ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่จะมีการบ้าน  (อ่าน 5769 ครั้ง)

+= Little Pig =+

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 65
  • ยังอยู่ตรงนี้
เมื่อไหร่จะมีการบ้าน
« เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 02:43:31 PM »
เมื่อไหร่จะมีการบ้าน
เป็นคำถามที่ดูจะกดดันเหลือเกินสำหรับฉัน
ผู้หญิงติงต๊อง ที่วัน ๆ มีแต่คำว่างาน
และคำว่าไม่มีวันหยุด อยู่ในสมอง

เอาน่ะ จะลองเขียนการบ้านสักหนึ่งฉบับ
ฉันเรียกการบ้านนี้ว่า . . .

เรื่องของเรามีจุดเริ่มต้น มาจากรูปถ่ายเพียง 1 รูป
แล้วก็ต่อมาเป็นประโยคทักทาย
และสุดท้าย ก็เปลี่ยนมาเป็นแลกไลน์ไอดี

หลังจากนั้น เราก็คุยกันมาเรื่อย ๆ
จนถึง ณ ตอนนี้ เป็นเวลาร่วม สองปี

ทุกครั้งที่เราคิดว่า จะหาโอกาส ว่าง ๆ นัดกัน
ก็เป็นอันต้องคลาดกันทุกครั้งไป

ดังนั้น พื้นที่ความสุขของเราสองคน
จึงมีแค่
พื้นที่หน้าจอสี่เหลี่ยม ๆ เล็ก ๆ ขนาดเหมาะมือ
มีบางครั้งที่ห่างหาย ไม่ได้คุยหลายเดือน
แต่ทุกครั้งที่กลับมาคุยกัน
เราก็ยังต่อกันติดเสมอ

การสนทนาของเราสองคน แต่ละครั้ง แต่ละวัน
ไม่พ้นเรื่อง คนๆนั้นที่อยู่ข้างเธอ และคนๆนั้นที่อยู่ข้างฉัน
ส่วนใหญ่ จะปรับทุกข์ แลกเปลี่ยนกันแค่นั้
และอาจมีบางที ที่แลกใจ เล่นเกมกันบ้าง

บางครั้ง ฉันมักจะร้องไห้ ต่อหน้าจอเล็ก ๆ
และคนอีกฝั่ง ก็ทำอะไรไม่ได้นอกจาก
ส่งสติ๊กเกอร์และข้อความปลอบใจ
ก็ทำให้ฉันรู้สึกดีขึ้นเล็กน้อย
แต่ก็ยังดีกว่า ที่แอบร้องไห้คนเดียว

สำหรับฉัน ลึก ๆ แล้ว
อยากขอบคุณพี่ชายคนนั้นมาก
ที่ตลอดเวลา คอยรับฟังทุก ๆ เรื่อง
และให้คำปรักษาที่ดี สำหรับฉันตลอด

ถึงแม้ว่าเราจะไม่มีโอกาสได้พบกันเลย
แต่ก็หวังว่า
สักวัน เราคงได้เขียนการบ้าน ฉบับเจอหน้ากันสักครั้งนึงนะคะ

. . .

ขอบคุณ แรงดึงของโลกที่พาเรามารู้จักกัน
ขอบคุณนะคะ
"พี่ชายที่แสนใจดี"
If not now
Then.., When?
------------------------------
I'm not Perfect
But I'm a Limited Edition !!!

คุณชายรองเท้าแตะ

• Full Member
  • People Like This 223
Re: เมื่อไหร่จะมีการบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 03:12:24 PM »
ในบางเวลา บางจังหวะแย่ๆของเรา
เราอาจต้องการใครซักคนไว้รับฟังเรื่องราว
ปล่อยเราบ่น ร้องไห้ งอแง

ใครซักคนที่ไม่รู้จัก
ใครคนนั้นที่ไม่รู้ตัวตนเรา
ใครคนหนึ่งที่พร้อมรับฟังเรื่องราวของเราในแบบที่ไม่ใช่ชีวิตจริงของเรา

ไม่แน่ว่าบางทีการเป็นคนรู้จัก ที่ไม่เคยรู้จักกัน
อาจจะเหมาะอยู่แล้วที่จะรับฟังเรื่องราวซึ่งกันและกัน

แต่จะเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้น จะเจอกันหรือเปล่า
อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจให้เสมอ
เป็นสายลมที่หวังดี ต่อไป
เรียน‬วิชาการ มันอาจจะเหนื่อย
เเต่ถ้าเรียนรู้กันเรื่อยๆ...มันอาจจะ>รัก

