ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง...เที่ยวเหนือ ผ่านประเพณี วัฒนธรรม ความทรงจำไม่ลืมเลือน Part II  (อ่าน 5148 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
การบ้านนี้เป็นตอนต่อจาก Part I ที่ได้ไปเที่ยวจังหวัดตากมาแล้ว 
และหลังจากได้อ่านการบ้านของท่าน Touristy ก็ทำให้มีแรงบันดาลใจและกำลังใจในการเขียนได้บ้าง  เพราะถ้าหมักไว้ไม่ได้เขียนก็อาจจะลืมจนจำเรื่องราวที่ไปเที่ยวมาไม่ได้
เพราะทริปที่ไปครั้งนี้ 7 วัน 6 คืน มีรายละเอียดมากมายในความทรงจำ อยากที่จะแบ่งปันเผื่อพี่ๆ น้องๆ เป็นทางเลือกในการเดินทาง สำหรับ Part II นี้จะเป็นการพาเที่ยว ดอยอินทนนท์-บ่อน้ำพุร้อนฝาง-ดอยอ่างขาง ในช่วงต้นฤดูหนาว

หลังผ่านคืนแรกของการเข้าพักที่จังหวัดตาก
เช้าวันนี้เราต้องเดินทางจากจังหวัดตาก สู่ดอยอินทนนท์ จังหวัดเชียงใหม่เจ้า.....

เราเลยตั้งใจจะรีบเดินทางขึ้นเชียงใหม่ให้เร็วที่สุด พอตื่นนอนด้วยความสดชื่นจึงจัดการอาหารเช้าที่โรงแรมจัดเตรียมให้ เป็นขนมปังปิ้งและกาแฟ พอให้มีของรองท้องบ้าง เรากลับเข้าห้องเก็บของอย่างรวดเร็ว จากนั้นก็ออกเดินทางมุ่งหน้าจุดหมายต่อไป...ดอยอินทนนท์ ระหว่างทางยังไม่พ้นเขตจังหวัดตาก เราแวะไหว้หลวงพ่อทันใจ วัดพระบรมธาตุบ้านตาก เพื่อขอพรให้การเดินทางราบรื่น ปลอดภัย

หลวงพ่อทันใจ

พระบรมธาตุ

เบิ่งรถมาเชียงใหม่ มีเวลาเหลืออยู่บ้างจึงแวะสักการะพระธาตุจอมทอง ที่วัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร เป็นวัดนึงที่งดงามมาก ในอำเภอจอมทอง จังหวัดเชียงใหม่ หากมีโอกาสอยากให้คนที่ผ่านมาแถวนี้ได้เข้ามา ไหว้พระพร้อมชมความสวยงามภายในวัด

slow

อิ่มด้วยความรู้สึกทางใจแล้ว ท้องก็เรียกหาอาหาร แต่เราก็มุ่งหน้าเพื่อขึ้นดอยอินทนนท์
ตลอดเส้นทางน้องสาวก็ช่วยชะเง้อมองร้านอาหารข้างทางตลอด  ในที่สุดเราตัดสินใจแวะร้านส้มตำไก่ย่างหมุนๆๆติ้วๆ ทางขึ้นดอยอินทนนท์นั่นเอง ไก่ย่างร้อนๆ ช่วยพวกเราบรรเทาความหิวได้เป็นอย่างดี

ระหว่างทางขึ้นสู่ยอดดอยอินทนนท์  พอมีเวลาผ่อนคลายเหลืออยู่เราจึงแวะเที่ยวน้ำตกที่อยู่ระหว่างทางขึ้นที่มีมากมาย แต่เราเลือกที่จะแวะน้ำตกวชิรธารและน้ำตกสิริภูมิ ซึ่งเป็นสิ่งที่ธรรมชาติสร้างไว้อย่างสวยงาม หากไปยืนใกล้ๆ จะรู้สึกถึงไอเย็นของละอองน้ำที่กระทบกับผิวหนังกำพร้าอันหยาบกร้าน ให้ชุ่มชื่นขึ้นบ้าง

slow

จากนั้นขอแวะสักการะพระธาตุนภพลภูมิสิริและพระธาตุนภเมทนีดล ที่แทบทุกคนต้องมาไหว้พระและถ่ายรูป

