ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ใช่จะมีแค่คนหลอกลวง ขอแค่เราอย่าเพิ่งปิดใจจนปิดโอกาสตัวเอง ◕〝◕  (อ่าน 9157 ครั้ง)

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 1022
สวัสดีค่ะ
อาจจะ เนื่องมาจากเห็นพี่บางท่านถามว่า มีเหรอความจริงใจในเว็บแห่งนี้
หนูเตี้ยดำก็เลยอยากมาเล่าอีกความจริงใจระหว่างพี่ในเว็บกับน้องในเว็บ ซึ่งจะขอยกตัวอย่างหนึ่งที่ตัวเองได้พบมานะคะ

ย้อนไปเมื่อต้นเดือนมีนา เริ่มด้วยพีเอ็มทักมา
QC:ผมอยากไปสามพันโบก
ไม่ใช่เรื่องยากที่จะตัดสินใจที่จะออกเดินทางอีกครั้ง เมื่อการบ้านฉบับหนึ่งทำให้หนูเตี้ยดำรู้สึกหมดศรัทธาต่อความเชื่อใจ
แน่นอน ต้องสร้างมันขึ้นมาใหม่ แค่เพียงไม่ใช่กับคนเดิมก็เท่านั้น
QA:ก็ไปสิคะ อยากไปเมื่อไหร่ งบเท่าไหร่ คุณลุงอยู่ที่ไหนคะหรือไงก็ติดต่อได้ที่เบอร์0/9//////// นะคะ
ทิ้งช่วงไม่นานพี่เขาก็โทรมา เราคุยนัดหมายการนัดพบ งบและการเดินทาง โดยไม่ได้ถามเรื่องส่วนตัวกันเลย
แม้กระทั้งชื่อ เราก็ไม่รู้จักกัน เราเรียก "พี่" ส่วนพี่เขาเรียก "เรา"
หนูเตี้ยดำ ตัดสินใจออกเดินทาง โดยที่เชื่อว่า การที่เราไม่รู้จักเขา ไม่เชื่อใจเขา นั่นแหล่ะ ปลอดภัยที่สุดแล้ว

ณ จุดนัดพบที่พัทยา
เลยเวลานัดไปแล้วหนึ่งชั่วโมงกว่า ตัดสินใจโทรหา แต่กลับไม่สามารถติดต่อได้ ผ่านไปอีก15 นาที ตัดสินใจเลิกรอ
ไหนๆก็มาพัทยาแล้ว ไปเดินเล่นทะเลสักหน่อยก่อนกลับ วันนั้นก็จบลงที่ไปเดินย่ำทะเลแล้วก็นั่งรถตู้กลับบ้าน

หนูเตี้ยดำก็ยังเข้าเล่นเว็บหยอกแหย่คนโน้นคนนี้เล่นเหมือนเดิม
แต่แล้วก็มีโทรศัพท์โทรเข้ามาซึ่งก็เป็นเวลาใกล้เที่ยงคืนแล้ว นั่นคือพี่QC ที่โทรมาขอโทษ
QC: ผมอยากไปด้วยจริงๆ แต่ผมไปไม่ได้ เมื่อวานผมติดธุระอีกแล้ว
เราไม่ได้ถามอะไร ไม่ได้อยากจะต่อว่า เมื่อเขาถามว่าโกรธไหม ยังอยากไปอยู่หรือเปล่า หนูเตี้ยดำจึงตอบรับกลับไป
QC: เดินทางไปสามพันโบก แล้ววีดีโอคอลกลับมา เหมือนพาผมไปเที่ยวด้วยได้ไหม
QA: ได้ค่ะ
แล้วพี่ก็โอนเงินเข้าโทรศัพท์ให้1พันและโอนมา 4 พัน
คืองบที่ตกลงจะแบ็กแพ็คต่อรถกันเพราะพี่บอกแต่แรกว่าไม่ใช่คนมีเงินอะไรนัก
เคยตั้งกระทู้และติดต่อน้องไปหลายคนแต่คว้าน้ำเหลว สุดท้ายเลยลองทักเราดู
หนูเตี้ยดำก็แอบน้อยใจนะว่าหลายครั้งละที่เราเป็นตัวเลือกสุดท้ายที่พี่ๆในเว็บจะเลือกทักมา (ก็เตี้ยดำนี่นะต้องเข้าใจ)
แต่ก็สลัดความน้อยใจแล้วก็เตรียมของเพราะตอนเช้าออกเดินทางเลย
แม้จะนั่งเครื่องได้แต่หนูเตี้ยดำเลือกรถตู้ที่กินเวลายาวนานสำหรับการเดินทาง