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 03:24:22 PM »
ในบางเวลา บางจังหวะแย่ๆของเรา
เราอาจต้องการใครซักคนไว้รับฟังเรื่องราว
ปล่อยเราบ่น ร้องไห้ งอแง

ใครซักคนที่ไม่รู้จัก
ใครคนนั้นที่ไม่รู้ตัวตนเรา
ใครคนหนึ่งที่พร้อมรับฟังเรื่องราวของเราในแบบที่ไม่ใช่ชีวิตจริงของเรา

ไม่แน่ว่าบางทีการเป็นคนรู้จัก ที่ไม่เคยรู้จักกัน
อาจจะเหมาะอยู่แล้วที่จะรับฟังเรื่องราวซึ่งกันและกัน

แต่จะเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้น จะเจอกันหรือเปล่า
อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจให้เสมอ
เป็นสายลมที่หวังดี ต่อไป

สายลมที่หวังดี
มักจะพัดวีให้ใจเย็นลงเสมอ
. . .
บางที การที่เราเป็นอยู่แบบนี้
รู้จักกัน ทั้งที่ไม่รู้จักกัน
มันก็ทำให้โลกใบเล็ก ๆ บูด ๆ เบี้ยว ๆ ใบนี้
น่าอยู่ขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย
. . .

ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ
If not now
------------------------------

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:42:50 PM »
อ่านแค่เรื่องเกริ่นแค่นี้ ยังรู้สึกดีด้วยเลย

เมื่อไหร่ที่ได้อ่านการบ้านฉบับเต็ม คงจะดีกว่านี้ไม่ใช่น้อย

....ทุกความสัมพันธ์ที่มีเจตนาดีต่อกัน ย่อมเป็นสิ่งดีเสมอ...

**32**

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:43:15 PM »
อ่านแค่เรื่องเกริ่นแค่นี้ ยังรู้สึกดีด้วยเลย

เมื่อไหร่ที่ได้อ่านการบ้านฉบับเต็ม คงจะดีกว่านี้ไม่ใช่น้อย

....ทุกความสัมพันธ์ที่มีเจตนาดีต่อกัน ย่อมเป็นสิ่งดีเสมอ...

**32**

จขกท มักจะผลุบๆโผล่ๆ มาๆหายๆครับท่าน slow
ขนาดแค่เกริ่นยังใช้เวลาสองปีกว่า
กว่าจะสะสมเนื้อหาจนมีการบ้านฉบับเต็มคงมีสิบปีพอดี 55
ถ้ามีก่อนหน้านั้น คาดว่านางคงมโนเขียนเองเป็นแน่

เจอยากมาก วีซ่าไม่ค่อยผ่าน อิอิ
เเต่ถ้าเรียนรู้กันเรื่อยๆ...มันอาจจะ>รัก

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:51:49 PM »

**32**

จขกท มักจะผลุบๆโผล่ๆ มาๆหายๆครับท่าน slow
ขนาดแค่เกริ่นยังใช้เวลาสองปีกว่า
กว่าจะสะสมเนื้อหาจนมีการบ้านฉบับเต็มคงมีสิบปีพอดี 55
ถ้ามีก่อนหน้านั้น คาดว่านางคงมโนเขียนเองเป็นแน่

เจอยากมาก วีซ่าไม่ค่อยผ่าน อิอิ

โหหหห...ขนาดนั้นเลยหรอครับคุณชาย

แล้วผมต้องรออ่านจากในเวปอีกสิบปีเลยเนี่ยนะครับ

อืมมมมม  **07**

IS_BarBeQ

• *
  • People Like This 1022
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:53:45 PM »
ไม่รู้จะเม้นท์คอมเม้นท์นี้ว่าอย่างไรดี
ตั้งแต่อ่านไล่ลงมาทีละบรรทัด ของคุณจขกท.
ถึงบรรทัดสุดท้ายของคุณชายฯ
มาคำขอบคุณสายลมที่หวังดี
จนมาจบลงที่ ....ทุกความสัมพันธ์ที่มีเจตนาดีต่อกัน ย่อมเป็นสิ่งดีเสมอ...

