ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อฉันป่วย...  (อ่าน 2063 ครั้ง)

call me baby

• VERIFY USER
  • Jr. Member
  • *
  • People Like This 32
เมื่อฉันป่วย...
« เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 06:58:50 PM »
สวัสดีค่ะ
วันนี้ไม่ได้จะมาส่งการบ้านนะคะ แต่จะมาแชร์เรื่องราวดีๆที่มีในเว็บสีเทาแห่งนี้ค่ะ  **02**
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะคะว่า ช่วงนี้ป่วยบ่อยมากค่ะ สามวันดีสี่วันไข้  **08**  ซึ่งมันเป็นอะไรที่เฟลมากๆ
คือแบบว่าบางวันเราก็อยากออกไปจิ๊จ๊าดี๊ด๊าด้านนอกบ้าง แต่เวรเจ้ากรรม เป็นไข้กระทันหันซะงั้น!!!  ล่าสุดทำพี่คนหนึ่งที่อยากเจอเรามากๆเฟลซะงั้น!!! เพราะวันนั้นก่อนจะได้เจอกันไข้ดันขึ้นแถมเป็นหวัดเลยทานยานอนพักผ่อน ตื่นมาไข้ก็คงลด เราก็ไปลั้นลากับพี่เขาได้ (เลทมาหลายวันแล้วงี้อ่าาา) สรุปว่า......
 หลับเป็นตาย หลับตั้งแต่สิบโมงยันบ่ายสาม!!! นาฬิกาปลุกก็เอาไม่อยู่  **25** **25** วันนั้นเลยเป็นอันว่า ไม่ได้ไปตามนัด เราก็ไลน์ไปขอโทษพี่เขา  **07** **07**  แงงง....เสียจายยยยย เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ถ้าไม่พร้อมอย่ารับนัดใครเด็ดขาด  **21**

