ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง... งานแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์ลพบุรี  (อ่าน 7372 ครั้ง)

..........

• Hero Member
  • People Like This 361
น่าสนุกแฮะ ห่มสใบแบบหญิงไทยใจงาม. อยากไปๆๆ

มีแบบนี้อีกมะ เอาแม่หญิงสายบัวไปล่วยยยยยย **01** **01**

slow

• People Like This 2111
อ่านการบ้านท่านslowแล้วคิดถึงตอนมัธยมเลย
ตอนนั้นได้ไปบ่อยมากต้องหาชุดไทยใส่เกือบทั้งเดือน
ขอบคุณสำหรับการบ้านดีๆน่ะครับ

อยากเรียนที่นั่นเลยครับ .... คงเป็นอดีตที่น่าจดจำ แม้ตอนนั้นอาจดูธรรมดา

แต่เชื่อว่าตอนนี้หากได้ผ่านมัธยมแบบท่าน sunami คงนั่งยิ้มได้คนเดียว

เพราะได้เห็นงานที่เค้าจัดแล้วรู้สึกดีมากๆ

**26**

slow

ดอกไม้จริง ห้ามจับ มันน่ารักมากเลยค่ะ :$
เสน่ห์ของงานนี้คงอยู่ที่การย้อนกลับไปในอดีต
แต่งกายพื้นเมือง อาหารชาวบ้านอร่อยๆ
บรรยากาศงานน่าไปจริงๆค่ะ แค่อ่านก็ฟิน ..

ใช่ครับน้อง sissyfabulous ดอกไม้จริงนั่นสวยจนตอนแรกคิดว่าเป็นของปลอม

จนได้คุยกับคุณยายที่น่ารักนั่งเล่นตรงนั้น ไขความกระจ่างให้...

คุณยายบอกว่า...."หลานๆ เนี่ยดอกไม้จริงๆ เค้าห้ามจับนะ สวยมั๊ยหล่ะ"

slow ... "สวยครับ แล้วทำมัยสีเป็นแบบเนี่ยเหมือนของปลอมเลย ใช้ดอกไม้จริงแน่หรอครับ"

(ระหว่างที่กำลังจะเอื้อมมือไปสัมผัส ... ลองนะ)

คุณยาย .... " อย่านะ เค้าห้าม แต่ดอกไม้จริงๆ ยายลองเด็ดมาจับดูแล้ว "

....หายสงสัย แล้วครับ...

ขอบคุณ คุณยายครับ (เท่าที่จำบทสนทนาได้)

slow

ขอบคุณสำหรับการบ้านดีๆค่ะท่าน slow การบ้านท่านแนวรีวิวเที่ยว กินอีกแล้ว

อ่านแล้วอยากกินซาสี่เลย อยากเดินตลาดนัด งานวัด อยากเที่ยวๆๆๆ

ปกติไม่มีโอกาสได้แต่งตัวไทยๆ งามๆ บ่อยนัก งานแบบนี้น่าหนุกจัง อยากไปๆ

อย่างคนชอบทานแบบน้องถั่ว คงมีความสุขไม่ใช่น้อยหากได้ไปเที่ยวงานนี้ครับ

นึกภาพ ผช. 1 คน / ผญ. 1 คน ใส่ชุดย้อนยุตเดินช้าๆ กริยางาม

แต่เวลาเจอของกิน ลืมทุกอย่างที่สำรวม....ตื่นเต้นกับอาหารมากมายที่เรียงรายอยู่

**25**

slow

ลพบุรีแดนทองของไทย เมืองละโว้ใครๆก็รู้
ประวัติศาสตร์จาลึกตรึกตรองดู โบราณสถาณยังอยู่ นามกระจาย
สมเด็จพระณารายมหาราศ ท่านเปรื่องปราชน์เชิงกวีเหลือหลาย
ปรางค์สามยอด ศาลพระกาฬ วงนารายณ์ ท่ากระยางมากมาย ดินสอพอง
สาวงามบ้านหมี่ศรีสวัสดิ์ งามเด่นชัดอ่างทรัพย์เหล็กไม่มีสอง
ทั้งน้ำตกวังก้านเหลืองน้ำเนืองนอง แผ่นดินทองของไทยคือลพบุรี
ขอเชิญชวนให้ไทยทุกคน ได้ไปยลทิวทัศน์จะสุขศรี
ชมอดีตเมืองละโว้โอ้ธานี เมืองลพบุรีรับรองลืมไม่ลง

มาร์ชลพบุรี จำได้ว่าเคยเรียนลพบุรีสมัยประถม แต่โรงเรียนให้ร้องมาร์ชหน้าเสาร์ธงทุกวัน - * -
เลยจำขึ้นใจได้จนถึงทุกวันนี้ เห็นกระทู้ท่านพี่สโลวแล้ว คิดถึงอดีตนั้น งานนี้หนูเตี้ยดำเคยไปครั้งเดียวเอง
เพราะเคยไปอยู่แค่ปีเดียวเอง