เฮ้อ...ถึงแว้ววว ยอดดอยอินทนนท์ เราไปถึงประมาณ บ่ายสี่โมง อากาศยามเย็นแสนสบาย เหมาะแก่การเดินเล่น ถ่ายรูปอีกแล้ว 5555 แล้วนี่คือรูปคู่หวานแหววของสองเรา ..... **11**

slow

ใกล้ค่ำเรามุ่งหน้าเข้าบ้านพักที่สถานีเกษตรโครงการหลวงอินทนนท์ เป็นที่พักของโครงการหลวงที่สวย แต่จะบอกให้ว่า... จองยากมากๆ ต้องจัดเวลาวันเข้าพักให้ดีๆ ส่วนใหญ่วันหยุดจะถูกจองล่วงหน้าจนเต็ม

สภาพเตียงก่อนยับ

สำรวจบ้านพักเสร็จแล้ว  ความหิวก็นำพาเราเดินมาที่ร้านอาหารสโมสรอินทนนท์  นี่แหละวัตถุประสงค์หลักของทริปสองเรา
บริเวณทานอาหารจัดแต่งได้สวย บรรยากาศสบาย  อากาศก็ดีสุดๆ

เมนูในค่ำคืนนี้  เห็ดหอมผัดพริกไทยดำ  น้ำพริกอ่อง  ขาหมูเห็ดหอม...พิมพ์ไปก็หิวไปนะเนี่ยะ 

slow

ตบท้ายด้วยของหวาน ลูกพีชลอยแก้ว

อาบน้ำประแป้งเข้านอน  Good Night Kick....  **37**
จบคืนที่ 2 ของการเดินทาง  ที่สถานีเกษตรหลวงดอยอินทนนท์

slow

เช้ามืดวันที่ 3 วันนี้เราเดินทางจากอินทนนท์เพื่อเข้าพักที่อ่างขาง

แต่ไหนๆก็มาถึงอินทนนท์ทั้งทีต้องตื่นเช้าไปชมพระอาทิตย์ขึ้น และสัมผัสอากาศหนาวยามเช้าที่ จุดชมวิวใกล้กิ่วแม่ปาน ใครมาเที่ยวอินทนนท์ก็ต้องมาชมวิวที่นี่ เราแวะถ่ายรูปและซื้อโอวัลตินร้อนจิบกัน  นั่งมองคนอื่นโพสท่าถ่ายรูปสักพักก็ขับรถขึ้นไปยังยอดดอยอินทนนท์ เมื่อวานมาตอนเย็น วันนี้มายอดดอยตอนเช้า...คนละบรรยากาศ แต่ก็หนาวเย็นพอๆกัน

สายๆกลับลงจากยอดดอยมาที่พักเพื่อทานอาหารเช้าที่ห้องอาหารของสถานีเกษตรหลวงอินทนนท์ ....เป็นบุฟเฟ่ต์อาหารเช้าที่พรีเมี่ยมม๊ากกกก  น้องคนสวยกินแบบไม่กลัวอ้วนเลย นั่งมองน้องทานไป เราก็ยิ้มไป ชอบสาวๆที่มีความสุขกับการทานแต่ก็ดูแลร่างกายให้ดูเฟิร์มอยู่ได้

ทานเสร็จแล้วเราก็ต้อง Say Goodbye ที่นี่ **38**
ปล. น้ำสตรอเบอร์รี่สดที่นี่อร่อยมากครับ  รีฟิลไม่อั้น  ซัดโฮกเป็นสิบแก้วยังไหว

ระหว่างทางที่จะไปจุดหมายถัดไป...ดอยอ่างขาง เกิดไอเดียอยากแช่น้ำพุร้อน จัดการพึ่ง Google ได้ผลมาว่าน้ำพุร้อนฝางไม่ไกลจากเส้นทางที่เรากำลังไปแม้จะเสียเวลาไปบ้าง แต่มาทั้งทีต้องเต็มที่สิ ลงจากอินทนนท์เราขับเลี่ยงตัวเมืองเชียงใหม่ ผ่านทางขึ้นอ่างขางเลยไปทางอำเภอฝาง เข้าสู่น้ำพุร้อนฝาง อุทยานแห่งชาติดอยผ้าห่มปก