จากBTSต่อรถตู้ไปถึงอุบลฯ ถึงแล้ว ก็หาอาหารและถามๆหาที่พักเพราะคงต้องค้าง
ถือเป็นความโชคดีที่ป้าคนที่นั่งรถมาด้วยกัน ป้าคงจะได้ยินเราถามคนรถตู้ก่อนมาหาข้าวกินว่าเราจะไปสามพันโบกยังไง
ป้าเลยมาเรียกเราแล้วบอก "มากับป้าไหมหนู เดี๋ยวป้าให้ลูกชายป้าไปส่งให้" คนอุบลฯใจดีจัง :)
หนูเตี้ยดำเลยพลอยได้เพื่อนใหม่ เพราะน้องเขา(อายุ22แต่ตัวใหญ่ เอ๊ะหรือเราตัวเล็กวะ-  -)พาไปหาที่พัก
แถมอยู่เป็นไกด์พาหนูเตี้ยดำเดินเที่ยวด้วย ตอนวีดีโอคอลน้องก็ตอบคำถามพี่QCไปด้วย แล้วน้องก็มาส่งที่พักตอนค่ำแล้ว
พี่QCบอกให้เงินน้องไป2พัน เราค่อยไปกดออกมาใหม่พี่จะโอนให้ แต่น้องเขาไม่รับ พี่ก็ชมว่าคนอุบลฯน้ำใจงามดีจัง
ก็จบทริปแรกของเรา ด้วยความรู้สึกเหมือนเราไปเที่ยวด้วยกันจริงๆ หนูเตี้ยดำก็รู้สึกดีที่สายตาพี่เปลี่ยนไป
เหมือนรู้สึกดีที่พูดคุยกับเรา

QC: เคยไปมัลดีฟส์ไหม
และนั่นคือเหตุผลที่พี่QCโทรมา หลังจากจบทริปสามพันโบกก็เงียบจากกัน
แน่นอน หนูเตี้ยดำไม่เคยไป ถามว่าอยากไปไหม ก็อยากนะ แม้ติดที่ อ่อนภาษาอังกฤษ แต่ก็พอเอาตัวรอดด้วยการชี้โบ้ชี้เบ้
ในแผนที่หรือใช้ดิกช์เกิ้ลช่วยได้บ้าง แต่พอคุยไปละพี่ถามว่าจะไปไหมถ้าพี่ท้าเรา ก็ไปสิคร๊าบบบบ กล้าแบบสั่นๆ และ
อาบคิดในใจ ว่าเขาคงมีแหล่ะ ถึงขนาดออกงบไม่จำกัดให้ไปมัลดีฟส์ได้

ทิ้งช่วงมากลางเดือนมีนา เราก็โทรบอกว่าอยากไปแล้วล่ะ พี่QCบอกให้เตรียมแค่เสื้อผ้ากับพาสปอร์ต ไม่ต้องขอวีซ่าไม่ใช้
ก็จัดไป แม้เราจะไม่ได้คุยทักทายกันอีกเลยหลังจากจบทริปสามพันโบก แต่หนูเตี้ยดำก็เก็บเป๋ารอ
ถึงไม่รู้ว่าจะเชื่อใจเขาได้ไหมก็ตาม

ตอนเช้าวันหนึ่ง คุณลุงมีอายุคนหนึ่งแนะนำตัวว่าเป็นเลขาของพี่ มารอพบที่อพาร์ทเม้นท์ ด้วยนำเงินUSดอลล่ามาให้
พร้อมตั๋วเครื่องบินไปกลับและเอกสารยื่นเช็คอิน ที่พัก ซึ่งก่อนหน้านี้เคยให้ข้อมูลแก่พี่QCทางไลน์ไปแล้ว
บัตรเครดิตสีเงินPrivate Banking VISA Infinite กับบัตรสีดำPriority Passมาด้วย ไว้ใช้ทำไรไม่รู้ ซึ่งก็มารู้ทีหลัง
เขาติดต่อไว้ให้หมดแล้ว ก็เลยออกเดินทางด้วยกระเป๋าเป้สะพายเพียงใบเดียวกับใจตุ้มๆต่อมๆ

ไม่อยากจะเชื่อว่าคนธรรมดาจนๆแต่งตัวปอนด์ๆอย่างหนูเตี้ยดำจะมีรถมารับไปสนามบิน
ได้เข้าพักในห้องรับรองพิเศษเลาจน์ จะดื่มกินอะไรก็ได้ กลายเป็นซิลเดอเรล่าเพราะบัตร(ของพี่เขา)ในมือ

แม้โซฟาที่นั่งจะกว้างแอร์เย็นน่านอนมากแค่ไหน แต่มุมซ้ายมือนี่วิวสวยมาก ตลอดสี่ชั่วโมงกว่าหนูเตี้ยดำหลับไม่ลงเลย
ใช้เวลากรอกการ์ดนานมากด้วย มัวแต่มองวิว