สำหรับการบ้านฉบับนี้
Q: ขอแก้มเธอหน่อย จะคอยเติมยิ้มให้ เครียดนักมักจะแก้ไว ยิ้มเข้าไว้นะคนดี :))
A: กับทุกบททุกตอนที่อ่อนล้า ก็ต้องฟันต้องฝ่าอย่างเต็มที่
มีเหงาบ้างท้อบ้างในบางที แต่กำลังใจที่ดี....เพราะมีเธอ

คิดถึงเพลงนี้ขึ้นมาเลยค่ะ
<a href="https://www.youtube.com/v/JFJRFXQdUJY" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/JFJRFXQdUJY</a>

ทำไม พี่ไม่เห็นได้กำลังใจแบบนี้บ้าง น้องลำเอียง  **19** **19**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:57:59 PM »

**32**

โหหหห...ขนาดนั้นเลยหรอครับคุณชาย

แล้วผมต้องรออ่านจากในเวปอีกสิบปีเลยเนี่ยนะครับ

อืมมมมม  **07**

คงเพราะ จขกท เค้าอยู่ไกลด้วยครับ คงยากหน่อยหากอยากเจอ
แต่ไม่แน่ๆครับ
บทอยากจะเขียน เดี๋ยวก็มีเรื่องเขียนครับ
ขนาดยังไม่เจอ อยากเขียนขึ้นมายังเขียนได้น้ำได้เนื้อเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:00:08 PM »
ไม่รู้จะเม้นท์คอมเม้นท์นี้ว่าอย่างไรดี
ตั้งแต่อ่านไล่ลงมาทีละบรรทัด ของคุณจขกท.
ถึงบรรทัดสุดท้ายของคุณชายฯ
มาคำขอบคุณสายลมที่หวังดี
จนมาจบลงที่ ....ทุกความสัมพันธ์ที่มีเจตนาดีต่อกัน ย่อมเป็นสิ่งดีเสมอ...

สำหรับการบ้านฉบับนี้
Q: ขอแก้มเธอหน่อย จะคอยเติมยิ้มให้ เครียดนักมักจะแก้ไว ยิ้มเข้าไว้นะคนดี :))
A: กับทุกบททุกตอนที่อ่อนล้า ก็ต้องฟันต้องฝ่าอย่างเต็มที่
มีเหงาบ้างท้อบ้างในบางที แต่กำลังใจที่ดี....เพราะมีเธอ

คิดถึงเพลงนี้ขึ้นมาเลยค่ะ
<a href="https://www.youtube.com/v/JFJRFXQdUJY" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/JFJRFXQdUJY</a>

ทำไม พี่ไม่เห็นได้กำลังใจแบบนี้บ้าง น้องลำเอียง  **19** **19**

นี่ขนาดไม่รู้จะเม้นท์อะไรนะเนี่ยะ 555555
ปล. อยากได้กำลังใจเหรอพี่ บบค. พี่ดูพี่ก่อนนะว่ามีที่ใส่หรือเปล่า มันเต็ม(จากคนอื่น)จนส่งไปแล้วมันไม่รับอ่ะ

IS_BarBeQ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:17:34 PM »
นี่ขนาดไม่รู้จะเม้นท์อะไรนะเนี่ยะ 555555
ปล. อยากได้กำลังใจเหรอพี่ บบค. พี่ดูพี่ก่อนนะว่ามีที่ใส่หรือเปล่า มันเต็ม(จากคนอื่น)จนส่งไปแล้วมันไม่รับอ่ะ

ก็ไม่รู้จะเม้นท์อะไรจริงๆนะ  **12**

ปอลิง เออ โทษที พอดีพี่ลืมเก็บเอาซองเอกสารกับบิลล์ค่าน้ำค่าไฟ ค่ารถ ค่าที่ ค่าหนี้ ค่าสินออกอ่ะ  **03**
เต็มตู้ไปหมดเลย  **02** **08**

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:28:50 PM »

ก็ไม่รู้จะเม้นท์อะไรจริงๆนะ  **12**

ปอลิง เออ โทษที พอดีพี่ลืมเก็บเอาซองเอกสารกับบิลล์ค่าน้ำค่าไฟ ค่ารถ ค่าที่ ค่าหนี้ ค่าสินออกอ่ะ  **03**
เต็มตู้ไปหมดเลย  **02** **08**

ที่พี่ลืมเอาออก เพราะพี่บบค ไม่ค่อยอยู่บ้าน ช้ะ?
ไหนจะไปนั่งรถไฟ ไปดูหนัง ไปทะเล มีนัดนัว
ไม่มีเวลาเข้าบ้านแระ 555555+
แบบนี้ไม่ต้องหาคนดูแลหรอก หาคนเฝ้าบ้านให้ดีกว่าอิอิ

IS_BarBeQ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:38:21 PM »

ที่พี่ลืมเอาออก เพราะพี่บบค ไม่ค่อยอยู่บ้าน ช้ะ?
ไหนจะไปนั่งรถไฟ ไปดูหนัง ไปทะเล มีนัดนัว
แบบนี้ไม่ต้องหาคนดูแลหรอก หาคนเฝ้าบ้านให้ดีกว่าอิอิ

