ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง... ทริปส่งท้ายปี เจ้าพระยา ชิงช้า เยาวราช....  (อ่าน 7710 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
ช่วงนี้อากาศเย็นสบาย   เวลาว่างก็มี  รถราบนถนนก็ติดน้อยลงเนื่องจากผู้คนเริ่มทยอยออกเดินทางไปต่างจังหวัดแล้ว .......
เมื่อองค์ประกอบครบขนาดนี้เลยส่งไลน์ไปชวนน้องสาวที่จังหวะว่างตรงกันมาเที่ยวกันในเมืองกรุงเทพกันดีกว่า...
 **10**

โจทย์ Theme ของทริปวันนี้คือ   ไปเที่ยวกรุงเทพแบบที่ถ้ารถติดเราคงไม่ได้ไปกันง่ายๆ  ประชุมกันแป๊บนึงกับน้องว่าอยากไปไหนบ้าง  ในที่สุดก็ตกลงใจกันเป็น
>>ท่าพระจันทร์  เอเชียทีค  เยาวราช  วัดหัวลำโพง

เริ่มจากไปรับน้องหาที่จอดรถ  แล้วเราพากันนั่ง Taxi มุ่งหน้าเข้าเมืองไปสู่ท่าพระจันทร์ สถานที่ที่เราอยากมาเดินเล่นๆ ชิลล์ๆ น้องอยากทานโรตีมะตะบะ  แต่ว่าไปเราไปถึงช่วงเย็นแล้วร้านปิด  เราเลยได้ทานก๋วยเตี๋ยวหมูพริกกระเหรี่ยงรองท้อง  รสชาติดีเลยทีเดียวครับ อิ่มแล้วเราเข้าไปเดินเล่นรับลมริมน้ำในมหาวิทยาลัยย่านท่าพระจันทร์นั่นแหละครับ  บรรยากาศดี  ริมน้ำ  ลมโชยๆ  นั่งพักคุยเล่นพักนึง

จากนั้นเราก็ปลอมตัวเป็นนักท่องเที่ยว  เดินไปท่าช้างเพื่อนั่งเรือนักท่องเที่ยวเจ้าพระยา ตีตั๋วคนละ 40 บาทเพื่อไปยังเอเชียทีค
นั่งเรือล่องแม่น้ำ  บรรยากาศดีมาก  ที่นั่งเบียดกันพอประมาณ  แถมได้ชื่นชมวิวทั้งสองฝั่งของแม่น้ำเจ้าพระยา 
ความคิดความเครียดต่างๆนานา ปลิวหายไปกับสายลม.... แล้วผมน้องก็ปลิวเข้าปากผมอย่างแรง

slow

นั่งเรือเพลินจนลืมเวลา  แล้วเรือก็เทียบที่ท่า Asiatique The Riverfront  บรรยากาศคึกคัก  มีนักท่องเที่ยวมากมาย  หลังจากเดินสำรวจและถ่ายรูปเล่นเสร็จ  เราตัดสินใจไปนั่งหาอะไรจิบที่ลานเบียร์ริมน้ำนั่นเอง

**02**

ลานเบียร์เอเชียทีค  เราสองคิดว่าเป็นหนึ่งในเป็นลานเบียร์ที่บรรยากาศดีที่สุดครับ  อากาศเย็นสบาย  พริตตี้น่ารัก ฟังเพลงเพราะๆ   วิวแม่น้ำเจ้าพระยา  ฟิน....

เราได้นั่งโต๊ะริมแม่น้ำเลย จิบเบียร์สดกันคนละ1 แก้ว  กับแกล้มนิดหน่อย  พอเพลงสบายๆ กลายเป็นดนตรีสดที่มีจังหวะร็อคๆ  นิดๆ  เราก็ย้ายมานั่งเก้าอี้ฝั่งเดียวกัน  ฟังเพลง  แหกปาก  แล้วโยกหัวตามไปด้วย ชิลล์ๆ นั่งกันฟ้าสว่างยันพระอาทิตย์ลาลับขอบฟ้า...

