ผู้เขียน หัวข้อ: แค่รักมันยังไม่พอ  (อ่าน 2320 ครั้ง)

Meangpla

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
  • หนูไม่แคร์
แค่รักมันยังไม่พอ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 11:30:47 PM »
สวัสดีค่ะ  วันนนี้มาดราม่าอีกแล้ว  55555
หลังจากที่เพิ่งเลิกกะแฟนไปได้ 2 เดือน  โสดได้ไม่นาน ก็ มีแฟนใหม่
คือ  ไวไปเนาะ ว่ามั้ย   แต่ด้วยความที่แบบว่า
คนๆนี้ เรียนมหาลัยเดียวกันค่ะ  4 ปี  ไม่เคยเจอ ไม่เคยพบเห็นกันมาก่อนเลย  คนเพราะเรียนคนละคณะ  แต่เขาหน่ะเคยเห็นหนู ครั้งสองครั้ง 
สาเหตุที่ทำให้หนูเจอเขาได้ก็ใน เฟสบุคนี่แหละ

ไม่รู้ว่า อะไรมันทำให้ ฉันหลงไหลคนๆนี้ได้มากมายขนาดนี้  เข้าไปส่องเฟส
- หน้าตา  สเปค
- เขาโสด เพิ่งเลิกกะแฟน  3 เดือน
- สไตล์การใช้ชีวิตคล้ายกัน
- เป็นนักร้องที่มหาลัย ง่ายๆคือชอบดนตรีเหมือนกัน
- นิสัยมุ้งมิ้ง ฟรุ้งฟริ้ง  น่ารักกกกกก
- พรหมลิขิตบรรดาลชักพาาา า าา   5555

คือว่า  ต่างคนต่างแอบชอบกันมา  แต่ไม่เคยทักกันนนนนนนนน
มีครั้งนึง เขาโพสเตตัส ประมาณว่าแบบว่า หยอดๆ ให้เราเห็นอ่าค่ะ  ว่าเห็นผู้หญิง บางคน  ลักษณะนี้ๆๆๆๆ  ซึ่ง ก็ไม่ได้หลงตัวเองนะ  แต่เข้าใจว่าเขาหมายถึงเราอะ

จากนั้นเราก็เริ่มมีความหวัง  ละวันต่อๆมาเขาก็มากด like โพสของหนูบ่อย มากๆๆๆๆ 
จนกระทั่ง มากด รัวๆๆๆๆๆๆ   ตัวเราเองก็สั่นในใจว่าแบบว่า  โอ้ยยยยยยยยย!!  กดแต่ Like ยุนั่นนนนน  ไม่ทักมาสักทีวะะะะะ

ไม่ไหวแล้วนะะะะะะะ  เลยเป็นฝ่ายทักแชทไปเอง แม่มเลย  555555

(ไม่รู้จะข้ามตอนไปยังไงดีค่ะ  พอดีเป็นคนชอบเล่าละเอียด  จน  น่าเบื่อ  แหะๆ)

เขาก็ อายๆไม่กล้าคุยด้วย  ต่างคนต่างอาย
ละก็นัดกินข้าวดูหนังกันซะงั้น  แป๊บๆ
เหมือนเพิ่งทักวันนี้  ละอีก  4  วัน มาเจอกันไรงี้นะ

วันแรกที่เจอกันก็ อ่าหะ  ดูหนัง เลย   เขาก็ จะเลี้ยงหนังหนูนะ
แต่ในใจ คือไม่กล้าให้เขาจ่ายให้    ถามว่าชอบให้คนเลี้ยงไหม  (ชอบสิ) 
แต่มันจะมีคำพูดของแฟนเก่า ดังเข้ามาในหัว  ว่าเราเห็นแก่ตัว  ช่วยกันจ่ายบ้าง  จ่ายบ้างดิ  ผมเลี้ยงคุณหมดไปเปนหมื่นเปนแสนละ  มีงานทำแล้ว หัดจ่ายเองบ้าง  (แฟนคนนี้คบมา 2 ปี  ค่ะ  ปีแรก)  คือตอนคบกันแรกๆอะ  ปกติหนูเป็นคน กิน ซื้อ ทำไร  จะจ่ายเอง  แต่ไอ่แฟนคนเนี่ย  เขาจะไม่ยอมให้หนูจ่าย  เขาจะออกให้ตลอด  พอหนู จ่ายเงินค่าไรไป  เขาก็จะเอาเงินคืน  ไม่ว่าจ่ายข้าว จ่ายค่ารถ  เวลาไปไหนมาไหน  เขาจะถามตลอดว่า มีเงินไหม ไม่ต้องออก เด่วจ่ายให้  เอาเงินนะ   อยากได้ไร  แค่บ่นเขาก็ซื้อให้แล้ว  แต่แฟนเก่าคนนี้ ไม่ได้รวยนะคะ  แค่เป็นคนมีงานทำ มีเงินเก็บเก่ง 
นี่คือคบกันช่วงปีแรกนะ   มันเลยทำให้หนูติดนิสัยให้แฟนจ่ายให้ตลอดไง

