ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณWLG ที่ทำให้เจอผู้ชายคนนี้  (อ่าน 2849 ครั้ง)

จุดเริ่มต้น

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 9
  • มองโลกให้เป็นบวก
ขอบคุณWLG ที่ทำให้เจอผู้ชายคนนี้
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:28:11 AM »
ขอใช้พื้นที่ตรงนี้กล่าวคำขอบคุณ และแบ่งปันเรื่องราวดีๆ มิตรภาพของคน2คนที่ได้มีโอกาสรู้จักกันจากเว็บนี้ค่ะ
จากหลายอาทิตย์ก่อนได้ตั้งกระทู้หาคนช่วยเหลือไว้ ระบุอายุไว้ด้วยนะ  แต่พี่คนนี้ส่งข้อความมา แล้วบอกไว้ด้วยว่าอายุเกินที่ระบุแล้ว แต่ขอสมัครด้วยคน แน่นอนค่ะ อ่านข้อความแล้วชอบเลย เลือกที่จะแอดไลน์พี่เค้าเป็นคนแรก แล้วเราก็ได้คุยกัน พี่คุยสนุก มีความเป็นผู้ใหญ่ สุภาพ และบ่งบอกว่าเป็นคนใส่ใจ ละเอียดอ่อน เราสองคนคุยกันได้ทุกๆเรื่องไม่ได้รู้สึกเบื่อที่จะคุยกับพี่เค้าเลย แล้วเราก็ตกลงกันเรื่องที่เราโพสขอคนช่วยเหลือไว้ พี่เค้ายินดีช่วยตามที่เราขอ โดยที่ไม่มีการขออะไรตอบแทน แถมยังห่วงอีกด้วย ว่าจำนวนเงินที่จะให้เรามาน่ะ จะพอใช้รึป่าว จำวันที่เราต้องใช้เงินได้ พอใกล้ๆวันก็รีบทักมา กลัวว่าเราจะไม่มีเงินใช้ ตอนนั้นดีใจมาเลย  **36**
เราเลยตกลงนัดเจอ เพื่อรับเงินกับพี่เค้า ในวันรุ่งขึ้น ครั้งแรกของการนัดพบ เรามาช้า(มาก) เราช้าเกือบ2ชั่วโมง แม่เจ้า!!คิดไว้แล้ว ว่าพี่เค้าคงไม่รอแน่ แต่ที่ไหนได้ โทรหา พี่บอกนั่งรออยู่ในรถ "น้ำตาจะไหล"ซึ้งใจมากค่ะ
เจอหน้ากัน พี่เค้าก็ไม่ต่อว่าด้วย ชวนไปกินข้าวเฉยเลย ขับวนอยู่นาน แล้วก็ตกลงกินอาหารจีนกัน  เทคแคร์เป็นเลิศ ชอบกินอะไร อันนี้กินมั้ย เล่นเอาน้องฟินน แอบคิดในใจ "นี่หอบเงินมาให้ชั้น ยังจะมาเทคแคร์ชั้นอีก"  ระหว่างกินข้าว พี่เค้าก็หยิบเงินส่งให้ เป็นจำนวนตามที่เราขอไป มันอาจจะไม่ได้มากสำหรับพี่เค้า แต่มันมากสำหรับเรา มันคือเงินเดือนที่เราทำงานตั้ง2เดือนเชียวนะ  เราตกลงกับพี่เค้าว่า เราจะขอยืมเงิน ไม่ได้ขอเฉยๆ และขอทำสัญญา้ยืม แต่การเขียนสัญญา้ของเรา2คน ทำไปด้วยเสียงหัวเราะ เขียนผิด เขียนถูก หลักค้ำประกันก็ไม่มี พยานก็ไม่มี เราทั้ง2คน ต่างก็ไม่เคยให้ใครยืมเงิน และไม่เคยยืมเงินใคร **02**
มิตรภาพในวันนั้น มันช่างประทับใจจริงๆ ผู้ชายคนนึงขับรถราคาเป็นล้านแถมทะเบียนก็บ่งบอกว่ารวย มาจอดรอผู้หญิงธรรมดาคนนึง ที่หน้าตาบ้านๆ จอดรออยู่เกือบ2ชั่วโมง เพื่อเอาเงินมาให้ เพื่อพาไปเลี้ยงข้าว(อาหารจีน4อย่าง ที่ราคาแสนจะแพง) กินจนจุกเพราะเสียดาย  ตอนจะกลับ ก็อุส่าห์มานะขับรถมาส่ง ไกลแสนไกล อยู่กันคนละฝั่งฟ้าเลย เราก็ยังคิด พี่เค้าทำไปเพื่ออะไร??
 41 ทุกวันนี้ เราก็ยังได้คุยกับพี่เค้าอยู่ พี่เค้าแสดงความเป็นห่วงอย่างชัดเจน มักจะแนะนำช่องทางสร้างรายได้อื่นให้อยู่เสมอ ด้วยเหตุผลที่อยากให้เรามีความเป็นอยู่ มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
และเหตุผลที่เรารึบางคนสงสัย ว่าพี่เค้าช่วยเราทำไม ในเมื่อไม่ได้มีอะไรตอบแทนเลย(มือยังไม่เคยจับเลยอ่ะ) เรารู้แล้วว่าเพราะอะไร "พี่เค้าอยากช่วย ช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ที่ยังลำบาก ให้ชีวิตดีขึ้น"
แล้วเราเองก็ได้รับโอกาสนั้นจากพี่เค้า ซึ่งการที่ได้รับความช่วยเหลือจากพี่ครั้งนี้ เราสบายขึ้น ทั้งกายและใจ ไม่ต้องปวดหัว ไม่ต้องทุกข์ใจ  **06**อาจจะเยอะไปสำหรับข้อความนี้ แต่อย่าได้เบื่อเลยนะ เราคนนึง ที่อยากบอกว่า มิตรภาพดีๆยังมีอยู่ในเว็บนี้นะคะ  แต่คงอยู่ที่จังหวะ โอกาส ขอเป็นกำลังใจให้กับหลายๆคนที่กำลังมีปัญหาและท้อแท้ค่ะ ที่สำคัญต้องขอบคุณพี่วัฒน์มากนะคะ ที่ทำให้น้องคนนี้ได้มีโอกาสมาบอกกล่าว แบ่งปันเรื่องราวดีๆครั้งนี้ ขอบคุณจริงๆค่ะ
 **39**
มองโลกให้เป็นบวก

