ผู้เขียน หัวข้อ: อยากระบายคะ(ไม่เข้าใจเลย)  (อ่าน 3289 ครั้ง)

Noonik_nazab12345

• VERIFY USER
  • Newbie
  • *
  • People Like This 0
อยากระบายคะ(ไม่เข้าใจเลย)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:02:51 PM »
คือเดือดร้อนคะหมุนเงินไม่ทัน เลยเข้ามาดูว่ามีใครโพส์อยากจะช่วยเหลือคนที่เดือดร้อนบ้าง ก็เจออยู่โพสนึงคะ บอกใครเดือดร้อนอยากให้ช่วยเหลือ(ไม่รับดูแลนะ) สนใจก็ให้เมลล์ไปหาพร้อมรูป2-3ใบและรายละเอียด ก็เลย Pm ไปถามเค้าคะว่ากำหนดอายุมั้ยว่าต้องประมาณเท่าไหร่ เค้าก็ Pm ตอบมาว่าไม่เกี่ยงเรื่องอายุ เราก็เลยเมลล์ไป บอกรายละเอียดพร้อมกับบอกว่าเราเดือดร้อนอยู่ที่เท่าไหร่ แล้วเราลงท้ายว่าพี่พอจะช่วยได้มั้ยคะ เสร็จเค้าก็เมลล์ตอบมาว่า ต้องช่วยเท่านี้เลยเหรอ เราก็ตอบเค้าไปคะว่า แล้วพี่พอจะช่วยได้เท่าไหร่ค่ะ เดี๋ยวที่เหลือไปหายืมเอาเอง เค้าก็ตอบกลับมาคะว่า ช่วยไม่เยอะ ไม่รีบ พอใจให้อีก แล้วเราคุยยาก เราก็ตอบเค้าไปคะว่า ก็ไม่ได้จะทำเป็นอาชีพนะคะ คือเดือดร้อนแค่ตอนนี้ ขอบคุณนะคะ เค้าก็ตอบมาอีกคะ ว่า เราถ้าจะสับสน คุยคยละเรื่อง แล้วจำนวนที่เราแจ้งไปแรงมาก ก็เลยสงสัยคะ

1.พี่โพส์แจ้งว่ามี่ใครเดือดร้อนอยากให้ช่วยบ้าง(ไม่รับดูแล)ถ้าเข้าใจไม่ผิดคำว่าเดือดร้อน หมายถึง คือปัจจุบันทันด่วนต้องใช้พรุ่งนี้มะรืนนี้ ถ้าเกินกว่านี้เรียกว่าความจำเป็นต้องใช้เงิน แล้วหนูเดือดร้อนขอให้ช่วย สับสนตรงไหน

2.หนูระบุความเดือดร้อนแล้วลงท้ายว่าพอจะช่วยได้มั้ยคะ ไม่ได้ลงท้ายว่า จะช่วยมั้ย คำว่า พอจะช่วยได้มั้ย เป็นคำถามกึ่งขอร้องคะ ไม่ได้ขู่หรือบังคับ พี่ก็บอกมาสิคะ ว่าช่วยได้เท่านี้นะ เคมัย

3.พี่บอกช่วยไม่เยอะ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าจะช่วยเท่าไหร่ พี่ไม่รีบ พี่มาโพส์ให้ความหวังคนที่เดือดร้อนทำไมคะ คนที่เดือดร้อนคือคนที่ต้องใช้เงิน ไม่เดือดร้อนไม่รีบจะมาขอความช่วยเหลือทำไม พี่พอใจให้อีก คำว่าพอใจให้อีก หมายถึง ตกลงเรียบร้อยแล้ว นัดเจอกันแล้ว ซั่มกันแล้วพอใจเพิ่มเงินให้อีก พี่ยังไม่ได้บอกเลยว่าพี่จะช่วย ยังไม่ได้นัดเจอพูดคุยทำความเข้าใจเลยมาพอใจอะไรตรงไหนคะ น้องคุยยาก มีข้อความไหนที่เราคุยกันคะ เพียงแค่บอกจุดประสงค์ของความเดือดร้อน และรอจุดประสงค์ความต้องการของคนที่จะช่วยเท่านั้น

4.หนูบอกนะคะว่า แค่หมุนเงินไม่ทัน แล้วก็ขอบคุณพี่ไปคะ หมายถึง ยุติทุกสิ่งอย่างที่ตอบโต้กัน เพราะรู้แล้วว่าไม่ช่วย นึกว่าจะจบ

5.แล้วเค้าตอบกลับมาอีกว่า(เราถ้าจะสับสน คุยคยละเรื่อง แล้วจำนวนที่เราแจ้งไปแรงมาก) ใครกันคะที่สับสน กลับไปดูไอ้ที่โพส์ไว้บ้างก็ดี มันคนละเรื่องตรงไหน บอกจะช่วยคนที่เดือดร้อน เราก็เดือดร้อนนี่ไง จำนวนเงินที่แจ้งไปแรงมาก ถ้าคุณคิดว่าจะช่วยแต่เงินไม่ถึงบอกมาตรงๆคะว่าช่วยไม่ได้ ไม่มี หรือหน้าตาน้องไม่ผ่านพี่ช่วยเท่านี้ละกันโอเคมั้ย ที่เหลือก็อยู่ที่เราแล้วว่าจะเอาไม่เอา ไม่เข้าใจว่าจะมาโพส์ทำไมว่าจะช่วย

**19** **19** **19** **19** **19** **19**
พิมพ์มาตั้งเยอะ ขอบคุณพื้นที่ที่ให้ระบาย
สเตตัสคมๆ จะไปสู้รูปโชว์นมได้ไง

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: อยากระบายคะ(ไม่เข้าใจเลย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:41:54 PM »
เห็นมีพี่ๆ ลงอยากช่วยเหลือน้องๆ อยู่หลายกระทู้...ค่อยๆ ค่อยๆคุยครับ

ความชอบ/จำนวนช่วยเหลือ ขึ้นอยู่ที่ความพอใจทั้งสองฝ่าย หากไม่ตรงกันก็ผ่านไปอย่าเก็บมาคิดมาก

ขอให้เจอนะ...  **26**

PieceOfMe

• People Like This 273
  • your father died !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:46:25 PM »
ท่าทางน้องน่ารักอ่ะ บ่นแบบน่ารัก ไม่มีวีนเลย

สู้ๆน้าา ขอให้เจอพี่ใจดีช่วยไวๆ
 **04** **04**
เข้ามา... "เฉพาะกิจ"

ลูกศิษย์ อิเจี้ยบ เลียบด่วน...

Noonik_nazab12345

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:32:48 PM »
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้วคะ ตัดใจขายโทรศัพท์ไปแล้วค่ะ พอจ่ายหนี้แล้วยังเหลือ แค่เสียดายต้องเก็บตังคืซื้อใหม่แค่นั้นเอง  **32**
สเตตัสคมๆ จะไปสู้รูปโชว์นมได้ไง

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:37:43 PM »
ชื่นชมในการตัดสินใจครับ  **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Justforfun;)

• People Like This 208
  • ฤกษ์งาม กามดี (づ ̄ ³ ̄)づ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:57:48 PM »
 ชีวิตคนเราเกิดมาไม่เท่ากัน สั้นยาวเรียบขรุขระ  **14** **14** **14**
แต่จะทางลัดทางตรงทางโค้งทางชันทางลาด สุดท้ายก้จุดหมายเดียวกันในโลงค่าาา สู้ๆฮะ  **24** **26** **32**
I love being married. It's so great to find that one special person you want to annoy for the rest of your life.
(づ ̄ ³ ̄)づ      (づ ̄ ³ ̄)づ      (づ ̄ ³ ̄)づ

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 05:59:51 PM »
มาๆ เดี๋ยวพาไปซื้อโทรศัพท์ใหม่

ซัมฮีโร่

Once Upon a Time

• People Like This 23
  • ปุ่มไลค์อยู่ตรงนี้ กดได้ ไม่กัด!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 07:24:41 PM »
มาๆ เดี๋ยวพาไปซื้อโทรศัพท์ใหม่

ซัมฮีโร่

เข้ๆ หลุยส์ขอเครื่องนึง **25**
แม้แต่ลายเซ็นต์ก็แจ้งให้ลบ!

จัดไปๆ รีบมาเผายูสนี้ทิ้งซะทีเถอะแอดมินจ๋าาา

EOs

• People Like This 155
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 08:28:26 PM »
ทำถูกต้องแล้วครับ ถ้ามันจวนตัวจริง ๆ ของใกล้ตัวก็ปล่อย ๆ ไป บางครั้งถ้าไม่ยึดติดมันก็ช่วยเราได้เหมือนกรณีนี้
ไม่ต้องสวยเหมือน Pretty แค่น้องหุ่นดี หน้าตาน่ารักก็พอ

Bai-Pai

• Jr. Member
  • *
  • People Like This 40
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 09:58:43 PM »
อืม...นะ...พวกที่ลงว่ารับช่วยเหลือเนี้ยะจริงๆน่าจะรับสภาพหน่อยนะ หากคิดว่าสปอร์ตพอที่จะลงประกาศรับช่วยเหลือน้องๆที่เดือดร้อน เพราะมันมีเดือดร้อนตั้งแต่หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่น ปลาซิวปลาสร้อย หลักร้อยก็ขอให้ได้เหอะ ประเภทนี้น้อยคนจริงๆที่จะมาขอ..เดือดร้อนจริงๆนานเห็นที (ส่วนใหญ่เห็นแต่หลอก...) หลักพัน หลักหมื่น มันคงเป็น Basic อยู่แล้วในเรื่องของการต้องการความช่วยเหลือ มันเดือดร้อนแบบหาไม่ทันจริงๆ เออ ยังงี้ยังพอเข้าใจเหตุผล แต่แบบว่าคนที่เหมือนจะช่วยเหลือได้เนี้ยะ ทีหลังลงกระทู้ชัดๆไปเลย ช่วยได้เท่าไหร่ที่จะประกาศช่วยเหลือชาวบ้านเค้าน่ะ สปอร์ตเต็มที่ 2,000 งี้ ลงชัดๆไปเลย คนแอดจะได้ไม่เสียอารมณ์ ...คนลงกระทู้ก็จะได้ไม่ต้องมาหัวเสีย ..ว่าคนอ่านคนแอดพิมพ์มาไม่รู้เรื่อง ยุติปัญหา  ชัดเจนไปเลยตั้งแต่แรก จบ สปอร์ตจริง สปอร์ตจัง ช่วยเหลือหลักหมื่น มาลองคุยกัน ยังงี้ค่อยน่าลงกระทู้หน่อย