ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ น้อง ปปน พา พี่เมาดิบ เที่ยว(ยาว) !!!  (อ่าน 6630 ครั้ง)

maodiff

• Full Member
  • People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
สวัสดีครับมิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน (โถ พูดเหมือนมี  **30**)

การบ้านอันนี้ ขอจะพยายามไม่พิมพ์แบบยาวๆเหมือนแต่ก่อนละกันนะครับ จะพยายามเน้นรูปเยอะๆ กลัวคนขี้เกียจอ่านจะรำคาญ  **25**

เริ่มเลยนะครับ ...

เรื่องมีอยู่ว่า ได้ตกลงกับน้อง ปปน ไว้ว่า เดือนนี้มีนัดกินข้าวกัน (เลื่อนน้องมาจากเดือนที่แล้ว)

ถามกับน้องก่อนว่า น้องไปไหนเป็นมั่ง น้องบอกไปได้หมด  **24**

งั้นพี่ขอถามใหม่ น้องไปไหนไม่เป็นมั่ง น้องบอก เอ่อออออออ นึกไม่ออกค่ะ  **02**

โอเคครับน้องพี่ยอม ถ้าแบบนั้น ให้น้องพาพี่ไปเที่ยวเลยครับ จะไปไหน น้องคิดมาเลย เพราะพี่ไม่ค่อยรู้ทาง ขออย่างเดียวไม่ไปห้างครับ **30**

น้องตอบตกลงแบบง่ายๆ  **11**

ในใจก็แอบกลัวๆ น้องจะพาพี่ไปหลอกที่ไหนรึเปล่าน้าาาาา  **19** เลยถามน้องว่า พี่ต้องแต่งตัวยังไงครับ

น้องตอบ เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ พอค่ะ  **04**

พอถึงวันนัด (นัดกันสิบโมง) ก็ไปรับน้องแถว bts หมอชิต ก็สวัสดีกันทักทาย ให้ค่าขนมกันก่อน แล้วก็ถามว่าจะพาพี่ไปไหนครับ

น้องบอกไปวัด บรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์ฯ (เล่งเน่ยยี่ 2) กันค่ะ
(ผมขออธิบายเพิ่มนึดนึงละกันครับ วัดเล่งเน่ยยี่ 2 เป็นวัดจีนที่อยู่ในความอุปถัมภ์ของคณะสงฆ์จีนนิกายแห่งประเทศไทย  จัดสร้างขึ้นเพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสที่ทรงครองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี (ในปี พ.ศ.2539)
ใช้เวลาในการก่อสร้างนานถึง 12 ปี ตั้งแต่พ.ศ. 2539-2551)

ระหว่างทางไปก็ คุยกันไป มีขับรถหลงบ้างนิดหน่อย แต่ก็ เจอจนได้

ประตูหน้าวัด

คำเตือนสำหรับสาวๆก่อนขึ้นอารามนะครับ (ปปน ใส่สั้นเหนือเข่ามา ต้องใส่ผ้าคลุมไปตามระเบียบ  **30**)

ก็ขอทำบุญลอยดวงประทีปก่อนเลยครับ

จุดเทียนเสริมโชคลาภกันนิด

เสร็จแล้วหยอดเหรียญ 18 พระอรหันต์ครับ เค้ามีให้ 20 เหรียญ ให้เก็บกลับบ้านได้ 2 เหรียญ

พระอารามวัดครับ

พระศรีศากยมุนีพุทธเจ้า (พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน) พระอมิตาภพุทธเจ้า และ พระไภษชยคุรุไวฑูรยพุทธเจ้า

- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

maodiff

Re: เมื่อ น้อง ปปน พา พี่เมาดิบ เที่ยว(ยาว) !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 11:29:04 PM »
ห้องเรียึกษาหาความรู้
ประโยคนี้แปะไว้ที่ฝาผนังครับ
"ความก้าวหน้าเกิดไม่ได้ หากไร้ซึ่งการเปลี่ยนแปลง และคนที่เปลี่ยนทัศนคติไม่ได้ ก็ไม่อาจเปลี่ยนแปลงอะไรได้เลย"

แดนสุขาวดี

ชั้นล่างเป็นวิหารพระอวโลกิเตศวร พระกวนอิมโพธิสัตว์ หรือ วิหารพระอวโลกิเตศวรมหาโพธิสัตว์

