ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีใครที่มี ชีวิตอาภัพอย่างเราอีกมั้ยเนี่ย!!!!  (อ่าน 2704 ครั้ง)

Anonymouse

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
หวัดดีค่ะ ตอนนี้ความรู้สึกมันสุดๆๆล่ะ ไม่ไหวเลยหาที่ระบายสักหน่อย มันไม่ไหวจริงๆกะชีวิต

เรานะ เพิ่งอายุ 26 เมื่อเดือนที่แล้ว แต่เรามีลูก 2 คนล่ะ

เราหน้าตากลางๆนะ ไม่ได้จัดว่าสวย แต่ เราก็ไม่ได้ถือว่าขี้เหล่ เราแต่งหน้าเราก็ถือว่ามีเสน่ห์ เลยหล่ะ

แต่พอไม่แต่งหน้าก็ปกติหล่ะนะ

เราน่ะ แต่งงานครั้งแรกตอนอายุ 21 เรียนจบปุ๊บก็แต่งเลย ผู้ชายคนเนี้ย อายุเท่ากัน หลังแต่งนะ เราก็อยู่ด้วยกัน

ได้แค่ 3 คืนเท่านั้นแหล่ะ เราก็เลิกกัน เพราะความไม่เข้าใจกัน ด้วยอายุที่ยังน้อยทั้ง 2 คน เรามีความเป็นผู้นำมากกว่าเขา

พอเลิกกันไปเราก็ท้องลูกท้องเขา ครอบครัวของเขาไม่ชอบเรา เพราะว่าครอบครัวของเราจน ตอนที่เราท้องครอบครัว

ของเขาก็ไม่เคยมาดูเราเลย หลังจากที่เราคลอดครอบครัวของเขาถึงมาดูหลาน แต่ตัวผู้ชายไม่มาดูลูกของเขาเลย

หลังจากนั้นครอบครัวของเขาก็ส่งเงินช่วยหลานตลอด แต่ตอนนี้เลิกช่วยแล้วนะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่ก็ช่างเถอะ

มันคงเป็นเวรกรรมที่เราจะต้องเจอในชาตินี้

ต่อมา เราก็ได้เจอผู้ชายอีกคน เขามีเชื้อสายพวกเจ๊กพวกจีน เราก็คบหาดูใจกันมาได้ปีนึง ก็แต่งงาน ตอนแรกฉัน

ไม่คิดจะเปิดใจให้ใครอีก แต่เขาทำตัวให้เราและครอบครัวของเราเห็นว่าเขาดีมากๆเขารับในตัวฉันได้ทุกอย่าง

คบกันมาปีนึงก็แต่งงาน แต่หลังแต่งก็อยู่กันได้ไม่ถึงเดือน ก็ต้องมีอันเลิกกันไป เพราะเขาเริ่มทำตัวไม่ดี

หึงหวงแบบไร้เหตุผล จนทำให้เขาไม่เคารพผู้ใหญ่ในครอบครัวของเรา มันรุนแรงขึ้นจนต้องเลิกกันไป

อีกอย่างนะ ครอบครัวของเขาก็ไม่ชอบฉัน ขนาดวันแต่งงานพ่อกับแม่ของเขายังไม่มางานเลย เขาให้พี่สาวพี่ชาย

ของเขามาเป็นผู้หลักผู้ใหญ่แทนพ่อแม่ เขาไม่ชอบฉันเพราะฉันจนมีลูกติด

หลังจากเลิกกันไป เราก็ต้องท้อง ตามสเต็ปเดิม เราก็ต้องเลี้ยงลูกคนเดียว แต่ครอบครัวของเขาและตัวของเขา

ไม่เคยมาดูแลรับผิดชอบลูกเลย เราก็ต้องเลี้ยงคนเดียวมาจนถึงทุกวันนี้

ตอนนี้เราอายุ 26 มีลูก 2 คน ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย เราคิดว่าเรามีตอนนี้เราโชคดีนะ มีตอนที่เรายังแข็งแรง

