อยากคุยด้วยแต่แพ้กาแฟ **25** **25**
ก็ยังคงหลงรักสเปคเดิมๆ
หนุ่มเนิร์ดบ้องแบ๊ว <3

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:05:51 AM »
เป็นคนนึงที่ชอบทานกาแฟ ชงกาแฟสดเองจากเครื่องชงแบบร้าน
แยกแยะประเภทได้ แต่ไม่เซียน
แต่รู้จักร้านเซียนๆด้านกาแฟอยู่ร้านนึงค่ะ เป็นร้านกาแฟเล็กๆ
ชื่อร้าน Ask me why cafe
ตามชื่อร้านเลยค่ะ อยากรู้อะไรถาม
เจ้าของร้านเป็นกันเองมาก เปิดร้านเพราะหลงใหลกาแฟจริงๆ
เคยไปนั่งเล่นได้รู้จักพี่เจ้าของ จนพี่แกเล่าประวัติเม็ดกาแฟ จนถึงการคั่วกาแฟ
ร้านพี่แกมีกาแฟแปลกๆให้ชิมหมุนเวียนมาเรื่อยๆค่ะ แต่แบบธรรมดาก็มีนะ แต่ของธรรมดาร้านพี่แกก็กลิ่น รส สุดยอดล่ะ 55
มีเม็ดกาแฟจากเอธิโอเปีย รวันดา กัวเตมาลา เป็นต้นค่ะ
ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เป็นหน้าม้า แค่อยากมาบอกคอกาแฟที่อยากลองกาแฟใหม่ๆ
ตัวเราเองเคยชิมกาแฟจากการกลั่นด้วยกระดาษกรอง dripper
เคยเห็นที่นี้เป็นร้านแรกเลยค่ะ และได้ชิมกาแฟตัวนึงเป็นแบบ "รสเปรี้ยว"
ไม่ใช่เปรี้ยวแบบเม็ดกาแฟคั่วอ่อนนะค่ะ เปรี้ยวแบบน้ำส้มสายชู เปรี้ยวแบบเราจิบชารสผลไม้
บอกไม่ถูกแหะ ต้องไปลอง ถ้าโชคดีเจอพี่เจ้าของร้านแกชื่อพี่อาร์ม ลองแวะไปนั่งและลองสอบถามเรื่องเม้ดกาแฟได้ค่ะ
มีเม็ดกระแฟอีกเยอะมาก ที่เราไม่รู้จัก
ลืมบอกที่อยู่นะค่ะ  69/2 ซอนนวมินทร์ 153 ร้านพี่แกจะเล็กไม่มีที่จอดรถเท่าไรเข้าซอยไปไม่ลึกมากค่ะ ร้านอยู่ซ้ายมือ

ขอให้เพลินกับการดื่มดำรสชาติกาแฟนะค่ะ

น่าสนใจมากเลยครับ ผ่านทางนั้นต้องลองแวะบ้างแล้ว

กาแฟสดชงเองท่านใดเคยลองมาหลากหลายยี่ห้อแต่ถ้าไม่เคยลอง
กาแฟเขาทะลุ ชุมพร แนะนำให้ลองนะครับหอม และกลมกล่อมมาก

ส่วนท่านที่ชอบ 3 IN 1 แนะนำยี่ห้อ Old Town ของมาเลเซียมีขายที่
ซุบเปอร์มาร์เก็ต เดอะมอลล์ และ Big C ครับมีทั้ง 2 in 1 และ 3 IN 1 ครับ

ท่านที่ชอบกาแฟขวดแบบ Instant แนะนำยี่ห้อ Key Coffee ของญี่ปุ่นครับ
ชอบเข้มนิดเลือกฝาสีฟ้า ชอบละมุนลงมาเลือกฝาสีแดง ขายในซุบเปอร์เดอะมอลล์
เช่นกัน แต่ถ้าใครไปญี่ปุ่น หรือฮ่องกงจะซื้อได้ในราคาขวดละไม่เกิน 140 บาท คุ้มมากครับ
ในบ้านเราขวดละ 340 บาทได้มั้ง แต่ถ้าซื้อที่ตลาดกิมหยงหาดใหญ่ขวดละ 230 บาทนะ
ผมเคยทานทั้งดาวิดอฟ แม็กซิม เนสกาแฟเพรสสิเดนส์ หรืออะไรก็ตามแพ้ Key Coffee
อย่างสิ้นเชิง ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านๆ อาจมีความชอบแตกต่างจากผมนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

YesIam

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 11:52:19 AM »
รู้สึกพวกเนสกาแฟ กาแฟสำเร็จรูป ที่ขายทั่วไปจะมีรสเปรี้ยวนิดๆไม่อร่อยเท่าไหร่(แล้วแต่คนชอบ) กินกาแฟสดอร่อยกว่าจริงๆค่ะ รู้สึกจะอยู่ที่อุณหภูมิของน้ำร้อนด้วยค่ะ ถ้าใช้กาต้มน้ำทั่วไปจะไม่เหมือนเครื่องที่ร้านเค้าชง ต่อให้เมล็ดกาแฟแบบเดียวกัน ไม่เชี่ยวชาญด้วยมารอฟังคำตอบด้วยคนค่ะ  **11** **11** **11**

อันนี้เห็นด้วยอย่างมากเลยค่ะ
พวกเนสกาแฟ กาแฟสำเร็จรูป ที่ขายทั่วไปจะมีรสเปรี้ยวๆ
ไม่ว่าจะเป็นความหอมหรือสดของกาแฟที่ชงออกมา
มันเปลี่ยนไปจากเดิมจากเมื่อก่อนมากเลย