พอเข้าปีที่ 2 เท่านั้นแหละ  พอหนูเรียนจบมีงานทำ  ทุกอย่างก็ไม่เหมือนเดิม  หนูก็เป็นของหนูตามปกติ  มีแต่ เขาที่ได้เพื่อนใหม่  มีสังคมใหม่  และเขาก็เปลี่ยนไป เป็นคนละ คน  ไปไหนมาไหน หนูต้องออกเงิน บ้าง  และบ่อยมากขึ้น  นั่งรถไปหาก็ไม่มีให้เงินค่ารถแล้วนะ  อืม   จากนั้นก็เริ่มเข้ากันไม่ได้  เขาเปลี่ยนไปจริงๆนะ  เปลี่ยนไปมากๆ
ทะเลาะกันก็ไล่  ด่าคำหยาบ  หนี  ไปกินเหล้ากะเพื่อน  ไปเที่ยวไม่บอก  หนูก็ยื้อสุดชีวิต  จนกระทั่ง  ไม่ไหวตรงที่ว่า  เขา ไปมีคนอื่น  นัดเจอคนนั้นคนนี้  นินทาลับหลังกะเพื่อน  ไม่ให้เกียติซึ่งกันและกัน

ก็ฝืนยื้อมาได้  1  เดือนเลยค่ะ  จนทุกคนบอกว่าพอเถอะ  พอเถอะ   หนูนี่ดราม่า ทุกวันทุกคืน  55555555

และช่วงที่อยู่คนเดียวนี่ บอกตรงๆนะเหงามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
และก็มีคนเข้ามาคุยด้วยเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก 
และก็ไม่รู้ทำไมผลสุดท้ายถึงได้มาเลือก  ผู้ชายคนๆนี้ ที่เป็นแฟนใหม่ในปัจจุบัน  คบได้แค่  เดือนกว่าๆเท่านั้นเองนะ

ต่อๆๆๆค่ะ
วันแรกที่เจอกันก็ ดูหนัง  ที่บอกว่าเขาจะจ่ายค่าหนังให้  หนูก็เกรงใจไม่กล้าให้เขาจ่าย  พยายามจะบอกว่าเด่วจ่ายเอง
แต่เขาก็จ่ายให้อยู่ดี 

สักพักเดินไปซื้อป๊อบคอน  บอกจะกินป๊อบคอน เดินไปสั่งปุ๊บ  เขาก็ขอเดินไปห้องน้ำปั๊บ   สุดท้ายคือเราจ่าย   **25**  แอบงงนิดๆ  แต่ก็ไม่ซี  ถือว่าเจอกันครั้งแรก  สถานะ ยัง เพื่อนนนน

ก็ๆๆๆ  คบกันไปๆมาๆ เขาก็เริ่มเลี้ยงข้าวบ้างแล้วค่ะ   หนูก็พยายามบอกตลอดว่า ไม่ต้องเลี้ยงหรอก  แชร์กันดีกว่า  นะ
(นึกถึงคำพูดแฟนเก่าเข้าไว้ว่ามันว่าเราไม่ยอมจ่ายตัง  หึหึ)