ถึงสนามบินมาเล่ ก็มีพนักงานตัวดำๆใหญ่ๆถือป้ายรอ Miss BarBeQ Thailandค่ะ ตลกเหอะ -  -
แต่มันให้ความรู้สึกเหนือใคร กลายเป็นจุดเด่นขึ้นมาเลย มารับไปขึ้นเครื่องบินน้ำไปที่เกาะต่อรถซีเพลนอีกที
ไปที่พักเป็นวอเตอร์บังกะโลมีทางเดินยื่นออกมาจากเกาะบนน้ำเป็นหลังๆแยกส่วนกัน มีบันไดเดินลงน้ำได้เลย
(เคยลงไปย่อนขา ปลาอะไรไม่รู้ลายแปลกๆตัวใหญ่ว่ายใกล้เข้ามาเลยรีบขึ้น 5555 กลัว คือมารู้ที่หลังว่าปลาแถวนี้
มันชอบคน ชอบเข้ามาว่ายวนใกล้ๆ ตอนหลังลงเล่นน้ำอีกฝั่งหาด มันมากันเป็นฝูงเลย ดีที่พวกมันตัวเล็ก) ก็แปลกดีค่ะ
สวยดี น้ำใสมาก มีนกมีปูให้ดูไม่เบื่อเลย ของกินเยอะดี เหมาะแก่การมาเป็นกลุ่มเพราะกิจกรรมเยอะมาก
เดินถอดรองเท้าย่ำทรายละเอียดมีความสุขที่สุดละ โดยเฉพาะตอนกลางคืน ห้องอาหารชายหาดโรแมนติกมาก
จากุซซี่ก็เหมาะกับคู่รักนะตะเอง **32**

ถามว่ากลัวไหม กลัว แต่อุ่นใจที่พี่QCคอลวีดีโอเข้ามาอยู่เป็นเพื่อนบ่อยๆค่ะ
ที่สำคัญ เรามีบัดดี้คลับเมดคอยเทคแคร์ส่วนตัวด้วย ดูเหมือนพี่QCจะใจร้าย แต่เปล่าเลย หาพาร์ทเนอร์ไกด์ไว้ให้ด้วยค่ะ
เทคแคร์ตั้งแต่พาขับรถซีเพลนพาไปดูแต่ละที่พัก พาไปดูส่วนอาหาร หาด ที่ตกปลา พายเรือเป็นเพื่อน เล่นน้ำเป็นเพื่อน
อาหารจะไปกินเองหรือจะสั่งมาก็ได้ รู้สึกไม่ต้องทำอะไรนอกจากเที่ยวอยากไปไหน พาไป 
แต่ปลาโลมาอยู่ไหนไม่ยักกะเห็นวันนั้นมันไม่โผล่มาให้ดูชมเลย - - ที่ทำบ่อยสี่ครั้งคือไปดำน้ำค่ะ ชอบมากสนุก
มีกิจกรรมให้เล่นเยอะเลย มีทั้งฟรีและต้องจ่ายเพิ่ม แต่หนูเตี้ยดำนั่งรถชมเกาะ นั่งหาด ดูเขาเล่นน้ำ แล้วก็กิน เท่านั้นเอง

เข้าใจฟิวคนไปคนเดียวป๊ะคะ มีบัดดี้ก็ไม่รู้จะคุยอะไรเขาเป็นผู้ชาย ก็เลยให้เขาไปเอาอาหารกับเล่าอะไรให้ฟังเท่านั้น
เกือบทำโทรศัพท์ตกน้ำตอนที่กำลังวีดีโอคอลกับพี่QCแล้วมีปลากะแบนตัวใหญ่มาอยู่ใกล้อ่ะ ตกใจหมดเลย กลัวชิหาย
พี่ก็หัวเราะใหญ่เลย T  T ได้พักสองคืนก็ได้เปลี่ยนบังกะโลสองที่ค่ะ
มีอีหลายอย่างที่ไม่คิดว่าเราจะมีโอกาสได้ไปพบ ขอบคุณมากจริงๆค่ะ