อ้อๆ เข้าเรื่องเลยดีว่าค่ะ
คือว่าวันนี้ 29/01/58 ก็ป่วยเช่นเดิมค่ะ แค่เป็นหวัดเฉยๆ พูดจาอ้อแอ้ๆ ดูไม่เต็มเต็ง แต่ที่แย่คือเราไปทำให้ตัวเองป่วยหนักขึ้นไปอีก เพราะท้องไส้ดันอยากกินส้มตำ เลยออกไปหากินแถวๆร้านส้มตำ ได้ส้มตำเผ็ดๆมา1ถุง ปลาทอด1ตัว และตำซั่วอีก1ถุง (กินเยอะจังแฮะ) ทีนี้คือไม่รู้ว่าเกิดมหันตภัยมาว่า มันมีสสารที่มีพลังงานสูงอยู่ในลำไส้ ก่อให้เกิดการหมักของเชื้อจุลินทรีย์ และท้องเสียแบบ ถ้าเอาไปแข่งกันจรวดคิดว่าเร็วกว่าจรวดนะคะ  **24**
เอาล่ะค่ะ ท้องเสียขั้นวิกฤต แบบว่ามันจู๊ดๆทุก5นาทีเลยค่ะ นอนกุมท้องดิ้นแด่วๆจะตายแหล่มิตายแหล่บนพื้นห้อง
ต้องไปโรงพยาบาลด่วนเลยค่ะ โดนน้ำเกลือไป2ถุง ทีแรกจะได้นอนโรงพยาบาลแล้ว แต่ร่างกายมันฟื้นฟูเร็วมาก ถึงจะเจ็บตูดอยู่ก็เถอะค่ะเลยขอไม่นอนดีกว่า (อันที่จริงคือเป็นคนกลัวผีมากค่ะ ไม่กล้านอนโรงพยาบาล)
พอกลับมานอนเล่นที่ห้องได้สักพัก ก็มีไลน์น่ารักๆทักเข้ามา
มีพี่คนหนึ่งที่พอรู้จักกันบ้าง ซึ่งก็เล่นบอร์ดนี้เหมือนกันค่ะ เคยนัดเจอกันเพียง2ครั้ง พี่เขาเป็นคนยิ้มง่าย สบายๆ
พี่เขาทักเข้ามาว่า วันนี้ว่างมั้ยจะชวนไปดูหนังที่โรงหนัง  **34**
อยากตอบตกลงและโดดจูบ... แต่อาราม...ท้องเสียจนลุกไปไหนไม่ไหวจริงๆ เลยต้องขอปฏิเสธพี่เขาไป พี่เขาก็ไลน์มาบอกว่าเป็นห่วงนะ ทำไมถึงท้องเสีย ไปทำอะไรมา หาหมอยัง? หูยยยย รู้สึกดีใจที่มีคนเป็นห่วง
คุยไลน์ไปได้ซักพักเราก็เกิดอาการเพลียเลยขอตัวไปพักผ่อน เพราะไม่ไหวจริงๆ  **07**
2ชั่วโมงผ่านไป....
จู่ๆมือถือที่ค่อนข้างเงียบก็ดังขึ้น เราเอื้อมมือไปรับอย่างคนใกล้ตาย
เรา : ฮัลโหลค่าาาา
?? : ดีๆ น้องส้ม
เรา : หวัดดีค่ะ ใครคะ? เงียบๆ งั้นวางๆๆๆ
?? : เดี๋ยวๆอย่างเพิ่งวาง อะไรเนี่ย ยังไม่ทันได้คุยเลย จำพี่ไม่ได้เหรอคะ
เรา : (ก้มมองชื่อที่เมมไว้) อ่อค่ะ จำได้ค่ะ สวัสดีค่ะ
?? : นึกว่าลืมกันซะละแหม่ เป็นไงบ้าง ดีขึ้นรึยัง?
เรา : ดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ แห่ๆ
?? : ดีแล้ว นี่พี่อยู่หน้าหอที่น้องอยู่อ่ะครับ พอดีพี่เป็นห่วงน้องอ่ะ ซื้อกับข้าวมาฝากด้วยนะ ลงมาหน่อยสิ
ตกใจเลย!!! เรารีบลุกจากเตียงลงไปข้างล่างทันที พี่เขารออยู่ด้านนอนหอ มื้อไม้หิ้วของพะรุงพะรัง พอเห็นเราก็ยิ้มๆให้ พี่บอกว่าซื้อกับข้าวมาให้เพราะกลัวว่าเราจะหิว และท้องเสีย อยากให้พักผ่อนอยู่ไม่อยากให้ไปไหน เดี๋ยวเป็นลมหน้ามือ (ขนาดนั้น)  **25** เลยซื้อมาฝาก
แลวพี่เขาก็ขอตัวกลับไปเคลียร์งานที่บริษัทต่อ
ดีใจอ่ะ ที่พี่เขาซื้อไก่ทอดมาฝาก (ใจจริงอยากได้โจ๊กมากกว่า) แล้วพี่เขาก็บอกว่าไม่ต้องให้อะไรตอบแทนนะ ที่มาเยี่ยมเพราะว่าเป็นห่วง
คือแบบว่า ดีใจอ่ะ เอ้อ...ไม่รู้จะหาคำไหนมาพูดละ บ้านพี่เขาอยู่ตั้งไกลกับบ้านเราหลายสิบโลเลย ยังอุตส่าห์มาเยี่ยมเราอ่ะ 
พี่เขาสอนให้รู้ว่า....มันไม่ใช่ว่าการรับงานจะจบอยู่แค่ตรงนั้นซะหน่อย ไม่ใช่ว่าจบงาน ได้ค่าขนมแล้วต่างคนต่างแยกย้ายกันไป ผ่านมาแล้วผ่านไป แต่ว่าเรายังสามารถช่วยเหลือดูแลกันได้ ไม่ใช่แค่การรับงานอย่างเดียว จบงานเราก็ยังเป็นพี่น้อง เป็นเพื่อน ที่ปรึกษากันได้ เราก็จะได้มิตรภาพใหม่ๆเพิ่มขึ้น เหมอนได้2ต่อเลยอ่ะ ต่อแรกคือค่าขนม ต่อที่สองคือมิตรภาพที่ดี