มีคนช่วยเลี้ยง แต่เราก็ต้องลำบากมากขึ้น แต่เราก็อดทนนะ เหนื่อยมากๆ อยากออกไปเที่ยวอยากแต่งหน้าสวยๆ

แต่เราก็ไม่มีเวลาที่จะทำในสิ่งที่เราชอบ

ส่วนเรื่องความรักน่ะ เราเลิกคิดไปเลย เพราะคงไม่มีใครที่จะรับในสิ่งที่เราเป็นได้จริงๆ เราเปิดโอกาสให้แต่ก็ต้อง

ผิดหลังเหมือนเดิม เราไม่อยากผิดหวังรอบที่ 3 เราเลยปิดกั้นตัวเองออกจากเรืองความรัก

เดี๋ยวนี้เราเห็นผู้ชายก็เหมือนเห็นมนุษย์ทั่วไป ไม่ได้รู้สึกรักหรือรู้สึกดีอะไรแล้ว

ก็มีนะ มีคนเข้ามาทั้งอายุเยอะและอายุน้อย อายุเท่าๆกันก็มี แต่เราก็ไม่ได้เปิดโอกาสให้ใครแล้ว ปิดค่ะ ปิดตายล่ะ

เรื่องความรักมันเป็นปมด้อยของเราไปล่ะในตอนนี้ + เรื่องความจนเข้าไปด้วย

เราถือว่า เราเกิดมาเจอเรื่องแบบนี้ เพื่อมาชดใช้หนี้กรรม ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  **30** **30** **30** **30**

บางทีเราไปเดินเที่ยวกับเพื่อนตามห้างหรือตามสถานที่เที่ยว ก็ได้เจอผู้ชายหล่อๆนะ รวยด้วย เพื่อนเราอ่ะโสด

มันก็กรีดกร๊าดตามประสาผู้หญิงโสด แต่เราอ่ะมองผู้ชายคนนั้นเป็นเพียงผู้ชายที่หล่อรวยแต่หยิ่ง ก็มันจริงอ่ะ

ท่าทางหยิ่งจริงๆ เรื่องผู้ชายเรื่องความรักไม่พูดล่ะ ปวดจิต **12**

จะมีใครที่มีปมด้อยเหมือนเราบ้างไหมค่ะ หรือมีมากกว่าเรา ก็มาแชร์กันได้นะ

มาแชร์มาให้กำลังใจกัน ขำๆ แต่อย่าคุยเรื่องผู้ชายหล่อรวย นะ เพราะเราน่ะเกลียดเข้าไส้เลย

พูดคุยกันได้ในหลายๆเรื่อง บางทีเราเครียดๆไม่รู้จะคุยกะใครนะ เพื่อนเราอ่ะมีน้อยมันกระจัดกระจายไปหมดแล้ว

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: จะมีใครที่มี ชีวิตอาภัพอย่างเราอีกมั้ยเนี่ย!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 11:45:06 AM »
เข้ามารับฟังนะครับ...

สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วก็ตามแก้ ตามจะจัดการไปเท่าที่ทำได้

(ส่วนตัว) ไม่ว่าสิ่งใดที่เกิดขึ้นกับตัวเรา ... ตัวเราเองเป็นส่วนนึงที่ทำให้เป็น บางส่วนมาจากคนอื่น

แต่เราเอง หากกลับมานั่งคิดถึงสิ่งที่เกิดในอดีต...จะทำให้ปัจจุบันและอนาคต รับมือได้ง่ายขึ้นครับ

**26** สู้ๆ นะ

Anonymouse

• Newbie
  • *
Re: จะมีใครที่มี ชีวิตอาภัพอย่างเราอีกมั้ยเนี่ย!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:07:21 PM »
ก็อาจจะใช่ ตัวเราอ่ะมีส่วน 20% แต่ส่วน 80% อ่ะตัวเขาทำทั้งนั้นเลย

