ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน  (อ่าน 2040 ครั้ง)

นิวตันต้องการอะไร

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 09:13:22 PM »
 **03**  เริ่มเรื่องเลยนะคะ  คือหนูเข้าเว็บนี้มาด้วยความบังเอิญ หนูไม่เคยหาคนเลี้ยง จ้างเที่ยว หรืออะไรทั้งนั้น  เข้ามาเพื่อที่อยากจะรู้ว่าเป็นอย่างไร   หนูได้รู้จักพี่ของหนูจากการจ้างเที่ยว  เป็นคนแรกและคนเดียว หลังจากนั้นเราก็คบกันเป็นแฟน  โดยที่หนูไม่เคยเอ่ยปากขออเไรพี่เค้าเลย มีแต่พี่เค้าที่จะคอยโอนเงินมาให้หนู  ซื้อของ ซื้อรถให้ พี่เค้าให้เดือนละ12000 ค่ะ  หนูก็เคยบอกไปว่าทำไมต้องให้ด้วยหนูไม่เดือดร้อนอะไร  เค้าก็เลยบอกว่าเค้าพอมีเค้าก็อยากให้  จนกระทั่งเดือนนี้ ..

เราคบกันมาประมาณ 1ปี 5เดือน  ปกติเราจะเจอกันอาทิตย์ละ1-2ครั้ง แต่มาเดือนนี้เราเจอกันแค่1ครั้ง  พี่เค้าบอกว่าเค้างานยุ่ง ไม่ทักไลน์ไม่โทรหา  แต่พอโทรไปก็คุยปกติเหมือนๆม่มีอะไร  พอถามว่าจะเลิกมั้ยก็บอกว่าไม่เลิก  หนูเรียนไปด้วยแล้วก็ทำงานไปด้วย เงินที่หนูหาได้ในแต่ละเดือนประมาณ20000 รวมกับที่พี่เค้าให้รวมแล้วประมาณ30000 นิดๆ  ทำให้หนูพอมีเงินเหลือเก็บ ไม่เดือดร้อนอะไร  แต่เดือนนี้...

พี่เค้าไม่โอนเงินมาให้หนู  นอกจากนั้นแล้วยังไม่ค่อยสนใจ  ไม่ค่อยไลน์ แล้วก็ไม่มาหา  ประจวบเหมาะกับเดือนนี้งานหนูมีปัญหา  ทำให้รายได้ไม่ตรงตามเป้าหมาย หนูทุกข์ใจมากไม่รู้จะพูดยังไง  หนูไม่เคยเอ่ยปากขอและไม่คิดที่จะขอ  ตอนนี้หนูเครียดที่พี่เค้าเฉยชา แล้วก็เครียดกับเรื่องงานแล้วก่เรื่องเรียนของตัวเอง

หนูเคยคิดว่าจะลองจ้างเที่ยวหรือหาคนดูแลไปสะเลย  แต่หนูก็ไม่กล้าที่จะทำ  เพราะหนูคืดถึงพี่เค้าตลอดเวลา  หนูเครียดมากค่ะ  หากใครมีคำแนะนำดีๆช่วยแนะนำหนูหน่อยนะคะ  ขอบคุณค่ะ^^
เมื่อไม่แคร์ความอ่อนแอก็ไม่เกิด

maodiff

• Full Member
  • People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
Re: ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 01:13:46 AM »
ผมว่าน้องก็คุยกับพี่เค้าตรงๆ ก็น่าจะได้ทางออกนะครับ

เพราะถ้าน้องจะมาประกาศหาจ้างเที่ยว หรือ ดูแล ผมว่าเป็นการไม่ให้เกียรติพี่เค้าครับ เพราะพี่เค้าก็ดูแลมาตั้ง ปีครึ่ง ได้

ขอให้โชคดีครับ
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

นายหมาวัด

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 279
Re: ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 01:28:52 AM »
เห็นด้วยกับความคิดเห็นด้านบน สามี นู๋เอง อุ๊ย !!! แอบ มโน อีกแวว  **25** **30** **34**
... แก้วที่คว่ำอยู่ทามกลางสายฝน ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
ก็ไม่อาจเต็มเติมไปด้วยน้ำได้
... คนที่ไม่ยอมเปิดใจก็เช่นกัน ต่อให้มีคนพร้อมที่จะให้ความรักเขา มากมายแค่ไหน
... แต่ถ้าไม่ยอมเปิดใจ ก็คงไม่สามารถเติมเต็มความรักให้เขาได้

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:15:18 AM »
      น้อง expire ไปแล้วจากพี่คนนั้นครับ การคบกันแบบนี้ไม่มีอะไรยืนยันความมั่นคงยั่งยืน
คบๆ เลิกๆ กันแทบทุกคู่ สำหรับน้องถือว่าคบได้นานแล้วล่ะครับ แล้วก็ได้มาพอสมควรแต่มันไม่มีอีกแล้ว ทำใจครับ
นับจากนี้ไปคงต้องพึ่งตัวเองให้มากขึ้น ปรับระบบการเงินโดยเฉพาะค่าใช้จ่ายนะครับ จะได้พออยู่ได้
และหากจะหาคนใหม่มาดูแล ก็อย่าคาดหวังอะไรมากนักครับ ทำให้ดีที่สุดแต่คาดหวังให้น้อยที่สุด
ดีที่สุดทำให้อยู่ได้นาน คาดหวังน้อยที่สุดทำให้ไม่เสียใจนักหาก expire อีกครั้งนึงครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

time_gold

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:28:26 AM »
ขออนุญาตตอบด้วยครับ ในเมื่อมีกระทู้นี้มาแล้ว

