ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง.....ร้านอาหารไร้ชื่อ กลางกรุง/ งานวัด ชานเมือง  (อ่าน 5001 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
วันนี้ก็เป็นวันหนึ่งที่อยากเจอน้องน่ารักคนนึงในเวป ก็เลยติดต่อชวนน้องไปทานข้าว แต่ยังไร้จุดหมายปลายทาง ...
เราสองคนนัดเจอกันที่ห้างใจกลางกรุง เพื่อหาอาหารมื้อกลางวันทานกัน
แต่พอเดินไปมาก็ชวนน้องไปทานข้างนอกกัน น่าจะอร่อยกว่า...พาน้องนั่งรถวนไปวนมาท่ามกลางการจราจรที่คับคั่ง สุดท้ายล้อก็มาหยุดที่...

วัดไตรมิตร ... วัดที่มีการจัดห้องแสดงประวัติความเป็นมาของเยาวราชให้ผู้มาเยือนได้เดินรับชมภายในวัด

ก่อนหาของอร่อยทาน เราก็ไปเดินเล่น ไหว้พระทำบุญกันก่อน พอหิวได้ที่ ท้องก็เริ่มสั่งสมองให้บอกร่างกายส่วนอื่นเคลื่อนร่างกายไปหาของกินได้แล้ว

แล้วเราก็มุ่งไปยังร้านอาหารไร้ชื่อร้านนึง

**10** **10** **10**

ทานที่ร้าน 2 รายการ = 200 ซื้อกลับอีกคนละอย่าง = 200
4 เมนูของความอาหย่อย  แน่นอนต้องมี ก๋วยเตี๋ยวผัดงี่เง่า  และ ข้าวผัด  ทุกเมนูหอมกลิ่นเขม่ากระทะ   ความอร่อยเกินราคาที่จ่าย... ฟิน

13:00 อิ่มแล้วก็ได้เวลาหาที่ปล่อยน้องทิ้งให้หาทางกลับเองพร้อมด้วยก๋วยเตี๋ยวที่ซื้อมา 1 กล่อง...บ๊าย บาย สาวสวย

**38** **38** **38**

**26** **26**

slow

ตกค่ำ  นึกอยากออกจากบ้านใหม่อีกรอบ ทำไงดี  อยากคืนความสุขอีกครั้ง   ชวนสาวน้อยคนเดิมไปหาที่ผลาญเวลาดีกว่า...

**34** **34** **34**

น้องแอบอึ้งเล็กน้อย แต่บอกว่าดีเหมือนกันได้เจอพี่ทั้งวัน    ไม่ไกลมากจากบ้านของน้องมีงานวัดพอดี เราก็แวะไปเลยครับ พอไปถึง จัดการหาที่จอดรถแล้ว ผมก็ ตื่นตาตื่นใจกับงานวัดที่ผมไม่ได้มาเที่ยวนานแล้ว บรรยากาศเดิมๆ ของงานวัดเปลี่ยนแปลงไปเล็กน้อยนะครับ ขนมเบื้อง ขนมถังแตก ลูกตุ้ม กะละแม ขนมลา ยังเหมือนเดิม ที่เสริมเติมขึ้นมา คือซุ้มให้นมแพะ 20 บาท เห็นมีหลายซุ้มเลย มันคงเป็นการหาอะไรแปลกใหม่ดึงคนเข้างาน

เราทั้งคู่เป็นห่วงกันเองว่าเข้าวัดแล้วจะร้อนกันหรือเปล่า ปรากฎว่าไม่ปวดแสบปวดร้อนแฮะ เราจึงเดินมุ่งเข้าสู่เจดีย์พระบรมสารีริกธาตุที่มีการจัดพิธีทำบุญที่นี่  ไหว้พระ ถวายสังฆทาน รดน้ำมนต์ ถวายกระเบื้อง เสี่ยงเซียมซี .... เสร็จทำบุญไหว้พระ อิ่มบุญกันพอควร ตอนทำบุญน้องอธิษฐานซะนานเชียว  เธอคิดอะไรในใจอยู่นะ...  หรือเธอนึกอยากบวชชีขึ้นมา ผมจะมาเที่ยวกับใครอีกเนี่ยะ (น้องบอกดีใจได้เซียมซีใบที่ดีมาก  ซึ่งเธอบอกว่าถ้าได้ไม่ดีหนูก็จะเซียมซีใหม่อยู่ดี 555)