ณ ปัจจุบันนี้ หลายๆคนคงจะทนไม่ได้กับความจนค่ะ

เพราะเขาทั้ง 2 คน ที่บ้านของเขามีฐานะดีมากๆด้วย

เราก็มานั่งย้อนนึกดูแล้วเรากะครอบครัวของเราไม่เคยทำอะไรให้เขาไม่พอใจเลย

ดีกับเขาทุกๆอย่าง เราไม่ได้ท้องก่อนแต่งนะคะ

แต่เราจนเกินไป เขาทนอยู่บ้านของเราไม่ได้ บ้านของเรามันเก่ามากๆ ผุมากๆ ยากมากที่จะหางบมาซ่อมแซม

และเราก็ไปอยู่บ้านของเขาไม่ได้ถึงเขาจะชวนแล้วก็เห๊อะ

เพราะว่าอะไรอ่ะหรอค่ะ เพราะเรารู้ว่าครอบครัวของเขาไม่ชอบคนจนๆอย่างเราไง

เขารักเรามากแค่ไหนเรารู้ แต่ถ้าครอบครัวของเขาสั่งอะไรเขาก็ต้องทำ

จะมีใครล่ะค่ะที่อยากจะทนกับความจน ใครๆก็อยากมีเงินอยากรวยอยากฐานะดีๆกันทั้งนั้น

ผู้หญิงดีๆรวยๆสวยๆเยอะเขาก็ต้องคว้าไว้ก่อน ครอบครัวของเขาหาให้เขาก็ต้องคว้าไว้

ผู้หญิงหน้าตากลางๆบ้านๆ ถึงจะนิสัยดีใจดี แต่จน ก็ไม่มีใครต้องการที่จะอยู่ด้วยหรอกค่ะ

ชีวิตมันไม่ใช่ละคร หรือนิทาน ที่จะมีเจ้าชายหล่อๆรวยๆ รับสภาพผู้หญิงจนๆคนหนึ่งได้

ปลงแล้วค่ะ แค่หาที่ระบาย เครียดๆๆ ยิ่งเครียดหนัก

**12**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:38:04 PM »
สู้ต่อไปนะSingle mom คนเก่ง

น้องถั่วเอาใจช่วย

ถ้าคุณผ่านจุดนี้ไปได้ลูกๆ คงจะมีความภาคภูมิใจที่แม่คิดถึงอนาคตของเค้า

ระบายได้นะในที่นี่มิตรภาพก็มี แต่คุณน่าจะลองปรับอารมณ์และมุมมองก่อนเพื่อจะได้นำสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต และจะได้เป็นตัวอย่างที่ดีของลูกๆ

แบ่งเวลาจากการเลี้ยงลูกมาดูแลตัวเองแต่งหน้าแต่งตัวเที่ยวอย่างที่คุณต้องการบ้าอาทิตย์ละครั้งก็ยังดีนะ เด็กจะได้ไม่เครียดตามแม่เพราะเค้ามีสัญชาติญาณเวลาที่แม่เครียดเด็กจะเครียดตาม

เมื่อคุณสบายใจแล้ว ลองคิดทบทวนตัวเอง แล้วตั้งใจทำสิ่งใหม่ๆดีนะ อายุยังน้อย หน้าตามีเสน่ห์ คุณยังมีอนาคตดีๆรออยู่แน่นอน อนาคตคุณเลือกทำเองได้ อย่าให้คนอื่นมามีอิทธิพลกับเรามากเกินไป แล้วเพียงแค่อยากบอกว่า
เวรกรรมมันก็มีจริง แต่ถ้าคิดว่าเกิดมาใช้หนี้กรรมอย่างเดียว ชีวิตคุณก็จะไม่มีความสุขนะ สิ่งที่ดียังมีอยู่ในอนาคต
คนรวยๆนิสัยดี ยังมีอยู่นะ และอย่าเพิ่งปิดใจ คุณควรได้รับความสุขในชีวิต เพราะชีวิตยังอีกไกลจ้ะ

raphael

• Full Member
  • People Like This 43
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:41:18 PM »
ชีวิตจริงหลาย ๆ ครั้งก็ยิ่งกว่าบทละครเนอะ