slow

หลังจากพูดเกลี้ยกล่อมจนน้องยอม  (เพราะว่าเธอกลัวความสูง)  เราก็ไปขึ้นชิงช้าสวรรค์กัน  ไม่กี่นาทีที่ชิงช้าหมุนขึ้นไปในอากาศ  ก็เป็นไม่กี่นาทีที่เรามีช่วงเวลาดีดีเช่นกัน....
(เพราะว่าผมมองหน้าน้องที่กลัวความสูงและตลกที่น้องแอบบ่นว่าทำไมลมต้องพัดชิงช้าแกว่ง  ฮาจริงๆ ครับ เอ่อ ความจริงพี่ก็กลัวนะครับ) 

จบจากตื่นเต้นกับ ชิงช้าสวรรค์เราเดินไปด้านหน้าเอเชียทีคเพื่อขึ้นTaxi ไปยังจุดหมายต่อไปเพื่อหาของกินอร่อยๆ

Stay away

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 140
รูปสวยครับ ผช ที่น่าอิจฉาที่สุดคนนึงใน wlg สาวเพียบบบ  **39**
Switched off

slow

ดินแดนแห่งความอร่อยยามค่ำคืนของเราคือ...เยาวราช

เมื่อลงจากรถ  ภาพที่เห็นเบื้องหน้าคือบรรดาผู้คนมากมายที่มาหาของกินอร่อยๆ เช่นเดียวกับเราแม้ว่าเวลาจะล่วงเลยเข้าไปเกือบสี่ทุ่มแล้ว
หลังจากเดินดูร้านอาหารมากมายสองข้างทาง  เราก็ตัดสินใจกันได้ว่า...

มื้อค่ำของเราจะสตาร์ทกันด้วยข้าวแกงกะหรี่กุนเชียงเจ้าอร่อย รสชาติดีสมคำร่ำลือ

อาหารจานต่อมาคือก๋วยจั๊บน้ำใสร้านนายอ้วนหน้าโรงหนังไชน่าทาวน์ราม่า รสชาติอร่อยพริกเผ็ดร้อนพริกไทยเน้นๆ 

เราแอบซื้อน้ำทับทิมคั้นสดนิดหน่อย ดื่มแล้วชื่นใจมากครับ

ก๋วยเตี๋ยวคั่วทะเลกรอบกระทะร้อนร้านครัวพรละมัยในซอยแปลงนาม  กรอบดีคนต่อแถวเยอะมาก

ตบท้ายมื้อด้วยบัวลอยงาน้ำขิง  แล้วแอบแวะซื้อเป็ดอบควันอ้อยรสชาติเด็ดฝากน้องกลับไปชิมที่บ้านด้วย

ขากลับ เราเดินย่อยอาหาร  ไป   MRT เพื่อลงสถานีสามย่าน  บน MRT คนน้อยมากครับ นั่งเมาท์มอยกันอยู่สองคน 

แล้วเราก็เดินเข้าวัดหัวลำโพง  ไหว้พระ และทำบุญโลงศพมูลนิธิร่วมกตัญญู  มีคนมาที่นี่ช่วงดึกเยอะอยู่นะครับ...

จากนั้นผมขึ้น Taxi ไปส่งน้องยังที่พัก แล้วเราก็ต้องจบทริปที่สนุกกันด้วยเพียงเท่านี้ 

ต้องขอบคุณผู้ร่วมทริปที่น่ารัก ใช้เวลาด้วยกันตลอดทั้งวัน มีแต่เสียงหัวเราะ ความสนุก ความอร่อย... ครบรส

ไว้เจอกันใหม่ปีหน้าครับ สมาชิก wlg. ทุกท่าน มีความสุขตลอดปีใหม่นี้นะครับ...

**38**

Justforfun;)

• People Like This 208
  • ฤกษ์งาม กามดี (づ ̄ ³ ̄)づ
 **15** **15** **15**
ร้อนผ่าวๆ อิจฉาวุ้ย  **19** **19** **19**

เก๊าก้อยากลอยเรือกะท่านสโลววววว  **19** **22** **22**
ปล.สวัสดีปีใหม่ด้วยค่าา  **13**
I love being married. It's so great to find that one special person you want to annoy for the rest of your life.
(づ ̄ ³ ̄)づ      (づ ̄ ³ ̄)づ      (づ ̄ ³ ̄)づ

sissyfabulous

• Full Member
  • People Like This 200
  • HOPE
เยาวราช  **19** **12** **24**
You're a bad idea, but I like bad ideas.

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
ทริปสนุกจังเลยค่า ที่พี่ไปมา
อ้อมยังไม่เคยไปซักกะที่เลย
อยากนั่งชิงช้าสวรรค์ อาหารก็น่าอร่อย
แนวเลย เดินหาของทาน ชอบจริงๆ
มีโอกาศ จะขอตามรอยพี่ Slow นะค่า 41

slow

รูปสวยครับ ผช ที่น่าอิจฉาที่สุดคนนึงใน wlg สาวเพียบบบ  **39**

ไม่หรอกครับท่าน BadboyZreturn ผมเจอแค่น้องจ้างเที่ยวที่รุ้จักกันมานานแล้วไม่กี่คน

เวลาว่างตรงกันก็จะชวนไปหาไรทานตามประสา....

เคยเจอน้องพิ้งค์ที่น่ารักของท่าน BadboyZreturn น้องยังชมว่าเป็นพี่ที่ใจดี สุภาพ เลยครับ

**26**

slow

**15** **15** **15**
ร้อนผ่าวๆ อิจฉาวุ้ย  **19** **19** **19**

เก๊าก้อยากลอยเรือกะท่านสโลววววว  **19** **22** **22**
ปล.สวัสดีปีใหม่ด้วยค่าา  **13**

สวัสดีปีใหม่ครับ just ... ขอให้มีความสุขปีใหม่นะครับ

**26**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ข้าวแกงกะหรี่ กับ เป็ด ทำไมมันลอยเด้งออกมาดูน่าทานแบบนี้คะ

น้ำลายจิไหล(^○^)

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
การบ้านที่น่าอิจฉาอีกแล้ว

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอให้มีความสุขทุกๆ ปีนะคะ

**26**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

IS_BarBeQ

• *
  • People Like This 1022
+1 ทริปน่าสนุกจัง

ขอบคุณที่แบ่งปันจ้า **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

slow

เยาวราช  **19** **12** **24**

จร้า...หากมีเวลาว่างก็ไปหาของอร่อยๆทานที่นี่นะครับ ไม่ผิดหวัง

**36**

slow

ทริปสนุกจังเลยค่า ที่พี่ไปมา
อ้อมยังไม่เคยไปซักกะที่เลย
อยากนั่งชิงช้าสวรรค์ อาหารก็น่าอร่อย
แนวเลย เดินหาของทาน ชอบจริงๆ
มีโอกาศ จะขอตามรอยพี่ Slow นะค่า 41

ยินดีเลยครับน้องอ้อม ...ขึ้นรถ ลงเรือ เที่ยวไปทั่ว หาของกินอร่อยๆ

เป็นการใช้เวลาที่สนุก และมีความสุขมากครับ

ยังคงรอตามอ่านการบ้านน่ารักๆ ของน้องอ้อมตลอดนะครับ

**32**

slow

ข้าวแกงกะหรี่ กับ เป็ด ทำไมมันลอยเด้งออกมาดูน่าทานแบบนี้คะ

น้ำลายจิไหล(^○^)

เห็นน้องถั่วลงรูปอาหารในกระทู้ของเราแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า น้องถั่วจะจ้ำม่ำขนาดไหน

คงน่ารักน่าดู.... **36**

slow

การบ้านที่น่าอิจฉาอีกแล้ว

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอให้มีความสุขทุกๆ ปีนะคะ

**26**

สวัสดีปีใหม่ครับคุณ _ple_ ขอให้มีความสุขเช่นกัน

การบ้านนี้ก็เป็นการบ้านกินเที่ยวธรรมดา...แค่อยากแชร์กันสนุกๆ เพราะชอบห้องการบ้านตั้งแต่เข้ามาใหม่ๆ

พอมีโอกาสเลยอยากช่วยกันบ้าง สนุกดีครับ

**10**

slow

+1 ทริปน่าสนุกจัง

ขอบคุณที่แบ่งปันจ้า **26**

ยินดีครับน้อง IS_BarBeQ ที่ดูยังงัยก็ไม่เตี้ยดำ...ถ่อมตัวนะ

**04**

IS_BarBeQ

• *
ยินดีครับน้อง IS_BarBeQ ที่ดูยังงัยก็ไม่เตี้ยดำ...ถ่อมตัวนะ

**04**
โอ้.....สวัสดีปีใหม่เช่นกันนะคะ

คิดสิ่งใดขอให้สมซึ่งปรารถนา มั่งมีเงินทอง สุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครังจ้า **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

Stay away

• *

ไม่หรอกครับท่าน BadboyZreturn ผมเจอแค่น้องจ้างเที่ยวที่รุ้จักกันมานานแล้วไม่กี่คน

เวลาว่างตรงกันก็จะชวนไปหาไรทานตามประสา....

เคยเจอน้องพิ้งค์ที่น่ารักของท่าน BadboyZreturn น้องยังชมว่าเป็นพี่ที่ใจดี สุภาพ เลยครับ

**26**

จุ๊ จุ๊ เดี๋ยวคนรู้หมดว่าผมไม่เกรียน ห้าาา  **34**

Stay away

• *
เอิ่ม พอพูดถึงน้องก็นึกขึ้นได้ ผมจำไม่เคยลืมเลยฮะ...เดินเข้าเซเว่น เป็นประตูแบบดึง ผมด้วยความเคยชินที่ทำอะไรคนเดียว มานานเปิดประตูได้ก็รีบ ลอดเข้าไปในร้าน ลืมไปว่ามีสาวสวยเดินตามหลังมา....ผลคือประตูหนีบน้องสิฮะ  **07** **07** แต่น้องก็น่ารัก บอกไม่เป็นไรๆ ....ผมนี่สำนึกผิด จนถึงปัจจุบัน.... **21** **21**

KazAe

• *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
เอิ่ม พอพูดถึงน้องก็นึกขึ้นได้ ผมจำไม่เคยลืมเลยฮะ...เดินเข้าเซเว่น เป็นประตูแบบดึง ผมด้วยความเคยชินที่ทำอะไรคนเดียว มานานเปิดประตูได้ก็รีบ ลอดเข้าไปในร้าน ลืมไปว่ามีสาวสวยเดินตามหลังมา....ผลคือประตูหนีบน้องสิฮะ  **07** **07** แต่น้องก็น่ารัก บอกไม่เป็นไรๆ ....ผมนี่สำนึกผิด จนถึงปัจจุบัน.... **21** **21**

ห้าาาา เรียกร้องค่าศัลยกรรม ด่วน!!
ถึงขึ้นเสียโฉมเลยนะคะ แบบนี้อ่ะ  **12** **12**
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!

slow

5555 ขนาดมากับสาวสวย ยังทำลืมน้องได้...

แต่หลังจากประตูหนีบ น้องก็คงไม่มีวันลืมท่านแน่ๆ

**30**

Stay away

• *
ความประทับใจแรก ที่ยากจะลืมเลือน  **07** **07**

slow

**04**
โอ้.....สวัสดีปีใหม่เช่นกันนะคะ

คิดสิ่งใดขอให้สมซึ่งปรารถนา มั่งมีเงินทอง สุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครังจ้า **26**

สวัสดีปีใหม่ครับ น้อง  IS_BarBeQ ... พรอันใดที่ส่งมา ขอให้ย้อนกลับไปเช่นกัน

แถมให้น้อง  IS_BarBeQ สวยขึ้น น่ารักขึ้นนะครับ

**26**

IS_BarBeQ

• *

สวัสดีปีใหม่ครับ น้อง  IS_BarBeQ ... พรอันใดที่ส่งมา ขอให้ย้อนกลับไปเช่นกัน

แถมให้น้อง  IS_BarBeQ สวยขึ้น น่ารักขึ้นนะครับ

**26**
สาธุ  ครับๆขอบคุณครับ
 เอ๋อๆไปบ้าง ขออย่าถือสาเลยนะขอรับ
 **26**  **26**

slow

admin มี functionใหม่ๆมาให้ทั้งที ขออนุญาติ กด thank you ทุกท่านที่มาเม้นท์นะครับ

**26**

คุณชญา

• People Like This 13
ทริปนี้น่าสนุกมากเลยค่ะ เห็นแล้วหิวสุดพลัง

เป็นคนกลัวความสูงนะคะ แต่จะตามรอยชิงช้าดู อยากรู้ว่าจะแกว่งรึเปล่า คริคริ

**30**
!!!ชอบคนสวยเชิญป้ายหน้า...ชอบคนบ้าเชิญป้ายนี้!!!

Stay away

• *
ทริปนี้น่าสนุกมากเลยค่ะ เห็นแล้วหิวสุดพลัง

เป็นคนกลัวความสูงนะคะ แต่จะตามรอยชิงช้าดู อยากรู้ว่าจะแกว่งรึเปล่า คริคริ

**30**

บ้า มาก มั้ย?  **30**

บ้ามากกลัวคุยกันไม่รู้เรื่อง บ้าเจอบ้า  **34**

slow

**30**

ทริปนี้ทั้งของกิน ทั้งบรรยากาศรอบข้างดีมากครับ  ... เพลิดเพลินกับการเดินหาของทาน

เวลาเปลี่ยนสถานที่ก็ไม่ต้องขับรถไปเอง สะดวกดีครับ

เรื่องความสูง ตอนแรกก็คิดว่าสบายๆ แต่พอขึ้นไปจริงๆ ก็น่ากลัวใช้ได้เลย

**25**

คุณชญา

• People Like This 13

**30**

บ้า มาก มั้ย?  **30**

บ้ามากกลัวคุยกันไม่รู้เรื่อง บ้าเจอบ้า  **34**

ลองดูจะรู้ว่าบ้าไม่บ้าค่ะ แต่สวย จบนะ

5555555

(เก๊าล้อเล่งน๊าาา)
!!!ชอบคนสวยเชิญป้ายหน้า...ชอบคนบ้าเชิญป้ายนี้!!!

kaptan

• People Like This 1734
          การบ้านท่าน Slow น่าอิจฉาทุกรอบ ดีใจแทนน้องๆ ครับที่มีพี่ที่น่ารัก
อบอุ่น สุภาพและใจดีมาจ้างเที่ยวแบบนี้ อ่านกระทู้นี้อิ่มแทนเลย ทานกันท้างงงง..วันจริงๆ
สงสัยต้องหาการบ้านมาส่งบ้างแล้ว อยากโดนอิจฉามั่งจัง...
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

การบ้านท่าน Slow น่าอิจฉาทุกรอบ ดีใจแทนน้องๆ ครับที่มีพี่ที่น่ารัก
อบอุ่น สุภาพและใจดีมาจ้างเที่ยวแบบนี้ อ่านกระทู้นี้อิ่มแทนเลย ทานกันท้างงงง..วันจริงๆ
สงสัยต้องหาการบ้านมาส่งบ้างแล้ว อยากโดนอิจฉามั่งจัง...

อย่าอิจฉาผมเลยครับพี่ ... สาวๆที่ผมรู้จักก็มาจากพี่ kaptan แนะนำทั้งนั้น

นั่งคิด ถ้าพี่ส่งการบ้านจริงๆ ห้องนี้จะคึกคักมาก น่าจะมีสัก ร้อยการบ้านได้ 555

การบ้านนี้ก็เกิดจากความหิวอ่ะครับพี่ พี่ก็ทราบว่าน้องทานเก่งแค่ไหน แต่ไม่รุ้ทำไมน้องยังหุ่นดีอยู่ได้

**11**

maodiff

• People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
ยังคงเป็นการบ้านมาตรฐานที่ดีเยี่ยมนะครับ ท่านพี่ slow

เห็นชื่อตั้งกระทู้การบ้าน นี่ฟินก่อนละครับ ยังไม่ต้องอ่าน  **02**

+1 ไลค์ให้ไปเลยครับ

**26**
- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

slow

ยังคงเป็นการบ้านมาตรฐานที่ดีเยี่ยมนะครับ ท่านพี่ slow

เห็นชื่อตั้งกระทู้การบ้าน นี่ฟินก่อนละครับ ยังไม่ต้องอ่าน  **02**

+1 ไลค์ให้ไปเลยครับ

**26**

แค่แวะมาเยี่ยมชมก็ขอบคุณครับ มีอะไรจะได้มาแชร์กัน

**32**