ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง... ใช้ชีวิต slow life ในวิถีหลวงพระบาง  (อ่าน 15487 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
รุ่งเช้าออกจากห้องไปเดินดูบรรยากาศนักท่องเที่ยวตักบาตรยามเช้า หน้าสันติวิลล่า (หากใครได้มาเที่ยวก็ควรมาตักบาตรบริเวณนี้ ) เสร็จแล้วเดินกลับถนนเลียบแม่น้ำโขงมายังโรงแรมที่พัก จัดอาหารเช้าสักรอบรอรถมารับไปเที่ยว

รถมา 8:30 มุ่งหน้าสู่ถ้ำติ่งระยะทางไม่เกิน 40 กิโลเมตร แต่ใช้เวลาเดินทางเกือบ 2 ชม. ผ่านสายลมอันหนาวเหน็บ ใกล้ถึงถ้ำติ่งแวะหมู่บ้านซ่างไห (หมู่บ้านทอผ้าพื้นเมือง)

เที่ยงคนขับรถแวะให้เราทานกลางวันร้านก๋วยเตี๋ยวอร่อย

20,000x2 กีบ

ต่อด้วยน้ำตกกว่างสี เล่นน้ำตกแสนงามสีฟ้าหม่นสวยมาก ...น้ำก็แสนจะเย็นเหมือนกระโดดลงถังน้ำแข็ง (โปรแกรมนี้หากมีเวลา  แนะนำว่าไม่ควรพลาด)

กลับถึงห้อง 4 โมงเย็นอาบน้ำแต่งตัว ออกมาซ้ำอาหา่รโปรดของเราปลาเผา ทานมากขนาดนี้ผมยอมแพ้น้องจริงๆ

ปลาเผา 25,000/น้ำพริกมะเขือ 3,000/ข้าวเหนียว 5,000/ใส้กรอกลาว 10,000/บุฟเฟ่พืชผัก 15,000

slow

เช้าวันสุดท้าย เดินไปใส่บาตรอีกครั้ง ... อากาศยามเช้ายังคงเย็นสบาย หมอกลงบางๆ ปะปนกับผู้คนทั้งนักท่องเที่ยว แม่ค้าแม่ขายที่พยายามขายของตักบาตร

ย้ำอีกทีความหอมละมุนของชานมร้อน/ไข่ลวกสัก 2 ฟอง ของร้านกาแฟประชานิยม ต่อด้วยอาหารเช้าของที่พัก อิ่มจนต้องกลับห้องไปนอนพักพุงสักประเดี๋ยว ตื่นมาอีกทีเตรียมเช็คเอาท์ 12:00 น.

ก่อนกลับรอเจอพี่ชายใจดีที่มาธุระหลวงพระบาง ติดสอยห้อยตามไปทำงานกับพี่เค้าสักพัก แล้วก็นั่งรถไปสนามบิน กลับสู่กทม.

ยานพาหนะคู่ใจที่พามาส่งสนามบิน

ทริปแห่งความทรงจำ เมืองหลวงพระบาง  เมืองที่เค้าว่ากันว่าเป็นเมืองโรแมนติค  เป็นเมืองแห่งความรัก
สำหรับเราประทับใจในอาหารการกินเป็นที่สุดเลย กินอะไรก็อร่อยไปหมด และประทับใจวิถีชีวิตแบบ Slow Life ของชาวหลวงพระบาง  ประทับใจแม่หญิงที่นี่น่ารัก  อ่อนหวาน...

Postcard จากเมืองไกล  จัดเก็บไว้ในส่วนลึก....เพื่อคิดถึงยามห่าง บ้าย บาย
**38**

END

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ขอบคุณท่านslow ที่มาแชร์การบ้าน รู้สึกว่าการท่องเที่ยวของท่านจะขยายขอบเขตไปเรื่อยๆ

จาก กทม.ไปตจว.ไปตปท. ครั้งหน้านี่จะไปดวงจันทร์เลยรึเปล่าหนอ

การบ้านน่ารักดีค่ะรูปแยะเลย ละเอียดมาก หยั่งกะอ่านpantip
นั่งดูและก็มโนเอาเองว่าท่านจะทำอะไรกันบ้างนะ รู้แต่ว่าน่าจะมีความสุขสุดๆเลยได้ไปเที่ยวขนาดนี้

ว่าแล้วอยากไปเที่ยวอีกละ....แต่ขอเก็บตังค์ก่อนแปปซักปีจะไปเที่ยวมั่ง

เจ๊บั๊ฟ

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 225
  • ภาพถ่ายมีด้านหน้าที่สวยงาม และด้านหลังที่ว่างเปล่า
 **02** **02**
FC ท่าน Slow ค้าาาาาาา (ชูป้ายไฟ รัวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) **24** **24** **24**
..ชีวิตจริง มันมีอะไรตั้งเยอะแยะ ก็แค่เหนื่อยล้ากับการปั้นหน้าเพื่อรักษาภาพพจน์..
..แค่อยากมีพื้นที่ให้ได้สนุกสนาน ได้ผ่อนคลาย ได้แสดงความรู้สึกจริงๆออกมา..

