ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง...อิ่มหนำสุขสันต์จันทบุรี แฮปปี้เขาเขียว ศรีราชา  (อ่าน 8741 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
เมื่อมีเวลาว่างอยู่สองคืน  ด้วยความที่อากาศยังเย็นอยู่  อยากจะไปนอนเล่นสูดโอโซนอันบริสุทธิ์ที่วังน้ำเขียวซักหน่อย  แต่มีเหตุฉุกเฉินทำให้ต้องเปลี่ยนแพลนกระทันหัน  ในใจตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกว่าเปลี่ยนไปไหนดี  เลยยกหน้าที่โปรแกรมให้น้องสาวผู้ที่จะร่วมทางที่ไปจัดการแทนซะเลย 
น้องก็ทำการบ้านให้อย่างดีนำที่โน้นที่นี่มาให้ดูว่ามีน่าสนใจที่ไหนบ้าง  แต่ก็เท่านั้นเพราะน้องได้มีการจองที่พักให้เสร็จสรรพ (นึกในใจ...แล้วคุณน้องจะมาบอกคุณพรี่ทำมัยเยอะแยะมากมายทั้งที่ได้เลือกไปแล้ว) แต่ตอนนั้นได้แค่ยิ้มรับเฉยๆ ไม่กล้าบ่นอะไร กลัวต้องไปคนเดียวลำพัง  สรุป...เป็นอันว่ามาลงตัวที่  จันทบุรี เป็นวันแรก และ วันที่สองที่ เขาเขียว ศรีราชา

เช้ามืดไปรับน้องที่ที่พัก  วันนี้แปลกใจนิดหน่อย  เบื้องหน้าคือน้องคนน่ารักที่ใส่เสื้อรัดรูปดูแปลกตา  สวยกว่าทุกทีจนต้องรีบบอกว่าจะพาไปตะลุยกินกันไม่ใช่ไปพารากอนกันนะ  น้องบอกก็นี่หละชุดกินของหนู  เมื่อเราเคลียร์กันแล้วล้อหมุน  ไปโลด
 **10**

เราตั้งใจจะมุ่งหน้าไป จันทบุรีเลยขับสบายๆ สามชั่วโมง  ก็มาถึงถนนเฉลิมบูรพาชลทิต  ถนนที่เพราะทั้งชื่อและสวยทั้งวิว ขับๆไปเจอทะเล (อ่าวคุ้งกระเบน)  สวยตรงที่เห็นครบสามอย่าง  ทะเล  ถนน ภูเขา   หาดแคบๆ เงียบและโรแมนติคมาก  คุ้มค่ากับการขับรถทางไกล  แวะถ่ายรูปกันอย่างสนุกสนาน  แล้วก็ขับเลยไปยัง  จุดชมวิวเนินนางพญา จุดชมวิวที่บรรยากาศดีสุดๆ  ที่สำคัญอุปกรณ์ที่น้องสาวเตรียมมาก็พร้อมมาก  คือกุญแจที่เขียนชื่อของเราสองคน  เอามาคล้องไว้ที่นี่ด้วย  คล้องแล้วก็อธิษฐาน..........โอมเพี้ยง จงรัก จงหลง

slow

มาทริปนี้ถึงแม้จะมาถึงจันทบุรี จังหวัดที่มีชายหาดสงบ สวย แต่เราก็ตั้งใจแต่แรกว่าจะไม่เน้นเที่ยวทะเลอะไรมากมาย แค่มาสูดกลิ่นไอทะเลนิดๆหน่อยๆ ก็พอ ... แต่จุดหมายหลักของเราในทริปนี้ คือ ของกินอร่อยๆ มากกว่า

จากชายทะเล เรามุ่งหน้าเข้าสู่ตัวเมืองจันทบุรี  ขับมาก็งงๆ กับเส้นทางยิ่งนัก  ต้องใช้เวลาปรับตัวเพราะเป็นทางวันเวย์ซะมาก  สิ่งที่น้อง request ว่าจะมาทานให้ได้คือ  ข้าวหน้าทะเลเจ๊อิ๊ดริมน้ำ ย่านตลาดล่าง แต่เรามาเร็วก่อนร้านเปิดเลย  เดินข้ามสะพานไปเที่ยวที่โบสถ์คริสต์วัดแม่พระปฏิสนธินิรมลก่อน  โบสถ์สวยงามและดูศักดิ์สิทธิ์มาก   บรรยากาศที่นี่เมื่อเดินเข้าไปก็ทำให้จิตใจสงบ เรานั่งในโบสถ์ นั่งมองไปรอบๆ ชมความสวยงามที่อยู่ภายใน แล้วก็เดินถ่ายรูปอยู่พักใหญ่

ท้องเริ่มร้อง...เราก็เดินกลับมายังร้านเจ๊อิ๊ดริมน้ำ เป็นร้านตึกแถวเล็กๆ เก่าๆ มีโต๊ะ_เก้าอี้ เพียงไม่กี่ที่เท่านั้น ... นั่งมองนั่งคิดไปสักพัก ก็ชวนให้นึกถึงบ้านที่อยู่ตอนเด็กๆ ช่างอบอุ่นดีจัง 

