ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ จะทำอย่างไร หากต้องสูญเสียคนรัก ทั้งๆ ที่เค้ารักคุณเหลือเกิน  (อ่าน 6446 ครั้ง)

cyclops

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
           18 ปี ที่แล้ว ผมได้พบหญิงสาว คนหนึ่ง เธอพึ่งอายุได้ 17 ปี เธอเป็นคนน่ารัก ขยันทำงาน ประหยัด และที่สำคัญเธอรักผมมาก เธอหนีออกจากบ้านเพื่อมาอยู่กับผม (พ่อแม่เธอเกลียดผม) จนต้องตัดขาดกับทางบ้าน เราเริ่มต้นชีวิตคู่แบบไร้ญาติผู้ใหญ่สนับสนุน ท่ามกลาง สถานะการณ์ เศรษฐกิจ ที่ฝืดเคือง (วิกฤต ต้มยำกุ้ง 40)
       - เธอช่วยงานผมทุกอย่าง ดูแลและบริหารการเงินจน ฐานะกิจการของผม ดีขึ้นจนรอดจาก วิกฤต ครั้งนั้น
       - เราใช้เวลา พิสูจน์ความรักที่มั่นคงหลายปี จน พ่อแม่ เธอ ยอมรับและยอมให้เราแต่งงานกัน
       - ทุกวันนี้ พ่อตา แม่ยาย รักผมมาก
       - หลังจากนั้น เราก็มีพยานรัก ด้วยกัน 2 คน
       - บ้านเป็นเหมือน สวรรค์ ผมมีความสุขมากเมื่อเสร็จงาน แล้วกลับมาอยู่กับ ลูกๆ
       - ฐานะการเงินเรามั่นคง มีทรัพย์สิน หลายร้อยล้าน โดยไม่มีหนี้สิน ทุกอย่างเป็นเพราะ ภรรยาผม
         ทุกอย่างดูเหมือนจะเป็นไปด้วยดี แต่ เหมือนโชคชะตาเล่นตลก เมื่อ 5 ปีก่อน หลังจากที่เธอคลอดลูกสาวคนเล็ก หมอตรวจพบ ก้อนเนื้อที่หน้าอก ของเธอ และได้นัด เจาะเพื่อนำชิ้นเนื้อไปวิเคราะห์ จึงพบว่าเธอเป็นมะเร็ง
          ความรู้สึก ผม เหมือนกับถูกสายฟ้าฟาดใส่ เมื่อทราบข่าวจากหมอ และยิ่งแย่ไปกว่านั้น เมื่อ หมอทำการผ่าตัดแล้ว พบว่า เธอเป็นมะเร็งชนิดร้ายแรง ซึ่งมีการเจริญเติบโตของเซลล์รวดเร็ว (ก่อนเจาะชิ้นเนื้อ ขนาด 3 ซ.ม. หลังจากนั้นเพียง 1เดือนเศษ ขนาด 4.5 ซ.ม) และพบว่า มันกระจายไปที่ ตอมน้ำเหลืองแล้ว หมอจึงต้องนัดผ่า เพื่อเอาตอมน้ำเหลือง ออก
          ชีวิต ผมและครอบครัว นับจากวันนั้น มีแต่ความเครียด เรากอดกันร้องไห้ แทบทุกวัน ผมช่วยเธอได้เพียงให้กำลังใจ และพาไปทำบุญ ในที่ๆเธออยากไป เธอผ่านการให้เคมีบำบัด จนครบโปรแกรม ผมร่วง อิดโรย สภาพเธอเปลี่ยนไปเป็นคนละคน เมื่อสุขภาพแย่ สุขภาพจิต ก็แย่ไปด้วย ผมสงสารเธอมากครับ
          เคราะห์ ของครอบครัวเราไม่หมดเท่านั้น ผ่านไป 1 ปี เธอมีอาการ ปวดหัว อาเจียร ชัก ผมต้องอุ้มเธอไปโรงพยาบาล จึงทราบว่าเซลล์ มะเร็ง แพร่กระจายไปยังสมอง มีขนาด 3 ซ.ม. และอยู่ในตำแหน่งที่ ไม่สามารถผ่าตัดได้ เธอเขียนไม่ได้ พูดไม่ได้ จำใครก็ไม่ได้ ยกเว้น ผม เธอจำผมได้คนเดียว พระเจ้า นี่ยิ่งทำให้ผม รักและสงสารเธอจับใจ เธอต้องนอนรักษาที่โรงพยาบ นานนับเดือน ทุกวันผมจะ พาเธอนั่งรถเข็น มาใส่บาตร หน้าโรงพยาบาล เธอยิ้มและกุมมือ ผมเสมอ เมื่อผมเข็นเธอไปไหนมาไหน
          และด้วยความสามารถ ของทีแพทย์ และเทคโนโลยี่ รังสี สมัยใหม่ เธอได้รับการรักษาด้วยรังสี ทุกรูปแบบ พร้อมเคมีบำบัด ชนิดมีผลข้างเคียงที่รุนแรง แต่มันก็เป็นวิธีเดียว ที่จะสามารถ ยื้อชีวิตเธอไว้ได้ แล้วก็เหมือนปาฏิหาริย์ เหมือนกับว่า พระเจ้าฟังคำวิงวร ของครอบครัวเรา เซลล์มะเร็งก้อนนั้น ถูกกำจัดจนหมดสิ้น อาการเธอค่อยๆ ดีขึ้นเป็นลำดับ ล่าสุด จากผลตรวจสุขภาพ ตามโปรแกรมผู้ป่วยมะเร็งสมอง (3เดือนก่อน) หมอบอกว่า ไม่พบ ก้อนเนื้อใดๆ ในสมองอีก
          แต่วิบาก กรรม ของครอบครัวผม มันยังไม่จบ  ปีใหม่ที่ผ่านมา เธอเริ่มมีอาการ หน้ามืด มือสั่น สูญเสียการทรงตัว และตอนนี้ เธอเขียน หนังสือ ไม่ได้
          ผม ไม่กล้าแม้กระทั้งคิด แล้วถ้ามันเกิดขึ้นอีก ผมจะทำอย่างไร สภาพของเธอ คงรับไม่ได้ กับโปรแกรมการรักษา ที่โหดร้าย อย่างที่ผ่านมาแน่ ผมจะต้องทำอย่างไร ผมเคยคิดถึงขนาดที่จะ ยิงตัวตายไปพร้อมกับเธอ แต่ ลูกๆ ผมจะอยู่อย่างไร ผมกลุ้มแทบบ้า แต่บอกใครไม่ได้ ผมต้องยิ้มต่อหน้าเธอ ผมต้องให้กำลังใจกับเธอ ผมต้องการจะเก็บความสุข ให้อยู่ในครอบครัวผม ผมไม่อยากสูญเสียมันไปอีกแล้ว
ชีวิต มันก็โหดร้ายแบบนี้

Birdeyes view

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
ให้กำลังใจเธอแล้ว อย่าลืมให้กำลังใจ ตัวคุณเอง ด้วยนะครับ

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
 **36**
 คุณเป็นหัวหน้าครอบครัว คุณต้องเข้มแข็ง และเป็นแรงกำลังใจให้กับเธอ
คุณรู้มั้ยว่าเธอต้องเจ็บปวดขนาดไหนเพื่อที่จะยื้อชีวิตตัวเองไว้เพื่อที่จะได้อยู่กับคุณและลูก
เลิกคิดที่จะฆ่าตัวตายซะ อย่าใช้ความตายแก้ปัญหา เพราะมันจะทำให้เธอเสียใจมาก
ไม่มีใครที่จะอยู่กับใครได้ตลอดไป ไม่จากเป็น ก็จากตาย เพราะฉะนั้นทำทุกวันที่มีโอกาสอยู่ด้วยกัน
ให้มีความสุขที่สุด ใช้ทุกวินาทีให้คุ้มค่า สู้ๆ ค่ะ

**38**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

ยอพระกลิ่นกินแมว

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 12
แวะผ่านมาเจอ อ่านแล้วเห็นใจนะคะ

มาให้กำลังใจค่ะ **38**

cyclops

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
ก่อนหน้าที่ผมจะมีภรรยาคนนี้ ผมเป็นคนที่แย่มาก ทำร้ายจิตใจคนอื่นมามาก หรือมันจะเป็น เวรกรรมของผม
ผมกลัว ผมยังไม่พร้อมที่จะเสียเธอ พระเจ้า โปรดฟังคำวิงวร ของผม อีกครั้ง
ได้โปรด อย่าเพิ่งเอาเธอไปจากผมเลย

ภรรยาและ ลูกสาว ผมครับ
ชีวิต มันก็โหดร้ายแบบนี้

lean

• Full Member
  • People Like This 34
"ปีใหม่ที่ผ่านมา เธอเริ่มมีอาการ หน้ามืด มือสั่น สูญเสียการทรงตัว และตอนนี้ เธอเขียน หนังสือ ไม่ได้"