jajajung

• Full Member
  • People Like This 3
  • ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่ทุกคนนะค่ะ เราจ๊ะจ๋า มาเป็นเพื่อนกันนะค่ะ.
Re: ขอบคุณWLG ที่ทำให้เจอผู้ชายคนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:31:03 AM »
 41 ดีใจด้วยนะค่ะที่พบเจอคนที่แสนดีอย่างพี่ชายคนนี้  ได้อ่านแล้วรู้สึกว่าโชคดีจริงๆค่ะ  รักษามิตรภาพดีๆเอาไว้นะค่ะ 41
" When it comes to friendship, there's no middle ground and There is only one freedom of any importance, freedom of the mind"

จุดเริ่มต้น

• **
Re: ขอบคุณWLG ที่ทำให้เจอผู้ชายคนนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:42:36 AM »
41 ดีใจด้วยนะค่ะที่พบเจอคนที่แสนดีอย่างพี่ชายคนนี้  ได้อ่านแล้วรู้สึกว่าโชคดีจริงๆค่ะ  รักษามิตรภาพดีๆเอาไว้นะค่ะ 41
**36** **36** **36**

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 1022
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:59:00 AM »
ดีจังเลยค่ะได้เจอคนดี มีความเมตราต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน
คุณจขกท.ต้องเป็นคนดีแน่ๆเลยค่ะ คนดี ทำดี ก็ย่อมได้พบแต่สิ่งดีๆ
ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ หากยังมีปัญหาก็ขอให้มีหนทางแก้ได้โดยเร็ววัน
คุณพี่ที่ช่วยคุณจขกท.น่านับถือมากเลยค่ะ ขอชื่นชม  **38** **38**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

Tangmo0099

• Full Member
  • People Like This 29
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:28:50 PM »
ดีใจด้วยค่ะ เข้ามาชื่นชม อยากเจอบ้าง  **36**

จุดเริ่มต้น

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 05:03:35 PM »
เชื่อนะคะ ว่ายังมีคนดีๆในเว็บนี้ค่ะ **06** **06**

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 05:58:44 PM »
ยินดีด้วยนะคะที่ได้พบพี่ชายนิสัยดีๆ ที่เหลือน้อยเต็มที ...แต่อย่างน้อยก็ยังเหลืออยู่บ้าง...ต้องรักษาไว้ให้นานๆค่ะ
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

เจอมาเยอะ

• Sr. Member
  • People Like This 249
  • แรงชัด จัดเต็ม!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:50:32 PM »
ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะที่ได้พบกับพี่ชายใจดีมีน้ำใจ เทพบุตรเดินดินจริง ๆ  **39**
ขอให้มิตรภาพคงอยู่ยาวนานนะคะ
คนจริงไม่โม้ คนโม้ไม่จริง

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 09:27:25 PM »
ยินดีด้วยครับ...คนที่เจตนาดีกับเรา เราก็ทำดีกับเค้าให้ดีที่สุดในช่วงเวลาที่ยังมีร่วมกัน

**26**