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
ท่านพี่สโลวหนีเที่ยวอีกแล้ว เผลอไม่ได้เลย ไม่ได้เลย
ครั้งนี้ไปฮันนีมูลต่างแดนกันเลยเชียว  **02**
เต็มอิ่มจุใจเต็มไปด้วยคุณภาพนึกถึงSlowนะครับ นี่คิดแบรนด์ให้เลย

ขอบคุณค่ะทริปนี้เต็มอิ่มจุใจเหมือนได้ไปเองเลยค่ะ
แอบจิ้นหลังม่านเหมือนเดิมด้วยแหล่ะ **02**

เอกลักษณ์ท่านคือรีวิว ประกอบด้วยรูปภาพสวยๆและอาหารอิ่มจนพุงกาง

ขอบคุณค่ะที่กลับมาส่งให้ได้ร่วมเดินทางไปด้วยในที
เดี๋ยวนี้หนูเตี้ยดำตะลุนเดี่ยวไม่มีเพื่อนร่วมทาง คงไม่ได้เก็บเรื่องราวมาแบ่งปัน ขอโทษนะคะ
ขอติดตามการบ้านขอท่านต่อเรื่อยๆนะคะ

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

Cabin crew :)

• Full Member
  • People Like This 113
เพียงแค่ได้อ่านก็มีความสุขเเล้ว  **02**
ทริปนี้พี่ slow ต้องมีความสุขมากเเน่ๆเลยย
หลวงพระบาง เมืองมรดกโลก มีเสน่ห์จริงๆค่ะ
และที่สำคัญวัดเชียงทองสวยมากเลยยยยย

ขอบคุณที่มาแบ่งปันทริป slow life ดีๆอย่างนี้นะค๊าาาา
รอติดตามบันทึกการเดินทางเล่มต่อไป

**38**

Keep in my memory..

slow

ขอบคุณท่านslow ที่มาแชร์การบ้าน รู้สึกว่าการท่องเที่ยวของท่านจะขยายขอบเขตไปเรื่อยๆ

จาก กทม.ไปตจว.ไปตปท. ครั้งหน้านี่จะไปดวงจันทร์เลยรึเปล่าหนอ

การบ้านน่ารักดีค่ะรูปแยะเลย ละเอียดมาก หยั่งกะอ่านpantip
นั่งดูและก็มโนเอาเองว่าท่านจะทำอะไรกันบ้างนะ รู้แต่ว่าน่าจะมีความสุขสุดๆเลยได้ไปเที่ยวขนาดนี้

ว่าแล้วอยากไปเที่ยวอีกละ....แต่ขอเก็บตังค์ก่อนแปปซักปีจะไปเที่ยวมั่ง

ขอบคุณน้องถั่ว ... เที่ยวบ่อยจนหาเวลาทำงานไม่ค่อยมีแล้วครับ

ตอนนี้เลยต้องมาวุ่นกับงานสักกะหน่อย...  **19**

slow

**02** **02**
FC ท่าน Slow ค้าาาาาาา (ชูป้ายไฟ รัวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) **24** **24** **24**

ขอบคุณเจ้บั๊ฟที่อ่านนะครับ ...

ตามอ่านที่เจ้บั๊ฟเม้นหลายๆกระทุ้ ชอบเหมือนกันครับ

**26**

slow

ท่านพี่สโลวหนีเที่ยวอีกแล้ว เผลอไม่ได้เลย ไม่ได้เลย
ครั้งนี้ไปฮันนีมูลต่างแดนกันเลยเชียว  **02**
เต็มอิ่มจุใจเต็มไปด้วยคุณภาพนึกถึงSlowนะครับ นี่คิดแบรนด์ให้เลย

ขอบคุณค่ะทริปนี้เต็มอิ่มจุใจเหมือนได้ไปเองเลยค่ะ
แอบจิ้นหลังม่านเหมือนเดิมด้วยแหล่ะ **02**

เอกลักษณ์ท่านคือรีวิว ประกอบด้วยรูปภาพสวยๆและอาหารอิ่มจนพุงกาง

ขอบคุณค่ะที่กลับมาส่งให้ได้ร่วมเดินทางไปด้วยในที
เดี๋ยวนี้หนูเตี้ยดำตะลุนเดี่ยวไม่มีเพื่อนร่วมทาง คงไม่ได้เก็บเรื่องราวมาแบ่งปัน ขอโทษนะคะ
ขอติดตามการบ้านขอท่านต่อเรื่อยๆนะคะ

ทริปที่ไปส่วนใหญ่ก็เน้นของทานอร่อยๆ ของพื้นถิ่นครับ...ไหนๆก็ไปถึงนั่นแล้ว ก็ต้องหาทานให้เต็มที่

การบ้านของผมอาจจะเขียนอีกสัก 2-3 ที่ ก็ว่าจะหยุดแล้วครับ

น้อง is มาส่งการบ้านสนุกอีกนะครับ ...

**32**

slow

เพียงแค่ได้อ่านก็มีความสุขเเล้ว  **02**
ทริปนี้พี่ slow ต้องมีความสุขมากเเน่ๆเลยย
หลวงพระบาง เมืองมรดกโลก มีเสน่ห์จริงๆค่ะ
และที่สำคัญวัดเชียงทองสวยมากเลยยยยย

ขอบคุณที่มาแบ่งปันทริป slow life ดีๆอย่างนี้นะค๊าาาา
รอติดตามบันทึกการเดินทางเล่มต่อไป

**38**

หาคนชอบถ่ายรูปได้ไปเที่ยวที่นี่คงมีความสุขมากๆ

รูปที่ลงถ่ายจากมือถือ ได้แค่ที่เห็นครับ

ขอบคุณน้อง Cabin crew :) นะครับ

**26**