อาการเหล่านี้อาจเป็นผลข้างเคียงจากการรักษาด้วยรังสี?
ถ้าใช่เธอก็ยังคงอยู่กับคุณ  ไม่ได้จากคุณไปไหนเพียงแต่อาจมีอาการดังกล่าว
เพราะจากผลตรวจล่าสุดคุณบอกว่าไม่พบมะเร็งที่สมองแล้ว
ควรรีบปรึกษาแพทย์ที่ดูแลรักษาภรรยาคุณเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องครับ

GOODTIME++

• Sr. Member
  • People Like This 60
  • "A girl should be two things:classy and fabulous."
สู้ๆๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ พระเจ้าอวยพรคะ เดี๋ยอาทิตย์นี้จะให้พี่ๆที่โบสถ์ช่วยกันอธิฐานนะคะ **36**
"A girl can wait for the right man
to come along,but in the mean time
 that doesn't mean she can't have
a wonderful time with all the wrong
                     ones."

..........

• People Like This 361
บางทีอาจจะเป็นอย่างที่คุณ ORBIT ว่านะคะ  รีบพบแพทย์เลยค่ะ

ความจริง .. ความรุ้สึก สภาวะที่ จขกท เจอมาเราก็เคยผ่านมันมาแล้วเหมือนกันนะ เข้าใจดีว่าทรมานแค่ไหน

เราต่างก็เป็นเสาหลักทั้งแรงกายและแรงใจ เหมือนกัน  ต่างกันก็ตรงที่ฐานะเราต่างจากคุณมาก นั่นหมายถึงเราต้องดิ้นรนขึ้นเป็นหลายเท่า

กว่าจะผ่านจุดนั้นมาได้ เหมือนชีวิตเจอพายุลูกใหญ่ที่สุดเลย  แต่เราไม่เคยท้อแท้เลยนะ เพราะเรารู้ดีว่าเราคือเสาหลัก เรายังเป็นอะไรไม่ได้ เราคิดแค่ว่าหนักแค่ไหนเราก็จะสู้กับมันให้ได้  ..

ให้กำลังใจทั้งตัวเองและภรรยานะคะ โรคนี้กำลังใจก็สำคัญไม่แพ้ไปกว่ายาตัวไหน

ไม่เพียงแค่คนป่วยเท่านั้น  คนดูแลก็ต้องมีกำลังใจดีด้วย  สู้ๆนะคะ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
ทำทุกวัน เสมือนเป็นวันสุดท้ายของชีวิต
คนที่เรารัก ยังไง ก็ไม่มีวันตายไปจากใจ
เข้มแข็งเพื่อคนที่เรารัก ซึ่งเขาก็รักเราเช่นกัน
อนาคต คือสิ่งไม่แน่นอน อย่าให้ความสำคัญมากกว่าวันนี้
อย่าคิดว่าวันหน้าถ้าไม่มีเขา แล้วเราจะอยู่อย่างไร
อย่าทำร้ายใคร ด้วยความหวาดกลัวของตัวเอง
คุณทุกข์ เธอก็ทุกข์ ลูกก็ทุกข์ เหมือนที่เธอเจ็บ คุณก็เจ็บนั่นแหล่ะ
เชื่อว่า เธอไม่อยากเห็นคุณทุกข์ หรอกค่ะ

อย่าห่วงไปเลยว่าอนาคต เราจะยังมีกันอยู่ไหม ขอแค่ตอนที่อยู่ด้วยกัน เราแสนจะมีความสุขก็ก็พอแล้ว :)

วันข้างหน้า จะดีร้าย ก็ขอให้คุณทำทุกวันนี้ให้ดีที่สุดนะคะ เข้มแข็งนะ  เธอยังสู้เพื่อคุณและลูกๆเลย

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

KazAe

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
ถ้าเขาอยู่ต่อ แล้วเขาเจ็บปวดทรมาร ปล่อยเทอไปเถอะค่ะ **07**
หนูเองเคยเสียคนที่รักหนู ที่สุดในโลกไป ด้วยความโหดร้ายของโรคมะเร็งเช่นกันค่ะ

แต่พี่ต้องอยู่เพื่อทำหน้าที่พ่อ และทำหน้าที่แม่ให้ลูกๆนะคะ

ปล.หลังไมค์นะคะ เรื่องราว ความเศร้าของหนู
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!