มาพูดถึงการบ้าน ท่านพี่ แม่หญิงที่ไปด้วย ห่มสไบแล้วคงจะงามยิ่งนัก แลจากข้างหลังภาพนั้น **32**
ของกินยังเยอะเหมือนเดิมสไตล์ท่าน ประเพณีเดิมยังสืบสานต่อ ดีใจด้วยนะคะที่ได้มีโอกาสไปร่วมงานบุญดีๆ
งานยังอลังการณ์อนุรักษณ์วัฒนธรรมไทยดีงามเหมือนเดิมเลย ขอบคุณที่เก็บภาพความประทับใจมาฝากค่ะ
อ้อ น่ารักดีจังคู่นี้ และคงมีความสุขกันมากแน่ๆเลย ท่านพี่สโลวก็ไม่ยอมถ่ายชุดตัวเองมาให้ดูเลย แอบอยากเห็น5555+

อ่ะ เอามาฝาก หนูเตี้ยดำจะไปอยู่พอดี รอบหน้าสนใจไปบุรีรัมณ์ไหมคะ
บุรีรัมย์เมืองต้องห้ามพลาด ปราสาทพนมรุ้ง ในงาน “ประเพณีขึ้นเขาพนมรุ้ง” ประจำปี 2558
พร้อมรับพลังศักดิ์สิทธิ์แสงแรกพระอาทิตย์ขึ้นสาดส่องตรง 15 ช่องประตู
ระหว่างวันที่ 3 – 5 เมษายน 2558 ณ อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง อำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดบุรีรัมย์

อิอิ ขอบคุณการบ้านดีๆ และฝากขอบแม่หญิงที่ทำให้การบ้านฉบับนี้เกิดขึ้นมา ทำให้หนูเตี้ยดำได้มีโอกาสชมงามอีกครั้ง
ขอบคุณนะคะ
 **26** **26**

ขอบคุณน้อง is ที่มาแชร์ประสบการณ์ที่นี่แม้ยังเด็ก แต่ก็ความจำเป็นเลิศ

หากมีโอกาสอีก คงได้ไปเที่ยวอีกเป็นแน่แท้....เพราะชอบงานแบบนี้

งานที่บุรีรัมย์ที่น้อง is บอกไว้ก็น่าสนนะครับ....

แม่หญิงที่น้อง is ฝากบอกเค้าคงได้มาอ่านผ่านอยู่นะครับ
(บอกพี่ว่าชอบทุกเม้นที่น้อง is เขียน เพราะอ่านแล้วรู้ว่าตั้งใจตอบแทบทุกเม้นเลย)

**26**

เจ๊บั๊ฟ

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 225
  • ภาพถ่ายมีด้านหน้าที่สวยงาม และด้านหลังที่ว่างเปล่า
อยากกด thank you ซักล้านครั้ง.. อยากไปมากๆ งานนี้ แต่ไม่มีโอกาส แอบเสียใจอยู่ลึกๆ ได้มาอ่านบันทึกท่านสโล แล้วดีใจมากๆเลย ขอบคุณมากๆนะคะ ที่นำมาให้ได้ชมด้วย  **39**
..ชีวิตจริง มันมีอะไรตั้งเยอะแยะ ก็แค่เหนื่อยล้ากับการปั้นหน้าเพื่อรักษาภาพพจน์..
..แค่อยากมีพื้นที่ให้ได้สนุกสนาน ได้ผ่อนคลาย ได้แสดงความรู้สึกจริงๆออกมา..

slow

น่าสนุกแฮะ ห่มสใบแบบหญิงไทยใจงาม. อยากไปๆๆ

มีแบบนี้อีกมะ เอาแม่หญิงสายบัวไปล่วยยยยยย **01** **01**

มีโอกาสก็ไปครับ น้องธิดาแห่งสายลม .... อย่างที่นี่น่าจะปีละครั้ง

ส่วนที่อื่นไม่ทราบเลยครับ หรือจะเป็นงานบุรีรัมย์ที่น้อง is บอกก็น่าสนนะครับ

**10**

vee.

• Full Member
  • People Like This 17
มีแต่รูป แม่หญิงห่มสไบ ...

ไม่มีรูป คุณหลวง slow บ้างเหรอครับ ...  **34**

slow

อยากกด thank you ซักล้านครั้ง.. อยากไปมากๆ งานนี้ แต่ไม่มีโอกาส แอบเสียใจอยู่ลึกๆ ได้มาอ่านบันทึกท่านสโล แล้วดีใจมากๆเลย ขอบคุณมากๆนะคะ ที่นำมาให้ได้ชมด้วย  **39**

ปีหน้าเลยครับ เจ้บั๊ฟ....จองคิวตัวเราเองไว้เลย

งานแบบนี้ถ้าชอบ ก็ไม่ควรพลาดครับ....

**01**

slow

มีแต่รูป แม่หญิงห่มสไบ ...

ไม่มีรูป คุณหลวง slow บ้างเหรอครับ ...  **34**

แค่รูปแม่หญิงก็น่าจะดีแล้วนะครับ...

หากมีรูปผมเข้าไปด้วย การบ้านนี้คงร้างคนเข้ามาร่วมพูดคุยกัน ...  **11**