ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านฉบับแรก เดอะคัตเตอร์.. ดื้อ สวย ดุ.. จริงหรือ..??  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ordinary_man

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
หลังจากที่ผมหาวันว่างได้ ก็อยากเปลี่ยนบรรยากาศไปเที่ยวนอกกรุงเทพบ้าง ผมได้พูดคุยนัดแนะกับ "คุณชญา" ที่ว่ากันว่าน้องคนนี้ เธอ ดื้อ สวย ดุ ก็ถึงเวลาที่ผมต้องท้าพิสูจน์ด้วยตัวเองแล้วล่ะครับ..   **02**

ขับรถไปรับน้องหน้าปากซอยตามเวลา "คุณชญา" มาในชุดกระโปรงสีสันสดใส เธอรูปร่างสูง เพรียว ผิวกลางๆ ก้าวขึ้นรถมาด้วยรอยยิ้ม ทักทายกันเล็กน้อย และด้วยความสงสัยของผมจากการบ้านของคุณชญาก่อนหน้านี้ที่ว่า เธอจะพกคัตเตอร์ไว้ตลอดเวลา "วันนี้น้องพกคัตเตอร์มาด้วยรึเปล่าครับ" น้องหยิบกระเป๋าถือขึ้นมาเปิดซิป หยิบคัตเตอร์ขึ้นมาโชว์ กดใบมีดขึ้นลง เสียงดัง แกร้กๆ.. พร้อมมองมาที่ผมด้วยดวงตาคู่โตคมกริป รอยยิ้มที่มุมปาก.. จะบอกว่า หน้าน้องเวลานี้ ทั้งดุ ทั้งซน ทั้งน่ารักเลยล่ะครับ.. หุหุ   **06**

เมื่อคนพร้อม อาวุธพร้อม เราก็บึ่งรถมุ่งหน้าสู่จุดหมายปลายทางของเรา.. พัทยา ครับ

ก่อนหน้านั้น ผมได้เคยเกริ่นกับน้องไว้ว่า "พี่คุยไม่ค่อยเก่งนะครับ" พอเจอหน้า คุณชญาก็เลยอาสาชวนผมคุยเรื่องโน้นเรื่องนี้ สัพเพเหระไปตลอดทาง ทำให้การเดินทางไปพัทยาเป็นไปด้วยความเพลิดเพลิน ผ่อนคลาย และเป็นกันเองทีเดียว ผมรับรู้ได้ว่าเธอเป็นคนค่อนข้างพูดตรงและจริงใจ.. นอกจากเธอไม่เหน็ดเหนื่อยที่จะชวนผมคุย เธอยังมีมุมมองและทัศนคติในเรื่องต่างๆ ที่แปลกและน่าสนใจ และที่สำคัญ ตลอดระยะเวลาการเดินทาง ผมแทบไม่เห็นเธอหยิบโทรศัพท์ไอโฟนห้าสีทองของเธอออกมาใช้เลยครับ เรียกได้ว่าเวลาทุกวินาที เธออยู่กับผมตรงนั้นจริงๆ  41 41

เมื่อถึงพัทยา จุดแรกที่เราแวะคือ ตลาดน้ำ 4 ภาคครับ เมื่อลงจากรถ คำถามแรกที่ผมถามเธอคือ "พี่ขอควงคุณชญาได้มั๊ยครับ" คำตอบที่ได้รับคือ "ได้สิคะ คิดซะว่าวันนี้หนูเป็นแฟนพี่ละกัน" ผมจึงค่อยๆ เอื้อมมือไปจับมือเธอเบาๆ เธอก็จับมือผมไว้ สรุปว่าเราก็จูงมือกันเดินคุยกันจนทั่วบริเวณ บรรยากาศที่นั่นในวันธรรมดาที่ไม่ใช่วันหยุด คนไม่เยอะ เดินดูของที่อยากจะดูได้สบาย แต่ในเวลานั้นผมรู้แต่เพียงว่า มือเล็กๆ นุ่มๆ ของเธอ และหัวใจที่พองโตของผม มันได้สร้างความรู้สึกที่แสนพิเศษ อย่างที่ผมไม่ได้รู้สึกแบบนี้มาแสนนาน   **39**

"คุณชญาอยากทานอะไรดีครับ" ผมถามเพราะเป็นเวลาเที่ยงพอดี และตั้งใจว่าจะพาเธอออกไปทานอะไรอร่อยๆ "เราหาร้านก๋วยเตี๋ยวทานกันที่นี่แหละค่ะ" เป็นอีกหนึ่งความประทับใจกับเธอคนนี้ เธอติดดิน ไม่ได้เป็นคุณนายไฮโซแบบที่บุคลิกบางอย่างของเธออาจจะทำให้เข้าใจว่าเป็นแบบนั้น