ว่าง ๆ อยากทานข้าวฟรีได้ค่าหนมกลับไปบ้างนิดหน่อยด้วยทักกันได้นะฮะ เป็นคนที่มีทัศนคติดี ผมชอบ
น้องหายเพราะคิดว่าคุยเล่นไม่จ้าง ดีกว่ารีบจ้างแล้วทำเงินหล่น

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 02:04:26 PM »
เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณยังสนุกกับชีวิต ค้นพบสิ่งใหม่ๆ ทั้งงานและผู้คนในชีวิต ได้อีกเยอะ :)
เหตุการณ์ต่างๆ ในชีวิตคนเราน่ะ มันพลิกผันได้แค่เพียงชั่วพริบตานะ ไม่มีอะไรที่ดีหรือแย่คงที่หรอกค่ะ
สู้นะคะ ขอให้ความโชคดียืนอยู่ข้างคุณค่ะ  **36**
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

เจ๊บั๊ฟ

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 225
  • ภาพถ่ายมีด้านหน้าที่สวยงาม และด้านหลังที่ว่างเปล่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 03:51:33 PM »
มีค่ะ.. โคตรปมเลย  **03**

เลิกกับนายก. ได้นายข.มาช่วยดามใจ ไม่ทันไรก็ถูกนายข.หักอก มีนายค.มาดามใจ แต่เพราะลืมนายข.ไม่ได้มัวแต่นึกถึงนายค.ก็เลยเดินจากไป.....ในวันที่เรา รักนายค.แล้วด้วย  **25**

ตอนนี้เลยอยู่แบบโสดๆ และไม่คิดจะมีแฟนแล้ว เหนื่อย..
แต่ไม่ได้หมายถึงไม่มีความรู้สึกดีๆให้ใครนะ ก็มีให้กับคนๆนึง ที่คิดว่าเออ เขาก็โอเคแหล่ะ
แต่ซวยอีกรอบคือ...เขาเป็นผู้ชาย ที่มีปั๋วแล้วววว 5555 เราหลงชอบ **26** **26**กระเทย
..ชีวิตจริง มันมีอะไรตั้งเยอะแยะ ก็แค่เหนื่อยล้ากับการปั้นหน้าเพื่อรักษาภาพพจน์..
..แค่อยากมีพื้นที่ให้ได้สนุกสนาน ได้ผ่อนคลาย ได้แสดงความรู้สึกจริงๆออกมา..

Anonymouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:06:32 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะจ๊ะ

เราก็จะสู้ต่อไปเรื่อยๆอ่ะแหล่ะ ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไป

ส่วนเรื่องเที่ยว เราชอบเที่ยว แต่เราไม่สูบไม่ดื่มค่ะ

ส่วนเรื่องเปิดใจ เราคงขอปิดตาย + ฉาบปูนปิดไปเลย  **30** **30** **30**

ไม่เอาล่ะผู้ชาย มีแต่ทำให้เสียใจ ไว้รวยเมื่อไหร่ค่อยคิดดูอีกที  **38** **38**

MOM...MM

• People Like This 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 12:09:57 AM »
คงจะเปนเหมือนๆกันนะคะนี่นุ่อายุ23คะลูก2เหมือนกันเลี้ยงเองอะไรเองตลอดได้ความช่วยเหลือจากพี่ในนี้กะมีคะเพราะไม่มีใครช่วยเลี้ยงจะทำอะไรลูกติดตลอดๆแต่กะสู้สู้คะสักวันนี้อาจจะดีขึ้นนุ่คิดแค่นี้

rip'

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 31
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:04:14 PM »
ถ้าผมแนะนำหนังสือสักสองสามเล่มให้อ่านจะเป็นไรมั้ยครับ ?
เล่มแรก ถอดรหัสลับสมองเงินล้าน
เล่มที่สอง กินกบตัวนั้นซะ
เล่มที่สาม chicken soup for soul

สู้ๆนะครับ **24**