แฟนใหม่เขาก็บอกว่า  ไม่ต้องจ่ายหรอกจะจ่ายทำไม  ให้แค่ใจเรามาก็พอ   ง๊อววววววววววววววว   **39** 41
ก็ เริ่ม มั่นใจขึ้นมาอีกระดับนึงว่า โอเคร  ควรวางตัวยังไงได้บ้าง
เพราะเวลากินข้าวด้วยกันมันจะรู้สึกเกร็งมากๆค่ะว่า ถึงเวลา เก็บตังจ่ายค่าข้าว  ฉันต้องล้วงกระเป๋าหยิบเงินขึ้นมา  รึ เขาจะออกให้  รึยังไงดี   **19**    คือหนูไม่ได้โรคจิตใช่ป่ะ  กะอิแค่เรื่องเงินเนี่ย

คือปกติ คบใครเขาก็ออกให้ตลอดไงคะ   เข้าใจป๊ะว่า เราก็อยากได้คนที่ดูแลเราได้ ทุกๆเรื่อง ทุกๆอย่าง  มันรู้สึกสบายใจมากอะ

ต่อๆๆๆ  นะ    คือว่าบางทีเวลาเขามาหาไรเงี่ย  มันชอบมีคำพูด ประมาณว่าแบบ  วันนี้เอาเงินมาแค่นี้  วันนี้เหลือเงินกลับบ้านแค่นี้   วันนี้มีเงินเหลือแค่นี้   อะไรยังเงี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย   บ่นให้ฟังทำไมมมม

แต่ข้อดีเขาก็มีนะ  เพิ่งเจอกันแค่  3 ครั้ง  เขาก็พาเข้าบ้านไปไหว้คุณพ่อคุณแม่เลยค่ะ   **25**
แลดูจริงจังดี อะ

และเขาก็ หวงหนูมากๆด้วย  แต่ก็ นานๆจะเจอกันนะ   1 อาทิตย์ เจอกัน  2- 3 ครั้ง  เพราะเขาก็ทำงานกะที่บ้าน  เลิกดึกๆ   คงจะอารมณ์ประมาณว่าทำงานอยู่กะที่บ้านมั้งคะ   เลย เวลาใช้เงิน มันเลยแลดูเป็นเด็กๆ ยังไม่ค่อยโต ไรเงี่ย **37**

ปรึกษาพี่ผู้หญิงที่รู้จักกันเขาก็บอกว่า  เปนแฟนกันแชร์ๆกันหน่ะดี อย่าให้ใครคนนึ่งออกคนเดียว
พอไปปรึกษากะพี่ผู้หญิงอีกคนว่าพี่คนนี้บอกมาแบบนี้  พี่เขาก็บอกว่า  ทำไมมันสอนน้องแบบนี้วะเนี่ย  เราเป็นผู้หญิงนะ  แฟน เป็น  ผู้ชาย ก็ต้องออกให้ดิ

พอปรึกษาพี่ที่เป็นผู้ชาย  เขาก็บอกว่า  อายุเท่ากัน  ช่วยกันแชร์ ดีออก น่ารักจะตาย
พอปรึกษาพี่ผู้ชายอีกคน  เขาก็บอก  ถ้านานๆเจอกัน ก็น่าจะเลี้ยงนะ  แต่แชร์กันก็ดี

เอ่าเห้ยยยยยยยยยยยยยยย!!!  ยังไงดีเนี่ย  ไม่อยากถูกมองว่าเห็นแก่ตัวนะ

ซึ่งปกติ  ถ้าเป็นแฟนเก่าๆที่คบๆมาทั้งหมดหน่ะ  ทุกคนจะซับพอร์ตให้หนูกันหมด  หึหึ

แต่ล่าสุด  ไปกินข้าวด้วยกันมะวาน  ออกกันคนละครึ่ง  บ่นไม่มีตัง  -*- 

ยังไงดีอะคะ  คือ ถ้าพูดถึงความรักอะ  รักดีนะ  เป็นคนที่ให้ความรักเราได้ดีอะ
แต่ดูแลไม่ดีอะ  คือ  หนูก็รักเขานะ  แต่ แค่รู้สึกว่า  ไม่สามารถฝากชีวิตไว้กับคนๆนี้ได้  ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าทำไมรู้สึกแย่ขนาดนี้ 
และทำไม หนูถึง มีความคิดแย่อะไรแบบนี้

