ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากน้ำใจ Indus จากไข่เค็มดิบ กลายร่างเป็นปลาหมึกผัดไข่เค็ม ....  (อ่าน 2503 ครั้ง)

GoonerS

• Full Member
  • People Like This 105
  • Once a Gooner, Always a Gooner.
วันก่อนครับ ...... Indus กะผองเพื่อน กลับจากไปเที่ยว หิ้วไข่เค็มดิบมาฝาก 2 กล่อง .. ขอบคุณสำหรับน้ำใจที่หิ้วของมาฝาก แต่ก็ขอรับไว้กล่องเดียว เพราะอยู่คนเดียว เก็บไว้หมดกลัวจะเหลือทิ้งมากกว่า

วันนี้เช้า ๆ ว่าง ๆ เนื่องจากลูกพี่ (หรือบอส) บอกให้อยู่เขียน Business Plan ที่บ้าน แล้วเอาไปพรีเซ้นต์ตอนทุ่มนึง เลยนึกถึงว่าจะทำกับข้าวกิน ซึ่งปกติถ้าลุงอยู่บ้านก็มักจะชอบทำกับข้าวกินเองมากกว่า

นึกถึงเมื่อปีก่อนไปเยี่ยมออฟฟิศของรุ่นพี่ที่นับถือท่านนึง พี่เขาให้แม่บ้านทำปลาหมึกผัดไข่เค็มมาให้ พร้อมกับบ่นว่า แกอยากได้ไข่เค็มดิบมาทำกินมากกว่า แต่แถวบ้านแกมีแต่ไข่เค็มต้ม เลยได้แค่นั้น

วันนี้เลยนึกเอามาหัดทำ เพียงแต่ดัดแปลงให้กับรสชาติที่ลุงชอบ

เอาไข่เค็มดิบมาล้าง ก็จะได้สภาพสวย ๆ แบบนี้

เครื่องปรุงพร้อม ของสดพร้อมก็ลงมือ จับพริกกับกระเทียมสับโยนลงน้ำมันที่ร้อน แล้วโยนปลาหมึกกับหมูสับเล็กน้อย ผัดพอหอม ๆ ก็ตอกไข่เค็มดิบลงไป พอเริ่มจะสุกก็ใส่ต้นหอมกับหอมใหญ่ ผัดจนไข่เค็มสุกดีเติมน้ำแล้วก็เอาลงจานได้

ได้กับข้าวน่ากินอีก 1 จาน ใช้เวลาไม่นานก็จัดจนไม่เหลือ

เห็นการบ้านพาเที่ยว กินข้าว ดูหนัง ทริปไหล ทริปยาว แต่ยังไม่เคยเห็นการบ้านแบบเข้าครัว วันนี้เลยเอาฝาก 1 ฉบับครับ ขอบคุณที่ติดตาม และขอบคุณ Indus และผองเพื่อน สำหรับไข่เค็มกล่องนั้น  41
I love you with my heart
I love you with my soul
I know you don't believe in me
but trust me for I know...

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
หน้าตาน่าทานมากเลยครับ ท่าน GoonerS

เป็นผมคงได้แค่ทอด เป็นไข่ดาว...

**25**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
 อร๊าย การบ้านแนวนี้ ถูกใจถั่วไปเต็มๆ

เปิดอ่านตอนจะสามทุ่ม ก็ทำให้แอบเปิดตู้เย็นเฉาก๊วยเล่น แก้ขัดไปก่อน

ขอบคุณคุณลุงที่ทำให้น้ำย่อยออกมาค่ะ

ดูโปร ในการทำอาหารมากมายค่ะ

หิว จุง เบย

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
หนุ่ม การบ้านก้นครัว
+1 มีQAให้กันแบบนี้ อี๊อี๊ เป็นอย่างที่เค้าคิดแน่ๆ  **02**
วันหน้า ทำกับข้าวมาปิ๊กนิกกันนะคะ นัวกลางสวนสาธารณะ ท่าทางจะฟินดี  **11** **34**

ปล.  **05** เป็นแม่ย่าแม่หญิง คำพูดคำจาบัดสียิ่งนักนะหนูเตี้ยดำ **25**

**26** **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

sara_sara

• Jr. Member
  • *
  • People Like This 29
เปิดมาเจอการบ้านฉบับนี้ เวลาแบบนี้ ก็หิวน่ะซิคะ ทำไงดี
 **19**  **19**
Don't love me for fun,
Let me be the one.
Love Me For a Reason
Let the reason be love.

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
เป็นการบ้านที่น่าอร่อยมากเลยครับ ท่านgooners
m a k e    l o v e     n o t     w a r

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
น่าทานมากเลยอะ
ทำกับข้าวเก่งจังเลย
ถ้ามีโอกาส ขอชิมนิดนะคร่าา **02**

Indus ♡

• Jr. Member
  • *
  • People Like This 57
  • ขอบคุณ อู๊ดๆ....
ต้องขอบคุณ "สาวน้อยเอวบาง" คนนั้นเป็นพิเศษน๊าาา ^^
เพราะสาวน้อยคนนั้นเป็นคนเลือกเองกับมือ... อิอิ
#ปล.หิวส้มตำเนอะ ว่าไหม !!!!  55555
 **30** **30** **30** **30**
♡♡♡♡ ..ขอบพระคุณสำหรับความรู้..  ♡♡♡♡

sissyfabulous

• Full Member
  • People Like This 200
  • HOPE
ชอบการบ้านแบบนี้จังค่ะ
มาส่งอีกนะค้า รอติดตามอยู่ :฿
You're a bad idea, but I like bad ideas.

Little wind

• Sr. Member
  • *
  • People Like This 176
การบ้านน่ารักจังเลยค่ะ

อยากมีพ่อบ้านแบบนี้บ้างจัง  **39**
เหนื่อยนะ แต่ไม่ท้อ สู้ต่อไป ขอแค่ใจยังไหว =^-^=