ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันประสบการณ์ดีๆ เมื่อนานมากกกกกกกกก  (อ่าน 1665 ครั้ง)

sundaysun59

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
สวัสดี่ะ....ฉันเป็นคนหนึ่ง ที่เคยเป็นเด็กที่ถูกเลี้ยง ประสบการณ์นี้ เป็นประสบการณืที่ดี
   เมื่อ 8 ปีที่แล้ว(นานมาก 555 อย่าถามว่าตอนนี้อายุเท่าไหร่ 555) มีพี่คนหนึ่งรับเลี้ยงเรา ชื่อพี่ต้อม ในตอนนั้น เดือน ละ 9000 บาท ไม่รวมไปเที่ยวกันนะ ถือว่าเยอะมาแล้ว เพราะหน้าตาเรา ก็แสนธรรมดามากๆๆๆ ไม่สวย ไม่เอ็กซ์ แต่พี่ต้อมเค้าให้เหตุผลที่ว่า ชอบเราเพราะเราตั้งใจเรียน ผลการเรียนไม่เคยทำให้พี่เค้าผิดหวัง(แอบกระซิบ ว่าเรียนเก่งมากกกก ออกแนวเด็กเรียน 555) ไม่มีผู้ชายมาวุ่นวายให้พี่เค้ากังวลใจ และการใช้ชีวิตไม่ประมาท ทำงานพิเศษทุกอย่างที่สามารถทำได้ เด็กเสริฟ สอนพิเศษ นักกีฬา(ได้เงินเดือนด้วยนะ อิอิ) จนพี่เค้าบอกว่า พอเถอะ ไม่ต้องทำงานพวกนั้นแล้ว เดียวพี่จ่ายให้เอง อนุญาตเให้ทำเพียงสอนพิเศษเท่านั้น เราก็ok 
   เราไม่เคยเซ้าซี้ว่า  พี่เค้ามีเมียหรือยัง มีลูกหรือเปล่า เพราะคิดว่าเป็นเรื่องส่วนตัว อยากบอกก็บอก ไม่อยากบอกก็ไม่ต้องบอกประมาณนี้ ไม่เคยโทรไปหลังสี่ทุ่ม เพราะเป็นเวลาพักผ่อน ทั้งของเค้า และของเรา ไม่เซ้่าซี้ เพราะโตๆกันแล้ว  ดูแลจุ้นเจือกันมาได้ประมาณ 3 ปี จนอยู่มหาลัยปี 3 ในตอนเช้าประมาณ 6 โมงเช้า เมียพี่เค้าโทรมา(ฉิบหายแหละ....มีเมียแล้วนี้หว่า)  แต่พี่ผู้หญิงถามว่าเราเป็นเด็กพี่เค้าหรอ ดูแลกันมากี่ปีแล้ว ฯลฯ เยอะแยะ เมียพี่เค้าไม่โวยวาย ไม่ด่าทอเราสักนิด เพียงแต่ถามสารทุกข์ สุกดิบธรรมดาๆ  จนสุดท้าย ตกลงกันกับเมียพี่เค้าว่า เราจะเลิกติดต่อกันกับพี่ต้อมเป็นการถาวร เพื่อเมียพี่เค้า(เพราะเมียพี่ต้อม แม่พระเกินไป) เราก็อวยพรให้ครอบครัวเค้ามีความสุข พวกพี่ๆเค้าก็อวยพรให้เราตั้งใจเรียน จะได้ทำตามความฝันได้(อเมซิ่งงงง สุดๆ ตอนนั้นน้ำตาไหลพลากก ความสำนึกผิดบังเกิด ว่าเราทำอะไรลงไปกับครอบครัวเค้าเนี้ย เมียพี่เค้าทำไมแสนดีขนาดนี้)
   ปี4 เริ่มดูแล และยืนด้วยลำแข้งของตัวเองบ้าง ทำงานทุกอย่างที่ขวางหน้า ยกเว้นเต้นโคโยตี้ เพราะสงสารคนมาดู 55555 จนเรียนจบ...ด้วยเกียนนิยม อยู่ๆก็มีพัสดุส่งมาที่พัก แกะออกดูแล้วกรี๊ดห้องแทบแตก.....โน้ตบุ๊ครุ่นใหม่ล่าสุด จากพี่เค้าและเมีย บอกว่าเป็นของขวัญที่เรียนจบและของขวัญสำหรับการตั้งใจเรียนของเรา......วันรับปริญญา ได้ดอกไม้จากเมียพี่เค้าช่อเบอเร่อ....จนเราคิดกังวลว่า เมียพี่แกคิดอะไรก่ะเปล่าว่ะ...ด้วยความคับข้องใจเลยตัดสินใจโทรไปหาพี่ต้อมอีกครั้ง  ว่าเมียพี่อยู่ไหมค่ะ ขออนุญาติตุยกับเมียพี่หน่อย...พี่เค้าก็ให้คุย เลยถามไปด้วยความคับข้องใจหลายๆอย่าง
   1. พี่เค้ารู้ได้ไงว่าเราเรียนจบแล้ว?
   2. พี่เค้ารู้ได้ไงว่า เราอยากได้โน้ดบุ๊คเป็นของขวัญ ตอนเรียนจบ?
   3. พี่เค้าส่งของขวัญมาทำไม? เราเคยเป็นเด็กผัวเค้านาาาาาาาา  ไม่คิดโกรธเราเลยหรา? งงงงงงงง
คำตอบพี่เค้ามีดังนี้ค่ะ
    พี่ต้อมเล่าให้เมียเค้าฟังว่าเราเป็นเด็กตั้งใจเรียนมาก พี่แกเลยเอ็นดู
   1. พี่เค้ารู้ได้ไงว่าเราเรียนจบแล้ว? เพราะพี่เค้าเห็นเราไปแต่งหน้าซ้อมรับปริญญาเลยจำได้ เลยส่งดอกไม้มายินดี
   2. พี่เค้ารู้ได้ไงว่า เราอยากได้โน้ดบุ๊คเป็นของขวัญ ตอนเรียนจบ? พี่แกบอกว่าเราเคยเปรยๆบอกสามีแกตั้งนานแล้วว่อยากได้(ตั้งแต่เลี้ยงดูกันอยู่โน้นนะค่ะ)  แล้วสามีแกตั้งใจจะซื้อให้เราอยู่แล้ว แต่เรื่องมาแตกให้เมียรู้ซะก่อน
   3.พี่เค้าส่งของขวัญมาทำไม? เราเคยเป็นเด็กผัวเค้านะ ?? พี่แกบอกว่า ในบรรดาเด็กผัวแกทั้งหมด เราเป็นเด็กที่ดีที่สุด(หาาาาา แสดงว่า ผัวพี่ไม่ได้เลี้ยงหนูคนเดียวอะดิ ป้าดดดด )
  แต่ดีใขค่ะที่เจอพี่ต้อมที่แสนดี และเจอเมียพี่ที่แม่พระสุดๆ

