ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ จะทำอย่างไร หากต้องสูญเสียคนรัก ทั้งๆ ที่เค้ารักคุณเหลือเกิน  (อ่าน 6475 ครั้ง)

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
เป็นกำลังใจให้คุณและครอบครัวค่ะ

cyclops

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ ในยามที่ผมไม่หลงเหลือ ความเข้มแข็ง วันนี้ พาภรรยาไปฉีดสี สแกนสมองครับ พบว่า มี การอักเสบ และบวมหลายจุด ซึ่ง ต้องรับการตรวจ ละเอียด เพื่อยืนยันอีกครั้ง ผมได้แต่ภาวนา ขอให้เป็น อย่างที่คุณ ORBIT สันนิษฐาน ตรับ ตอนนี้ ได้รับยาลดบวม แล้ว อาการคงที่ครับ
     ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านอีกครั้ง ที่เป็นกำลังใจให้ ในยามลำบาก ทั้งๆที่ ผมเป็นแปลกหน้า ขอบคุณครับ
ชีวิต มันก็โหดร้ายแบบนี้

• VERIFY USER
  • Newbie
  • *
  • People Like This 12
  • ("-")(".")
จะร้องให้ตามเลยคร่ะเห็นภาพเลย
สู้ๆนะคะคุณต้องผ่านไปได้แฟนคุณต้องไม่เป็นอะไรด้วยคร่ะ
คุณเป็นผู้ชายที่เก่งและดีมากคร่ะสู้ๆๆๆคร่ะ

sissyfabulous

• Full Member
  • People Like This 200
  • HOPE
ขอพระเจ้าโปรดคุ้มครองครอบครัวของคุณ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ เข้มแข็งไว้นะคะ
You're a bad idea, but I like bad ideas.

cyclops

• Newbie
  • *
        วันนี้ ภรรยาผมทานอะไรไม่ลงเลย แต่ต้อง ทานยาหลังอาหาร ผมแว๊ปขึ้นมา ถึงคำแนะนำ ของ คุณ "IS_BarBeQ" ที่ว่า (ทำทุกวัน เสมือนเป็นวันสุดท้ายของชีวิต)
        ผมก็เลยมาไล่คิดดู ว่าภรรยาผมชอบทานอะไร
        อะไรถ้าเธอเห็นเธอต้องกิน
        เวลานี้มัน ก็ จะเที่ยงคืนแล้วด้วย จึงนึกขึ้นได้ว่า เธอชอบ ทาน ขนมใส่ไส้  ของลุงคนนึงที่แยก สายสี่ฝั่งเพชรเกษม ก็เลยขับรถออกไปซื้อ พอถึงหน้าร้านก๋วยเตี๋ยวที่ ลุงแกเข็นรถมาจอดขายประจำกลับไม่เจอลุง ผมเลย ลงไปซื้อข้าวเหนียวหมูปิ้ง และก๋วยเตี๋ยว ระหว่ารอ ผมก็ถามร้านก๋วยเตี๋ยว ว่าทำไมลุงแกไม่มาขาย เค้าก็ตอบว่าผมมาเร็วไป อีกสักพังแกคงออกมา ผมจึงไปนั่งรอแกที่รถ พักใหญ่ คนขายก๋วยเตี๋ยวก็แสนดี มาเคาะประตู บอกว่าวันนี้ลุงไม่มาขาย ผมก็ถามว่ารู้ได้ไงครับ เค้าบอกว่า เค้าขับรถไปเอาของที่บ้าน ซึ่งใกล้กับบ้านลุงจึงเห็นลุงป่วย วันนี้คงไม่ได้ออกมาขาย ผมก็ตอบไปว่า ขอบคุณครับ
         ผมนั่ง งง สักพัก น้ำตาก็พรั่งพรูไหลออกมา ผมสะอื้นไม่หยุด เหมือนทุกอย่างมันระเบิดออกมา สักพักผมก็ได้สติแล้วผมก็หัวเราะทั้งน้ำตา พลันผมก็เห็นสายตาหลายคู่จับจ้องมาที่ผม ด้วยความงุนงง ผมจึงรีบขับรถออกมา
         แค่ลุงไม่ขายขนมใส่ไส้ ทำไมผมต้องร้องไห้ ผมจึงหัวเราะตัวเองเพราะความเวทนาตัวเอง
         วันนี้ผมเข้าใจแล้ว ว่า ทำไมคนบ้าบางคน ชอบ เด๋วหัวเราะ เด๋วร้องไห้
         แต่ก็ยังดีที่ ได้ข้าวเหนียวหมูปิ้งมาปลอบใจ ภรรยา ครับ

IS_BarBeQ

• *
  • People Like This 1022
คุณได้ทำมันแล้ว

สมมติว่าคุณเลี้ยงหมาตัวหนึ่ง คุณจะไม่ตั้งกฏว่ามันจะต้องกินอาหารเม็ดเท่านั้น จะต้องอาบน้ำอาทิตย์และสามวัน หรือทุกครั้งที่มันไปเล่นเลอะมา คุณจะไม่ตั้งกฏใดเกินไป ถ้าเพียงคุณรักมัน อย่างถูกวิธี