เราจึงได้มื้อเที่ยงเป็นก๋วยเตี๋ยวเรือนั่งเสื่อในตลาดน้ำ 4 ภาคนั่นแหละครับ คุณชญามีกิริยาการทานที่เรียบร้อยนะครับ เธอค่อยๆ ทาน ช้าๆ เราทานกันไป คุยกันไป สบตากันไป ตอนนั้นผมจึงมีโอกาสได้พินิจพิเคราะห์ คุณชญามีใบหน้าเล็กเรียว มีดวงตาสวยกลมโต แววตาฉลาดเฉลียว คิ้วโก่ง จมูกโด่งได้รูป รอยยิ้มแถมเขี้ยวเก๋พิมพ์ใจ จะบอกว่าเวลาที่ผมสบตาเธอและเธอยิ้มให้ หัวใจผมแทบจะละลายไปตรงนั้นเลย..

หลังจากทานมื้อเที่ยงเสร็จ เราก็เดินจูงมือกันออกจากตลาดน้ำ 4 ภาค ผมเห็นป้ายห้องน้ำตรงทางออก ก็เลยจะขอแวะเข้าห้องน้ำนิดนึง น้องบอกว่า "ไปเข้าด้านลานจอดรถดีกว่าค่ะ" ผมก็โอเคครับ เพราะยังไงเราก็ต้องเดินไปที่รถอยู่แล้ว แต่พอเดินไปถึงรถ ผมก็ยังไม่เห็นห้องน้ำ น้องบอก "ห้องน้ำอยู่ตรงโน้นค่ะ" พร้อมชี้ไปข้างหน้า "โห ทำไมมันไกลจัง" ผมแอบบ่น.. "เราก็เดินจูงมือคุยกันไปเรื่อยๆ ไงคะ เวลาเราเยอะ" เอ่อ.. ขอผมเอาหัวใจไปแช่แข็งแป๊บบบ..   **10** **10**

จุดหมายต่อไปของเราก็คือ พระพุทธรูปเขาชีจรรย์ ครับ แถวนั้นก็จะมีวิหารเซียน วัดญาณฯ และไร่องุ่น Silver Lake คือเราจะไปหามุมถ่ายรูปโซนนั้น เพราะคุณชญา เธอเคยเป็นนางแบบสมัครเล่นอยู่พักนึง (ด้วยความสูง 167 ซม และรูปร่างที่เพรียวบาง เธอก็นางแบบดีๆ นี่เองแหละครับ) ส่วนผมก็ชอบถ่ายรูปอยู่แล้ว ก็หยิบกล้องติดรถไปด้วย

ปรากฏว่าระหว่างทางไปฟ้าครึ้มมากครับ และพอไปถึง ฟ้าฝนก็ไม่เป็นใจ ฝนยังตกไม่หยุด เราจึงไม่สามารถแวะลงไปถ่ายรูปตามสถานที่ที่ตั้งใจไว้ได้ แต่เมื่อไหนๆ ก็ไปถึงแล้ว เราก็แวะลงไปสัมผัสบรรยากาศกันสักหน่อย ผมจึงหยิบร่มติดรถคันเล็กชวนน้องลงไปเดินรับลมรับละอองฝน เธอก็ยินดีไปกับผมโดยไม่อิดออด เธอบอกว่า เธอเป็นคนไม่กล้วแดด ไม่กลัวกลัวฝน กลัวแค่คนใจร้าย.. เธอน่ารักมั๊ยล่ะครับ

บรรยากาศตอนนั้น ฝนตก อากาศเย็น ผมกับคุณชญาอาศัยร่มที่มีอยู่คันเดียว เดินฝ่าสายฝนโปรยปรายไปที่จุดชมพระพุทธรูปเขาชีจรรย์ ซึ่งขณะนั้นก็มีนักท่องเที่ยวกรุ๊ปชาวจีนกางร่มเที่ยวชมกันอยู่กระจัดกระจายในบริเวณ แต่ผมว่า ร่มหลากสีที่เห็นอยู่เต็มไปหมดนั้น ไม่มีร่มคันไหนที่จะอบอุ่นเท่าร่มคันเล็กที่มีผมกับคุณชญาช่วยกันถือและเดินเบียดกันไปแบบนี้อีกแล้วล่ะครับ   **34**

