ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทางผ่านสายหมอก.......  (อ่าน 6377 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
บันทึกการเดินทางผ่านสายหมอก.......
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:35:24 PM »
ณ ช่วงปลายฝนกับคนอยากไปเที่ยว

ได้มีโอกาสคุยกับน้องที่จ้างเที่ยว น้องบ่นๆ เครียดกับชีวิต อยากจะ relax  ช่วงปลายหน้าฝนนี่มันแทบจะไม่มีที่ไหนน่าไปเที่ยวเลยนะคะ แฉะไปหมด จึงแนะนำน้องไปว่า มีดิ่ครับ สวยด้วย อยากไปทะเลไหม แต่ทะเลหมอกนะ
เมื่อวางโปรแกรม ศึกษาเส้นทาง....
น้องอะเคร นัดแนะวันกัน แล้วเรา ก็ let's go!!!
ทริปนี้ เขาค้อ - ภูทับเบิก จ.เพชรบูรณ์
 **10** **10** **10**

เราออกเดินทางจาก กทม. แต่เช้ามืด  เรานั่งรถกันมาเรื่อยๆ น้องก็ไม่มีง่วงเลย เธออัดกาแฟมาเต็มที่  ความโรแมนติกสองฝั่งทางนั้น.....ไม่มี ฟ้ายังมืดตึ้ดตื๋อครับ
ขับรถได้สบายๆ  จนฟ้าสว่าง ถนนเรียบ  ขับรถสนุกดีนะครับ หันมาเห็นชุดน้องเค้า ว๊าว เสื้อผ้าบนร่างกายเธอมีประมาณ 5 สี จะสีแจ๊ดไปถึงไหน (อันนี้คิดในใจนะครับ)
เมื่อขับมาจนถึงเขาค้อ  ที่แรกที่แวะคือ อนุสรณ์สถานผู้เสียสละเขาค้อ  ที่นี่อากาศดี วิวภูเขาได้สวยงาม
จากนั้นแวะที่จุดชมวิวเขาค้อครับ  วิวสวย อากาศดี ที่สำคัญ หมอก...ฟุ้งให้เราเห็นได้ทั่วไป ซึ่งตอนระหว่างทางขับรถมาน้องมองเห็นไกลๆ แล้วทักว่า ไฟป่าหรือเปล่าคะพี่..... (เอิ่ม  ไม่ใช่นะครับ) ที่นี่เรานั่งจิบชาร้อนกับปาท่องโก๋ริมถนนอุดหนุนร้านค้าของชาวเขา

จากนั้นแวะไหว้พระ  ทำบุญที่พระบรมธาตุเจดีย์กาญจนาภิเษกที่นี่น้องแวะ ตีระฆังด้วย (ตีดังมาก  เธอแข็งแรง)

ออกจากวัดมีที่นึงที่น้องเขารีเควสว่าขอแวะถ่ายรูป  ที่แทนรักทะเลหมอกรีสอร์ท  บรรยากาศดีจริงๆ ครับแล้ว
เราขับกลับแวะมาหาอาหารมื้อสายทานกันที่ร้านขนมจีนสองคนซัดไปสี่กระจาด...

ที่พักของเรา "เขาค้อสวิส" บรรยากาศสุดยอด อากาศเย็นๆ สบายๆ มีฝนตกบ้างประปราย  ที่พักเราเป็นบ้านหลังเบอร์สาม  พนักงานแนะนำว่าเป็นห้องที่มีวิวสวยมาก มองเห็นหมอกชัดเจน เราก็เพลิดเพลินกับการเก็บภาพวิว

slow

Re: บันทึกการเดินทางผ่านสายหมอก.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:38:44 PM »
อาหารมื้อบ่าย เป็นร้านอาหารชื่อ "มาลี" ครับร้านเก่าแก่ของเขาค้อ  รสชาติไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ  ที่เรามาทานตอนบ่ายก่อนเพราะว่าจะกลับไปดูพระอาทิตย์ตกดินที่รีสอร์ทแล้วค่อยออกมาทานมื้อค่ำกัน และแล้วก็ออกมาดูพระอาทิตย์ตกดินที่ระเบียงที่พัก สวยมาก......

มื้อค่ำเราขับรถออกมา  ไร่จันทร์แรมเพื่อทานอาหารอร่อยๆ  เราทานง่ายๆ กัน ต้มโคล้ง เห็ดหอม ยอดฟักแม้ว  แซ่บทุกเมนูสมกับเป็นร้านดัง  ใช้เวลาทานอาหารไม่ถึงหนึ่งชั่วโมงดีแต่เมื่อขับรถกลับที่พัก  ต้องงง เพื่อทีหมอกฟุ้งเต็มถนน สวยมาก จนเราจอดรถลงมาดูกันเลยทีเดียว  จากนั้นก็กลับที่พัก สลบเหมือดไป

**35** **35** **35**

slow

Re: บันทึกการเดินทางผ่านสายหมอก.......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:44:29 PM »
DAY 2
เช้ารุ่งขึ้นตื่นมาชมทะเลหมอกบนเตียง ที่พักที่นี่วิวดีมาก ซัก 7 โมงกว่าๆ ก็มีข้าวต้มเห็ดหอมกับปาท่องโก๋มาเสิร์ฟหน้าห้อง  เมื่อเราเตรียมตัวเสร็จก็พร้อมที่จะไปเที่ยวต่อในวันที่สองของทริปเรา

ขับรถขึ้นภูทับเบิก  แวะร้าน Route 12  เป็นร้านที่ตกแต่งดี น้องก็กริ๊ดกร๊าดถ่ายรูปที่นี่ไปเยอะเหมือนกัน 

จากนั้นเราแวะร้านกาแฟร้านที่สองของวันนี้คือ  Story Cup ร้านนี้ก็น่านั่งเช่นเดียวกัน แต่น้องบอกว่ากาแฟอร่อยกว่าร้านแรก แต่ร้านแรกจะตกแต่งเยอะกว่า 

เราแวะถ่ายรูปที่ภูแก้วแอดเวนเจอร์พาร์ค    แล้วเราก็ไปไหว้พระที่วัดพระธาตุผาซ่อนแก้ว  ที่นี่การตกแต่งสถานที่น่าประทับใจสุดๆ สีสันสวยงามและอลังการ  วิวข้างบนก็สวยมาก ไม่ผิดหวังเลยครับที่ขับรถขึ้นมา   จากนั้นน้องเริ่มหิว เราแวะร้านข้างทางคือขนมจีนยายแก้ว 2 & ไก่ย่างวิเชียรบุรี  อร่อยระดับที่เรียกว่าประทับใจเลยครับ

แล้วเราก็ขับรถไปจุดชมวิวภูทับเบิก ที่พักเขาเราคือไร่ภูทะเลหมอก  ที่พักบนนี้เรียกได้ว่าธรรมดา  บ้านๆ นะครับ แต่คิดซะว่ามาเก็บบรรยากาศและวิว  บวกกับอากาศที่เย็นสบายและทะเลหมอกสวยๆ   มื้อเย็นเราฝากชีวิตไว้กับร้านอาหารชื่อ โรงเตี๊ยม  ซึ่งดูจะเป็นร้านเดียวเป็นรูปแบบร้านอาหาร  ขาหมูหมั่นโถวจานใหญ่มาก.....น้องแค่บอกว่าหนูเลิกทานขาหมูไปสองเดือนแค่นั้น

slow

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:49:47 PM »
เช้าวันต่อมา  เราตื่นกันแต่เช้าครับ  ไปเก็บภาพบรรยากาศรอบที่พัก  ทะเลหมอก  ไร่กะหล่ำปลี  รูปที่ถ่ายมันบรรยายสิ่งที่ตาเห็นไม่ได้เลยครับอยากให้มาชมกันเองว่า  ทะเลหมอกมันสวยงามขนาดไหน

ขากลับก็แวะกาแฟสดมอนเตริโอ ชมวิวถนนโค้งคดเคี้ยว  อืม ทุกประสาทสัมผัส ฟิน ทั้งรสชาติและวิว

มื้อกลางวันแวะบ้านคุณตา ขนมจีนร้านดัง ......น้ำเงี๊ยวอร่อยมากครับ......

ส่งน้องที่บ้านโดยสวัสดิภาพ........ฝากเอาไว้ในความทรงจำเมื่อมองย้อนกลับไป.......

**38**

purra^^

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • อยากไปวัด^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:50:18 PM »
โอ้โห **36** อยากมีmomentแบบนี้บ้างจัง 41
ยังไม่เคยเที่ยว ตจว เลยคะ **07**
ตั้งแต่พบกันวันนั้น ใจก็รู้ว่าเราจะมีกันวันนี้
เธอเติมเต็มสิ่งๆ ให้ทุกวันที่มี กลายเป็น วันที่มีความหมาย

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 09:01:22 PM »
ทริปยอดเยี่ยม ของปลายฝนต้นหน้าเลยครับ ^__^
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

maodiff

• Full Member
  • People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 09:02:29 PM »
สุดยอดทริปเลยครับท่านพี่ slow

อ่านแล้วฟิน + อิจฉา ระดับ 10 / 10

**19**

ขอบคุณที่แบ่งปันการบ้านน่ารักๆครับ  **26**
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

Nuekmaiork

• People Like This 870
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 09:26:40 PM »

ท่าน slow ครับ

ชำนาญทั้ง ที่พัก โรแมนติก และ ที่กินอาหารอร่อยๆ
คราวหน้าคงต้องรบกวนท่านวางโปรแกรมให้บ้างครับ

( สิ่งที่ขาดไม่ได้... แนะนำสาวให้ผมสักคนเถอะครับ..ขอลอกข้อสอบ)

**02**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 10:04:24 PM »
ถั่วอยากไปเที่ยวจังเลย **34**

น่ารักดีจุงการบ้าน

Lactose

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 12:16:12 AM »
เป็นแฟนคลับการบ้านของลุง Slow มาซักพักแล้ว

ชอบที่ถ่ายรูปออกมาสวยถูกใจมากๆๆๆ

แต่การบ้านลุงฉบับนี้ขอบอกว่าไม่ผ่านอย่างแรง **15** 

ข้ามฉากโรแมนติกไปได้ไงอ่ะ ไม่ไหวนะแบบนี้

หนูตามอ่านไม่ฟินเลย แก้ตัวใหม่ฉบับหน้านะคะลุง