น้ำพุร้อนฝาง แยกเป็นโซนบ่อน้ำร้อนรวม และมีห้องแช่น้ำพุร้อนส่วนตัว(ที่ต้องจ่ายเพิ่มนิดหน่อย) คิดว่าผมจะเลือกแช่แบบไหนหล่ะคร้าบบบบบบ ....... แน่นอนเลือกห้องส่วนตัว พนักงานเห็นหน้าผมจึงเลือกห้องสุดท้าย ไกลสุด ห่างสุด จากผู้คน เป็นอันเข้าใจแม้ไม่ต้องเอ่ยปากขอ

ผมพาน้องที่กำลังเมาไอน้ำพุร้อนที่พวยพุ่งออกมา ไปห้องแช่น้ำพุร้อนส่วนตัว แต่เรามีเวลาในนั้นแค่ 20 นาที (รวมถอด/ใส่เสื้อผ้า) ที่นี่มีชุดให้เช่าเพื่อเปลี่ยนพร้อมผ้าขนหนู น้องเช่าผ้าถุง ส่วนผมไม่จำเป็น เข้าห้องลงกลอนเราเปลี่ยนเสื้อผ้าลงสองคน แช่น้ำพุร้อนอย่างเมามัน จนแทบลืมเวลา อย่างนี้ซินะที่เรียกว่า Outdoor...

แล้วระฆังเวลาก็ตี บอกหมดเวลา
เราเดินออกมาคืนผ้าถุงและผ้าขนหนู และซื้อไข่นกกระทาเพื่อไปต้มที่บ่อด้านนอก ถ้าพี่ๆ น้องๆ ไปที่นี่อย่าลืมทานน้ำเกลือแร่บ้าง เพราะหลังจากแช่น้ำพุร้อน จะมีอาการเพลียๆ อย่างผม

**39**

slow

ออกจากน้ำพุร้อนฝาง ขับรถย้อนผ่านอำเภอเชียงดาวมุ่งหน้า ดอยอ่างขาง ระหว่างขับรถมีน้อง  แกะไข่นกกระทาให้ทานแล้วนั่งคุยเป็นเพื่อน คุยไปน้องก็หลับไป ตื่นมาก็คุยต่อได้ เก่งจริงๆ น้องคนนี้   **11**

ขึ้นดอยอ่างขาง  เราแวะที่จุดชมวิวฐานปฏิบัติการดอยอ่างขาง  ชมวิว อากาศก็เย็นลมโกรกเป็นระยะๆ

ก่อนเข้าสถานีเกษตรหลวงอ่างขาง  เราแวะหาข้าวทานที่ตลาดยูนาน ร้านถิงถิงโภชนาเป็นร้านที่เราอยากจะแนะนำมากๆครับ

เมนูที่เราลองสั่งก็คือ  ผัดหมี่ยูนนาน (Recommended)  เห็ดหอมคั่ว  หมูพันปี  ร้านนี้พนักงานยังน่ารักมาก น้องลืมแผนที่ไว้ที่ร้าน  น้องพนักงานก็วิ่งตามมาคืนให้ ประทับใจเลยจริงๆ

เดินออกมาหน้าตลาดเห็นป้ายขาย  โรตี  ชาปากี ฯ เลยแวะชิมซักนิด  ปรากฎว่าอร่อยเกินคาด  เพราะฉะนั้นห้ามพลาดนะครับ (เป็นอีกร้านที่ไม่ควรพลาด ต้องชิม)

slow

อิ่มกันพุงกางแล้ว  ก็ขับรถเข้าไป Check-in สถานีเกษตรโครงการหลวงอ่างขาง ที่พักดีและสะดวกต่อการเที่ยวถ่ายรูปมากๆ 

ออกไปสำรวจนอกสถานี   แวะเที่ยวฐานปฏิบัติการนอแล  มองวิวไปเห็นทหารฝั่งเมียนม่าร์เลย

ขับรถกลับมาในสถานีเกษตรฯ  พักผ่อนเล็กน้อยแล้วเราก็ออกมา  Dinner ที่สโมสรอ่างขาง บรรยากาศอบอุ่น  สบายๆ
เมนูคืนนี้เราทาน ยำเห็ด  น้ำพริกหนุ่ม  ต้มโคล้งกะทิ

ทานเสร็จนอนหลับฝันดี(ถ้าได้นอนนะ)........ **25**
จบคืนที่ 3 ของการเดินทาง  ที่สถานีเกษตรหลวงดอยอ่างขาง

slow

เช้าวันใหม่เป็นเช้าวันที่ 4 ต้องมุ่งหน้าสู่ม่อนม้ง

ตื่นมางัวเงีย ทำการรีบวิ่งผ่านน้ำอย่างเร็วจี๋เนื่องจากสภาพอากาศเย็นเฉียบ  เราก็แต่งตัวกันไปทานอาหารเช้าที่ทางสโมสรอ่างขางจัดไว้ให้แล้ว

ขับรถทัวร์สถานีเกษตรอ่างขางยามเช้าอย่างสบายใจ  ต้องกลายร่างเป็นตากล้องจำเป็น  ถ้าสาวๆมาจะต้องกริ๊ดกร๊าดกับบรรดาดอกไม้นานาพันธุ์  มุมถ่ายรูปก็มีเป็นพันมุม เชิญกันมาถ้าถ่ายกันไหวนะสนุกมาก 

EOs

• People Like This 155

เข้าห้องลงกลอนเราเปลี่ยนเสื้อผ้าลงสองคน แช่น้ำพุร้อนอย่างเมามัน จนแทบลืมเวลา อย่างนี้ซินะที่เรียกว่า Outdoor...

ตกลง แช่น้ำพุร้อน อย่างเดียวใช่มั้ยครับ ??   **34**

ไม่ต้องสวยเหมือน Pretty แค่น้องหุ่นดี หน้าตาน่ารักก็พอ

slow

หลังจาก Check-out เราก็ขับรถไปที่จุดชมวิวฐานปฏิบัติการดอยอ่างขางอีกซักรอบขากลับ แล้วก็ขับมุ่งหน้าอย่างต่อเนื่อง  ยาวไปๆ สู่ถนนแม่ริม-สะเมิงกันเล๊ย   **10**

อันนี้แวะซื้อจากข้างทาง

จากนั้นแวะร้านที่ได้รับการแนะนำจากท่านพี่ Kaptan ที่เคารพ  ที่โป่งแยงแอ่งดอย รีสอร์ท  เป็นมื้อกลางวัน
ทานอาหารที่นี่สุนทรีย์มากครับทานข้าวไปข้างน้ำตก  อากาศก็ดีมาก 
เมนูคราวนี้เราทานกันพอรองท้อง  แค่ปอเปี๊ยะโป่งแยง ยำแฮมรมควัน  อาหารรสชาติอร่อยสุดๆ   และที่นี่น้องที่น่ารักก็แอบไปปล่อยอุนจิด้วย น้องชมว่าห้องน้ำสะอาดมากมาย

จากนั้นเราขับรถต่อไปนั่งชิลล์ที่ม่อนม่วน  เพื่อจิบชา  ทาน Brownie  บรรยากาศที่นี่เหมือนร้านกาแฟดีๆ ในกรุงเทพแต่ว่ามาตั้งอยู่ในมุมที่สามารถมองเห็นวิวพาราโนรามา  หุบเขา ต้นไม้ ก้อนเมฆ เป็นอะไรที่ลงตัวมาก แต่ราคาที่เข้าพักก็สูงเอาเรื่อง ใครพอมีกำลังทรัพย์จะพักก็ถือว่าน่าสนใจ

ปล. โต๊ะที่นั่งจิบชา  จะเป็นโต๊ะเดียวกันกับท่าน Touristy^^ หรือป่าวน้า

slow

แวะชมม่อนแจ่มที่เที่ยวสุดฮอต วิวสวยบรรยากาศดีมาก  แต่โต๊ะเต็มอย่างแรง อยู่แว๊บเดียวเรากลับออกมาดีกว่าเพราะฝนตกไม่อยากรอนานเดี๋ยวจะเป็นหวัดกัน

