ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง...ทะเล(ใส)/ทราย(แก้ว)/ชายหาด(เสม็ด)  (อ่าน 6285 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
เคยรู้สึกกันบ้างมั๊ยเมื่อพบเจอน้องจ้างเที่ยว ครั้งแรกๆที่พบกันก็คงแค่ถูกใจกับสิ่งที่เห็นเบื้องหน้า ไม่ว่าจะเป็นหน้าตา_ท่าทาง_การพูดคุย กับน้องคนนี้ก็เช่นกัน แรกที่เราพบกันก็เพียงเพราะผมเองเป็นฝ่ายที่อยากเจอน้องเค้า คงไม่ต้องบอก ... ก็เพราะชื่นชอบในความสวย ความน่ารักของน้องเค้า แต่หลังจากที่ได้พูดคุยกันมากขึ้น ก็มานั่งทบทวนตัวเองว่าเพียงแค่ที่น้องเค้าสวย น่ารัก แค่นี้เองหรอที่ทำให้ต้องอยากเจอน้องเค้า

คำตอบที่ได้ ... ทุกอย่างที่เป็นตัวน้องเค้า นิสัย มารยาท อ่อนไหว อ่อนหวาน จิตใจดี นั่นแหล่ะที่ชื่นชอบในตัวน้อง คิดว่าพี่ๆจ้างเที่ยวที่เคยเจอน้องคนนี้ก็คงคิดไม่ต่างกัน

อืมมมม ... บ่นมาสักพัก พอแระ เข้าเรื่องราวที่ประกอบกันเป็นการบ้านฉบับนี้ดีกว่า

การท่องเที่ยวเป็นเหมือนส่วนหนึ่งของเวลาชีวิตผมแล้ว ว่างจากงานเป็นไม่ได้ ต้องนั่งดูรีวิวสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ แต่จะให้บุกป่าฝ่าดงก็คงไม่เหมาะกับวัยที่เพิ่มมากขึ้น สถานที่ที่จะไปจึงเป็นที่ไปง่าย เน้นพักผ่อนเป็นหลัก หลังจากเคลียร์งานลงตัว ทำให้มีเวลาว่างเพียงพอสำหรับการไปเที่ยวสั้นๆ...ทริปนี้จึงอุบัติขึ้น

**36**

ผมมีเวลาว่างซักสามวันและเมื่อน้องก็บอกน้องก็ว่างเช่นเดียวกัน เราก็แพลนทริปกันเลย Let's Go!!!  จุดหมายปลายทางของเราหาดทรายแก้ว  เกาะเสม็ด

เราขับรถออกจากกทม. แต่เช้า แวะทานข้าวที่จุดพักรถมอเตอร์เวย์รองท้องสักนิด

ขับรถต่ออีกไม่นานนักเราก็ไปถึงท่าเรือเพื่อข้าม ที่ท่าเรือโชคกฤษดา จนได้เวลาเรือออกประมาณ 11:00 น.  เรานั่งเลือกนั่งเรือ Speed Boat ข้ามไปเกาะ น้องมองชมวิวมองทะเล  เฮฮากริ๊ดกร๊าดเพราะเรือมันกระเด้ง  จนเมื่อน้ำทะเลกระเด็นเข้าปากน้อง  เราจึงหยุดเม้าท์มอยกันก่อนแค่นั้น  ถึงฝั่งค่อยว่ากัน ไม่เกิน 20 นาทีก็ถึงท่าเรือ เกาะเสม็ด...

ท่าเรือโชคกฤษดาครับ

ถึงเกาะเสม็ดแร้วครับ

slow

จากท่าเรือ เราก็นั่งต่อรถสองแถวไปยังที่พัก  Lima Bella Resort  เป็นรีสอร์ทตกแต่งสไตล์บาหลี ห่างจากหาดทรายแก้วประมาณ 100-200 เมตร ต้องใช้เวลาเดินไปหาดสัก 10 นาที