ตอนนี้ทำงานแล้ว ถึงแม้จะลำบากบ้าง พวกพี่ๆก็ยังเป็นผู้ใหญ่ที่หนูเคารพเสมอ............ขอบคุณค่ะ

.
.
.
   ภาษาอาจจะไม่สละสลวย ขออภัยด้วยค่ะ แบ่งปันประสบการณ์ดีๆค่ะ

Once Upon a Time

• Hero Member
  • People Like This 23
  • ปุ่มไลค์อยู่ตรงนี้ กดได้ ไม่กัด!
Re: แบ่งปันประสบการณ์ดีๆ เมื่อนานมากกกกกกกกก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:48:46 PM »
เรื่องแบบนี้ก็มีแฮะ **25**
แม้แต่ลายเซ็นต์ก็แจ้งให้ลบ!

จัดไปๆ รีบมาเผายูสนี้ทิ้งซะทีเถอะแอดมินจ๋าาา

lean

• Full Member
  • People Like This 34
Re: แบ่งปันประสบการณ์ดีๆ เมื่อนานมากกกกกกกกก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:44:15 PM »
ขอบคุณมากครับที่แบ่งปันประสบการณ์ดีๆ  **26**
ส่วนตัวก็เชื่อเสมอว่าคนที่ใช้ชีวิตไม่ประมาท รู้จักกาละเทศะ และรู้คุณคนที่ช่วยเหลือ ก็จะพบแต่สิ่งดีๆในชีวิต  **04**

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 10:49:25 AM »
มีคนโชคดีอย่างน้อย 3 คนในเรื่องนี้ครับ

เมียพี่ต้อมคงเป็นคนที่พี่ต้อมรักและให้เกียรติมากที่สุด ความนอกลู่นอกทางของพี่เค้าก็เหมือนพี่ๆ หลายคนที่นี่ รวมถึงผมด้วย
แต่สุดท้ายคนที่พี่ต้อมจะไม่ยอมให้หายไปจากชีวิตเค้าคือเมียที่แสนดีคนนี้เท่านั้น
สำหรับน้องผมขอชื่นชมในความใฝ่ดีเรื่องเรียน ความลำบากในชีวิตจะทำให้น้องรู้คุณค่าของเงินเสมอ และต่อไป น้องจะประสบ
ความสำเร็จในชีวิตครับ

ถ้าวันนึงน้องแต่งงานและสามีน้องทำเหมือนพี่ต้อม น้องจะทำเหมือนเมียพี่ต้อมมั้ยครับ ....
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

sundaysun59

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:16:19 AM »
มีคนโชคดีอย่างน้อย 3 คนในเรื่องนี้ครับ

เมียพี่ต้อมคงเป็นคนที่พี่ต้อมรักและให้เกียรติมากที่สุด ความนอกลู่นอกทางของพี่เค้าก็เหมือนพี่ๆ หลายคนที่นี่ รวมถึงผมด้วย
แต่สุดท้ายคนที่พี่ต้อมจะไม่ยอมให้หายไปจากชีวิตเค้าคือเมียที่แสนดีคนนี้เท่านั้น
สำหรับน้องผมขอชื่นชมในความใฝ่ดีเรื่องเรียน ความลำบากในชีวิตจะทำให้น้องรู้คุณค่าของเงินเสมอ และต่อไป น้องจะประสบ
ความสำเร็จในชีวิตครับ

ถ้าวันนึงน้องแต่งงานและสามีน้องทำเหมือนพี่ต้อม น้องจะทำเหมือนเมียพี่ต้อมมั้ยครับ ....

อันนี้....คิดหนักโคตรๆค่ะ 55555 เพราะ ไม่ใช้แม่พระขนาดนั้น 5555555

naimai99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 11:16:20 AM »
ก่อนอื่นขอชื่นชม จขกท ครับ ว่าใฝ่ดี ตั้งใจเรียนจนจบ อ่านแล้วก็รู้สึกอืม ดีจัง อิ่มในใจดีครับ   สู้ ๆ เอาใจช่วยครับฟ้ม