รึว่าหนู รีบไปหรอ  กับ การเริ่มต้นใหม่  แค่รู้สึกว่า  อยากไปเที่ยว  อยากกินข้าวดูหนังได้อย่างสบายใจ  มีคนเลี้ยงและดูแลเราดี  แต่กับคนนี้มันไม่ใช่แบบนั้นเลย

และถ้าหากวันนึงหนูไม่มีเงินใช้  หนูจะกล้าขอเขาไหม  เขาจะให้เราเลยหรือว่าแค่ให้ยืม  หรือว่าไม่มีให้เลย
แล้วทุกวันนี้หนูเช่าหออยู่   ซึ่งถ้าเป็นแฟนเก่า  เขาคงช่วยออกค่าหอให้  แม้ตนเองจะไม่ได้อยู่ด้วยก็ตาม
แต่กับแฟนใหม่คนนี้  ไม่รู้นะ  เขาไม่เคยพูดเรื่องช่วยเหลืออะไรเราเลย  T^T

เศร้า  คิดมาก  ว้าวุ่น  รัก แต่ไม่อยากเลิก

ถ้าหนู ทำงานมีเงินเดือนเยอะกว่านี้คงดี  จะไม่คิดมากเรื่องเงินทองเลยจริงๆ
แต่นี่ก็คือแบบ...ลำพังยังเอาตัวเองไม่รอด  5555

ทำไงอะ  จริงๆละแฟนก็ไม่ได้สำคัญมากเท่าการงานและ การเงินนะ  แต่ชีวิตหนูมันอยู่โดยขาดรักไม่ได้
คงไม่เข้าใจกันหรอก   ไม่ต้องเขาใจหรอก  อย่าว่าเห็นแก่เงินเลยนะ  แต่มันเป็นอะไรที่สำคัญมากๆ

อยากแต่งงาน  อยากมีบ้าน  อยากมีรถ  อยากทำงานเงินเดือนเยอะ  ช่วยพ่อแม่ใช้หนี้
อยากออกรถใหม่ให้พ่อแม่ขับ  อยากพอพ่อแม่เที่ยวทั้งในไทยและเมมืองนอก

แต่จะอีกนานไหม   จะอีกนานไหม  ชีวิตมันไม่ยาวไกลหรอก  พอ่แม่จะอยู่ด้วยถึงอีกกี่วันกี่ปีก็ไม่่รู้
จะมีแฟน  แค่รักอย่างเดียวมันไม่พอ   มันต้องดูแลได้ทั้งเราและพ่อแม่เราด้วย

นี่ความคิดหนูเห็นแก่ตัวเกินไปรึเปล่า

ใครแนะนำหนูได้บ้างคะ
พี่บางคนก็บอกว่า  มีแฟนทำไมไม่หาแฟนที่อายุมากกว่า  เขาจะดูแลเราได้ดีกว่า
แต่หนูก็เคยคบคนอายุมากกว่าแล้วไง  แต่คือ  เขาก็ไม่จริงใจกะเราไง  บางคน มีครอบครัวแล้ว  คบกับหนูมา แล้วหนูไม่รู้มาก่อนอะ  มันบาปนะพี่

หนูก็แค่ไม่อยาก คบแล้วก็เลิก  คบใครก็อยากให้ เขาคนนั้นเป็นคนสุดท้ายอะ  พี่ๆเข้าใจป๊ะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะ

มีอีกเรื่องหนึ่ง  ตอนนี้ทรัพย์จางมาก  ขนาดเพิ่งต้นเดือน **37** **26**
ไม่ได้ฟุ่มเฟือยไปกะค่าช๊อปไรนะ  แต่คือ  หมดไปกะค่าธุระ ค่าหอ  ค่า ใช้จ่าย
จะรับปริญญา  วันที่  8  กะ  14 กุมภานี้

พี่ๆคนไหนสนใจ ช่วยเหลือ ค่าถ่ายภาพ  ค่า รับปริญญา  ช่วยได้นะคะ 5555
มาถ่ายรูปด้วยกันได้นะคะ 

มาดราม่าแค่นี้แหละะะะะะ   เด่วไปเปิดกระทู้ใหม่ หาคนจ้างเที่ยว  55555555 
ปล. หนูน่ารักนะ มิ้งมิ้งฟรุ้งฟริ้งด้วยยยยยย **34** **11**