ชั้นบน วิหารสุขาวดีหมื่นพุทธ
ตรงกลางวิหารมีรูปบูชาประธานอยู่ 3 องค์ ที่เปรียบได้เป็นตรีกายพุทธะแห่งแดนสุขาวดี องค์กลางคือ พระอมิตตาภพุทธเจ้า ทางขวาของพระอมิตตาภพุทธเจ้าคือ พระมหาสถามปราบตโพธิสัตว์ ส่วนองค์ทางซ้ายของพระอมิตตาภพุทธเจ้าก็คือ พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ แต่ละองค์ก็มีความเป็นเอกเฉพาะตัว พระอมิตตาภพุทธเจ้านั้นมีความยุติธรรมเป็นเอก พระมหาสถามปราบตโพธิสัตว์มีความเสียสละเป็นเอก ส่วนพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ก์มีความเมตตากรุณาเป็นเอก

กลองที่ใช้ในพิธีสงฆ์

ขอจบเรื่องวัดไว้ที่แค่นี้นะครับ แต่ไปก็ถึงคราวไปหาอะไรทานต่อครับ มื้อเที่ยง . . .

พอเที่ยงๆถึงเวลาทานข้าว ก็ถามน้องว่าไปกินร้านไหนกันดีครับ  **40**

น้องบอก เดี๋ยวขับรถไปเรื่อยๆเจอร้านไหนค่อยแวะก็ได้ค่ะ  **36**

ก็เลยถามว่า เดี๋ยวจะพาพี่ไปต่อที่ไหนครับ  **40**

น้องบอกไปสวนรถไฟกันค่ะ  **34**

ก็โอเคครับ ผมก็นึกร้านออก แถว ม.เกษตร มีร้านสเต็ค ที่เป็นขึ้นชื่อลือชาของที่นี่ ก็เลยพาน้องไปลองทานดูครับ

เดินเข้าร้านไป เจ้าของเดินออกมาทักทาย เชิญนั่งตรงโน้นเลยครับพี่เย็นๆ ตรงนี้เป็น ชาขาวกลิ่นมะลิ ทานฟรีนะครับบริการตัวเอง

ส่วนนี่ไอศครีมของหวาน ตักเองเลยครับฟรี โอโหหหหหหหหห อะไรกันนี่ ไม่มานานเดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้แล้วหรือครับ ผม งง เล็กน้อย  **25**

เจ้าของร้านเป็นกันเองมากครับ มาถึง ยังไม่ทันสั่ง เด็กเสริฟเอามะกะโรนีไวทครีมไส้กรอก มาให้กินฟรีก่อนเลย จานนึง !  **34**

(ต้องขออภัยที่ไม่ที่ได้ถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ พอดีหิวเลยซัดเรียบเลย ด้วยความลืมตัว  **30**)

พอรคชอพ ของผม

เป๊ปเปอร์สเต็ค ของน้อง

น้องเอาฮาอีกละครับ สั่งเป๊ปเปอร์ แต่ไม่กินเขี่ยออกหมด เออนะ วัยรุ่นสมัยนี้ ผมบอกน้องไม่กินเอามานี่ครับพี่กินเอง  **04**

สลัดปลาทอด จานกลาง

ไอศครีม ของฟรี

ทานกันจนอิ่มเสร็จเรียบร้อยก็มุ่งหน้าสู่ สวนรถไฟครับ
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

maodiff

Re: เมื่อ น้อง ปปน พา พี่เมาดิบ เที่ยว(ยาว) !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 11:30:00 PM »
ไปถึงน้องก็พาไปเช่าจักรยานก่อนเลยครับ
บอกน้องช่วยกันปั่นดีไหม๊ แบบช่วยกันปั่น คันเดียวปั่นได้ สองคน น้องบอกก็แล้วแต่พี่สิคะ

โอเคจัดไป คนเอาจักรยานมาให้บอก พี่ไหวเหรอครับ  **20** คันมันเล็กมาก เดี๋ยวพี่จะเมื่อยนะ  **25**
ผมบอกไม่เป็นไร ขอลองดูก่อน ถ้าไม่ไหว มาเปลี่ยนได้ไหม๊  **21** คนขายบอกได้พี่แต่อย่านานละ  **04**