ต้องบอกว่าดีใจด้วยครับกับการที่คบกันปีกว่า แล้วเป็นคนที่ไม่เรียกร้องมาแต่ต้น แต่ได้เพราะความตั้งใจข้องผู้ให้

คบระยะยาว ถามจริงเถอะครับ ที่บอกยาวมองกันแค่ไหน 2-3 เดือน เจอกันอาทิตย์ละครั้ง  ตกลงคบกันในฐานนะอะไรหรือจริงเข้าใจมาตลอดว่ากิ๊กจะเจอกันไม่สมควรกำหนดเวลา แต่ถ้าบอกขั้นต่ำ 1-2 ครั้ง มันแสดงให้เห็นว่าอย่างน้อยถ้าพี่ไม่ว่าง หนูก็ว่างรอพี่ แต่ถ้าพี่ว่างมาก หนูว่างก็เจอกันมากกว่า อันี้แอบบ่น 555

สุดท้ายครับการเลือกจะทำงานแรง จ้างเที่ยว คบระยะยาว สาวๆเป็นคนตัดสินใจทำ หนุ่มๆเป็นคนเลือกใช้ แต่ถ้าอยากยั่งยืน เราต้องหาทางยืนด้วยตัวเอง ...... แต่ยอมรับครับว่าบางที่เรื่องเดือดร้อนมันมากระทันหัน แต่เพราะบางที่เรามีทางออกที่ง่าย เราเลยไม่เคยใช้ทางออกอื่นเลย พอเวลาจวนตัวเพื่อทางออกที่คิดว่าหาง่าย กับหาไม่ได้ นั้นแหละที่จะหาทางออกอื่นไม่เป็น 

ชีวิตถ้าคิดจะโรยด้วยดอกไม้ ลองหัดเจ็บเยอะๆครับ แล้วจะหาทางออกที่จะโรยดอกไม้ด้วยตัวเองได้ ไม่ต้องพึ่งใคร

นิวตันต้องการอะไร

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 06:14:53 PM »
ขออนุญาตตอบด้วยครับ ในเมื่อมีกระทู้นี้มาแล้ว

ต้องบอกว่าดีใจด้วยครับกับการที่คบกันปีกว่า แล้วเป็นคนที่ไม่เรียกร้องมาแต่ต้น แต่ได้เพราะความตั้งใจข้องผู้ให้

คบระยะยาว ถามจริงเถอะครับ ที่บอกยาวมองกันแค่ไหน 2-3 เดือน เจอกันอาทิตย์ละครั้ง  ตกลงคบกันในฐานนะอะไรหรือจริงเข้าใจมาตลอดว่ากิ๊กจะเจอกันไม่สมควรกำหนดเวลา แต่ถ้าบอกขั้นต่ำ 1-2 ครั้ง มันแสดงให้เห็นว่าอย่างน้อยถ้าพี่ไม่ว่าง หนูก็ว่างรอพี่ แต่ถ้าพี่ว่างมาก หนูว่างก็เจอกันมากกว่า อันี้แอบบ่น 555

สุดท้ายครับการเลือกจะทำงานแรง จ้างเที่ยว คบระยะยาว สาวๆเป็นคนตัดสินใจทำ หนุ่มๆเป็นคนเลือกใช้ แต่ถ้าอยากยั่งยืน เราต้องหาทางยืนด้วยตัวเอง ...... แต่ยอมรับครับว่าบางที่เรื่องเดือดร้อนมันมากระทันหัน แต่เพราะบางที่เรามีทางออกที่ง่าย เราเลยไม่เคยใช้ทางออกอื่นเลย พอเวลาจวนตัวเพื่อทางออกที่คิดว่าหาง่าย กับหาไม่ได้ นั้นแหละที่จะหาทางออกอื่นไม่เป็น 

ชีวิตถ้าคิดจะโรยด้วยดอกไม้ ลองหัดเจ็บเยอะๆครับ แล้วจะหาทางออกที่จะโรยดอกไม้ด้วยตัวเองได้ ไม่ต้องพึ่งใคร

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาตอบ  ไม่ใช่ว่าหนูไม่มีวิธีหาด้วยตัวเอง  ก็บอกแล้วไงคะว่าหนูทำงานด้วยเรียนด้วย  เดืนอนึงหาได้ประมาณ2หมื่น  แต่งานหนูไม่ใช่งานประจำ  แล้วทุกอย่างมามีปัญหาพร้อมกัน   เรื่องเงินยังไงก็มีทางออก  แต่ที่ค้างคาคือเรื่องของความสัมพันธ์   เพราะเราไม่เคยพูดกันตั้งแต่ต้นว่าคบแบบดูแลกัน  แต่ตอนนี้มันห่างเหินมาก ทำให้หนูเครียดค่ะ
เมื่อไม่แคร์ความอ่อนแอก็ไม่เกิด

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 06:40:42 PM »
      น้อง expire ไปแล้วจากพี่คนนั้นครับ

ถูกใจคำว่า expire

พี่กัปตันมีข้อคิดดีๆ เสมอ น้อง จขกท ลองนำไปพิจารณา

สำหรับผม มีทั้งถูก expire และ expire คนอื่น สักวันหนึ่ง ทุกคนต้อง expire sooner or later