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
Re: แค่รักมันยังไม่พอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 06:00:39 AM »
 พี่เข้าใจหนูนะ เราก้อยังไม่มี ดูแลตัวเองยังไม่รอด จะหาคนมาเป็นห่วงผูกคอเราเพิ่มทำไม
หนูอาจจะยังเด็ก เจอแฟนเด็กก้อเลยรู้สึกว่าเค้าไม่ดูแล ซึ่งผู้หญิงคนไหนก้อชอบให้ผู้ชายออกให้
จริงๆแล้วคนบนโลกนี้ทุกคนล่ะ ชอบให้คนอื่นออกเงินให้

แต่... ก้ออย่างที่หนูว่าล่ะ ผู้ชายรวยก้อไม่ได้แปลว่าเค้าจะให้เราง่ายๆ ให้เงินก้อต้องหวังผลตอบแทน ผู้ชายจนบางคนกลับนิสัยสปอร์ต จ่ายให้
ของแบบนี้เป็นที่นิสัยคนนะคะ ต้องดูกันนานๆ

คำแนะนำพี่คือ ต้องทำความเข้าใจแฟนว่าเป็นเพราะอะไรเค้าถึงชอบบ่น เค้าถึงไม่มีเงิน เค้ามีปัญหาอะไร
พอเข้าใจแล้วค่อยหาทางแก้ไข

พี่ไม่อยากให้น้องกัดก้อนเกลือกินหรอกค่ะ แต่ประสบการณ์พี่ แฟนพี่เคยจน แต่ทุกอย่างนอกนั้นคือดีมากกกก พี่ก้อทำความเข้าใจว่าเค้าทำงานส่งตัวเองเรียน จนผ่านมาได้ถึงตอนนี้ คือ เค้าก้อมีฐานะจนจะเลี้ยงน้องๆได้เลย

พี่จ๋องชอบเชียร์ให้คนรักกันนะ ไม่ชอบยุให้ใครเลิกนอกเสียากมันไปต่อไม่ได้จริงๆ

สู้ๆนะจ๊ะ
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

Meangpla

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
  • หนูไม่แคร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:29:43 AM »
พี่เข้าใจหนูนะ เราก้อยังไม่มี ดูแลตัวเองยังไม่รอด จะหาคนมาเป็นห่วงผูกคอเราเพิ่มทำไม
หนูอาจจะยังเด็ก เจอแฟนเด็กก้อเลยรู้สึกว่าเค้าไม่ดูแล ซึ่งผู้หญิงคนไหนก้อชอบให้ผู้ชายออกให้
จริงๆแล้วคนบนโลกนี้ทุกคนล่ะ ชอบให้คนอื่นออกเงินให้

แต่... ก้ออย่างที่หนูว่าล่ะ ผู้ชายรวยก้อไม่ได้แปลว่าเค้าจะให้เราง่ายๆ ให้เงินก้อต้องหวังผลตอบแทน ผู้ชายจนบางคนกลับนิสัยสปอร์ต จ่ายให้
ของแบบนี้เป็นที่นิสัยคนนะคะ ต้องดูกันนานๆ

คำแนะนำพี่คือ ต้องทำความเข้าใจแฟนว่าเป็นเพราะอะไรเค้าถึงชอบบ่น เค้าถึงไม่มีเงิน เค้ามีปัญหาอะไร
พอเข้าใจแล้วค่อยหาทางแก้ไข

พี่ไม่อยากให้น้องกัดก้อนเกลือกินหรอกค่ะ แต่ประสบการณ์พี่ แฟนพี่เคยจน แต่ทุกอย่างนอกนั้นคือดีมากกกก พี่ก้อทำความเข้าใจว่าเค้าทำงานส่งตัวเองเรียน จนผ่านมาได้ถึงตอนนี้ คือ เค้าก้อมีฐานะจนจะเลี้ยงน้องๆได้เลย

พี่จ๋องชอบเชียร์ให้คนรักกันนะ ไม่ชอบยุให้ใครเลิกนอกเสียากมันไปต่อไม่ได้จริงๆ

สู้ๆนะจ๊ะ

ขอบคุณมากค่ะพี่จ๋อง   คือพยยายามปรับตัวอยู่ค่ะ  ก็หวังว่าสักวันเค้าจะดูแลเรา  มันอาจจะเพิ่งเริ่มต้น หรือหนูยังรีบร้อนไปรึเปล่าก็ไม่รู้  ว้าวุ่นเรื่องนี้ทุกๆๆวัน   **19**