หลังจากทำธุระเก็บข้าวของ  ท้องร้องได้เวลาเราจึงไปสำรวจที่ชายหาดกัน  เพราะเราสองคนยังไม่เคยมาเที่ยวหาดทรายแก้วเลยทั้งคู่
ที่นี่บรรยากาศชิลล์มาก ทะเลใส ลมตึงๆ เย็นสบาย มิน่าหนุ่มสาวถึงชอบมาเที่ยวเสม็ดกัน 

เมื่อมาถึงทะเลทั้งทีมื้อกลางวันมื้อแรกของเราคือ  กะเพราหมูสับไข่ดาว และส้มตำ  ไก่ย่าง  เพราะน้องอยากทาน  (แอบอึ้งเล็กน้อย 55)

**34**

slow

เรากลับไปนอนเล่น Resort และเดินออกมาใหม่อีกครั้งมื้อเย็น  คราวนี้เพื่อเป็นการแก้ตัวเราได้ทานอาหารทะเลกันซักที  คราวนี้นั่งที่ร้านอาหารพลอยทะเล บรรยากาศนั่งทานข้าวริมทะเลพิงหมอนอิงสบายๆ  ประทับใจอ้าปากค้างไปกับโชว์การควงกระบองไฟ  หวาดและอลังการมากๆ

**35** **35** **35**

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
 **36** เข้ามาเกาะติดกระทู้ค่ะ พี่ slow เที่ยวบ่อยมาก น่าอิจฉาจริงๆ  **06**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

maodiff

• Full Member
  • People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
เกาะติดครับ +1 ไปก่อนเลย เดี๋ยวกลับมาอ่านต่อนะครับ

ว่าแต่ พี่ slow ไปนี่ไม่บอกชื่อน้องเลยนะครับ หวงเหรอครับท่านพี่  **02**
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

slow

เช้ารุ่งขึ้นตื่นแต่เช้า ยังไม่ทันจะแปดโมงก็มุ่งตรงไปยังสระว่ายน้ำ...แต่...เค้ายังไม่เปิดให้ลงสระจร้าาาาาา ต้องรอกระทั่งแปดโมงกว่าๆ จึงเดินไปกับน้องเพื่อว่ายน้ำเป็นเพื่อน วันนั้นฝนตกพรำๆ แต่ไม่ใช่อุปสรรค ว่ายน้ำแค่พอเหนื่อย เข้าห้องอาบน้ำเพื่อเตรียมไปเติมพลังงานด้วยทานอาหารเช้าที่รีสอร์ทจัดเตรียมไว้

ช่วงสายๆ ใช้เวลาช่วงนี้พักผ่อน นั่งอ่านหนังสือสบายๆ ที่รีสอร์ท

มื้อกลางวันเราก็ยังฝากท้องไว้กับที่นี่ น้องสั่งข้าวผัดแกงเขียวหวานเนื้อ....สมกับมาทะเลอีกแล้ว  ทีเห็นอยู่ กทม.ชอบทานอาหารทะเล 555 หลังทานอิ่มของีบสักพัก ทานอาหารบ่อยๆ ก็เหนื่อยใช่ย่อย

Dinner เราออกไปทานอาหารเย็นริมทะเลเช่นเคย  เนื่องจากยังไม่เย็นเท่าไหร่ก็ไปนั่งเล่นรับลมที่โขดหิน  นั่งคุยเปิดใจกันสบายๆ

บรรยากาศแถวร้านครับ

slow

จากนั้นเริ่มหิว  เลยหาร้านอาหารทานริมหาด  บรรยากาศดีเหมือนเดิม  ทานข้าวริมทะเลใต้แสงเทียน วันนี้เป็นวันจันทร์คนเงียบลงยิ่งสร้างบรรยากาศดูเป็นส่วนตัวเข้าไปกันใหญ่
เราเดินจูงมือกันริมหาดอย่างชิลล์ๆ  อืม ดีจัง ถ้าน้องไม่บอกว่าอยากกินโรตีรถเข็นริมหาดตรงนู้นซะก่อน.....   (ทานเก่งจังครับ)
ระหว่างทางเราเดินผ่าน Bar แห่งหนึ่งบรรยากาศดี มีดนตรีสด Decoration เก๋ไก๋  "Zea Bar"   ซึ่งเป็นบาร์ของทรายแก้วบีชรีสอร์ท
เราก็ชะแว๊บซักหน่อยว่าจะไปนั่งย่อยแล้วค่อยกลับที่พัก  แอบอยากเห็นน้องหน้าแดงๆ เหมือนกันเพราะปกติเธอไม่ค่อยทาน Alcohol   สิ่งที่น้องสั่งคือ Beer Singha เอิ่ม  ก็น่ารักไปอีกแบบ ผมบอกเดี๋ยวพี่ขอ Cocktail ละกันนะครับ