นานแค่ไหนแล้วที่ไม่ได้เข้าวัด  คราวนี้เป็นตอนกลางคืนซะด้วย ทำบุญเสร็จ  ก็ถึงเวลาที่ล่ำลากันจริงๆ สำหรับวันนี้สักที ....อิ่มใจ  เพราะได้ทำบุญ อิ่มพุงเพราะทานอาหารกันอิ่มแปร้

**35**

Nuekmaiork

• People Like This 870

อนุโมทนาด้วยครับ.  ทั้งบุญเช้า และ บุญเย็น

มีเรื่องราวดีๆแบบนี้ อ่านแล้วชื่นใจ

ปล. ท่าน slow. แย่งซีนผม....

**21**

Honeysweet

• Sr. Member
  • People Like This 73
ว้าว น่ารักจัง

อยากไปงานวัดแบบนี้บ้าง ย้อนวันวาน สมัยอยู่ปารีส 555

เมือไหร่จะได้มีโอกาสไปฟินกะท่านslow บ้างเน้อออ  **36**
เวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน

Nuekmaiork

อยากไปงานวัดแบบนี้บ้าง ย้อนวันวาน สมัยอยู่ปารีส 555

เมือไหร่จะได้มีโอกาสไปฟินกะท่านslow บ้างเน้อออ  **36**

เรื่องรัย.....
ลุงไม่อนุญาตินะ.... ต้องไปกะลุงนึกก่อน. ...

**11** **11**
 **10** **10**

nudy

• People Like This 12
การบ้านดูน่ารัก น่ากินและเปี่ยมด้วยรังสีแห่งบุญมากค่ะ

แต่เอ ปกติพี่ขับรถหรูไม่ใช่เหรอคะ วันนี้รถดูขึ้นสนิมจุง ^^

**25**
Matching ;)

Lactose

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 6
คิวเต็มตลอดเพราะได้เจอกะสาวน้อยน่ารักนี่เอง

คราวหน้าขอการบ้านวันลอยกระทงได้ป่าว

เอาแบบหวานๆๆ ห้ามตัดฉากเด็ดๆนะคะพี่ slow

slow

ลุงไม่อนุญาตินะ.... ต้องไปกะลุงนึกก่อน. ...

งั้นตกลงตามนี้นะครับ..

ลุงนึก ก็เป็น เดท คิวแรกกับผม....อยากไปไหนก็ได้เลยครับ

ส่วนน้อง Huneysweet ก็เป็นคิวที่สอง นะครับ ....  **11** **11** **11**

Nuekmaiork

ลุงนึก ก็เป็น เดท คิวแรกกับผม....อยากไปไหนก็ได้เลยครับ

ส่วนน้อง Huneysweet ก็เป็นคิวที่สอง นะครับ ....  **11** **11** **11**

ว๊าาาววววว ๆๆๆๆๆๆ.....
ลุงนึก. ได้คิวพี่ slow แร้ววววว !!!!

สาวๆ จ๋า ... หลบทางหน่อยนะจ๊ะ ...

**06** **06**

Honeysweet

• People Like This 73

ว๊าาาววววว ๆๆๆๆๆๆ.....
ลุงนึก. ได้คิวพี่ slow แร้ววววว !!!!

สาวๆ จ๋า ... หลบทางหน่อยนะจ๊ะ ...

**06** **06**

**03** หลงคิดว่าลุงนึกจะไปด้วยกัน ที่แท้ ลุงนึกกั๊กพี่slow หรอเนี้ย
เข้าใจผิดอย่างแรง ฝากดูแลลุงนึกด้วยนะคะพี่slow  **19**
เวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน