ผู้เขียน หัวข้อ: ขออวยพรให้น้องสมาชิก Wlg คนหนึ่ง ให้โชคดี ให้สำเร็จ และให้ได้กลับมาพบกันอีก  (อ่าน 1569 ครั้ง)

wat012

• Hero Member
  • People Like This 576
ขออวยพรให้น้องสมาชิก Wlg คนหนึ่ง ให้โชคดี  ให้สำเร็จ และให้ได้กลับมาพบกันอีก

**14**  **04**

วันนี้ วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2558

น้องคนหนึ่งที่เป็นสมาชิกของ Wlg กำลังจะเดินทางไปประเทศเกาหลี

ด้วยสายการบิน _______ Airlines เครื่องออกเวลา 12._____am. หรือเที่ยงคืน______ของวันนี้

**21**

จุดประสงค์ของน้องคือ    **25**

ต้องการเข้าไปทำงานที่ประเทศเกาหลี

**04**

น้อง AA____ ต้องเจอปัญหาเรื่องเศรฐกิจ ที่ไม่สามารถหาเงินได้มากพอสำหรับค่าใช้จ่าย
ได้ตัดสินใจที่จะไปทำงานเป็นพนักงานนวด ที่ประเทศเกาหลี
โดยผ่านนายหน้าที่มาติดต่อ โดยเธอเสียเงินค่านายหน้า 5,000บาท 
และไม่ต้องเสียค่าตั๋วเครื่องบินก่อน

**25**

โดยเธอได้ไปเรียนนวดมาได้สักระยะหนึ่งแล้ว สำหรับการเตรียมตัวไปทำงาน

ถึงแม้เธอจะรู้ว่า จะต้องมีความเสี่ยงในการเดินทางครั้งนี้มากมาย
ถึงแม้เธอจะรู้ว่า จะต้องไปเจอเรื่องที่ไม่ดีอะไรบ้าง ที่อาจจะเกิดขึ้นได้
ถึงแม้ว่า จะพยายามพูดให้น้องเปลี่ยนใจอยู่หลายครั้ง
ถึงแม้ว่า เธอจะต้องทิ้งครอบครัวที่ตัวเองเป็นเสาหลักไว้ก็ตาม

น้อง ยังคงมีความมุ่งมั่น และไม่เปลี่ยนความตั้งใจ ที่จะเดินทางไปทำงานที่ต่างแดน

**24**

เพียงเพื่อรายได้ที่ได้รับการคาดหมายว่าจะได้รับประมาณ เดือนละ 4-5 หมื่นบาทเท่านั้น

**04**

**21**

คืนนี้เธอกำลังจะออกเดินทางแล้ว
ด้วยกระเป๋า 1 ใบ
พร้อมกับเงินติดตัวไปเพียงไม่กี่พันบาท(ไทย) เท่านั้น ที่แลกเป็นเงินวอนได้ไม่มากนัก
ปัญหาหลายอย่างที่รอเธออยู่สำหรับการเดินทางไปในครั้งนี้

**25**  **36**

ผมคาดเดาในสิ่งที่เธอจะต้องเจอ เป็นลำดับ ดังนี้ (ซึ่งเธอเอง ก็รับทราบดีอยู่แล้ว)

1. การผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองของประเทศเกาหลี ซึ่งเธอไปในฐานะนักท่องเที่ยว (ซึ่งไม่ต้องขอวีซ่า แต่ ตม. เกาหลี หากสงสัยว่าจะหลบหนีเข้าเมือง ก็มีสิทธิ์ไม่ให้เข้าประเทศ และส่งกลับประเทศได้)

2. สถานที่ ที่จะไปทำงาน จะเป็นสภาพแบบใด งานเป็นอย่างไร และจะเป็นอย่างที่ได้รับฟังมาจากนายหน้าหรือไม่?

3. การถูกหักเงิน สำหรับการเดินทาง และหรืออื่น ๆจะทำให้เธอต้องถูกยึด Passport ไว้หรือไม่?