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 02:59:07 PM »
    หากเราจะหาแฟน เราต้องดูเงื่อนไขชีวิตเราครับ ว่าเราต้องการอะไร
ถ้าเราไม่มีภาระ ไม่เดือดร้อน แฟนจะมีเงินมากมีน้อยก็ไม่เป้นไร ช่วยๆ กันไป
แต่หากเรายังต้องแบกภาระไว้ แล้วเจอแฟนที่ยังไม่พร้อม ซักวันมันจะเป็นปัญหาที่มากขึ้น
ผู้ชายอายุยังน้อย บ้านไม่ได้ร่ำรวย ก็คงทำดีที่สุดแค่นี้ และยิ่งถ้าเป็นคนใจแคบ
ก็คงหวังพึ่งพายากครับ ถ้าจำเป็นในเรื่องค่าใช้จ่าย หาแฟนที่ "รับผิดชอบ" เราได้เถอะครับ

เคยมีคนกล่าวไว้ว่า ผู้หญิงนั้น "รักกับสุนัขตัวไหนก็ได้ แต่ต้องแต่งงานกับราชสีห์ครับ"
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 03:48:25 PM »
    หากเราจะหาแฟน เราต้องดูเงื่อนไขชีวิตเราครับ ว่าเราต้องการอะไร
ถ้าเราไม่มีภาระ ไม่เดือดร้อน แฟนจะมีเงินมากมีน้อยก็ไม่เป้นไร ช่วยๆ กันไป
แต่หากเรายังต้องแบกภาระไว้ แล้วเจอแฟนที่ยังไม่พร้อม ซักวันมันจะเป็นปัญหาที่มากขึ้น
ผู้ชายอายุยังน้อย บ้านไม่ได้ร่ำรวย ก็คงทำดีที่สุดแค่นี้ และยิ่งถ้าเป็นคนใจแคบ
ก็คงหวังพึ่งพายากครับ ถ้าจำเป็นในเรื่องค่าใช้จ่าย หาแฟนที่ "รับผิดชอบ" เราได้เถอะครับ

เคยมีคนกล่าวไว้ว่า ผู้หญิงนั้น "รักกับสุนัขตัวไหนก็ได้ แต่ต้องแต่งงานกับราชสีห์ครับ"

ปัญหาหลักๆคือ  ราชสีห์(ที่ยังโสดและนิสัยดี) มีไม่เยอะ เรียกว่าเป็น แรร์ไอเท็ม เลยก็ว่าได้  **10**

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 10:01:53 AM »

หาราชสีห์ย่อมต้องยากเป็นธรรมดาครับ แต่หากมุ่งมั่นตั้งใจผมเชื่อว่าทุกคนมีโอกาสเจอราชสีห์ของตัวเอง
หรือหากยังไม่เจอ อย่าเผลอไปรักหมาก็แล้วกัน.....มันจะช้ำใจ

ปัญหาหลักๆคือ  ราชสีห์(ที่ยังโสดและนิสัยดี) มีไม่เยอะ เรียกว่าเป็น แรร์ไอเท็ม เลยก็ว่าได้  **10**
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