หลังจากออกไปรับละอองฝนกันเล็กน้อยพอเกือบเปียก ก็ได้เวลากลับกรุงเทพครับ ขากลับ ฝนตกตลอดทาง แต่มันก็ยังเป็นการเดินทางที่ไม่น่าเบื่อ แม้เสียงพูดคุยกันอาจจะลดน้อยลงกว่าตอนขามา แทนที่ด้วยเสียงเพลงหวานๆ เบาๆ ที่เปิดในรถ คุณชญาจะเป็นคนที่ชอบฟังเพลงเป็นชีวิตจิตใจครับ เธอบอกว่า เวลาว่างเธอมักจะฟังเพลงและอ่านหนังสือ เธอไม่ค่อยชอบดูทีวีครับ และเวลาเธอเจอเพลงที่ถูกใจ เธอก็จะฟังและปล่อยใจให้ลอยล่องไปกับเสียงเพลงที่เธอชอบ ระหว่างทางขับรถกลับ แม้ว่าเราจะไม่ได้คุยกันมากนัก แต่มือของเรายังคงกุมไว้ด้วยกัน ผมแอบใจหายว่าทำไมเวลามันช่างผ่านไปเร็วเสียเหลือเกิน..   **36**

เรากลับมาถึงกรุงเทพ ยังพอมีเวลาทานมื้อเย็นด้วยกัน เราจึงแวะห้างใกล้บ้านเธอ ทานข้าวพูดคุยกันอีกเล็กน้อยก่อนจะพาน้องกลับไปส่งที่พักอย่างปลอดภัย..

กับหนึ่งวันสบายๆ กับคุณชญา ผมสรุปได้ว่า น้องเค้าไม่ได้ดุอย่างที่คิดครับ ส่วนที่ว่าน้องเค้าพกคัตเตอร์ไว้ทำไม และทำไมคัตเตอร์อันนี้มันถึงได้ราคาแพงกว่าปกติมาก ถ้าพี่ๆ ท่านใดอยากทราบ ผมว่าคงต้องหาเวลามาสอบถามน้องเค้าด้วยตัวเองล่ะครับ.. และท่านใดที่ยังเป็นหนุ่มโสด.. ผมว่า.. "Strongly Recommended"

ปล. ต้องขออภัยที่ผมเผลอฟินซะจนไม่ได้เก็บภาพอะไรมาฝากเลย.. เหอะๆ   **25**

**38** **38**

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
       ยินดีกับความสุขกับทั้ง 2 คนนะครับ น้องน่ารักขนาดนี้ไม่ต้องใช้มีดละมั้งครับ
แค่ยิ้มก็บาดหัวใจหลุดลุ่ยแล้ว
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

• People Like This 2111
ท่านพี่ ordinary_man เขียนการบ้านได้ละเอียด นึกภาพตามได้อยู่แล้ว...

แค่อาจตามก็รู้ได้เลยว่าน้องชญา ต้องเป็นน้องจ้างเที่ยวที่น่ารัก

ถึงได้รับการ Strongly Recommended จากท่าน ordinary_man

+ Like ให้การบ้านเลยครับ

**36**

คุณชญา

• Full Member
  • People Like This 13
 41

ขอบพระคุณการบ้านหวานเจี๊ยบเจ้าค่ะ คุณพี่ **06**
!!!ชอบคนสวยเชิญป้ายหน้า...ชอบคนบ้าเชิญป้ายนี้!!!

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
น่ารักดีค่ะ รู้สึกอยากจับมือเล็กๆนุ่มๆบ้างจัง **06** **06**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

คุณชญา

น่ารักดีค่ะ รู้สึกอยากจับมือเล็กๆนุ่มๆบ้างจัง **06** **06**

พรุ่งนี้เค้าว่างนะ เราไปหนุงหนิงๆแบบสาวๆกันบ้างก็ดีนะตะเอง  41
!!!ชอบคนสวยเชิญป้ายหน้า...ชอบคนบ้าเชิญป้ายนี้!!!

saddisfacto

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

การบ้านน่ารักมากๆเลยครับ

ฝนตกพรำๆ โรแมนติกดีครับ

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022

พรุ่งนี้เค้าว่างนะ เราไปหนุงหนิงๆแบบสาวๆกันบ้างก็ดีนะตะเอง  41

น่ากลัวอีกแล้ว หลบตรงไหนดี จะหลบตรงไหนดี  **19** **19** 
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

คุณชญา

น่ากลัวอีกแล้ว หลบตรงไหนดี จะหลบตรงไหนดี  **19** **19**

หลบทำไม เค้าไว้ใจได้นะตะเอง 41

maodiff

• People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
การบ้านน่ารักดีครับ น่าจะมีรูปปรากรอบสักนิด  **02**

น้องคัตเตอร์ เมื่อไหร่จะเลิกพกคัตเตอร์อะครับ  **25**

การบ้านน่ารักดีค้าบบบ

ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ

+1 ไลค์ให้ จขกท ครับ  **04**
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด