ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง...เที่ยวเหนือ ผ่านประเพณี วัฒนธรรม ความทรงจำไม่ลืมเลือน Part I  (อ่าน 7440 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
การบ้านฉบับนี้เดิมทีไม่ได้มีความตั้งใจจะลง เพราะเป็นการเดินทางที่ใช้เวลาหลายวัน เรื่องราวมากมาย ... แต่ความสุขจากการเที่ยวก็มีเวลาของมัน การเขียนก็เป็นการได้แชร์ความสุขที่ได้รับจากการท่องเที่ยว และเป็นเหมือนการได้สัมผัสความรู้สึกดีๆ อีกครั้งตอนได้เขียนเรื่องราวนี้ผ่านตัวอักษร

ดีใจที่ช่วงนี้เห็นห้องการบ้านคึกคัก  เลยจะขอเป็นส่วนหนึ่งเล็กๆ ที่ขอส่งการบ้านในห้องนี้เพราะห้องการบ้านเป็นห้องที่ผมชอบตั้งแต่เข้ามาใหม่ๆเลย อ่านแล้วก็มีความสุขไปกับคนเขียน ที่ส่งครั้งนี้ก็ถือเป็นการรีวิวการท่องเที่ยวและแชร์ข้อมูลที่กินที่เที่ยวกันนะครับ  เผื่อสมาชิกท่านใดอยากจะไปเที่ยว  หรือพาสาวๆไปทานจะได้เป็นข้อมูลประกอบเบื้องต้น

ขออนุญาตส่งการบ้านย้อนหลังหน่อยนะครับ  ทริปครั้งนี้เกิดขึ้นจากการคุยกันระหว่างผมกับน้องจ้างเที่ยวที่สนิทกันเพราะเราพบเจอกันมาเป็นปีแล้ว มั่นใจได้ในระดับหนึ่งว่าหากต้องใช้เวลาเดินทางด้วยกันเป็นเวลาหลายวันจะมีความสบายใจ ไม่รู้สึกอึดอัด

ผมตัดสินใจแพลนทริปชวนน้องไปเที่ยวด้วยกัน  ซึ่งเป็นช่วงเทศกาลลอยกระทงพอดี (อยากไปลอยกระทงที่ภาคเหนือมานานแล้วแต่หาโอกาสยาก)  พอวางโปรแกรมเสร็จ  ก็จองโรงแรมและบ้านพักของสถานีเกษตรหลวงดอยอินทนนท์และดอยอ่างขาง  เมื่อทุกอย่างลงตัว  ก็แพคเสื้อหนาวแล้วก็นับถอยหลัง  ลุยกัน...

วันแรกของการเดินทาง ผมไปรับน้องน่ารักหน้าบ้านของเธอ  มีการชงกาแฟร้อนเตรียมไว้เผื่อด้วย  เพราะน้องเกรงว่าผมขับรถไกลแล้วจะง่วง    น่ารักมากครับ  เมื่อรถพร้อม คนพร้อม จากนั้นมุ่งหน้าสู่ที่หมายแรกของเราจังหวัดตาก...  ใช้เวลาขับรถ 4-5  ชั่วโมงเอง เนื่องจากเราออกเดินทางแต่เช้ามืด ถึงจังหวัดตากก็ไม่เกิน 8 โมงเช้า

ถนนจากกทม. จะเข้าตัวจังหวัดตาก เราขับรถเบี่ยงซ้าย ทางที่จะไป อ.แม่สอด เพื่อไปจุดหมายแรกที่ตั้งไว้.....ตลาดมูเซอ
เหลือบเห็นจุดขายกาแฟสด ช่วยอุดหนุนซื้อกาแฟสดดื่มซะหน่อย  เพราะเล่นซิ่งรถมาไกลโดยไม่ได้พัก ฤทธิ์กาแฟที่น้องชงมาให้ก่อนเดินทางไม่พอ..
เดินดูของขายท้องถิ่น ของคนแถวนี้ เป็นตลาดยามเช้าเล็กๆ ที่มีเสน่ห์ในตัวของมันเอง

KazAe

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
อยากมีการบ้าน บ้างงงงงจุงงงงง  **21** **21**

**30** **30** **30**
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!

มะม่วงแก้ว

• Full Member
  • People Like This 32
 **26**  ลงชื่อ รอติดตามอ่านค่ะ  **26**
Ignore the people who's always talking behind back,
   that's where thay belong behind you.................. ตามนั้น

slow

อยากมีการบ้าน บ้างงงงงจุงงงงง  **21** **21**

น้อง KazAe แวะเอาการบ้านมาส่งบ้างสิครับ  พี่ๆ ในนี้ใจดีเยอะแยะนะครับ

**34**

slow

**26**  ลงชื่อ รอติดตามอ่านค่ะ  **26**

ซักแป๊บนึงนะครับ  พอดีแอบอู้งานเจ้านายอยู่

**30**

slow

พอเดินตลาดรับอากาศเย็นๆ สักพักก็ออกเดินทางต่อ เราขับรถย้อนมาอุทยานตากสิน ขึ้นเขาเล็กน้อย
พอถึงจุดทำการอุทยาน เห็นเต้นท์มากมายของนักท่องเที่ยว ที่มากางเต้นท์พักแรมบริเวณที่ทำการอุทยาน

ท่ามกลางหมอกและอากาศที่เย็นสบาย เราจอดรถลงเดินดูรอบๆ บริเวณ ถ่ายรูปสวยๆเก็บไว้ ใช้เวลาไม่นานนักก็เดินทางต่อ เข้าตัวเมือง จังหวัดตาก

เราแวะสักการะศาลพระเจ้าตากสินมหาราชสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองชาวจังหวัดตากเพื่อความเป็นสิริมงคล

อาหารยามสายทานผัดไทยตรอกบ้านจีน และก๋วยเตี๋ยวบะหมี่ต้มยำ  บรรยากาศร้านดั้งเดิม 

น้องอ้อนจะทานยำเมี่ยงคำเมืองตาก  แต่เราขับรถวนหาแล้วปรากฎว่าร้านปิดครับ  เลยต้องมาอาหารกลางวันที่ร้านส้มตำรจนา ซึ่งได้รับการแนะนำมาจากเพื่อนนั่นเอง  เมนูก็มีส้มตำ ข้าเหนียว  ยำเห็ด ตับหวาน  และแล้วก็ปรากฎว่าไม่ผิดหวังเลยครับ

ช่วงเย็นผมแอบแวบไปทำธุระครู่หนึ่ง  ทิ้งน้องนั่งดื่มอะไรเย็นระหว่างรอที่ที่Lobby โรงแรมที่อยู่ใกล้ๆแม่น้ำปิง.......

**24**

IS_BarBeQ

• *
  • People Like This 1022
นี่แหล่ะ นี่แหล่ะ เค้าชอบทริปแบบนี้แหล่ะ
ถ้าไปก็อยากจะไหลยาว เลย อร๊ายยยยยยยยยยยยยยยย
ท่านพี่ หนูเตี้ยดำติดตาม ติดดาว ขอโมเม้นท์หวานๆด้วยนะคะ เผื่อมีโอกาสไปฮานีมูลบ้าง จะได้รู้จุดฟีค555

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

slow

เสร็จธุระ ผมกลับมารับน้องเพื่อเดินงานลอยกระทงริมแม่น้ำปิง ดูกระทงสาย  งานออกร้าน คล้ายๆ งานวัด   มีของกิน  ของทานเล่นขายเยอะแยะ   ผมซื้อฝักบัวเพื่อแกะเม็ดบัวมาทานเล่นกัน  อันนี้เป็นของกินโบราณที่น้องบอกว่าตั้งแต่เกิดมาเพิ่งเคยลอง

และแล้วน้องก็สมใจอยากกับยำเมี่ยงเมืองตากที่มาออกบูธในงานลอยกระทงนี้  เอกลักษณ์ของอาหารอันนี้คือมีข้าวเกรียบงาผสมด้วย อร่อยดีครับ

ทานอะไรเสร็จ  เราหาที่ลอยกระทงกัน  จุดเทียนอธิษฐาน......ลอยลงแม่น้ำปิงไปเลย  กระทงกะลาของสองเรา ต่างคนต่างหลับตาภาวนา ในส่วนตัวผมขอเพียงว่าให้มีโอกาสดีๆร่วมกันอย่างนี้อีก ไม่ว่าจะเป็นเมื่อไรก็ตาม
 **02**

จากนั้นเดินทางกลับที่พัก...หลับปุ๋ย

**35**

slow

นี่แหล่ะ นี่แหล่ะ เค้าชอบทริปแบบนี้แหล่ะ
ถ้าไปก็อยากจะไหลยาว เลย อร๊ายยยยยยยยยยยยยยยย
ท่านพี่ หนูเตี้ยดำติดตาม ติดดาว ขอโมเม้นท์หวานๆด้วยนะคะ เผื่อมีโอกาสไปฮานีมูลบ้าง จะได้รู้จุดฟีค555

ขอบคุณน้อง IS_BarBeQ ที่อ่านการบ้านครบ

โมเม้นต์หวานๆ ต้องอาศัยของบรรยากาศรอบข้างช่วยให้น้องเค้าเคลิ้ม ...  **32**

จุดพีคของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คงต้องค่อยๆ คลำหากันเอง

**11**

IS_BarBeQ

• *

ขอบคุณน้อง IS_BarBeQ ที่อ่านการบ้านครบ

โมเม้นต์หวานๆ ต้องอาศัยของบรรยากาศรอบข้างช่วยให้น้องเค้าเคลิ้ม ...  **32**

จุดพีคของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คงต้องค่อยๆ คลำหากันเอง

**11**

อะเครค่ะ
เดี๋ยวจะค่อยๆ คลำนะ **11** **34**

ขอบคุณการบ้านดีๆค่ะ รอฉบับต่อไปนะครับ
 **26** **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

slow

ฝากรูปวิวยามเย็นของริมแม่น้ำปิงไว้นะครับ  หาเวลาอู้ได้แล้วจะรีบมาลง Part II

ปล.เที่ยวบ่อยจนหาเวลาทำงานไม่ได้  เจ้านายเริ่มเคืองแล้ว... **25**

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
 **26** ขอบคุณพี่ slow ที่นำเรื่องราวมาแชร์ น่าอิจฉาตลอด

**21** สำหรับเปิ้ลคงยากที่จะได้ไปเที่ยวแบบนี้บ้าง  **07**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

KazAe

• *
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน

น้อง KazAe แวะเอาการบ้านมาส่งบ้างสิครับ  พี่ๆ ในนี้ใจดีเยอะแยะนะครับ

**34**

ห้าาาาา   **30** มีเจอบ้างค่ะ แต่พี่ๆเคยคงไม่อยากให้พูดถึงสักเท่าไรค่ะ

ไว้เจอท่านไหนยอมให้เปิดเผยจะมาส่งการบ้านนะคะ อาจจะเขียนไม่เก่ง  **12**

ปล.รอการบ้านท่านslow ฉบับต่อไปคงจะง่ายกว่าคร้า **21**
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!

slow

**26** ขอบคุณพี่ slow ที่นำเรื่องราวมาแชร์ น่าอิจฉาตลอด

**21** สำหรับเปิ้ลคงยากที่จะได้ไปเที่ยวแบบนี้บ้าง  **07**

ครับคุณ _ple_ การเที่ยวที่ต้องใช้เวลานานๆ ไม่ง่ายเลยที่จะมีโอกาสได้ไป

เพียงแต่ตัวผมเองชอบเที่ยวแบบนี้มาก ว่างเป็นไม่ได้ต้องหาเรื่องออกต่างจังหวัด

ลองหาเวลาสัก 2-3 วันเที่ยวดูครับ แล้วจะติดใจ จนอยากลาออกจากงานเลย

**10**

slow

**34**

ห้าาาาา   **30** มีเจอบ้างค่ะ แต่พี่ๆเคยคงไม่อยากให้พูดถึงสักเท่าไรค่ะ

ไว้เจอท่านไหนยอมให้เปิดเผยจะมาส่งการบ้านนะคะ อาจจะเขียนไม่เก่ง  **12**

ปล.รอการบ้านท่านslow ฉบับต่อไปคงจะง่ายกว่าคร้า **21**

ขอเวลาเรียบเรียงแปปนะครับ ... เขียนการบ้านใช้เวลาไม่น้อยเลยอ่ะครับ

ทำโอไปด้วย แอบเขียนการบ้านไปด้วย ได้ค่าโอทีอีก

**30**

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ

ครับคุณ _ple_ การเที่ยวที่ต้องใช้เวลานานๆ ไม่ง่ายเลยที่จะมีโอกาสได้ไป

เพียงแต่ตัวผมเองชอบเที่ยวแบบนี้มาก ว่างเป็นไม่ได้ต้องหาเรื่องออกต่างจังหวัด

ลองหาเวลาสัก 2-3 วันเที่ยวดูครับ แล้วจะติดใจ จนอยากลาออกจากงานเลย

**10**

**25** คงยากแหละค่ะ พี่ slow ขาดทั้งกำลังใจ กำลังทรัพย์ แล้วก็กำลัง รอ ใครก็ไม่รู้ที่จะไปด้วย  **12**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

KazAe

• *

**34**

ขอเวลาเรียบเรียงแปปนะครับ ... เขียนการบ้านใช้เวลาไม่น้อยเลยอ่ะครับ

ทำโอไปด้วย แอบเขียนการบ้านไปด้วย ได้ค่าโอทีอีก

**30**

น่าจะเป็นบุคลากรตัวอย่างขององค์กรเลยนะคะเนี่ยยยยยย **11** **11**

ว่าแต่ที่ไหนหว่า **40** อยากทำบ้างงงงงงง  **30**

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
เข้ามาชม เเละชื่นชมการบ้านท่านslowครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอภาพประกอบเพิ่มนะครับ
ขอบคุณครับ
m a k e    l o v e     n o t     w a r

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ขอบคุณพี่สโลว์ที่มาแชร์การบ้าน น่ารักสุดๆ เน้นกินแบบนี้แนวถั่วเลย

ชอบงานลอยกระทงอ่ะ ถั่วลอยในโอ่งตลอด งานลอยกระทงหม่อมแม่ถั่วห้ามออกจากบ้านเพราะกลัวถั่วเข้า รร.กะแฟน (ห้ามมัยไม่รุ ชิชิ)

ถ้ามีรูปของกินเอามาลงอีกนะคะ ถั่วรอตามอ่านตอนจบไวๆ

slow

เข้ามาชม เเละชื่นชมการบ้านท่านslowครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอภาพประกอบเพิ่มนะครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณท่าน nine_nine นะครับ

รูปภาพมีเยอะมาก คัดมาลงแค่พอให้คนอ่านนึกภาพได้ง่ายขึ้นครับ

ยังมีอีก 2 ตอน เพราะไปหลายวันเหลือเกิน ลงทีเดียวไม่ไหวครับ

GoonerS

• People Like This 105
  • Once a Gooner, Always a Gooner.
อยากมีใครสักคนมาร่วมทริปไปเขียนการบ้านจริง ๆ อิจฉาท่าน slow มาก ๆ และขอบคุณสำหรับบรรยากาศสวย ๆ ครับ  **06**
I love you with my heart
I love you with my soul
I know you don't believe in me
but trust me for I know...

IS_BarBeQ

• *
อยากมีใครสักคนมาร่วมทริปไปเขียนการบ้านจริง ๆ อิจฉาท่าน slow มาก ๆ และขอบคุณสำหรับบรรยากาศสวย ๆ ครับ  **06**

เห็นมีสาวๆต่อคิวยาวเลยนะลุง
อย่าเล่นตัวนักซี่  **11** **34**

เดี๋ยวหนูเตี้ยดำ รออ่านการบ้านกับสาวๆของลุงนะ **04**

sara_sara

• Jr. Member
  • *
  • People Like This 29
รออ่าน part ต่อไปค่ะท่าน slow
 **26**
Don't love me for fun,
Let me be the one.
Love Me For a Reason
Let the reason be love.

sunami

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
ขอบคุรสำหรับการบ้านดีๆครับ
อ่านแล้วอยากจัดทริปไปเที่ยวเลย

slow

เห็นมีสาวๆต่อคิวยาวเลยนะลุง
อย่าเล่นตัวนักซี่  **11** **34**

เดี๋ยวหนูเตี้ยดำ รออ่านการบ้านกับสาวๆของลุงนะ **04**

มีน้อง IS_BarBeQ ออกมายืนยันแล้วว่าท่าน GoonerS มีสาวๆที่อยากไปด้วยหลายคน

ยังงัยก็ลองๆเลือก มาเพื่อเขียนการบ้านบ้างนะครับ ...  **26**

slow

รออ่าน part ต่อไปค่ะท่าน slow
 **26**

ยินดีครับ sara_sara ...ยังงัยก็ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ

**26**

slow

ขอบคุรสำหรับการบ้านดีๆครับ
อ่านแล้วอยากจัดทริปไปเที่ยวเลย

ขอบคุณเช่นกันครับ ท่าน sunami ...

หากได้จัดทริปไปเที่ยวและมีสาวน่ารักในเวปไปเป็นเพื่อน ก็รบกวนเขียนมาแชร์กันนะครับ

ห้องการบ้านจะได้กลับมาสนุกอีกครั้ง

**36**

slow

ขอบคุณพี่สโลว์ที่มาแชร์การบ้าน น่ารักสุดๆ เน้นกินแบบนี้แนวถั่วเลย

ชอบงานลอยกระทงอ่ะ ถั่วลอยในโอ่งตลอด งานลอยกระทงหม่อมแม่ถั่วห้ามออกจากบ้านเพราะกลัวถั่วเข้า รร.กะแฟน (ห้ามมัยไม่รุ ชิชิ)

ถ้ามีรูปของกินเอามาลงอีกนะคะ ถั่วรอตามอ่านตอนจบไวๆ

ทริปนี้เรื่องของกินเป็นหลัก ที่พักเป็นรอง ... เด่วจะเอารูปของกินมาฝากตอนหน้านะครับ

น้องถั่วลอยกระทงในโอ่งก็ยังดีที่ได้ลอยนะ พี่เองก็เป็นการลอยครั้งที่ 2 ของชีวิต ปกติช่วงเทศกาลจะนอนนนนนนนรน

...แล้วปกติน้องถั่วอธิษฐานอะไรหรอ...  **40**

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
มาลงชื่อว่าอ่านจบ แล้วก็ฟินตามตลอด
ทำไมแต่ละทริปของพี่ Slow มันน่ารักเหลือเกิ้น
ต่อมอิจฉาพุ่งถึงขีดสุด

โมเม้นท์แบบนี้ จะมีโอกาสบ้างไหมนะ
น่ารักเหลือเกิ้นนนนนนนนนนนนน 41

slow

มาลงชื่อว่าอ่านจบ แล้วก็ฟินตามตลอด
ทำไมแต่ละทริปของพี่ Slow มันน่ารักเหลือเกิ้น
ต่อมอิจฉาพุ่งถึงขีดสุด

โมเม้นท์แบบนี้ จะมีโอกาสบ้างไหมนะ
น่ารักเหลือเกิ้นนนนนนนนนนนนน 41

ขอบคุณครับน้องอ้อมสาวฮอตที่มาอ่านการบ้านจนจบ

ยังไงฝากติดตามตอนที่เหลือด้วยนะครับ

การบ้านน้องอ้อมเองก็น่ารักเหมือนกัน พี่ก็ติดตามอยู่

**04**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948

ทริปนี้เรื่องของกินเป็นหลัก ที่พักเป็นรอง ... เด่วจะเอารูปของกินมาฝากตอนหน้านะครับ

น้องถั่วลอยกระทงในโอ่งก็ยังดีที่ได้ลอยนะ พี่เองก็เป็นการลอยครั้งที่ 2 ของชีวิต ปกติช่วงเทศกาลจะนอนนนนนนนรน

...แล้วปกติน้องถั่วอธิษฐานอะไรหรอ...  **40**

เคยอธิษฐานขอให้ถั่วสวย แค่นั้นอ่ะค่ะ แล้วก็ขอให้อึ๋มขึ้น แต่มันคงไม่เป็นจริงอ่ะข้อหลัง

**01**

ลุงแก่ แห่ระเบิด

• People Like This 71
สวย  บรรยากาศดี
อยากไๆปบ้างจัง

maodiff

• People Like This 40
  • โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
อ่านแล้วอยากไปเหนือบ้างเลยครับ ท่านพี่ slow

เขียนได้ใจความ รูปสวย สถานที่น่าไป มีคนรู้ใจไปด้วย ครบสูตร  **06**

ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ

+1 ไลค์ให้นะครับ แต่ขอติดไว้ก่อน ให้กระทู้ข้างล่างไปแล้ว  **30**

- ตัวเรายังไม่ได้ดั่งใจเรา แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

- อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้คำนึงถึงสิ่งที่กำลังทำ

- ความยึดถือคือความเจ็บปวด

slow

อ่านแล้วอยากไปเหนือบ้างเลยครับ ท่านพี่ slow

เขียนได้ใจความ รูปสวย สถานที่น่าไป มีคนรู้ใจไปด้วย ครบสูตร  **06**

ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ

+1 ไลค์ให้นะครับ แต่ขอติดไว้ก่อน ให้กระทู้ข้างล่างไปแล้ว  **30**

ขอบคุณครับท่าน maodiff ยังรอการบ้านดีๆ รูปสวยๆ อ่านเพลินจากท่านนะครับ

**26**

slow

สวย  บรรยากาศดี
อยากไๆปบ้างจัง

ช่วงฤดูหนาว เหนือยังคงมีเสน่ห์อยู่เสมอ...เที่ยวได้ไม่เบื่อเลยครับ

**10**