พี่ก็กำลังหา พ่อบ้าน อยู่เน่งุย **03**
แหม่ม หายากชิ๊หาย มีป๊ะแบบกลับถึงบ้านละรีบมาอุ้มขึ้นเตียงลุย
คือแบบ ไปเที่ยว ไปนัว ก็ไม่ได้ขึ้นเตียงนิฟ่า
อีกอย่าง เพ้ซื่อสัตย์เฟ้ย นอกใจไม่ลงซะที  **12**

ปอลิง น้องคุยกะสาวหลายคนจุงนะ พี่เริ่มหึง มีกิ๊ก กัก กุ๊ก ซ่อนไว้เยอะเชียวนะ   **05**

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:53:04 PM »
...
อูยยยย
โผล่มาอีกที ชักออกทะเลไปไกล
.....
หวังว่าสักวัน
คงได้เขียนการบ้านฉบับเต็มให้ติดตามกันค่ะ

แต่กว่าจะถึงตอนนั้น
ก็ยังตอบไม่ได้ว่า
จะได้เจอตัวเป็นๆ กันเมื่อไหร่
 **25**
อย่างที่คุณชายบอก
ด้วยระยะทาง ภาระงาน
 และวิจารณญาณของพนักงานตรวจวีซ่า
ทำให้โอกาสที่จะได้ไปลั๊นลา ค่อนข้างยากกว่าคนทั่วไป

จนหลาย ๆ ครั้ง มีบางคนบอกว่า
ตัวหนูเอง ตั้งเงื่อนไขในการเจอกันไว้มากเกินไป
หรือไม่พยายามที่จะออกมาพบเจอ

ทุกความสัมพันธ์ ที่มีเจตนาดีต่อกัน
ย่อมเป็นสิ่งดีเสมอ

หนูก็เชื่อแบบนั้นนะคะ

If not now

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:00:52 PM »

พี่ก็กำลังหา พ่อบ้าน อยู่เน่งุย **03**
แหม่ม หายากชิ๊หาย มีป๊ะแบบกลับถึงบ้านละรีบมาอุ้มขึ้นเตียงลุย
คือแบบ ไปเที่ยว ไปนัว ก็ไม่ได้ขึ้นเตียงนิฟ่า
อีกอย่าง เพ้ซื่อสัตย์เฟ้ย นอกใจไม่ลงซะที  **12**

ปอลิง น้องคุยกะสาวหลายคนจุงนะ พี่เริ่มหึง มีกิ๊ก กัก กุ๊ก ซ่อนไว้เยอะเชียวนะ   **05**

ไอ้ปอลิงของพี่เนี่ยะ งานจะเข้าน้องม๊ายยยยยย พูด!!!

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:04:25 PM »
งานเข้าคุณชายซะแล้ว...

เดี๋ยว ๆ ขอ หนูแก้ข่าวก่อนนะคะ

นู๋กะคุณชาย ....
เป็นพี่ชาย  น้องสาวกันค่ะ
มิได้เป็นกิ๊กกันแต่อย่างใด

....

ขืนเป็นจริง มีหวัง นู๋โดนสาว ๆ รุมแน่ ๆ
If not now

IS_BarBeQ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:24:35 PM »
งานเข้าคุณชายซะแล้ว...

เดี๋ยว ๆ ขอ หนูแก้ข่าวก่อนนะคะ

นู๋กะคุณชาย ....
เป็นพี่ชาย  น้องสาวกันค่ะ
มิได้เป็นกิ๊กกันแต่อย่างใด

....

ขืนเป็นจริง มีหวัง นู๋โดนสาว ๆ รุมแน่ ๆ

เอิ๊กเอิ๊ก ขอโทษทีจ้า ชอบพาทู้ออกทะเล เซบ่อยๆ แบบไม่ได้ตั้งใจเท่าไหร่นะ จริงๆค่ะ
งานเข้าคุณชายฯเหรอคะ อู๊ยยยยย ไม่ต้องกลัวไม่ต้องเกรงค่ะ คุณชายฯ มีงานเข้าบ่อยๆ

ไอ้ปอลิงของพี่เนี่ยะ งานจะเข้าน้องม๊ายยยยยย พูด!!!
!!!! ทำไมต้องขึ้นเสียงด้วย ทำไมต้องตะคอก  **05**
นี่ไง พูดละเหอะ มีอะไรที่พี่พูดจริงบ้าง ในบอร์ดเนี้ย  **11** **34**

พอละเหนื่อย เถียงกะน้องละปวดเฮด  **12**

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:58:54 PM »
จริง ๆ ก็ชอบนะคะ
ออกทะเลไปไกล
ไม่เงียบเหงาดี
....
สงสัยต้องกลับมาวิ่งเล่นบ่อย ๆ ซะแระ

If not now