**24**
เราจึงเดินทางมุ่งหน้าสู่ที่พักในคืนนี้เลย...ม่อนม้ง รีสอร์ท 
ต้องขับรถไปฝากจอดที่สถานีม่อนม้งก่อน (เป็นจุดจอดรถที่ทางรีสอร์ทจัดเตรียมให้)  เพราะต้องนั่งรถ 4WD ของทางรีสอร์ทเข้าไปเท่านั้น

ตอนแรกก็สงสัยทำไมถึงขับรถเข้าไปเองไม่ได้ พอขึ้นรถของรีสอร์ทขับเข้าในหมู่บ้านสักพัก เริ่มเข้าใจได้ ทางเป็นทางดินแคบๆ แถมเป็นทางลงสูงชันขนาดทางแค่เท่าตัวรถ ฝั่งขวาเป็นเขา ฝั่งซ้ายเป็นหุบ ทำให้เป็นการเดินทางที่ช่างตื่นเต้นเร้าใจมากที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิต  รถ4WD ขับโดยหนุ่มชาวม้งสุดฮามุกเยอะที่สุด นั่งคุยกะภรรยาเค้าอย่างฮา แต่ทางที่นั่งไปไม่ฮานะครับ  ขับลงหุบเขาที่ไถลไปมา ยิ้มรับมุกของคนขับแบบระแวงๆ ....

ในที่สุดก็มาถึงโดยสวัสดิภาพ
แม้ฝนจะตก แต่ก็ขอแอบเก็บภาพก่อนแปป

Dinner ของเราคืนนี้  ทานอาหารเย็น ไข่เจียว  ต้มยำไก่บ้าน  น้ำพริกม้ง ....หากได้เข้าพักที่นี่ก็แนะนำให้สั่งอาหารที่เค้าดีกว่า เพราะได้ทานอาหารรสชาติแบบบ้านๆ อร่อยดี หรืออีกทางเลือกก็หมูกระทะแบบปิ้งเองที่รีสอร์จะจัดเตรียมให้

เข้านอนในบ้านไม้ไผ่ของเรา เตียงไม่ใหญ่มาก  แต่เป็นการนอนที่อบอุ่นที่สุด  ได้พักผ่อนแบบ Slow Life ชีวิตที่นี่ธรรมชาติและเป็นส่วนตัวจริงๆ  ก่อนนอนทำกิจกรรมประจำวัน ... กินขนมก่อนนอน
จากนั้นก็...Good night Kick Again

**35** **35** **35**

slow

ฝากรูปเด็กน้อยชาวเขา  หน้าตาจิ้มลิ้ม ทรงผมอินเตอร์ไว้ให้ดูแล้วอมยิ้มกัน...

ความหลัง  ความทรงจำ  มิรู้เลือน... **06**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ขอบคุณพี่slow ที่มาแชร์การบ้านดีดี ฟินมากมายค่ะ อ่านไปแล้วทำไมอยากเที่ยวกับแฟนมากๆๆๆๆๆ

การบ้านมีหลายรสชาติอ่ะสนุกสนานสวีท และอีโรติคที่บ่อน้ำพุร้อน **32**

ถั่วเคลิ้มและอยากไปเที่ยวมากๆนะจุดนี้

sissyfabulous

• Full Member
  • People Like This 200
  • HOPE
เสน่ห์เมืองเหนือ น่าหลงใหลอย่างนี้นี่เองเจ้า :$
อ๊ายยยยยยยยยยย ฟิน
You're a bad idea, but I like bad ideas.

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
การบ้านน่ารักอีกแล้ว
แต่ละสถานที่ เห็นแล้วอยากไปจุง
อาหารก็น่าทาน แต่ละคืนก็แสนอบอุ่น
ต่อมอิจฉาจะระเบิดแล้วคร่าคุงพี่  **30** **30**

ผู้ชายอาราย น่ารัก น่าชัง จิงๆๆ **02** 41 **39**

slow

เข้าห้องลงกลอนเราเปลี่ยนเสื้อผ้าลงสองคน แช่น้ำพุร้อนอย่างเมามัน จนแทบลืมเวลา อย่างนี้ซินะที่เรียกว่า Outdoor...

ตกลง แช่น้ำพุร้อน อย่างเดียวใช่มั้ยครับ ??   **34**

ถ้าได้ไปก็ห้ามพลาดนะครับ...

คำตอบจะอยู่ที่นั่นเองครับ

**11**

slow

ขอบคุณพี่slow ที่มาแชร์การบ้านดีดี ฟินมากมายค่ะ อ่านไปแล้วทำไมอยากเที่ยวกับแฟนมากๆๆๆๆๆ

การบ้านมีหลายรสชาติอ่ะสนุกสนานสวีท และอีโรติคที่บ่อน้ำพุร้อน **32**

ถั่วเคลิ้มและอยากไปเที่ยวมากๆนะจุดนี้

ขอบคุณน้องถั่วนะครับ ... พี่คิดว่าน้องถั่วคงไปสวีทกับแฟนบ่อยๆ เช่นกัน

**39**

slow

เสน่ห์เมืองเหนือ น่าหลงใหลอย่างนี้นี่เองเจ้า :$
อ๊ายยยยยยยยยยย ฟิน

ใช่เลยครับน้อง sissyfabulous เมืองเหนือมีเสน่ห์ที่ชวนหลงใหล

หากได้ไปแบบหวานๆ กับคนรู้ใจ จะยิ่งฟินนะครับ

slow

การบ้านน่ารักอีกแล้ว
แต่ละสถานที่ เห็นแล้วอยากไปจุง
อาหารก็น่าทาน แต่ละคืนก็แสนอบอุ่น
ต่อมอิจฉาจะระเบิดแล้วคร่าคุงพี่  **30** **30**

ผู้ชายอาราย น่ารัก น่าชัง จิงๆๆ **02** 41 **39**

การบ้านน้องอ้อมมีที่ได้อ่านน่ารักเยอะแยะครับ

ของพี่ที่ได้ไปเน้น เรื่องกิน เป็นอันดับต้นๆเลย

sara_sara

• VERIFY USER
  • Jr. Member
  • *
  • People Like This 29
Part 2 มาแล้ว

อ่านแล้วตาร้อนกันขึ้นมาที่เดียว
ทั้งสถานที่ ของกิน อร้ายยยย

**39** **02**
Don't love me for fun,
Let me be the one.
Love Me For a Reason
Let the reason be love.

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
 ท่าน slow ครับ
 อากาศหนาว
 เเต่ ตาผมร้อนผ่าววว
 อิจจจจ ครับ
 พูดเลย
  41
m a k e    l o v e     n o t     w a r

slow

Part 2 มาแล้ว

อ่านแล้วตาร้อนกันขึ้นมาที่เดียว
ทั้งสถานที่ ของกิน อร้ายยยย

**39** **02**

ไปรอบนี้ของกินอร่อย กินกันจนพุงกาง ... ส่วนใหญ่เป็นอาหารพื้นบ้านครับ

ลืมอาหารตามห้างไปช่วงเวลาหนึ่ง

สถานที่พักก็ต้องจอง วางแผนเข้าพักกับเส้นทางขับรถไว้เนิ่นๆ เพราะไม่งั้นจะเสียเวลาครับ

ขอบคุณนะครับ

**26**

slow

ท่าน slow ครับ
 อากาศหนาว
 เเต่ ตาผมร้อนผ่าววว
 อิจจจจ ครับ
 พูดเลย
  41

เท่าที่ทราบมา ท่าน nine_nine มีสาวๆอยากไปเที่ยวด้วยเยอะนะครับ

คงไม่มีเวลามาอิจฉาผมเท่าไร ...

ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน เม้น กันสนุกๆนะครับ

**26**

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
 **02** **02**
อ่านละเขิน
โทษทีจ้าอ่านละเพิ่งว่างมาคอมเม้นท์ ช่างนี้มีงานเข้านะ
การบ้านเหรอ ท่านสโลว เน้นกิน แต่หนูเตี้ยดำ เน้นเที่ยว
มีการบ้านที่ยังไม่ได้เขียน แต่ไว้รวมฉบับหน้าเลยดีกว่า
เดี๋ยวมาแบ่งให้ท่านพี่อ่านบ้าง เห็นการบ้านท่านละมีกำลังใจ

อ้อ อีกอย่างที่น่าสนใจ ที่นอนแต่ละที่ที่ทรงฉายภาพมาแชร์
มันน่าทิ้งตัวลงบรรทมยิ่งนักพะยะค่ะ เห็นแล้วจินตนาการไปไกลเลย (ว่าเช้ามาคงไม่อยากตื่นจากบรรทมง่ายๆเป็นแน่ **11**)

+1 ขอบคุณ การบ้านฉบับต่อ ไปกันเป็นอาทิตย์เลยทีเดียว ก็อิ่มอกอิ่มใจกันไป ฮะ ฮะ ฮานีมูล เอ้ย! ฮัดชิ้ว ตะหาก พอดีหนูเตี้ยดำไม่สบายนิดหน่อย อิอิ **02** **06**

ปล.
เราไปหาคำตอบด้วยกันดีกว่าค่ะ  **34** **30**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

slow

**02** **02**
อ่านละเขิน
โทษทีจ้าอ่านละเพิ่งว่างมาคอมเม้นท์ ช่างนี้มีงานเข้านะ
การบ้านเหรอ ท่านสโลว เน้นกิน แต่หนูเตี้ยดำ เน้นเที่ยว
มีการบ้านที่ยังไม่ได้เขียน แต่ไว้รวมฉบับหน้าเลยดีกว่า
เดี๋ยวมาแบ่งให้ท่านพี่อ่านบ้าง เห็นการบ้านท่านละมีกำลังใจ

อ้อ อีกอย่างที่น่าสนใจ ที่นอนแต่ละที่ที่ทรงฉายภาพมาแชร์
มันน่าทิ้งตัวลงบรรทมยิ่งนักพะยะค่ะ เห็นแล้วจินตนาการไปไกลเลย (ว่าเช้ามาคงไม่อยากตื่นจากบรรทมง่ายๆเป็นแน่ **11**)

+1 ขอบคุณ การบ้านฉบับต่อ ไปกันเป็นอาทิตย์เลยทีเดียว ก็อิ่มอกอิ่มใจกันไป ฮะ ฮะ ฮานีมูล เอ้ย! ฮัดชิ้ว ตะหาก พอดีหนูเตี้ยดำไม่สบายนิดหน่อย อิอิ **02** **06**

ปล.
เราไปหาคำตอบด้วยกันดีกว่าค่ะ  **34** **30**

รออ่านการบ้านน้อง  IS_BarBeQ นะครับ

แล้วก็ขอให้หายป่วยไวๆ นะ ...  **11**

kaptan

• People Like This 1734
     แม้จะพอทราบมาก่อนแล้วว่าท่าน Slow จะมีทริปแอ่วเหนือ
แต่มาอ่านแล้วก็ทราบว่ามีรายละเอียดของแต่ละที่ที่น่าอิจฉาจริงๆ
และยิ่งไปกับคนที่น่ารักทั้งคู่ด้วยกันแบบนี้...เป็นทริปแห่งความสุขความทรงจำ
ทริปนึงเลย.....รออ่านทริปหน้านะครับ แอบได้ยินว่าคราวนี้ไปเที่ยวต่างบ้านต่างเมืองซะด้วย
เดี๋ยวจะกระซิบว่าที่ไหนต้องไป ที่ไหนห้ามพลาดครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

แม้จะพอทราบมาก่อนแล้วว่าท่าน Slow จะมีทริปแอ่วเหนือ
แต่มาอ่านแล้วก็ทราบว่ามีรายละเอียดของแต่ละที่ที่น่าอิจฉาจริงๆ
และยิ่งไปกับคนที่น่ารักทั้งคู่ด้วยกันแบบนี้...เป็นทริปแห่งความสุขความทรงจำ
ทริปนึงเลย.....รออ่านทริปหน้านะครับ แอบได้ยินว่าคราวนี้ไปเที่ยวต่างบ้านต่างเมืองซะด้วย
เดี๋ยวจะกระซิบว่าที่ไหนต้องไป ที่ไหนห้ามพลาดครับ

ขอบคุณพี่ kaptan นะครับ ที่คอยช่วย ให้คำแนะนำตลอด

ทริปหน้าก็ต้องอาศัยพี่เช่นกัน ... ขอบคุณครับ

**26**