รอบแรกปั่นออกไป น้องอยู่ข้างหน้า ผมข้างหลัง ปั่นไปได้สักครึ่งทาง ก็เปลี่ยนกันมั่ง ผมข้างหน้า น้องข้างหลัง
กว่าจะครบ 1 รอบ เล่นเอาเหงื่อ ออก + เมื่อยขา จริงๆด้วย  **15** บอกน้องครับ พี่ยอมละ ขอเปลี่ยนนะ แยกกันดีกว่า ฮ่าๆ

น้องก็โอเค แยกคันกันขี่บ้างทีนี้ ขี่คันใหญ่กว่า รู้สึกสบายขึ้นเยอะ เลยชวนน้อง แวะ ดูผีเสื้อซะหน่อย

เข้าชมฟรีนะครับ

ผีเสื้อนานาชนิด

นี่น้องครับ กำลังชมผีเสื้อครับ

น้องปั่นจักรยานได้เก่งจริงๆ ผมยอม  **25** **21**

ปั่นไปปั่นมา ชมโน่นชมนี่ คุยกระหนุงกระหนิง  **39** แป๊ปเดียวเย็นซะละ เลยบอกน้องกลับกันเถอะครับ 16.30 แล้ว

ถามไปถามมา น้องบอกหิว อยากกิน after u โอเค ครับ น้อง พี่พาไปจัดให้นะ

ก็จัด ชิบูย่า ฮันนี่ โทส ให้น้องไป อีก 1 จาน

เสร็จก็ค่ำๆละครับ ไปส่งน้องขึ้นรถ น้องบอกมีธุระต่อที่พระรามสองค่ะ

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ติดตามนะครับ
ปล. ยาวกว่าเดิมอีกผมว่า  **30** ขออภัยนะครับ  **26**

Honeysweet

• Sr. Member
  • People Like This 73
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 11:36:30 PM »
ว้าวๆๆ อยากไปดูผีเสื้อออออ  **24**

**19** **19**อยากปายม้างงงง
เวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน

namkiang

• Newbie
  • *
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:29:29 AM »
ไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย แค่จะบอกว่าเจ้าของร้านstaek นิสัยดีมากครับ ยืนยัน ผมรู้จักตั้งแต่ขายอาหารอย่างอื่น

นายหมาวัด

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 279
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:03:34 AM »
 **19** **05** **22** **13** หึงนะเฟ้ย !!!  **12** ใจร้ายที่สุด **21** **07** 
... แก้วที่คว่ำอยู่ทามกลางสายฝน ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
ก็ไม่อาจเต็มเติมไปด้วยน้ำได้
... คนที่ไม่ยอมเปิดใจก็เช่นกัน ต่อให้มีคนพร้อมที่จะให้ความรักเขา มากมายแค่ไหน
... แต่ถ้าไม่ยอมเปิดใจ ก็คงไม่สามารถเติมเต็มความรักให้เขาได้

น้องเป็ด

• People Like This 214
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:22:36 AM »
 41 แอร้ยยยย ไม่ธรรมดาครับท่านเมาดิบ
น้องสาวคนนี้อิจฉาาาาาา  **36**
Sometimes a bad boy cries,
Sometimes a good girl lies to get what she wants.

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:46:32 AM »
ทริปน่ารักดีจัง  **06** **06**

เห็นละนึกถึงเลย เหมือนจะเคยชวนใครไปปั่นจักรยานชมเมืองเก่าที่สมุทรปราการ  **25**

ขอบคุณสำหรับการบ้านน่ารักแบบอยากเมาดิบบ้างเลยค่ะ   **38** **38**

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 03:45:16 AM »
ทริปได้บุญ สุขภาพดี อิ่มอีกตะหาก ทริปนี้หลากหลายจัง มาส่งการบ้านน่ารักๆแบบนี้อีกน๊าคะท่าน

**10**

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 06:21:16 AM »
ทริปยาวตั้งแต่สายยันค่ำ ท่านเมาดิบกับน้อง ปปน คงทั้งสนุก เหนื่อย อิ่ม

สวนรถไฟช่วงหน้าฝนนี้อากาศดี หากแค่ครึ้มๆ...

การบ้านน่ารัก น่าอ่านครับ  **06**

มาส่งให้ได้ติดตามอีกนะครับ

Like