นั่งไปมองทะเล  มองชายหาด  น้องหันมากระซิบดังๆ 3 คำ (เพราะเสียงดนตรีดัง)  เป็นคำที่ทำให้ผมยิ้มและมีความสุขมาก  และน้องบอกอยากจะนั่งแบบนี้ไปเรื่อยๆ จัง  หลังจากนั่งเล่นอีกสักพักนึงเราก็เดินกลับห้องโดยสวัสดิภาพและสลบหลับไป

**35** **35** **35**

เช้าของวันสุดท้าย  พวกเรายังคงชื่นชอบกับการลงไปแหวกว่ายน้ำที่สระ และอิ่มหนำกับอาหารเช้าของรีสอร์ท

ก่อนเที่ยงเราจึง  Check Out ออกจากที่พัก ขึ้นเรือกลับบ้านเพ
ขากลับแวะทานก๋วยเตี๋ยวต้มยำกั้ง บ้านเพ

แอบแวะไปสวนสัตว์เปิดเขาเขียวเล็กน้อย  น้องอยากดูนก ดูหมี ดูเสือ  ดูแรด เลยพาไปทัวร์แว๊บนึง
น้องตกใจกับหมีมาก  เห็นหมีหนูไหม  มันร้องแฮร่ร่ร่ดังมากๆ  ทำท่าตั้งการ์ดเหมือนจะฟัดกัน ดูน่ากลัว ไม่เห็นน่ารักเลย....

ในที่สุดเราก็เดินทางกับถึงกทม. โดยสวัสดิภาพ  และเฝ้ารอโอกาสว่างครั้งต่อไป...

**32** **06** **02**

<a href="https://www.youtube.com/v/pnxFIYwGTPU" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/pnxFIYwGTPU</a>

slow

**36** เข้ามาเกาะติดกระทู้ค่ะ พี่ slow เที่ยวบ่อยมาก น่าอิจฉาจริงๆ  **06**

ขอบคุณครับน้องเปิ้ล...

เรื่องเที่ยวนี่ ว่างเป็นไม่ได้ ต้องได้ออกเดินทางไป ตจว.

คิดอยากเที่ยว ต้องไปเลยครับ ... เวลาเดินไม่เคยหยุด

**10**

slow

เกาะติดครับ +1 ไปก่อนเลย เดี๋ยวกลับมาอ่านต่อนะครับ

ว่าแต่ พี่ slow ไปนี่ไม่บอกชื่อน้องเลยนะครับ หวงเหรอครับท่านพี่  **02**

น้องที่ไปด้วยกัน เค้าไม่สะดวกให้บอกหน่ะครับ ท่าน maodiff

คงเป็นเพราะเหตุผลส่วนตัวของน้องเค้า...โดยเฉพาะน้องที่จ้างเที่ยวปกติ จะแค่ไปทานข้าว เดินเล่น

หากเอ่ยชื่อน้องคงกระทบกับการรับเที่ยวของน้องเค้าครับ

แต่ที่ท่าน maodiff เข้าใจถูกแล้วครับ...หวงครับ  **25**  ล้อเล่นนะครับ

น้องๆในเวป มีน่ารัก และพร้อมที่จะไปเที่ยวกับเรา หากทำให้น้องเค้าไว้ใจในระดับนึง

**02**

vee.

• Full Member
  • People Like This 17
รูปโชว์กระบองไฟ สวยงามมากครับ ...  **36**

ถ้าน้องอยากดูหมีน่ารัก พี่ slow ต้องพาน้อง ไปดูแพนด้าที่เชียงใหม่ ... ^^