ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตนกน้อยในกรงทอง T_T  (อ่าน 7720 ครั้ง)

นกน้อยในกรงทอง

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
Re: ชีวิตนกน้อยในกรงทอง T_T
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 03:54:16 PM »
เราเข้าใจ จขกท. เราอยู่ในสถานะการณ์เดียวกันเป๊ะ

แต่ต่างกัที่ของเราพี่เขาไม่โสด. เราทนได้ทุกอย่างเพราะเรารักเขา. พี่เขาก็หาเวลามาหาเราทุกวัน ยกเว้นเสาร์ อาทิด (ม่ได้บางเสาร์)

แต่สิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้นกับเราคือ  เราหวงพี่เขามาก ไม่ต้องการให้มี ผญ ที่ไหน

เราเหนื่อยกับความรู้สึกนี้. บางทีอยากเลิกรัก แต่ยังทำไม่ได้เลย. เรามองทุกอย่างนอกเหนือจากเงินทองที่พี่เขาให้มาไปแล้ว

ทรมานใจกับความหวาดระแวงของตัวเองสุดๆ

ปล.  พี่คนนี้หน้าตาดีให้คอนโดเราเหมือนเจ้าของกระทู้เลย. เรากลัวจังว่าอาจจะเป็นคนเดียวกันรึเปล่า

น่าจะคนละคนกันค่ะ เพราะพี่ที่ดูแลเราอยู่เขาโสดจริงๆ เราเช็คแล้ว
สู้ๆนะคะ นึกว่าจะมีแต่เราคนเดียวที่เจอแบบนี้

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 06:33:04 PM »
เขียนเท่าที่รู้เท่าที่เห็นมาและคิดเอาตามประสาคนอายุมากแล้ว

นกในกรงทอง
ชีวิตมีทั้งส่วนที่สุข ที่ทำให้คนบางส่วนอิจฉา เพราะได้หลายสิ่งหลายอย่างมาอย่างง่ายๆ ดูเผินๆก็ไม่ลำบากอะไร และมีส่วนที่ทุกข์เพราะเป็นการดำเนินชีวิตที่ผิดปรกติจากคนทั่วไป หลายอย่างเป็นเรื่องของจิตใจ จะพูดจะคุยจะบอกใครก็ไม่ได้เก็บไว้ในใจคนเดียว น้ำท่วมปาก ทุกข์ใจคนเดียว วิตกกังวลฟุ้งซ่านคนเดียว

ความทุกข์ผลักดันให้บินออกจากกรง ความสุขเหนี่ยวรั้งให้ไม่กล้าบินไปไหน สุข/ทุกข์วนไปเวียนมาเพราะใช้ชีวิตไม่ปรกติจึงเหนื่อย(ใจ)มากกว่าคนทั่วไป

เจ้าของกรงทอง
จะมีกรงทองไว้เลี้ยงนกได้ มันก็ต้องไม่ธรรมดาคือต้องประสพความสำเร็จในการงานการเงินระดับหนึ่ง (มีเงินแสนมาเหวียงเล่นได้ทุกเดือนโดยไม่เดือดร้อน) ในโลกจริงคนพวกนี้หาสาวดีๆแจ่มๆได้ง่ายมากๆ แล้วทำไม่ต้องเลี้ยงนก? คำตอบคือเลี้ยงไว้แก้ทุกข์ที่เขามีอยู่ในใจ ( มีปมตอนเด็ก, เมียเข้มงวดมากบ้านไม่มีสุข, งานเครียดมากเจ้านายใชอย่างทาส, ... )
พอเลี้ยงนก ชีวิตมันก็ดำเนินแบบผิดปรกติ มันก็มีทุกข์แบบผิดปรกติจากคนทั่วไป
สุขที่มีนกดีๆไว้ให้ชื่นชม/ทุกข์เพราะดำเนินชีวิตผิดปรกติ(ถ้ารวยมากก็ทุกข์เพราะวิถีชีวิต,ถ้ารวยน้อยก็วิถีชีวิต+ค่าใช้จ่าย )
สุขผลักให้เลี้ยงนกต่อไป/ทุกข์ผลักให้หยุดเลี้ยง

