ผู้เขียน หัวข้อ: "คิดถึงวิทยา" ไปกับ อะฉึกกะฉัก อะฉึกกะฉัก ปู๊นปู๊น!!  (อ่าน 8033 ครั้ง)

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 1022
20 มกราคม 2558
"วันเบื่อๆ ของหนูเตี้ยดำIS_BarBeQ กลับไปเยี่ยมการรถไฟกันเหอะค่ะ"

เวลาหกโมงกว่าโดยประมาณ
ขณะที่หนูเตี้ยดำกำลังรอซื้อน้ำเต้าหู้เพื่อนำไปเป็นสเบียงบนรถไฟ

QC : ดีครับ น้องหนูเตี้ยดำ พี่วิทย์นะ 
http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=142606.0
เดินทางยังอ่ะครับ ขอพี่ไปด้วยอีกคนได้ไหม พี่ไม่เคยขึ้นรถไฟเลยครับ

QA : กำลังจะไปหัวลำโพงค่ะ ยังไงสะดวกโทรมาเบอร์นี้นะคะ 09- --- ---- น่าจะรวดเร็วกว่าค่ะ
(หว๊ายหว๊าย ให้เบอร์ผู้ชายง่ายๆอีกแล้ว  **19** )

มีสายเข้าแทบจะทันที ท่าทางพี่วิทย์จะเป็นคนชักเร็วนะเนี้ย  **02** แน่ะ รู้นะอ่านละคิดไร **03**

"รอพี่สัก1ชั่วโมงได้ไหมครับ พี่เพิ่งเลิกงานมา ขอทำธุระแล้วจะรีบไป"
แหม...เสียงหล่อขนาดนี้ ได้อยู่แล้วค่ะ  **34**

หลังจากวางสาย ก็คว้าน้ำเต้าอู้ควบวินมอเตอร์ไซน์ไปหัวลำโพงรอเลยค่ะ **10**

มาถึงเกือบเจ็ดโมงแล้ว ท้องฟ้ากำลังสว่างได้ที่ ไอหนาวจางลง ผู้คนพลุกพล่าน

เดินไปรับตั๋วเที่ยว08:00น.เลย ให้แน่ใจว่าตั๋วฟรียังมีอยู่ สอดส่องที่ชานชาลาเห็นว่ารถเข้ามาเทียบจอดรอท่าอยู่แล้ว
ได้อาศัยขบวนกบินทร์บุรีไป แต่ท้องเริ่มหิว กับแค่น้ำเต้าหู้ไม่อิ่มท้องอยู่แล้ว แว๊บออกไปหาอะไรกินหน่อยดีกว่า
แต่หนูก็ไม่ลืมโทรถามพี่เขานะ เขาบอก "พี่ทานเสร็จก่อนกลับเข้าบ้านแล้วครับ" หนูเตี้ยดำเลยไปนั่งกินข้าวหมูแดง...
คนเดียว ฟิน ฟิน แบบก็...ชินชาแหล่ะ

7:40นาที โทรตาม
QA : พี่โอเคไหมคะ
QC : จะถึงละครับ อยู่แยกหัวลำโพงแล้ว แท็กซี่กำลังพาวนเข้าไปครับ

โล่งอกแหล่ะ นึกว่าจะได้ไปคนเดียวอยู่ดี หลังจากพี่คนเมื่อคืนที่รับปากจะพาทั่วถิ่นบ้านเกิด ขอยกเลิกเพราะพี่ติดงาน
หนูเตี้ยดำเข้าใจนะคะ ไม่โกรธไม่เคืองด้วยนะ แค่พี่ทักมาก็กรุณาหนูเตี้ยดำมากแล้วค่ะ **26**

คุยนัดแนะเสร็จ ก็เดินเล่น และเห็นมีมุมสวนย่อมด้วยนะคะ นี่แน่ะ หนูเก็บมาฝาก

หลังจากพบพี่แล้ว หนูก็อยากจะบอกว่า ไม่กล้าเดินด้วยเลยค่ะ  **03**
พี่จะขาวไปไหน จะหล่อไปไหน ทำไมต้องน่ากินขนาดนี้ **19**
อุ๊ย...ผิดคิว  **03** หนูเตี้ยดำจะบอกว่า พบพี่แล้วหนูก็บอกว่า เราไปคันนี้นะคะ ตั๋วหนูเอามาให้แล้ว
พี่ท่าทางเหนื่อยๆเพลียๆ ขึ้นไปพักข้างบนดีกว่าค่ะ  **02**

ป้ายติดว่า "รัฐช่วยคนไทยนั่งรถไฟฟรี" ดีจัง ดีจัง

แต่มีเรื่องที่หนูเตียดำยังไม่ได้เล่าให้ฟังนะ  คือ...
คนจำหน่ายตั๋วน่ะค่ะ บอกราคาไปชุมทางฉะเชิงเทรา 270 บาท หนูงี้หงายเลย เพราะหนูกำลังจน
ถ้าไป270นี่ หนูนอนแกะถั่วกินอยู่ห้องดีกว่า อีกอย่างหนูไปแค่ฉะเชิงเทรา อย่างแพงก็ไม่น่าจะถึงร้อยเหอะ
รถไฟชั้น3อีกตะหาก **05**
เลยถามว่า  "รถไฟไม่ฟรีแล้วเหรอคะ"
เขาตอบ "รถปรับอากาศชั้น3 ฟรีเฉพาะคนไทยเท่านั้นค่ะ"
"หนูก็คนไทยนะคะ หนูมีบัตรประชาชนมา"ก็ควักให้ดูแล้วถาม "พี่คิดว่าหนูเป็นคนอะไรเหรอคะ"
"พี่นึกว่าไม่จีนก็ญี่ปุ่นค่ะ ขอโทษนะคะ" แล้วเขาก็บอกตั๋วฟรีให้ไปดูอีกฝั่ง (อ๊ะ! ละไม่บอกแต่แรก -
Uติดทะไมป้ายจำหน่ายตั๋วทุกขบวน หากินกับคนไทยด้วยกันเองด้วยนี่หว่า คนไม่รู้อิโหน่อิเน่มา
ก็เจอราคา270ไปนครศรีธรรมราชได้เลยทั้งที่เขาจะไปแค่ฉะเชิงเทราเนี้ยนะ แย่ค่ะ)

แต่ก็อร๊ายยยยยย ไม่ต้องขอโทษหรอกค่ะพี่ หน้าหนูล๊าวลาวขนาดนี้ พี่ยังคิดว่าหนูเป็นคนจีน/ญี่ปุ่นได้
เป็นเกียรติอย่างยิ่งค่ะ ทีแรกนึกว่าจะบอกว่าหนูเป็นชาวต่างด้าวซะอีก   **30**
เอ๊ะ! หรือตอนแรกเขาจะบอกอย่างนั้นวะ **03**

Part 1 **26** **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
รีบมาต่อคิวรอน้อง BBQ แต่เช้าเบย

ทำมั้ยตื่นเช้าจัง.. รีบมาส่งการบ้านต่อนะคะ จะรอฟิน

**02**

..........

• People Like This 361
ตื่นเช้าา จุง

หนีเที่ยวตอนเจ้ไม่อยู่นี่หว่า  แก้ตัวใหม่เลย ทริปหน้าถ้ามี ผช หล่อๆขาวๆ .. เอาเจ้ไปด้วย **30** **30**

IS_BarBeQ

• *
ต่อ Part 2 นี่ขอแบ่งเป็น 2ตอนแล้วกันนะคะ

ผู้ชายเวลาหลับ น่า 'ลัก' เนอะ **34**

มือดี แอบถ่ายอยู่ตรงนี้นี่เอง  **11**

ขบวนเช้าในวันธรรมดา โล่งมากตอนออกจากหัวลำโพง
ผ่านแถวพญาไทยมักกะสันก็จะมีพวก วิศวะ นักเรียนมาขึ้นๆลงๆอยู่บ้างประปราย
ถือว่าเป็นรอบที่สบายๆ ไม่แออัด แต่เรานี่อึดอัด อยู่ใกล้สเปคละนัวไม่ได้  **19**
รายทางมีต้นมะม่วงผลกำลังโต น่าชิงสุกก่อนห่ามมากๆ
หลังจากออกจากเมืองได้ อากาศแบบท้องทุ่งเริ่มเข้ามาแทนทีสลับกันไป
และหนูเตี้ยดำก็เก็บภาพมาฝากบ้าง แต่ก่อนกับเดี๋ยวนี้ อะไรๆ มันเปลี่ยนไปเยอะมากค่ะ
เพราะแบบนี้ หนูเตี้ยดำจึงกลับมานั่งรถไฟอีกครั้ง ก่อนนั้นนานมาแล้ว (ปอลิง.กำลังจนด้วยแหล่ะ)

หนูเตี้ยดำชอบบรรยากาศท้องทุ่งนาค่ะ  **04**
และหนูก็ชอบดอกบัว เจ้ยอยากดั้ย อยากดัย **11**

เกือบ 2 ชั่วโมง+-10/15 นาที ก็เข้าสู่ 'ชุมทางฉะเชิงเทรา' กันค่ะ
และก็ถึงเวลาต้องบอกลา หลังจากที่ก็แทบจะไม่ได้คุยกันเลยบนรถไฟน่ะ
หนูเตี้ยดำขอตัวขึ้นสองแถวที่นั่นเลย ส่วนพี่ก็เรียกสามล้อกลับบ้าน
พี่พูดว่า "ขอบคุณนะครับ พาพี่นั่งรถไฟ ครั้งแรกในชีวิตเลย"
หนูเตี้ยดำก็ได้แค่บอกว่า "ขอตัวเลยนะคะ หวังว่าคงได้พบกันอีกค่ะ"

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

IS_BarBeQ

• *
ต่อๆ ....

10 บาท ค่ารถสองแถว ลงหน้าวัดพอดีค่ะ
เรามาสักการะกราบไหว้ท่านพร้อมกันนะ เผื่อใครยังไม่เคยได้ไปค่ะ

วัดโสธรวรารามวรวิหาร

เดินผ่านประตูกระต่ายน้อยน่ารัก แวะถอดรองเท้า เข้าถวายปัจจัยรับดอกไม้สักการะ
เห็นเสื้อที่หนูเตี้ยดำใส่เปล่า เขาบอกว่าบางไป เลยได้ใส่ชุดกราวด์เอ้ย! เสื้อคลุมเลยง่ะ
วันนี้คนน้อยค่ะ ถือเป็นโชคดีของเรา กราบสักการะถวายดอกไม้แล้ว หนูเตี้ยดำเก็บภาพทั้ง 4ทิศมาฝากนะคะ

เสร็จแล้วก็เดินออกมาดูรอบวัดค่ะ ส่วนด้านหลังเป็นเขตอภัยทานปล่อยนกปล่อยปลา ให้อาหาร

แต่ก่อนที่หนูเตี้ยดำจะไปถึงริมน้ำ ก็เกิดเหตุร้ายขึ้นกับหนูเตี้ยดำเสียก่อน อ๊าคคคคค **19** **01**

มีต่อ Part 3 .....ตอนจบ ฝากไว้ก่อน มีงานเข้าค่ะ เดะมาต่อให้จบ ขอบคุณที่ติดตามค่ะ **26** **26**

slow

• People Like This 2111
ทริปน่ารักดีครับน้อง IS_BarBeQ

นั่งรถไฟช่วงอากาศกำลังดี คงเพลินเชียว...

สรุปเที่ยวคนเดียวหลังจากลงรถไฟหรอครับ

**25**

EOs

• People Like This 155
ถามว่า  "รถไฟไม่ฟรีแล้วเหรอคะ"
เขาตอบ "รถปรับอากาศชั้น3 ฟรีเฉพาะคนไทยเท่านั้นค่ะ"
"หนูก็คนไทยนะคะ หนูมีบัตรประชาชนมา"ก็ควักให้ดูแล้วถาม "พี่คิดว่าหนูเป็นคนอะไรเหรอคะ"
"พี่นึกว่าไม่จีนก็ญี่ปุ่นค่ะ ขอโทษนะคะ" แล้วเขาก็บอกตั๋วฟรีให้ไปดูอีกฝั่ง (อ๊ะ! ละไม่บอกแต่แรก -

**19** **19**
หมั่นใส้จริง ๆ เลย   ... ตกลงพี่คนขายตั๋วพูดอย่างงั้นจริง ๆ หรือว่า เขียนเอง

41
ไม่ต้องสวยเหมือน Pretty แค่น้องหุ่นดี หน้าตาน่ารักก็พอ

Attm

• Full Member
  • People Like This 12
  • ความสุข ต้องสร้างเอง
ถามว่า  "รถไฟไม่ฟรีแล้วเหรอคะ"

มันน่านัก  แล้วแทนตัวเองว่าน้องเตี้ยดำ  **34** **34**

**19** **19**
หมั่นใส้จริง ๆ เลย   ... ตกลงพี่คนขายตั๋วพูดอย่างงั้นจริง ๆ หรือว่า เขียนเอง

41
สถานที่เทา ๆ 
การพบเจอกันในรูปแบบพิเศษ

แต่ก็หวังจะพบเจอสิ่งที่ไม่หลอกลวง

kaptan

• People Like This 1734
   คนนี้น่ารักว่ะ   ผมนึกในใจขณะอ่านการบ้านของน้องเตี้ยดำ

อ่านจบแล้ว ยืนยันอีกครั้ง น้องคนนี้น่ารักจังครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

sunami

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
ทริปนี้น่ารักจัง
เดินทางแบบสบายๆชิลๆ
อยากอ่าน part3ต่อจัง