4. เมื่อครบเวลาการอยู่ในประเทศในฐานะนักท่องเที่ยว 90 วันแล้ว เธอจะทำอย่างไรต่อ จะกลับมาเพื่อกลับไปใหม่ หรือจะอยู่ยาวไปเลย

5. ชีวิตความเป็นอยู่สำหรับการเดินทางไปต่างประเทศแรก และต้องอยู่อย่างไม่ถูกต้อง เธอจะสามารถปรับตัวเองได้ดีมากน้อยเพียงใด?

6. ชีวิตที่จะคอยหลบซ่อน ไม่ให้ถูกทางการจับได้

7. และปัญหาอื่น ๆอีกมากมาย โดยเฉพาะเธอมีเงินติดตัวไปเพียงเล็กน้อยเท่านั้น เมื่อเทียบกับการเดินทางไปต่างประเทศ

**26**

สำหรับความมุ่งมั่นของเธอ

สิ่งที่ผมทำได้ดีที่สุด ณ เวลานี้คือ

**04**

“ขออวยพรให้เธอ____ โชคดี สามารถผ่านพ้นอุปสรรคที่เธอจะต้องเจอให้ได้ และขอให้เธอกลับบ้านมาด้วยความปลอดภัยทั้งร่างกาย และจิตใจ และประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจไว้ ด้วยความห่วงใย”

พี่อ๊อด

**26**

หากผู้อ่านจะมีความเห็นอื่นใด
ขอให้ละไว้....โดยไม่พูดถึงว่า.....

“ทำไม ไม่ทำอย่างนั้น ไม่ทำอย่างนี้”
“ทำไม ๆๆๆๆๆๆๆ........”

เพราะมันเลยจุดที่จะพูดถึงเรื่องว่า “ทำไม ๆๆๆ ไม่ทำอย่างนั้น ไม่ทำอย่างนี้” ไปแล้ว

...

“ขอให้น้องเดินทางโดยสวัสดิภาพ และวันหนึ่งข้างหน้า เราจะได้พบกันอีกครั้ง”

Wat012
พี่อ๊อด

**38**  **38** 

**38**
ในช่วงเวลา "ที่เงินหายากขึ้น"

สิ่งที่ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยก็คือ "การหลอกลวงที่มากขึ้น"

สิ่งที่ตามมาอีกอย่างหนึ่งของการรับงานของน้อง ๆก็คือ "การต่อรองที่เอาเปรียบมากขึ้น"

ขอให้น้อง ๆทุกคนมีโชคดีทุกคน "นะครับ"

Nu_ManJu

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 407
  • [>เผ่าแมนจู<]__ถึกและบึกบึน__
มาขออวยพร **04**

ให้โชคดีมีชัย **06**

เจอแต่คนดี 41

มีแต่คนรักและเมตตา **39**

ระวังหน้าระวังหลัง **20**

และที่สำคัญทำอะไรให้มีสติ **24**

In my new Version

Nuekmaiork

• People Like This 870
ครับ พี่อ๊อด...

ถ้าน้องมีโอกาสได้อ่านกะทู้นี้
ก้ออยากอวยพรให้น้องเช่นกัน

ไม่มีโอกาสได้ร่ำลา
ได้แต่ฝากคำอวยพรขอให้โชคดี
ประสพความสำเร็จในสิ่งหวัง
เดินทางปลอดภัย

น้องเปนคนสู้ชีสิตจริงๆ
หวังส่ากระเป๋าใบนั้นจะนำน้องไปสู่จุดหมายที่ต้องการ

โชคดีครับ

**38**

KazAe

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
ขอให้น้องโชคดีค่ะ พบเจอแต่คนมีน้ำใจ ไม่เอาเปรียบค่ะ
คิดถึงแต่สิ่งดีๆ  **02**

ปล.พี่อ๊อดเป็นพี่ชายที่แสนดีเสมอๆเลย  41
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!

~monin~

• People Like This 580
นับถือความตั้งใจ และความมุ่งมั่นมากค่ะ
การไปอยู่ต่างแดนไกลบ้านนานๆ
พี่เค้าต้องเป็นคนเด็ดขาด และมุ่งมั่นจริงๆ

ตม.เกาหลีนี้จัดว่าโหดกับผญ.มาก
หลายคนที่จะไปเกาหลี ไม่ผ่านตม.กันก็เยอะ
จากประสบการณ์คนใกล้ชิด และอ่านในเน็ต
เรื่องผญ.หลบเข้าไปทำงานเกาหลีเข้มงวดมาก

อ่านแล้วรู้สึกเลยว่าผญ.คนนี้เก่งจัง
ขอให้การเดินทางไปทำงานครั้งนี้
มีแต่สิ่งดีดีรออยู่นะค่ะ
ทั้งที่ทำงาน เพื่อนร่วมงาน เจ้านาย
และมิตรภาพดีดีจากคนเกาหลี
รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ
นับถือในใจพี่จริงๆค่ะ
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

wat012

มาขออวยพร **04**

ให้โชคดีมีชัย **06**
.....
และที่สำคัญทำอะไรให้มีสติ **24**

ขอบคุณแทนน้อง เค้าด้วยนะ นู๋ (ไม่มี) จู๋

ครับ พี่อ๊อด...
....

น้องเปนคนสู้ชีสิตจริงๆ
หวังส่ากระเป๋าใบนั้นจะนำน้องไปสู่จุดหมายที่ต้องการ

โชคดีครับ

**38**

อันนี้ขอบคุณกันเองได้ 55

ขอให้น้องโชคดีค่ะ พบเจอแต่คนมีน้ำใจ ไม่เอาเปรียบค่ะ
คิดถึงแต่สิ่งดีๆ  **02**

ปล.พี่อ๊อดเป็นพี่ชายที่แสนดีเสมอๆเลย  41

ขอบคุณแทนน้องด้วย น้องนาฬิกา

น้องสาวที่แสนน่ารัก น่าเอ็นดู  (นิดนึง)

นับถือความตั้งใจ และความมุ่งมั่นมากค่ะ
การไปอยู่ต่างแดนไกลบ้านนานๆ
พี่เค้าต้องเป็นคนเด็ดขาด และมุ่งมั่นจริงๆ

ตม.เกาหลีนี้จัดว่าโหดกับผญ.มาก
หลายคนที่จะไปเกาหลี ไม่ผ่านตม.กันก็เยอะ
จากประสบการณ์คนใกล้ชิด และอ่านในเน็ต
เรื่องผญ.หลบเข้าไปทำงานเกาหลีเข้มงวดมาก

อ่านแล้วรู้สึกเลยว่าผญ.คนนี้เก่งจัง
ขอให้การเดินทางไปทำงานครั้งนี้
มีแต่สิ่งดีดีรออยู่นะค่ะ
ทั้งที่ทำงาน เพื่อนร่วมงาน เจ้านาย
และมิตรภาพดีดีจากคนเกาหลี
รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ
นับถือในใจพี่จริงๆค่ะ

ขอบคุณแทนน้องด้วยนะ น้องมุนิล (คนสวย ตอนก้มนิดนึง)
น้องเค้าเป็นเช่นนั้นจริง ๆจ้า

สิ่งที่ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยก็คือ "การหลอกลวงที่มากขึ้น"

สิ่งที่ตามมาอีกอย่างหนึ่งของการรับงานของน้อง ๆก็คือ "การต่อรองที่เอาเปรียบมากขึ้น"

ขอให้น้อง ๆทุกคนมีโชคดีทุกคน "นะครับ"

kaptan

• People Like This 1734
      ขอให้น้องโชคดี ปลอดภัย และได้เงินสมความตั้งใจครับ

ในคืนวันเดียวกันนั้น น้องอีกคนนึง เดินทางไปเมืองแต เพื่อทำงานที่น้องบอกว่า ไปร้องเพลง
คืนที่จะเดินทาง น้องเจอปัญหาจนลังเลจนแทบจะยกเลิก แต่สุดท้ายก็ไป
ล่าสุดน้องเข้าประเทศเรียบร้อย กำลังพักผ่อนรอการทำงานที่น่าจะเริ่มวันแรกเมื่อคืนนี้
หวังว่าน้องจะประสบความสำเร็จเช่นกัน .....คนสุ้ชีวิตแบบนี้ขอให้กำลังใจครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
รู้จักน้องคนนึงในนี้ ตอนนี้ได้ทำงานรับงานแรงที่ประเทศบาเรนมาเดือนกว่าๆละ

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไรหรือเปล่าเพราะเงียบหายไป ไม่ได้คุยกันละติดต่อไม่ได้ ก็ขอให้โชคดีทำได้ตามที่ตั้งใจ

เคยคุยว่าจำเป็นต้องไปทำแบบนี้หรือ ทั้งเสี่ยงทั้งอันตราย แต่ก้เรื่องเดิมๆก็คือพ่อแม่สร้างหนี้ไว้เยอะ

ไม่หาทางนี้ก็ไม่รู้จะไปหาทางไหน ซึ่งพ่อแม่น้องเต้าจะรู้ไหมนะว่าลูกสาวต้องไปทำงานแบบนี้

เพื่อเอาเงินมาใช้หนี้ที่ก่อไว้จากการฟุ่มเฟือย ติดการ ไม่ทำมาหากิน เห็นแล้วอดสูครับ

ก็ขอให้น้องที่ไปเสี่ยงที่เกาหลีปลอดภัยครับ ทำได้ตามที่ต้องการครับ โชคดีครับ

wat012

ขอให้น้องโชคดี ปลอดภัย และได้เงินสมความตั้งใจครับ

ในคืนวันเดียวกันนั้น น้องอีกคนนึง เดินทางไปเมืองแต เพื่อทำงานที่น้องบอกว่า ไปร้องเพลง
คืนที่จะเดินทาง น้องเจอปัญหาจนลังเลจนแทบจะยกเลิก แต่สุดท้ายก็ไป
ล่าสุดน้องเข้าประเทศเรียบร้อย กำลังพักผ่อนรอการทำงานที่น่าจะเริ่มวันแรกเมื่อคืนนี้
หวังว่าน้องจะประสบความสำเร็จเช่นกัน .....คนสุ้ชีวิตแบบนี้ขอให้กำลังใจครับ

ใช่ครับ
น้องที่ดิ้นรน ไม่ร้องขอ รอแต่คนมาช่วย น่ายกย่องครับ

รู้จักน้องคนนึงในนี้ ตอนนี้ได้ทำงานรับงานแรงที่ประเทศบาเรนมาเดือนกว่าๆละ

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไรหรือเปล่าเพราะเงียบหายไป ไม่ได้คุยกันละติดต่อไม่ได้ ก็ขอให้โชคดีทำได้ตามที่ตั้งใจ

เคยคุยว่าจำเป็นต้องไปทำแบบนี้หรือ ทั้งเสี่ยงทั้งอันตราย แต่ก้เรื่องเดิมๆก็คือพ่อแม่สร้างหนี้ไว้เยอะ

ไม่หาทางนี้ก็ไม่รู้จะไปหาทางไหน ซึ่งพ่อแม่น้องเต้าจะรู้ไหมนะว่าลูกสาวต้องไปทำงานแบบนี้

เพื่อเอาเงินมาใช้หนี้ที่ก่อไว้จากการฟุ่มเฟือย ติดการ ไม่ทำมาหากิน เห็นแล้วอดสูครับ

ก็ขอให้น้องที่ไปเสี่ยงที่เกาหลีปลอดภัยครับ ทำได้ตามที่ต้องการครับ โชคดีครับ

ขอบคุณแทนน้องด้วยครับ

น่ายกย่องน้องที่ต้องดิ้นรนไปตายเอาดาบหน้า และก็ไม่รู้อนาคตที่แน่นอน
ให้กำลังใจเช่นกันครับ