ป.ล. ไก่ที่พี่ให้มาหนูทานไม่หมดค่ะ แหะๆ

รัก...คำเดียวเท่านั้น

buababy

• Full Member
  • People Like This 164
  • Love suck Luck less
Re: เมื่อฉันป่วย...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 07:40:32 PM »
พี่น่ารักจังเลยค่ะ พอน้องไม่สบายก็เป็นห่วงเป็นใยกันดี แถมมีของมาเยี่ยมด้วยย
น้องบัวนี่อิจฉาตาลุกวาววเลยยครัชช  **36**
Action = Reaction

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 1022
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 08:45:44 PM »
"พี่เขาสอนให้รู้ว่า....มันไม่ใช่ว่าการรับงานจะจบอยู่แค่ตรงนั้นซะหน่อย ไม่ใช่ว่าจบงาน ได้ค่าขนมแล้วต่างคนต่างแยกย้ายกันไป ผ่านมาแล้วผ่านไป แต่ว่าเรายังสามารถช่วยเหลือดูแลกันได้ ไม่ใช่แค่การรับงานอย่างเดียว จบงานเราก็ยังเป็นพี่น้อง เป็นเพื่อน ที่ปรึกษากันได้ เราก็จะได้มิตรภาพใหม่ๆเพิ่มขึ้น เหมอนได้2ต่อเลยอ่ะ ต่อแรกคือค่าขนม ต่อที่สองคือมิตรภาพที่ดี"

ได้เจอคนดีๆ เค้าอิจฉา
ทำไมเค้าไม่เจอบ้าง **01**
เวลาป่วยก็อ้อนใครไม่ได้ ต้องหายเองให้เร็วที่สุด   **09**
เค้าอยากเจอคนแบบที่ แบบที่ เป็นห่วงเค้าแบบนี้บ้าง  **21** **07**

ขอให้คุณจขกท. สุขภาพแข็งแรงๆ ถ้าป่วยอยู่ก็ขอให้หายป่วยเร็วๆ ถ้าทุกข์อยู่ก็ขอให้คลายทุกข์ในเร็ววันค่ะ ดูแลตัวเองดีนะคะ  **38**

ขอบคุณที่แชร์เรื่องราวดีๆ ในอีกมุมหนึ่งที่ยังมีความอบอุ่นแผ่ซ่านให้รับรู้และสัมผัสได้ค่ะ  **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

คุณชายรองเท้าแตะ

• People Like This 223
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:14:40 PM »
อุ้ย ต่อมตาร้อนทำงาน
ป่วยมาหลายวัน แต่ยังไม่มีไก่ซักชิ้นเลย
เรียน‬วิชาการ มันอาจจะเหนื่อย
เเต่ถ้าเรียนรู้กันเรื่อยๆ...มันอาจจะ>รัก

Sonkyu

• People Like This 118
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:27:07 PM »
ดีใจด้วยคับ "น้องส้ม" ที่ได้เจอแต่คนดี ๆ
 **34**

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:28:41 PM »
ความประทับใจที่มีค่ามากกว่ามูลค่าที่คำนวณได้...ความห่วงใย

หวังว่า น้อง Fridayqu คงดีขึ้นแล้วนะครับ

ดีใจด้วยเลย...  **32**

จ๋องกระปิ๋ม

• People Like This 1128
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:15:08 AM »
พี่น่ารักจุง น้องเองก็คงน่ารักมากจนพี่อดใจไม่ไหว ต้องเป็นห่วงเป็นใยขนาดนี้  41

อิจฉาจุง  **19**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 12:01:01 PM »
เรื่องราวดีๆที่น่ารักในเว็บเราก็ยังมี **36**
หายไวๆน้า

เวลาป่วยอยากให้มีคนมาดูแลมั่งจุง