เจ๊บั๊ฟ

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 225
  • ภาพถ่ายมีด้านหน้าที่สวยงาม และด้านหลังที่ว่างเปล่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 02:39:22 PM »
เหมือนกันเลย เกรงใจ อยากช่วยแชร์ (แต่ที่ผ่านมาคบใครเขาก็เลี้ยงตลอดนะ)
เราเลยตัดปัญหา เขาชวนไปกินข้าว ไม่กิน ไม่หิว5555 (บางทีก็ปฏิเสธไม่ได้ ก็ต้องไป แก้ปัญหาโดยการไม่กินที่แบบแพงมากๆ หรือให้เขาสั่งให้ ละแบบ หน้าชามากเวลาจ่ายเงิน เพราะอยากช่วยแชร์ เกรงใจ) ชวนไปไหน ไม่ไป ไม่ๆๆๆ ทุกอย่าง นอกจาก... 5555
วิธีนี้เราก็สบายใจ เขาก็ไม่เปลืองตังค์ 5555 คือเราคิดงี้อ่ะ แต่เพื่อนบอกว่า เขาเอาเปรียบเราสิอย่างนั้น เพราะคบกับเรา มีอะไรกัน ฟรีๆไรงี้
แต่เราไม่รู้สึกงั้น แต่รู้สึกว่า การมีอะไรกันมันก็ได้ทั้งสองฝ่าย ไม่เห็นเราจะเสียตรงไหน อิอิ (นอกเรื่องละ)
ไม่รู้ใครคิดกฏเกณฑ์เนาะ ว่า ผู้ชายต้องเลี้ยงผู้หญิง 5555 แต่ถ้าแต่งงานกันแล้วน่ะอีกเรื่องนะ
..ชีวิตจริง มันมีอะไรตั้งเยอะแยะ ก็แค่เหนื่อยล้ากับการปั้นหน้าเพื่อรักษาภาพพจน์..
..แค่อยากมีพื้นที่ให้ได้สนุกสนาน ได้ผ่อนคลาย ได้แสดงความรู้สึกจริงๆออกมา..

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 04:11:30 PM »
คู่หนุ่มสาว. ที่เป็นแฟนกันตัวจริง เสียงจริง. เรื่องอเมริกันแชร์ ก็คงถือเป็นเรื่องปกตินะผมว่า. เพราะวัยใกล้กัน วุฒิการศึกษาเหมือนกัน รายได้คงไม่ต่างกันมาก
ถ้าผู้ชายไม่ได้มาจากตระลรวย ยังไงก็คงมักต้องแชร์ๆกัน วางแผนการใช้เงินร่วมกัน สำหรับวันในอนาคต   ผู้ชายบางคนอาจเสนอหยิบยื่นให้แสดงสุภาพบุรุษ
แต่หลายคนก็เอาเงินจากบัตรเครดิต เงินอนาคตมาใช้. วันนึงถึงกำหนดคืน ก็มักถังแตก ถ้ารักกันไม่จริงก็คงโดนสาวคนรักทิ้ง  เข้าตำราไม่มีเงินรักแท้โบยบิน
ประสบการณ์นี้ส่วนนึง ผู้ชายวัยรุ่นจึงไม่นิยมไปรักใครจริงๆเพราะเข็ด.ขยาด.  จึงเร่ขายรักลวงไปทั่ว เพื่อเติมเต็มชีวิต

จนวันนึงทำงานมีมั้นคงเงินทองพร้อมจึงค่อยแสวงหารักแท้ ในเงื่อนไขการหาคู่ที่แตกต่างจากเดิม เลือกมากกว่าเดิม โดยไม่แสวงหารักบริสุุทธิ์เพราะเชื่อว่าคงไม่มี  และขยาดแผลเก่า. แต่จนท้ายสุดตกผลึกรักใหม่สุกงอม ทำให้เชื่อว่า ชีวิตเขาคงอบอุ่นกับสาวคนนี้ ก็จึงแต่งงานกัน

ปัญหาเงินทองของผู้ชาย. หลายคนกว่าจะตั้งตัวได้. ก็ถึงคราวที่ต้องมีภาระดูแล พ่อ แม่ ตนเองที่บางคนแก่. บางคนเจ็บป่วย.  จึงเห็นหลายคนก็ยังไม่ยอมมีแฟนครับ. จะเห็นว่าเรื่องนี้ไกล ลึก. กว่าแค่ ค่าตั๋วหนัง. กับค่าอาหาร. มากนัก

แต่ไม่ใช่ผู้ชายทุกคนจะประสบความสำเร็จ.   หลายคนจึงออกแนววิชามาร. จน. งก. เหนียว. กะล่อน ขี้โม้

ผู้หญิงก็เช่นกัน.  ยิ่งอายุมากขึ้น ปัญหายิ่งข้น.  ถ้าเจอผู้ชายธรรมดาๆ คงชั่งใจหนัก. และไม่ศรัทธารักแท้ๆเพรียวแบบอุดมคติ   แต่มองหารักแท้ๆแบบทุนนิยม