ถ้าเป็นนกควรทำอย่างไร

ที่ยังอยู่เป็นนกได้เพราะ ทั้งนกและคนเลี้ยงยังรู้สึกว่า สุขมากกว่าทุกข์
วันใดที่นกรู้สึกว่าทุกข์มากกว่าสุขนกก็บินไป หรือ วันใดเจ้าของกรงรู้สึกว่าทุกข์มากกว่าสุขก็เลิกเลี้ยง
นกจึงควรเตรียมตัวให้พร้อมที่จะบินได้อย่างอิสระ ไม่ต้องไปกังวลว่าเมื่อไรจะต้องบิน เมื่อเวลาที่ทุกข์มากกว่าสุขมาถึง ก็ต้องบินเอง พร้อมไม่พร้อมมันก็ต้องบิน

เวลานี้น้องมีความสุข ก็รักษาไว้ให้ดี อะไรได้มาก็รู้ค่า และใช้โอกาสนี้พัฒนาตัวเองให้ก้าวหน้า ให้พึ่งตนเองได้ พึ่งตนเองได้ไม่ได้แปลว่าต้องไป ถ้าสุขมากกว่าทุกข์จะต้องไปทำไม ตอนนี้อยากทำอะไรก็มีคนสนับสนุนจึงควรใช้โอกาสนี้ให้เกิดประโยชน์สุงสุดแก่ชิวิตครับ

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 06:51:49 PM »
เขียนเท่าที่รู้เท่าที่เห็นมาและคิดเอาตามประสาคนอายุมากแล้ว

นกในกรงทอง
ชีวิตมีทั้งส่วนที่สุข ที่ทำให้คนบางส่วนอิจฉา เพราะได้หลายสิ่งหลายอย่างมาอย่างง่ายๆ ดูเผินๆก็ไม่ลำบากอะไร และมีส่วนที่ทุกข์เพราะเป็นการดำเนินชีวิตที่ผิดปรกติจากคนทั่วไป หลายอย่างเป็นเรื่องของจิตใจ จะพูดจะคุยจะบอกใครก็ไม่ได้เก็บไว้ในใจคนเดียว น้ำท่วมปาก ทุกข์ใจคนเดียว วิตกกังวลฟุ้งซ่านคนเดียว

ความทุกข์ผลักดันให้บินออกจากกรง ความสุขเหนี่ยวรั้งให้ไม่กล้าบินไปไหน สุข/ทุกข์วนไปเวียนมาเพราะใช้ชีวิตไม่ปรกติจึงเหนื่อย(ใจ)มากกว่าคนทั่วไป

เจ้าของกรงทอง
จะมีกรงทองไว้เลี้ยงนกได้ มันก็ต้องไม่ธรรมดาคือต้องประสพความสำเร็จในการงานการเงินระดับหนึ่ง (มีเงินแสนมาเหวียงเล่นได้ทุกเดือนโดยไม่เดือดร้อน) ในโลกจริงคนพวกนี้หาสาวดีๆแจ่มๆได้ง่ายมากๆ แล้วทำไม่ต้องเลี้ยงนก? คำตอบคือเลี้ยงไว้แก้ทุกข์ที่เขามีอยู่ในใจ ( มีปมตอนเด็ก, เมียเข้มงวดมากบ้านไม่มีสุข, งานเครียดมากเจ้านายใชอย่างทาส, ... )
พอเลี้ยงนก ชีวิตมันก็ดำเนินแบบผิดปรกติ มันก็มีทุกข์แบบผิดปรกติจากคนทั่วไป
สุขที่มีนกดีๆไว้ให้ชื่นชม/ทุกข์เพราะดำเนินชีวิตผิดปรกติ(ถ้ารวยมากก็ทุกข์เพราะวิถีชีวิต,ถ้ารวยน้อยก็วิถีชีวิต+ค่าใช้จ่าย )
สุขผลักให้เลี้ยงนกต่อไป/ทุกข์ผลักให้หยุดเลี้ยง

ถ้าเป็นนกควรทำอย่างไร

ที่ยังอยู่เป็นนกได้เพราะ ทั้งนกและคนเลี้ยงยังรู้สึกว่า สุขมากกว่าทุกข์
วันใดที่นกรู้สึกว่าทุกข์มากกว่าสุขนกก็บินไป หรือ วันใดเจ้าของกรงรู้สึกว่าทุกข์มากกว่าสุขก็เลิกเลี้ยง
นกจึงควรเตรียมตัวให้พร้อมที่จะบินได้อย่างอิสระ ไม่ต้องไปกังวลว่าเมื่อไรจะต้องบิน เมื่อเวลาที่ทุกข์มากกว่าสุขมาถึง ก็ต้องบินเอง พร้อมไม่พร้อมมันก็ต้องบิน

เวลานี้น้องมีความสุข ก็รักษาไว้ให้ดี อะไรได้มาก็รู้ค่า และใช้โอกาสนี้พัฒนาตัวเองให้ก้าวหน้า ให้พึ่งตนเองได้ พึ่งตนเองได้ไม่ได้แปลว่าต้องไป ถ้าสุขมากกว่าทุกข์จะต้องไปทำไม ตอนนี้อยากทำอะไรก็มีคนสนับสนุนจึงควรใช้โอกาสนี้ให้เกิดประโยชน์สุงสุดแก่ชิวิตครับ

ขอบคุณค่ะ คุณ tawans หนูเคยคิดจะบินไปหลายครั้ง แต่เขาบอกว่าเขารักเรา เลยทำให้หนูลังเล เพราะถ้าหากเขามีความรักจริง หนูก้อพร้อมจะยอมรับสภาพทุกอย่าง

แต่จากที่คุณเตือนสติมาเรื่องความสุขกับความทุกข์ หนูถึงได้เข้าใจว่า "คนเราจริงๆแค่ไม่ทุกข์ก้อสุขแล้ว" หนูฟุ้งซ่านไปเอง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ^^

Luzifer

• People Like This 110
  • I'm stupid forever...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 07:45:23 PM »
... เอาใจช่วยนะครับ   **04**

Happiness is being stupid together   **04**

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:25:45 PM »
... เอาใจช่วยนะครับ   **04**

ขอบคุณมากค่ะ คุณLuzifer รู้สึกดีขึ้นแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ^^

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:32:31 PM »
อ่านไปก็สะท้อนใจในความจำเป็นของน้องๆที่ต้องเจอแบบนี้

ถึงจะสามารถแก้ปัญหาปัจจัยด้านค่าใช้จ่ายได้ แต่กลับส่งผลลบด้านจิตใจ

หากแม้นพี่ที่ช่วยเหลือ/ดูแล ใช้จิตใจ ความรู้สึกที่ดีต่อกันบ้าง คงไม่มีกรงไว้ขังนกเช่นนี้

การที่เราได้มาพบเจอกันในลักษณะเช่นนี้ก็ยุ่งยากกับชีวิตมากพออยู่แล้ว กลับทำให้เรื่องมันยากขึ้นไปอีก....

...เข้าใจเลยครับ...

**25**

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:38:37 PM »
อ่านไปก็สะท้อนใจในความจำเป็นของน้องๆที่ต้องเจอแบบนี้

ถึงจะสามารถแก้ปัญหาปัจจัยด้านค่าใช้จ่ายได้ แต่กลับส่งผลลบด้านจิตใจ

หากแม้นพี่ที่ช่วยเหลือ/ดูแล ใช้จิตใจ ความรู้สึกที่ดีต่อกันบ้าง คงไม่มีกรงไว้ขังนกเช่นนี้

การที่เราได้มาพบเจอกันในลักษณะเช่นนี้ก็ยุ่งยากกับชีวิตมากพออยู่แล้ว กลับทำให้เรื่องมันยากขึ้นไปอีก....

...เข้าใจเลยครับ...

**25**

ขอบคุณค่ะคุณSlow ขอบคุณที่เข้าใจนะคะ

Orange Caramelly

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 07:51:03 AM »
เจอสภาพเดียวกันกับจขกท.เลย

จะอ้าปากเล่าให้ใครฟังก็ลำบาก

สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 11:27:43 AM »
เจอสภาพเดียวกันกับจขกท.เลย

จะอ้าปากเล่าให้ใครฟังก็ลำบาก

สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ขอบคุณนะคะ แค่หนึ่งกำลังใจก้อมีความหมายมากค่ะ ตอนนี้เราตัดสินใจ"บอกลากรงทอง"แล้วนะคะ สู้กับความรู้สึกอึดอัดแบบนี้ไม่ไหวแล้ว การจะอธิบายให้คนในนี้เข้าใจเป็นเรื่องยากมาก เพราะแรกเริ่มเราหลุดเข้ามาวงโคจรนี้ "ไม่ใช่"เพราะเดือดร้อนอะไรเหมือนคนอื่น แต่เริ่มจากมีคนพยายามชักจูงยัดเยียดเสนอให้ โดยที่เราก้อไม่ว่าเขาต้องการอะไรในตอนนั้นต่างหาก