หนูเตี้ยดำเคยเลี้ยงหมา รักมาก ถนุถนอม จนลืมไปว่า ความสุขของมันอยู่ตรงไหน วันที่มันป่วย หนูเตี้ยดำ เฝ้าดูแล คอยพาไปหาหมอ ห้ามมันกินโน้น หัามมันทำนี่ โดยคิดว่าจะยื้อมันไว้ได้ แต่สุดท้าย มันก็จากไปในอ้อมแขนของหนูเตี้ยดำเอง

ในวันที่แสงแดดอ่อนเบา มีลมพัดแผ่ว โชยกลิ่นดอกหญ้าในท้องไร่ อากาศแบบนี้ช้างแสนสบาย
มีภาพที่ทำให้อดร้องไห้ไม่ได้ ....

หมา3-4ตัวจากไร่ข้างๆ วิงเล่นหยอกล้อกันเข้ามาในไร่เรา ตกร่องน้ำป๋อมแป๋มน่ารัก ส่งเสียงเห่าใส่กันขรม เหมือนแย่งอะไรกันอยู่

ถ้าไอ้ดุ๊กดิ๊ก มันได้ไปวิ่งเล่นแบบนั้นด้วย มันจะมีความสุข และสร้างเสียงหัวเราะให้เราได้มากแค่ไหน หากมันกท้องร่อง เปียก้น้ำตัวดำอย่างหมาน้อยตัวนั้น หรือ มันอาจจะมีรูปร่างที่แข็งแรงเหมือนหมาตัวโน้น

แต่มันจะเป็นไปได้อย่างไร....ในเมื่อหนูเตี้ยดำ ไม่ปล่อยมันออกมาวิ่งเล่นกับหมาพวกนี้ นานๆ ครั้งหรอกถึงจะพามันไปวิ่งเล่นที่สวนสาธารณะ กับหมาเลี้ยงตัวอี่นๆ นอกนั่นก็อยู่ในกรงกับวิ่งในบ้านหรือก็รอบบ้าน

ดูข่าว เห็นมีกิจกรรมน้องหมา ทั้งที่ไปได้ก็ ไว้ก่อน เดี๋ยวคราวหน้าก็มีอีก ค่อยพาไปก็ได้
ไปเที่ยว หมอกลง ใส่ปลอกคอล่ามไว้กับบ้าน ไม่ให้ออกไปวิ่งเล่น กลัวมันไม่สบาย

วันนี้ นั่งดูข่าว เห็นกิจกรรม นั่งดูข่าวเห็นหมาวิ่งเล่นกับหมอกควัน ก็อยากให้ไอ้ดุ๊กดิ๊กมีโอกาสเล่นแบบนั้นบ้าง

แต่มันจะเป็นไปได้อย่างไร....เพราะมั่วแต่คิด มัวแต่ห่วง มัวแต่กลัว แล้วไง วันนี้มันสายไปแล้ว ไอ้ดุ๊กดิ๊กหมาขี้เกลียด มันจากไปแล้ว
อ่า....ไม่สิ มันไม่ได้เป็นหมาขี้เกลียดหรอก แต่เราห่วง เราห้ามมันเกินไป มันก็เลยทำได้แค่กินกับนอน รอให้อุ้มหรือพาจูงไปเดินเล่นยามเราว่าง

สุดท้าย ....เรานั่นแหล่ะที่ทำร้ายมัน ด้วยสิ่งที่คิดว่าดีสำหรับมัน

เมื่อได้มาหยุดคิดนะ มัวแต่คิดหาวิธีจะให้มันอยู่ด้วยนาน มองอนาคตสำคัญที่สุด 'รอมันหายป่วยก่อน เดี๋ยวค่อยพาไป...'  แล้วไง?
ไม่มีใครรู้อนาคตหรอก ถ้าวันนั้นปล่อยมันวิ่งเล่น มันคงจะสุขภาพแข็งแรง ถ้าพามันไปเที่ยว แม้รู้ว่ามันป่วยก็พาไปทำในสิ่งที่มันน่าจะมีความสุข ให้ความสำคัญกับปัจจุบัน ไม่หวาดกลัวจะสูญเสีย วันนี้เมื่อมองย้อนอดีตคงไม่รู้สึก'เสียดาย ที่ไม่ได้ทำ'

