ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านครั้งที่สอง-ฟินไปกับน้องอ้อม-นอน ดู ดาว ตอนกลางวัน?  (อ่าน 2550 ครั้ง)

saddisfacto

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
วันนี้มีเวลาว่างช่วงบ่ายพอดี เลยนัดน้องอ้อมออกมาเที่ยวกันครับ
นัดเจอกันที่ร้านโปรดของน้องอ้อม (เคยแอบถาม น้องบอกว่าชอบทานสุกี้ครับ)

วันนี้ผมมาสาย เลยให้น้องเข้าไปรอในร้านก่อนครับ เกรงใจน้องมากๆเลยครับ ต้องให้นั่งรอ
พอเจอหน้ากัน ทักทายกันพอสมควร วันนี้น้องมาในชุดกระโปรงสีดำ ดูน่ารักดีครับ

เหมือนเช่นเคย น้องอ้อมยังทานเก่งเหมือนเดิมครับ ใช้เวลาไม่นาน สุกี้ร้อนๆก็หมดหม้อ

เสร็จจากอาหารกลางวันมื้อเล็กๆ เราก็พากันไปยังจุดหมายของการเที่ยวในวันนี้ครับ
ที่นั่นคือ "ท้องฟ้าจำลอง" ครับ
ส่วนตัวผมไม่ได้มาเที่ยวที่ท้องฟ้าจำลองนานมากแล้ว

ท้องฟ้าจำลอง เปลี่ยนไปเยอะนะครับ จากที่ผมจำได้ (เคยมาตอนเด็กๆ)
ดูใหญ่ขึ้น และทันสมัยขึ้น เราเดินไปด้านหน้าอาคาร ก็ได้ยินเสียงเจ้าหน้าที่ของท้องฟ้าจำลอง ประกาศประชาสัมพันธ์
ให้รีบมาซื้อตั๋วสำหรับผู้ที่ต้องการเข้าไป ดู ดาว ในห้องฉายดาว
ต้องรีบวิ่งไปซื้อตั๋วเลยครับ เพราะเริ่มฉายไปแล้วประมาณ 5 นาที โชคยังดีครับ ถ้ามาช้ากว่านี้คงอด ดู ดาวตอนกลางวันแล้ว

ห้องฉายดาว ยังน่าตื่นเต้นอยู่เสมอ ได้ยินเสียงเด็กๆ ฮือฮา เมื่อได้เห็นกลุ่มดาวต่างๆ ก็ตลกดีครับ
เหมือนเรากลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง กลุ่มดาวลูกไก่ ดาวนายพราน และดาวอื่นๆกลับเข้ามาในความทรงจำของเราอีกครั้ง  **36**

ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง ก็จบการ นอน ดู ดาวตอนกลางวันของเราครับ
เดินออกมาด้านนอกก็มีห้องต่างๆ ซึ่งให้ความรู้ในด้านดาราศาสตร์ แปลกตาดีครับ

ท้องฟ้าจำลองในวันนี้มีอาคารแสดงสัตว์น้ำด้วยครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย?
น้องอ้อมรีบจูงมือผมเข้าไปในอาคารเลยครับ ท่าทางจะอยากดูปลามากๆ  **04**
อาคารแสดงสัตว์น้ำของที่นี่อาจไม่ใหญ่มากนัก แต่ก็ร่มรื่น และมีพันธ์ุปลาหลายชนิดให้ได้ดูกันครับ
กุมมือกัน มองปลาว่ายไปว่ายมา ก็ฟินไปอีกแบบนะครับ

ก่อนกลับเดินออกมานั่งพักดื่มน้ำที่ริมสระน้ำ นั่งมองเด็กนักเรียนเดินผ่านไปผ่านมา
เพลินๆดีครับ วันที่วุ่นวาย แต่เราได้หยุดพัก คุยกับน้องอ้อมเพลินๆก็ได้เวลากลับ
วันนี้ผมไม่ได้เอารถมา ต้องใช้บริการของ บีทีเอส ครับ
นั่งกุมมือกับน้องอ้อมจนสุดสถานี
น้องอ้อมดูแลตลอดทริปครับ ยืนรอส่งผมขึ้นรถ โบกมือ บ๊าย บาย เป็นอันจบทริปสั้นๆของวันนี้ครับ  **38**

ขอขอบคุณน้องอ้อม สาวน้อยตัวเล็กแต่กินเก่ง ที่ช่วยเป็นเพื่อน นอน ดู ดาวกับผู้ชายคนนี้นะครับ 

คุณชญา

• Full Member
  • People Like This 13
การบ้านน่ารักมากค่าาา
!!!ชอบคนสวยเชิญป้ายหน้า...ชอบคนบ้าเชิญป้ายนี้!!!

maodiff

• People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
การบ้าน น่ารัก ไม่สั้นไม่ยาว ได้ใจความ พร้อบรูปปรากรอบ  **39**

ขอบคุณที่มาแบ่งปันนะครับ

+1 like ให้ไปเลยครับ จขกท  **26**
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
แค่เอ่ยถึงท้องฟ้าจำลอง ก็นึกย้อนไปถึงตอนที่เคยเป็นเด็ก..นานมาก

เดินต่อคิวกับเพื่อนเพื่อเดินไปตามที่ต่างๆ ในท้องฟ้าจำลอง นั่งในห้องาว

ขอบคุณท่าน lilio7candidior และน้องอ้อม ทำให้รุ้สึกเหมือนย้อนเวลา....

+Like

**14**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
น่ารักจังค่ะการบ้าน าวตอนกลางวัน การบ้านcreative มากมาย

เหมือนได้รำลึกความหลังสมัยประถมเบย ถั่วชอบมากๆท้องฟ้าจำลอง

kaptan

• People Like This 1734
        ถามน้องออ้อมในไลน์ว่า ไปท้องฟ้าจำลองเหรอ....อายุเท่าไหร่เนี่ย...น้องบอกว่าอยากย้อนเวลาเด็ก
ผมเข้าไปคงหลับสบายแน่เลย อากาศเย็นๆ ที่นั่งเอนได้เยอะแบบนี้ ยินดีกับความสุขนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Honeysweet

• Sr. Member
  • People Like This 73
ขอลอกลายแทงนะคะ อยากไปาวบ้าง
เวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน

PlEaselOOkaTMe

• People Like This 19
การบ้านน่ารักมากค่าาา

น่ารักไม่เท่าคน เม้นท์

**11**

เอ๊ะ ... เกี่ยวกันมั้ย ?
ขอแค่น้องน่ารัก หุ่นดี ขาวหรือดำ คงไม่ใช่ประเด็น