เราสั่งข้าวหน้าทะเลที่มีทั้งกุ้ง  ปู  กั้ง ทานกับข้าวสวยและน้ำจิ้มซีฟู๊ด อีกอย่างที่สั่งก็คือข้าวหมูแดง อย่างที่เห็นในภาพถ่าย

ข้าวหน้าทะเลอร่อยสมใจอยาก แต่ที่อร่อยผิดคาดคือข้าวหมูแดง....รสชาติดีจนอยากจะซ้ำอีกสักครั้ง

slow

เราออกเดินย่อยไปตามทางเดินของชุมชนริมน้ำจันทรบูร  บ้านเรือนก็เก่าแก่และดูคลาสสิค จริงๆ  เดินไปถ่ายรูปไป

slow

ระหว่างการเดินนั้นมีการแอบซื้อขนมไข่เจ้าดังทานเล่น  กินไอติมจรวดอีกครั้งในรอบเป็นสิบปีเลย ก๋วยจั๊บน่าทานเราก็สั่งมาแบ่งกัน  คิดในใจนี่แค่เริ่มทริป ทำไมอาหารน่าทานมากมายขนาดนี้ 

slow

เดินวนๆ ย่อยๆ แล้วเราก็เดินไปร้านกาแฟยินดีอาภรณ์  ร้านกาแฟริมแม่น้ำบรรยากาศสุดยอด  สั่งกาแฟเย็นและขนมปังสังขยามาชิมอีกเล็กน้อย  เมื่อทานอย่างเมามันเราก็ได้สติว่ายังต้องเดินทางก็เลยรีบยัดลงท้องแล้วเตรียมออกเดินทาง  งานนี้น้องสาวที่มาด้วยรู้หน้าที่ของตัวเองดี  ทานไวมาก

ร้านกาแฟเก๋ๆ ริมน้ำ

เติมความหวาน

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
ตามต่อไม่ไหว ขอนอนก่อนละกัน ท่านพี่ทำให้ขาดตอน

คือแบบ ติดใจตั้งแต่ จงรัก จงหลง อ่ะแหล่ะ อะคริอะคริ

อาหาร ภาพ สุดยอดอ่ะ ยังจะแวะเติมความหววานบ่อยๆอีก อร๊ายยยยยยยยยยยยยยยยยส์

เก็บไปฝันแป๊บ  **35**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

slow

เราออกจากชุมชนเก่าริมน้ำ  ขับไปสู่น้ำตกพลิ้ว  ที่นี่ไม่ไกลมาก  แต่ได้เปลี่ยนอารมณ์การท่องเที่ยวเป็นอีกแบบ  นอกจากนี้ยังสามารถนั่งพักพุงที่อิ่มแปร้กันมาจากในตัวเมือง 
มีถั่วฝักยาวขายตรงที่จอดรถด้วย  สามารถซื้อมาให้อาหารปลาพลวงที่แหวกว่ายกันตรึม  งานนี้หมดกับอาหารปลาไปหลายตังค์เพราะน้องดูมีความสุขกับการโยนถั่วฝักยาวให้ปลากินซะเหลือเกิน

อนุสรณ์พระนางเรือล่มที่น้ำตกพลิ้ว

จากน้ำตกเราขับกลับไปเช็คอินที่พัก 
 **10**

บ้านสวนรมิตา รีสอร์ทเล็กๆที่น่ารัก ราคามิตรภาพ  มีบริเวณกว้างขวาง  บ่อปลาขนาดใหญ่และอาหารปลาขายให้เราได้ซื้อไปนั่งเม้าท์และแข่งกันโยนอาหารปลา

มีเวลาให้พักผ่อนกันพักใหญ่ๆ นั่งRelax ดูทีวี  พักนึง
และระหว่างที่สาวน้อยเข้าไปอาบน้ำห้องน้ำ  มีการนุ่งกระโจมอกออกมาเพื่อเรียกเข้าไปดูรอยนิ้วมือ  และรอยสีแดงๆ ที่เปื้อนในผนังห้องน้ำ อืม น้องเค้าก็คิดมากกลัวผีมากไป  แต่ก็นะ ไม่ค่อยได้มองรอยเท่าไหร่ มัวแต่มองผ้าขนหนูตัวจิ๋ว...
 **08**

พักผ่อน  อีกพักนึง  จนท้องร้องเตือนบอกว่าว่างแล้วนะ...ก็ได้เวลาให้อาหาร  คน
เลยขับรถออกจากที่พัก  มุ่งสู่ท่าแฉลบ   และก็เลือกร้านท่าแฉลบอาหารทะเล  ร้านอาหารริมทะเล  ตามคำแนะนำจากที่รีสอร์ท  สั่งอาหารง่ายๆรองท้องไปก่อน

เมนูที่สั่งไปได้แก่ ปูผัดผงกะหรี่  ยำไข่แมงดา ที่ร้านนี้เป็นร้านที่ติดทะเล  และท่าเทียบเรือซึ่งจะมีพี่ๆ นักปั่นจักรยานมาจอดพักรถ  และคุยกันเป็น 20 คันได้เลย  บรรยากาศดีมากๆ  นั่งผึ่งลมให้หายอิ่ม  แล้วเราก็กลับที่พักกันไป

slow

ย่างเข้าราตรี  หลังจากเราได้พักผ่อนหายใจกันบ้างแล้ว  ใครคิดว่าจะมานอนสวีทหวานแหววกัน...5555 ไม่มีซะหรอก

เราออกหาของกินยามค่ำคืน จุดหมายของเราคือ ตลาดน้ำพุ เป็น ตลาดกลางคืนในตัวเมืองจันทบุรีที่มีของกินอร่อยๆ  มากมายให้เลือกทานตามความชอบ...

ขับรถออกจากที่พักเข้าตัวเมือง ใช้เวลาไม่เกิน 30 นาที ก็ถึงบริเวณตลาดน้ำพุ หาที่จอดรถข้างๆถนน ลงเดินหา และแล้ว....เราก็เดินหลงทาง 5555 ระหว่างที่หลงทางเราได้ผ่านเดินเข้าซอกหลืบที่ดูมืดมาก จังหวะนั้นต้องเดินจับมือประคองกันบ้างแล้ว  เพราะกลัวว่าใครคนหนึ่งอาจจะหกล้มเอาได้

จนแล้วจนรอดก็เดินจนเจอตลาด จุดนี้ขอชื่นชมสัญชาติญาณการดมกลิ่นของน้องคนสวยมาก (แซวเล่นนะครับ) เพราะนำทางมาจนเจอตลาดจนได้ 
จากนั้นเราก็ยังเดินดูของที่อยากทานกันหนึ่งรอบก่อนที่เราจะตัดสินใจซื้อเขมิบของดังต่อไปนี้

ข้าวคลุกน้ำพริกเกลือ ซึ่งก็คือข้าวที่มีกุ้ง  ปลาหมึกกับไข่ต้มยางมะตูมทานกับน้ำจิ้มซีฟู๊ดรสแซ่บนั่นเอง
ไข่ปลาหมึกไม้ใหญ่ ราคาไม้ละ 20 บาทเท่านั้น
หอยหลอด  หอยแมลงภู่ เสียบไม้
เส้นจันท์ผัดปู
ข้าวเหนียวเปียกลำไย

ถ่ายรูปกันไม่ทันเลย  มันเป็นการตัดสินใจเลือกกินแบบด่วนๆ ด่วนมาก

เข้าใจอย่างแรงแล้ววันนี้สำหรับคำว่าพุงกาง....คืนนี้ก็อึดอัดพุงกันไป  Good night Kick กันด้วยความอบอุ่นเพราะแน่นพุงทั้งคู่

วันนี้ขออนุญาตส่งการบ้านของคืนแรกก่อน  หากเจ้านายเลิกให้สั่งทำโอทีแล้วจะรีบมาเขียนส่งของคืนต่อไป..
 **25**

Cabin crew :)

• Full Member
  • People Like This 113
บันทึกการเดินทาง... ของพี่น่าอิจฉาทุกทริปเลยคะ
เเล้วอาหารน่ากินทู้กกกอย่างเลย มาลงดึกๆแบบนี้ทำร้ายจิตใจกันเกินไปเเล้วว   **13**
ปล.รออ่านต่อนะค๊าาา
Keep in my memory..

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
น่านท่านslow มาดึกๆค่ำๆอีกแระกับอาหาร

การบ้านฟินและน่ากินมากๆค่ะ น่าจะมีความสุขกับการทานอาหารสุดๆ **26**

จะรอภาคต่อเหมือนกัน **40**. อยากรู้ว่ามีไรน่าทานอีกบ้าง จะรอลอกการบ้านค่ะ

buababy

• People Like This 164
  • Love suck Luck less
ทริปแบบนี้ถูกจริตกับน้องบัวมั๊กกกก เห็นละอยากจะไปอีกจุงงง กินแหลกกก 555555
Action = Reaction

slow

บันทึกการเดินทาง... ของพี่น่าอิจฉาทุกทริปเลยคะ
เเล้วอาหารน่ากินทู้กกกอย่างเลย มาลงดึกๆแบบนี้ทำร้ายจิตใจกันเกินไปเเล้วว   **13**
ปล.รออ่านต่อนะค๊าาา

ของทานที่จันทบุรีมีอีกเยอะที่น่าทาน แต่ไม่ไหวจะยัดลงแล้วครับ

เด่ววันนี้จะพยายามเขียนให้จบนะครับ มีปัญหาเวลาลงนิดหน่อย

**26**

slow

น่านท่านslow มาดึกๆค่ำๆอีกแระกับอาหาร

การบ้านฟินและน่ากินมากๆค่ะ น่าจะมีความสุขกับการทานอาหารสุดๆ **26**

จะรอภาคต่อเหมือนกัน **40**. อยากรู้ว่ามีไรน่าทานอีกบ้าง จะรอลอกการบ้านค่ะ

หากมีคนอ่านได้ตามไปทานที่ลงไว้บ้าง จะดีใจที่พอจะมีประโยชน์ในการลงการบ้านบ้างครับ

ขอบคุณน้องถั่วครับ...

**26**

slow

ทริปแบบนี้ถูกจริตกับน้องบัวมั๊กกกก เห็นละอยากจะไปอีกจุงงง กินแหลกกก 555555

น้องบัวน่าจะทานเก่งนะเนี่ย... มีอะไรแนะนำให้ไปชิมบ้างครับ บอกกันบ้าง

**40**

Nuekmaiork

• People Like This 870

การบ้าน พี่ slow ช่างมีความสุขทุกครั้ง อ่านแล้ว อิ่มเอม สบายใจ หลับฝันดี
เป็นการบ้านในสไตล์ที่ สาวๆ ต้องอิจฉาทุกครั้งไป
ความสุภาพ นุ่มลึก ของท่านชนะใจสาวๆได้เสมอ

มองย้อนไปที่การบ้าน ลุงนึก มันช่างต่งอารณ์กันจริงๆครับ
มันทำให้ผมได้คิด ถึงข้อเปรียบเทียบ ... ระหว่าง...

คนได้ครอบครองความรัก (พี่ slow) .. กับ .. คนที่วิ่งตามหาความรัก (ลุงนึก )
.... แสดงออกมาต่างอารมณ์กันจริงๆ...

**07** **07** **07**

อ่านแล้ว อยากกลับไปฉีกการบ้านตัวเองทิ้ง
ฮือออๆๆๆ .... อิจฉาพี่ slow

**19** **19** **19**

slow

การบ้าน พี่ slow ช่างมีความสุขทุกครั้ง อ่านแล้ว อิ่มเอม สบายใจ หลับฝันดี
เป็นการบ้านในสไตล์ที่ สาวๆ ต้องอิจฉาทุกครั้งไป
ความสุภาพ นุ่มลึก ของท่านชนะใจสาวๆได้เสมอ

มองย้อนไปที่การบ้าน ลุงนึก มันช่างต่งอารณ์กันจริงๆครับ
มันทำให้ผมได้คิด ถึงข้อเปรียบเทียบ ... ระหว่าง...

คนได้ครอบครองความรัก (พี่ slow) .. กับ .. คนที่วิ่งตามหาความรัก (ลุงนึก )
.... แสดงออกมาต่างอารมณ์กันจริงๆ...

**07** **07** **07**

อ่านแล้ว อยากกลับไปฉีกการบ้านตัวเองทิ้ง
ฮือออๆๆๆ .... อิจฉาพี่ slow

**19** **19** **19**

การบ้านลุงนึกเป็นแรงผลักให้ผมได้เขียนเรื่องราวมาแชร์พี่ๆ น้องๆ ให้อ่านบ้าง...

แรกอ่านการบ้านแสนหวานของลุงนึก ก็มโนเองว่าหากได้ไปบ้างคงสวีทหวานแหวววี๊ดวิ้วบ้าง แต่ไม่เลย ไม่เวิร์คสำหรับผม...เลยต้องเป็นแนว กินอิ่ม นอนหลับ ขยับหิว แทน

รออ่านการบ้านลุงนึกนะครับ ...

ปล. เขียนการบ้านช่างเหนื่อยกว่าทำการบ้านยิ่งนัก.  **25**

FC. ลุงนึก

**26**

sissyfabulous

• People Like This 200
  • HOPE
การบ้าน พี่ slow ช่างน่าทาน
เอ้ยย น่าตามรอยยิ่งนัก .. :$

แต่อาหารนี่ หน้าตาน่าทานจริงๆ นะ
มีทริปให้อิจฉาตลอดด -w-
งั้นแสตนบายรอ บันทึกการเดินทาง เล่มต่อไปเลยนะงับ
You're a bad idea, but I like bad ideas.

slow

การบ้าน พี่ slow ช่างน่าทาน
เอ้ยย น่าตามรอยยิ่งนัก .. :$

แต่อาหารนี่ หน้าตาน่าทานจริงๆ นะ
มีทริปให้อิจฉาตลอดด -w-
งั้นแสตนบายรอ บันทึกการเดินทาง เล่มต่อไปเลยนะงับ

ขอต่อเล่มนี้ให้จบก่อนนะครับ ....

ขอบคุณน้อง sissy ที่อ่านการบ้านนะ

**26**

IS_BarBeQ

• *
 สิ่งที่คนชอบเข้าใจผิดเกี่ยวกับตัวเราคือ.....คิดว่ายุ่งๆ งานจะเยอะ....หนีเที่ยวครับ  **11** **30**
 อาหารว่าของโปรด ขอยกให้พี่ๆทุกท่าน แต่เตียงนุ่มๆ ขอให้ยกให้หนู  **34**
 เข้ามาตามต่อ อ๋ออ้อ....ที่แท้ที่ฝันมะคืน มาจากการบ้านฉบับนี้นี่เอง  **06**
 รออ่านต่อ การบ้านสองวันหนึ่งคืน กับการเก็บไปฝันสองวันสองคืน เอ๋?
 ก็อ่านคืนแรกก็ฝันไปแล้ว คืนนี้มาส่งต่อ คืนนี้ก็ต้องฝันอีกอ่ะเดะ **03**

การบ้าน ไม่ได้เขียนง่ายๆเช่นที่ท่านกล่าว เช่นนั้นแล้ว การบ้านหนูเตี้ยดำ ขอส่งสายๆสักค่ำๆนะคะ
 แบบว่า ยังไม่สร่างเมา **08**

**26** **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

เจอมาเยอะ

• Sr. Member
  • People Like This 249
  • แรงชัด จัดเต็ม!
อ่านการบ้านคุณ slow ฉบับนี้แล้วอยากตามรอยขับรถเล่นถนนชล-จันท์ (เฉลิมบูรพาชลทิต) **39** 41

คนจริงไม่โม้ คนโม้ไม่จริง

slow

สิ่งที่คนชอบเข้าใจผิดเกี่ยวกับตัวเราคือ.....คิดว่ายุ่งๆ งานจะเยอะ....หนีเที่ยวครับ  **11** **30**
 อาหารว่าของโปรด ขอยกให้พี่ๆทุกท่าน แต่เตียงนุ่มๆ ขอให้ยกให้หนู  **34**
 เข้ามาตามต่อ อ๋ออ้อ....ที่แท้ที่ฝันมะคืน มาจากการบ้านฉบับนี้นี่เอง  **06**
 รออ่านต่อ การบ้านสองวันหนึ่งคืน กับการเก็บไปฝันสองวันสองคืน เอ๋?
 ก็อ่านคืนแรกก็ฝันไปแล้ว คืนนี้มาส่งต่อ คืนนี้ก็ต้องฝันอีกอ่ะเดะ **03**

การบ้าน ไม่ได้เขียนง่ายๆเช่นที่ท่านกล่าว เช่นนั้นแล้ว การบ้านหนูเตี้ยดำ ขอส่งสายๆสักค่ำๆนะคะ
 แบบว่า ยังไม่สร่างเมา **08**

รออ่านการบ้านน้อง is นะครับ...

เขียนการบ้านขณะยังไม่สร่างเมา น่าจะสนุกไปอีกแบบ

**32**

slow

อ่านการบ้านคุณ slow ฉบับนี้แล้วอยากตามรอยขับรถเล่นถนนชล-จันท์ (เฉลิมบูรพาชลทิต) **39** 41

เคยได้ยินมาว่าถนนเส้นนี้สวยเส้นนึงในประเทศไทย...พอได้มาเห็นจริงๆ ก็สวยอย่างที่เค้าว่ากันไว้

มิน่าถึงมีการถ่ายโฆษณารถบ่อยๆ...

**10**

slow

กลับมาส่งต่อแล้วครับ **14**

วันที่สองของการเดินทาง 

Good morning Kick
ตื่นแล้ว  อาบน้ำแพคของ  เตรียมเช็คเอาท์แล้วเราก็แวะดื่มกาแฟที่รีสอร์ท Good Bye สถานที่แห่งความทรงจำ  (ใครจะมาพักที่นี่ช่วงเทศกาลเขาคิช ฯ รีบจองกันนะ)

ข้าวเช้าวันนี้เราฝากท้องไว้ที่ร้านข้าวแกงเจ๊น้อง  แถวหน้าวัดใหม่เมืองจันท์  ซึ่งเจ้าหน้าที่รีสอร์ทแนะนำมาอีกที  ที่นี่มีกับข้าวหลายสิบอย่างมาก จนตาลายเลือกสั่งกันไม่ถูกเลยทีเดียว  สรุปให้ทางร้านแนะนำกับข้าวสองอย่างที่เป็นแนวพื้นเมืองจันทบุรี  ได้ไก่ต้มใบกระวานมา กับข้าวอีกอย่างนึง จำไม่ได้  รสชาติ เต็มสิบและฟิน

เดินควงกันออกมาสั่งชาร้อนร้อนข้างๆกัน  เพื่อซื้อไปจิบบนรถก่อนจะรีบบึ่งกันไปสักการะศาลหลักเมืองและศาลสมเด็จพระเจ้าตากสินฯ  ขอพรให้เดินทางปลอดภัยและอีกหลายข้อ น้องเสี่ยงเซียมซีได้ใบดี  ดวงขึ้น...

slow

เสร็จแล้วเราก็ไปร้านเจ๊เพ็ญเย็นตาโฟ วัดไผ่ล้อม มากันตอนสายๆคนยังไม่มากันเลย  นั่งแบบสบายๆ แล้วสั่งเย็นตาโฟทะเล Size กลางกับฮะเก๋า  ฟินกันอีกรอบแล้ว....... พุงบวมแล้วบวมอีก  จนมีกันเล่นๆ ว่าน้ำหนักจะขึ้นกันคนละกี่กิโลดี

และเราก็ต้องมุ่งสู่ที่พักในค่ำคืนนี้  Estate Camping Resort & Safari ที่ตั้งอยู่ในสวนสัตว์เปิดเขาเขียว  แต่ช้าก่อน
 **21**
เนื่องด้วยอารมณ์ติสท์ของน้องที่อ้อนว่า  อยากเห็นทะเลระยองก่อนซักครั้งนะคะ เอาละทีนี้เลยมีโปรแกรมตะลอนทัวร์งอกออกมาอีกที่นึง  ที่สวนสน จ. ระยองนั่นเอง 

นายแบบรับเชิญกิตติมศักดิ์

ที่นี่เรานั่งเล่นตากลมทะเลและก็สั่งเฉาก๊วยมาทานเล่นกัน  ก่อนน้องจะนั่งหลับน้ำลายยืด....พักใหญ่  พอน้องตื่นเราก็เดินทางสู่ศรีราชา  เพื่อไปที่พักจริงๆซักกะที

มาสวนสัตว์เปิดเขาเขียวทั้งที  ร้านอาหารที่ต้องแวะ  คือร้านไก่อบโอ่งต้นตำหรับ  ร้านที่ตั้งอยู่ทางเข้าสวนสัตว์  ส้มตำ  ไก่ย่าง ข้าวเหนียว  อืมม..  ใครเคยทานร้านนี้คงพอเข้าใจได้ว่ารสชาติไก่มันอร่อยขนาดไหน 

slow

และแล้วก็มาถึงที่พักจริงๆ ซักที  ที่นี่ได้อารมณ์ซาฟารีมาก  เหมือนมาท่องป่าจริงๆ  ต้องจอดรถไว้แล้วนั่งรถกอล์ฟเข้าไปอีกที  ที่พักเป็นเต๊นท์สีขาวหลังใหญ่ติดแอร์  มีกวางมาเดินเล่นกับเราถึงหน้าที่พักเลย    ห้องน้ำรวมแต่สะอาดดีมาก  ที่อาบน้ำแบบoutdoorเรียกได้ว่าได้แก้ผ้าใกล้ชิดกับธรรมชาติจริงๆ  น่าเศร้าตรงเป็นห้องน้ำที่แยกชายหญิง ไม่งั้นนะ.......

slow

ช่วงเย็นก็พักผ่อนนอนเล่นตามอัธยาศัย  และตกหัวค่ำก็ได้เวลาไปเที่ยว Night Safari กันแล้ว  นั่งรถไปฟังไกด์บรรยายได้ความรู้ประดับสมองกลับมาด้วย  เสร็จแล้วก็แวะที่ร้านอาหารของที่พักซัดข้าวผัดกันนิดหน่อยให้พอหายหิว  แล้วก็แยกย้ายกันไปอาบน้ำท่ามกลางแสงดาว  (น้องบอกสุดยอดโรแมนติคเลย  ถ้าไม่มีเสียงตุ๊กแกคลออยู่ไกลๆ)
อาบน้ำเสร็จ Good Night Kick ฝันดีและหวังว่าตอนเช้า กวางจะไม่มากินเต๊นท์ของเรา

วันรุ่งขึ้น  ทานBF ที่ร้านอาหารและเช็คเอ้าท์ เพื่อไปดูสิงห์สาราสัตว์ทั่วสวนสัตว์เขาเขียว เราขับรถวนรอบค่อยๆดูไปเรื่อยๆจนครบ

สรุปได้ว่า แม้น้องดูเป็นสาวเรียบร้อย แต่น้องชอบแรดเป็นที่สุด....แรดเป็นสัตว์ที่เดินช้าๆ เรื่อยๆ แต่ก็อันตรายพอตัว

พี่เองก็เหมือนจะเรียบร้อย แต่ก็ชอบ ลีวายส์..เควาย...อืมมม ไม่ใช่แระ ต้องเป็น หมีควาย
เพราะช่วยลดอาการบาดเจ็บจากการออกกำลัง 55555 นอกเรื่องไปเรื่อย ... หมีควายชื่อน่ากลัว แต่จริงๆน่ารัก

จากนั้นขากลับเรากลับมาซ้ำไก่อบโอ่งอีกรอบ  ให้หนำใจแล้วก็ไปส่งน้องที่ที่พักโดยสวัสดิภาพ 
ขอบคุณสาวน้อยน่ารัก  ทริปนี้ควรค่าแก่การมาล่าของกินมาก  พบกันใหม่เวลาหิว  **38**

slow

Nuekmaiork

พี่ slow คงชอบดูฟุตบอล

เห็น ยิงประตู (kick) กันตลอด

ช่องไหนครับ ที่ถ่ายทอดบอลหลายรอบขนาดนี้
จะไปเปิดดูมั่ง

**11** **11**

pop2000

• People Like This 831
สุดยอดเลยครับการบ้านของท่านพี่slow.  ขนาดไม่ได้ไปด้วย. แค่นั่งอ่านการบ้านนี้น้ำหนักขึ้น 2กิโลทันที.  ขยันขับรถมากนะครับ. เดี๋ยวนี้ผมขี้เกียจขับรถไกลๆ
จะไปไหนๆไกลๆทีต้อง ซ้อมฟิตตัวล่วงหน้าเป็นอาทิตย์.

**06**

Nuekmaiork

ช่องไหนครับ ที่ถ่ายทอดบอลหลายรอบขนาดนี้

คือ..ผมสงสัยอีกนิสเดียวครับ เชียร์บอลดังๆ ...

เต้นท์ ข้างๆ เค้า ไม่มาดุเอาหรอ หรือมีเทคนิคอะไรพิเศษ ช่วยบอกหน่อย

**40** **40**

slow

คือ..ผมสงสัยอีกนิสเดียวครับ เชียร์บอลดังๆ ...

เต้นท์ ข้างๆ เค้า ไม่มาดุเอาหรอ หรือมีเทคนิคอะไรพิเศษ ช่วยบอกหน่อย

**40** **40**

ปกติก็ชอบช่อง CTH Sport HD ....

แต่ว่าจะเปลี่ยนไปดูช่อง Nuekmaiork AV HD .... เห็นโปรแกรมหนังเข้าใหม่น่าดูมากกกกกกก

**11**

รอชมครับ

ปล. เวลายิงประตูได้มักลืมตัว ชอบกรี๊ดเสียงดัง ... ก็ใช้หมอนอุดปากไว้ เกรงใจเต้นท์ข้างๆ ครับ

**25**

slow

สุดยอดเลยครับการบ้านของท่านพี่slow.  ขนาดไม่ได้ไปด้วย. แค่นั่งอ่านการบ้านนี้น้ำหนักขึ้น 2กิโลทันที.  ขยันขับรถมากนะครับ. เดี๋ยวนี้ผมขี้เกียจขับรถไกลๆ
จะไปไหนๆไกลๆทีต้อง ซ้อมฟิตตัวล่วงหน้าเป็นอาทิตย์.

**06**

ผมเป็นพวกชอบขับรถเที่ยว อยากแวะไหนก็แวะ... สนุกมาก

ขับรถอ่ะเหนื่อย ต้องเตรียมช่วงล่างดีๆครับ

**11**

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
อ่านตั้งแต่เมื่อคืน วันนี้ติดตามจนจบ
ทำไมทริปมันสนุกอย่างนี้ค่าพี่ Slow
ของทานอร่อยตลอดทาง บรรยากาศก็ชิวว
ที่พักติดธรรมชาติ  แถมมีสัตว์น่ารักให้ชม
สุขอย่างนี้จะหาที่ไหนได้นี้ นอกจากในการบ้านทานพี่
ฟินอ่ะ เหมือนได้ไปด้วยกันเลย **30** **30**

ขอมโนหน่อยนะค่า **02** **02**

buababy

หูยยพี่สโลคะ หนูนี่สายกินจัดหนักเลยค่ะ
ในเมืองจันก็ไปกินอาหารพื้นบ้าน หมูชะมวง ของเด็ดที่จันทรโภชนา
ออกไปแถวขลุงนี่ชอบฟาร์มปูนิ่มมาก เนื้อปูเยอะดีค่ะ อุตส่าขับจากระยองไปจันหลายครั้งเลยยย พยายามมาก 5555555
ซีฟู้ดก็ชอบร้านเรือนริมน้ำ
ส่วนใหญ่น้องบัวก็หารีวิวตามพันทิป/วงในนี่แหละค่ะ อิอิ สายกิน
เจ๊เพ็ญนี่แอบชอบเต้าหู้ทอดมากกว่าเย็นตาโฟแฮะ 555555

เขาเขียวที่พักน่าลองไปบ้างจัง ดูมี activity ให้ทำเยอะดีนะคะ  41

slow

อ่านตั้งแต่เมื่อคืน วันนี้ติดตามจนจบ
ทำไมทริปมันสนุกอย่างนี้ค่าพี่ Slow
ของทานอร่อยตลอดทาง บรรยากาศก็ชิวว
ที่พักติดธรรมชาติ  แถมมีสัตว์น่ารักให้ชม
สุขอย่างนี้จะหาที่ไหนได้นี้ นอกจากในการบ้านทานพี่
ฟินอ่ะ เหมือนได้ไปด้วยกันเลย **30** **30**

ขอมโนหน่อยนะค่า **02** **02**

ดีๆๆๆครับ ไปด้วยกันเยอะๆ สนุกดี...

รอการบ้านน่ารักๆของน้องอ้อมอยู่น้าาา

**32**

slow

หูยยพี่สโลคะ หนูนี่สายกินจัดหนักเลยค่ะ
ในเมืองจันก็ไปกินอาหารพื้นบ้าน หมูชะมวง ของเด็ดที่จันทรโภชนา
ออกไปแถวขลุงนี่ชอบฟาร์มปูนิ่มมาก เนื้อปูเยอะดีค่ะ อุตส่าขับจากระยองไปจันหลายครั้งเลยยย พยายามมาก 5555555
ซีฟู้ดก็ชอบร้านเรือนริมน้ำ
ส่วนใหญ่น้องบัวก็หารีวิวตามพันทิป/วงในนี่แหละค่ะ อิอิ สายกิน
เจ๊เพ็ญนี่แอบชอบเต้าหู้ทอดมากกว่าเย็นตาโฟแฮะ 555555

เขาเขียวที่พักน่าลองไปบ้างจัง ดูมี activity ให้ทำเยอะดีนะคะ  41

555555 เท่าที่อ่านเนี่ย น้องบัวสายกินจริงๆ ... ที่น้องบัวบอกมาตอนแรกก็ตั้งใจจะไปกินทั้งหมดแหล่ะครับ

แต่มันยัดห้าาาา ไม่ไหวแล้ว และคงต้องใช้เวลาอีกสัก 1-2 วัน ถึงจะเก็บครบ

ตั้งใจว่าหากมีโอกาสจะไปพักโฮมสเตย์ที่ ขลุง ... ได้ข่าวว่าที่นั่นกินอาหารทะเลได้ไม่อั้น

โดยส่วนตัวพอได้ไปแล้วรู้สึกชอบ จันทบุรี มากๆ

หรือน้องบัวจะอาสาเป็นไกด์.  **40**

buababy

ได้เบยบ เป็นไกด์ได้ค่าา  **34** **34**
แต่ อาจจะพาหลง พามั่วได้ อิอิ  **11**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
การบ้านนี้ทำให้อยากกินเย็นตาโฟทะเล นั่นเค้าเรียกว่ากั้งรึเปล่าเน้อ หิวตอนตีห้าคืออะไร

กทม.มีขายมั้ยเนี่ยะ

ขอบคุณที่ส่งการบ้านนะคะท่านslow รอติดตามอยู่ค่ะ
 **36**

slow

การบ้านนี้ทำให้อยากกินเย็นตาโฟทะเล นั่นเค้าเรียกว่ากั้งรึเปล่าเน้อ หิวตอนตีห้าคืออะไร

กทม.มีขายมั้ยเนี่ยะ

ขอบคุณที่ส่งการบ้านนะคะท่านslow รอติดตามอยู่ค่ะ
 **36**

ที่ กทม ไม่ทราบว่ามีมั๊ยนะครับ

ขับรถไปทานที่นั่นง่ายกว่านะ ....  **10**

kaptan

• People Like This 1734
     ถ้าผมทราบล่วงหน้าว่าท่านกะน้องน่ารักคนนี้จะไปหาไรนอน เอ๊ยทานกันที่จันทบุรีนะ
ผมจะบังคับให้ไปนอนที่ อัลเมดิน่า รีสอร์ท หรือ ซีเชลล์ รีสอร์ท เพราะโรแมนติกเหลือหลายครับ
โดยเฉพาะที่แรก เป็นรีสอร์ทสไตล์ โมร็อกโค บรรยากาศสงบเงียบ ห้อง 9 แบบ 9 สไตล์
ทานอาหารเช้าริมละเลที่บรรยากาศงดงามมาก ส่วนซีเชลล์ เหมือนเป็นหาดส่วนตัว ห้องพักดี
วิวสวย

แต่อ่านการบ้านนี้แล้วยอมรับว่าอิจฉาทั้ง 2 คนเลย มีความสุขกันดีจังทั้งเที่ยว ทั้งทาน
แถม๊ดไนท์ คิกกันทุกคืน ทุกเช้า....

รออ่านเรื่องต่อไปนะ......อันนี้แอบรู้ล่วงหน้าว่าฟินมากกกก
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

ถ้าผมทราบล่วงหน้าว่าท่านกะน้องน่ารักคนนี้จะไปหาไรนอน เอ๊ยทานกันที่จันทบุรีนะ
ผมจะบังคับให้ไปนอนที่ อัลเมดิน่า รีสอร์ท หรือ ซีเชลล์ รีสอร์ท เพราะโรแมนติกเหลือหลายครับ
โดยเฉพาะที่แรก เป็นรีสอร์ทสไตล์ โมร็อกโค บรรยากาศสงบเงียบ ห้อง 9 แบบ 9 สไตล์
ทานอาหารเช้าริมละเลที่บรรยากาศงดงามมาก ส่วนซีเชลล์ เหมือนเป็นหาดส่วนตัว ห้องพักดี
วิวสวย

แต่อ่านการบ้านนี้แล้วยอมรับว่าอิจฉาทั้ง 2 คนเลย มีความสุขกันดีจังทั้งเที่ยว ทั้งทาน
แถม๊ดไนท์ คิกกันทุกคืน ทุกเช้า....

รออ่านเรื่องต่อไปนะ......อันนี้แอบรู้ล่วงหน้าว่าฟินมากกกก

แอบเกรงใจพี่ด้วยครับ พอดีเป็นทริปกระทันหัน...

หากมีโอกาสได้ไปที่ จันทบุรี อีกก็จะไปพักตามที่พี่แนะนำ

ขอบคุณพี่ด้วยนะครับ

**26**

Sphynx

• *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
ขอบคุณที่แชร์เรื่องราวดีๆคะ
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

exotic pet

• Newbie
  • *
  • People Like This 20
วิวสวย

ขอบคุณสำหรับแนะนำที่พักครับ กำลังหาที่ไปวันเกิดพอดีเลย เข้าไปดูแระครับ มันสวยมั่ก  **36**

IS_BarBeQ

• *
กลับมาอ่านต่อค่ะ ขอโทษจริงๆที่ช้า
แอบหนีเที่ยวอยู่นะ อิอิ

ตอนต่อนี่ มีโมเม้นท์ฮันนี่มูลเลยค่ะท่านพี่ **34**
เที่ยว เข้าวัด กิน กิน กิน
อืมม์ เย็นตาโฟจานนั้น ดูอิ่มเอิบเกินไปแล้ว  **19**

ฝากขอบคุณนายแบบกิตติมาศักดิ์ด้วยนะคะ ให้อารมณ์สื่อกับบรรยากาศริมเลได้ดีทีเดียว

ว่าแต่ ที่อาบน้ำนั่น ถ้าเปิดไฟข้างในละถอดเสื้อผ้าอาบน้ำ มันจิไม่แลดูยั่วยวนจากสายตาคนภายนอกเลยรึ  **02**
สรุปแล้ว การไปฮันนี่มูลในครั้งนี้ แลดูน่าประทับใจมากอีกทริปแล้วค่ะ
ขอบคุณสำหรับเรื่องราว สำหรับภาพที่เก็บมาฝากกัน ขอบคุณการบ้านดีๆ

ไว้ท่านพี่สโลวแต่งงานใหม่ น้องคงได้อ่านการบ้านฮันนี่มูลฉบับต่อไปนะคะ

เอ๊ะ!! หรือจะยังคงภรรยาเดิม ฮันนี่มูลรอบสองสามสี่ อิอิ ก็จัดไปเลยคร๊าบบบบบ

รอติดตามนะ