ส่วนการที่ตกอยู่ในสภาพ"นกน้อยในกรงทอง"ที่ผ่านมา ก้อไม่ใช่เพื่อเงินทองอย่างที่คิดกันแต่อย่างใด? หากแต่ที่เราลังเลเพราะพี่เขาบอกว่ารักเรา แต่การกระทำเขาเฉยเมย ในขณะที่มีคนอื่นๆจีบเราอยู่ทุกวัน ทำให้เราสับสนว่าทำไมเราไม่เลือกคนอื่น เพราะหนูไม่อยากตัดสินใจพลาด รู้ว่า"รักแท้"หายากกว่าทรัพย์สินเงินทอง แต่ก้อนั่นแหล่ะ!!! มีคนเอาไปคิดอีกว่าเราทนเพราะต้องพึ่งเงินทองเขา

ส่วนความเห็นเรื่องปมในชีวิตของคนดูแล ว่าเพราะภรรยาเข้มงวดมากหรือเจ้านายใช้งานอย่างทาสมาก่อน? อันนี้ก้อ"ไม่ใช่"เคสของเราเลยสักนิด เพราะปัจจุบันพี่ที่ดูแลเราอยู่ยังโสด และคนที่ดูแลหนูมาเป็นเจ้าของกิจการทุกคนค่ะ ปมเขาน่าจะไม่เคยเป็นลูกจ้างมาก่อนจึงไม่เข้าใจโลกมากกว่านะคะ

เราเชื่อว่าผญ.ที่อยู่จุดเดียวกับเราจะเข้าใจ ว่าหาคนช่วยเรื่องเงิน"ไม่"เคยหายากเรยค่ะ สิ่งที่ทำให้เราทุกข์คือการที่เราเผลอให้ความรู้สึกกับคนดูแลมากกว่า การต้องตัดสินใจระหว่าง"สิ่งที่ถูกต้อง กับสิ่งที่ถูกใจ"เป็นพันธนาการผูกเราไว้ ความดีของเขาต่างหากที่ทำให้เราลังเล แต่หากมี"ความดี"แต่ไม่มี"ความรัก" มันก้อเป็นคู่กันไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ แม้จะมีคนเข้าใจเราไม่กี่คนในที่นี้ แต่ก้อเป็นความรู้ใหม่ที่ได้เข้ามาที่นี่ค่ะ

**38** **38** **38**

นิวตันต้องการอะไร

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 07:56:30 AM »
เหมือนกันเลยคร่า  เรามีทุกอย่างที่เราอยากได้และไม่อยากได้ 
 แต่สิ่งที่เราไม่มีคือ  ความรักที่แท้จริงจากพี่เค้า   แต่พี่เค้าก็แสดงออกว่าเค้าจริงใจโดยการปรนเปรอสิ่งของให้เราแทน
 เรารู้สึกและเข้าใจความหมายของนกน้อยในกรงทองจริงๆ  เราคิดมาตลอดว่าถ้าวันนึงเรากลายเป็นพญาอินทรี บินออกจากกรงพี่เค้าจะรู้สึกอะไรบ้างมั้ย   
เพราะตอนนี้เรารู้สึกดีกับพี่เค้าจริงๆเค้าคือแฟนคนที่สองของเรา   มีคนรอจีบมีคนเข้ามา  แต่เราก็จะปฏิเสธไปหมด
เพราะเรายังรักเจ้าของกรงอยู่  ที่คืดว่ารักเจ้าของกรงไม่ใช่กรงเพราะว่า เมื่อคิดจะไปก็มีความคิดว่าถ้าเราไปตอนนี้แล้วพี่เค้าจะเป็นยังไงจะเจอผู้หญิงแบบไหน  สิ่งต่างๆที่เราจะทำร่วมกันก็ต้องพังลง   เราไม่ได้ยึดติดและรู้สึกดีกับกรงทองเลย  มันคงเหมือนคุกที่คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า   แต่เราคืดตอนจบของเราไว้แล้วว่าวันใดที่เราโตเป็นพญาอินทรีเราจะบินออกไปเอง ไปแบบไม่กลับมา   เรากับเค้าจะเหมือนตายจากกันไป
เมื่อนั้นเรากับเจ้าของกรงคงสิ้นเวรสิ้นกรรมต่อกันแล้ว(เวลาทำบุญเราบอกเค้าเสมอค่ะว่าชาติหน้าอย่าเจอกันอีกเลย)

ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ และขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้เราอ่านและได้รับรู้ว่าเราไม่ได้คิดแบบนั้นคนเดียว

เมื่อไม่แคร์ความอ่อนแอก็ไม่เกิด