จงทำทุกวันเสมือนเป็นวันสุดท้าย ของชีวิต ของคนที่เรารัก และเขาก็รักเราเช่นกัน
เมื่อมองย้อนกลับไปให้เห็นความทรงจำที่ 'เราได้ทำมันอย่างเต็มที่แล้ว' และจงเก็บความทรงจำนั้นไว้  ' ไม่ว่าวันหน้า เราจะยังมีกันอยู่ไหม ขอให้วันนี้เราแสนจะมีความสุขด้วยกันก็พอแล้ว'
จงยิ้ม และมีความสุข ในวันนี้ที่ยังมีกันอยู่ แม้ขาข้างหนึ่งจะเหยียบกำดักชะตากรรมก็ตาม
อย่าร้องไห้ให้กับสิ่งที่ทำดีที่สุดแล้ว นอกเสียจากว่ายังไม่ได้ทำ

และวันนี้คุณได้ลงมือทำมันแล้ว

หนูเตี้ยดำอาจไม่เข้าใจว่า คุณเจ็บปวดแค่ไหนที่อาจต้องเสียเธอที่รักไป แต่เชื่อว่า เธอทำดีที่สุดแล้วเพื่อจะอยู่กับคุณ เพื่อที่จะได้ยินคุณบอกรัก ได้เห็นรอยยิ้มของคุณและลูกๆ ดังนั่น เข้มแข็งเพื่อเธอนะคะ เป็นคนเดิมที่เธอรัก อย่าให้เธอรู้สึกผิดที่ทำให้คุณต้องมีนำ้ตา หรือเปลี่ยนไปเป็นคนที่เธอไม่รู้จัก
เธอเริ่มเขียนไม่ได้ใช่ไหม หนูเตี้ยดำนั่งจิ้มโทรศัพท์บอกสิ่งที่พอจะรับรู้ได้
แล้วกันนะคะ นิ้วจะล็อกแล้วเหมือนกันค่ะ 555+

ไม่ว่าอนาคต จะเป็นอย่างไร ขอให้ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
เข้ารักษา ร่างกาย ไปพร้อมกับทำวันนี้เสมือนเป็นวันสุดท้าย ของชีวิตด้วยนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ อ้อ! วีธีเขียนของคุณ เหมือนมีวรยุทร์ปลายปากกา

ขอบคุณค่ะ **26**

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
คุณทำได้ดีที่สุดแล้ว เปิ้ลเชื่อว่าแฟนคุณรับรู้ว่าคุณรักเค้ามากแค่ไหน และดีใจที่มีคุณเป็นคนรัก

สุขก็สุขด้วยกัน ทุกข์ก็ไม่ยอมปล่อยมือไปจากกัน ผู้หญิงต้องการเท่านี้แหละค่ะ

ขอชื่นชม คุณ จขกท. ค่ะ

**26**

ดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะคะ
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

sara_sara

• Jr. Member
  • *
  • People Like This 29
มาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ
ขอให้เรื่องร้ายๆ ผ่านไป
และมีแต่สิ่งดีๆ เกิดขึ้นนะคะ

**26**
Don't love me for fun,
Let me be the one.
Love Me For a Reason
Let the reason be love.

Little wind

• Sr. Member
  • *
  • People Like This 176
ขอเป็นอีกกำลังใจให้นะคะ
คุณโชคดีมาก ที่ได้เจอคนที่รักคุณมากและคุณก็รักเค้า ได้ใช้ชีวิตร่วมกันแม้มีอุปสรรคมากมาย
และอุปสรรคครั้งนี้ขอให้คุณผ่านมันไปได้อย่างเช่นทุกครั้ง

แต่ชีวิตคนเรา มีเกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นสิ่งไม่เที่ยง ยังไงซักวันคนที่เรารักก็ต้องจากเราไป
ขอแค่คุณทำวันนี้ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ เมื่อผลสุดท้ายเป็นยังไง
ขอให้จงยอมรับมัน ใช้ชีวิตต่อไปอย่างไม่เสียใจ เพราะอย่างน้อย คุณได้ทำสุดความสามารถแล้ว

คุณยังมีพยานรักที่ต้องดูแล เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ต้องคอยเป็นทั้งพ่อและแม่ให้ลูกของคุณในวันข้างหน้า
ขอให้เข้มแข็งไว้นะคะ ถ้าคุณเหนื่อยหรือท้อ คุณลองมองดูลูกคุณสิคะ คุณยังมีเค้าที่รักคุณสุดหัวใจเช่นกัน

ขอให้พระคุ้มครองค่ะ **26**
เหนื่อยนะ แต่ไม่ท้อ สู้ต่อไป ขอแค่ใจยังไหว =^-^=

cyclops

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  ตอนนี้ คุณหมอให้ Steroid ลดสมองบวม อารการดีขึ้นครับ ผล MRI เห็นเนื้องอกในสมอง ต้องรักษาตามโปรแกรม
            ผมสัญญาว่าจะ ดูแลเธออย่างดีที่สุด อย่างไม่ท้อแท้ใจ ตามที่หลายท่านแนะนำ 
            ขอให้ทุกท่าน ที่ให้กำลังใจผม ได้กุศลผลนี้ช่วยส่งให้ ท่านทั้งหลาย เกิดความ เจริญกายเจริญใจ ไร้โรคา ด้วยเทอญ