หนูเตี้ยดำขอเรียกสิ่งนี้ว่ามิตรภาพแบบพี่น้องนะคะ ขอบคุณที่เชื่อใจเชื่อมั่นในตัวหนูเตี้ยดำ
ที่นำเรื่องมาเล่าสู่กันฟังเพราะอยากบอกว่า หนูเตี้ยดำได้พบมิตรภาพดีๆจากเว็บนี้ ซึ่งหนึ่งในมิตรภาพที่ยิ่งใหญ่
ก็มีพี่ๆอีกหลายคนที่หนูเตี้ยดำได้พบมา บางมิตรภาพแม้ไม่มีหรือดีเด่นเหมือนใครๆที่ได้พบ แต่ดีที่สุดเท่าที่คนหนึ่ง
จะทำให้เราได้ก็น่าจะพอแล้ว สิ่งที่พี่ๆบางท่านให้มา อาจจะเล็กที่สุดในบรรดาคนแต่ละชั้นที่เข้ามาให้เราเลือก
แต่สิ่งที่เขาให้ อาจจะเป็นทั้งหมดที่เขามีแล้ว เพราะงั้น หากเจอมิตรภาพ หรือความจริงใจจากใคร ไม่ว่าจะเล็กจะใหญ่
คว้าไว้เถอะนะคะ เพราะนั่นอาจจะเป็นที่สุดของเขาแล้ว อย่าเพิ่งตัดสินใครเพียงเพราะเขาไม่มีสิ่งที่เราต้องการ
อย่ามองเมินใครเพียงเพราะเขาให้ประโยชน์กับเราไม่ได้ อย่ารีบทำร้ายตัวเองด้วยการไม่รับฟังเหตุผลของอีกฝ่าย
ที่สำคัญ อย่าใช้อารมณ์ตัวเองเป็นหลักจนอาจเผลอทำร้ายจิตใจของใครที่เขาอาจไมได้ตั้งใจทำให้เราเสียใจ

อย่างกรณีของพี่QC พี่บอกว่าเคยผิดนัดน้องคนหนึ่งเพราะติดธุระและลืมไป ซึ่งบางวันเขามีงานมีเรื่องให้คิดเยอะ
โดยเฉพาะเรื่องที่ไม่ได้แจ้งเลขาไว้เขาอาจจะพลาดได้ ตกเย็นเปิดไลน์จะขอโทษ ก็เห็นน้องด่าเขาเสียๆหายๆในไลน์
ที่ขนาดบิดามารดาเขายังไม่ขนาดนี้ จากที่อยากจะกลับไปแก้ตัวก็เลิกล้มความคิด เขารู้สึกผิดมากจนไม่กล้าตั้งกระทู้
โพสอีกหลังจากขอโทษน้องทางไลน์แต่น้องปิดใจไม่รับฟัง
พี่บอกว่า "ผมไม่มีเวลา เปลี่ยนเป็นเราไปเที่ยวแล้วคอลคุยให้ผมฟัง แค่นี้ก็ได้ครับ"
พี่ให้โอกาสแก่คนที่ไม่มีโอกาส หนูเตี้ยดำซาบซึ้งใจมากค่ะ ขอบคุณพี่ๆในเว็บที่ทักทายหนูเตี้ยดำมาเช่นกัน
หนูเตี้ยดำอาจไมได้นำเรื่องพี่ๆมาเล่าเสียทั้งหมด บางคนเจอเพียงครั้ง บางคนเจอบ่อยครั้ง ไม่ใช่เพราะไม่ประทับใจ
อย่างที่พี่บางท่านถาม แต่เป็นเพราะพี่บางท่านมีเจตนาในการนัดพบต่างกันค่ะ

พี่หลายคนเขาก็ต้องการแค่มิตรภาพ การได้ช่วยเหลือ และคิดว่าพี่ๆในเว็บอีกหลายคนคงเป็นเช่นนี้ มีความหวังดี
มีมิตรภาพจะมอบให้แก่กันโดยไม่ได้หวังสิ่งใดตอบแทนกลับเสียทั้งหมด หนูเตี้ยดำไม่ได้จะโลกสวย ก็เข้าใจว่าคนไม่ดีก็มี
หนูเตี้ยดำคงโชคดีที่ได้พบคนดีๆมากกว่าส่วนที่แย่ จึงอยากบอกกล่าวเล่าเรื่องว่า ส่วนที่ดียังมีอยู่ค่ะ

หากพี่สาวน้องสาวท่านไหนได้พบแล้ว ก็ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ แต่สำหรับใครที่ยังไมได้พบ ก็ขอให้ได้มีโอกาสได้พบ

ในเว็บแห่งนี้ หนูเตี้ยดำเห็นว่ายังมีมิตรภาพที่จริงใจแก่กันค่ะ ขอบคุณนะคะ

**26** **26**

ปอลิง ตะเอง เค้ายังตามหาปิ่นโตใหม่อยู่นะ ไม่ถึงหมื่นแต่ไม่มีคนจ่ายได้จริงๆ เค้าเสียจายจุงเบย **01**
หนูเตี้ยดำขอหลบไปทำใจอีกสักหน่อยนะ กระซิก กระซิก .... TT ^ TT
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

..........

• People Like This 361
ยาวจุงงง **01**  อ่านยังไม่จบ แปะไว้ก่องนะน้อง อาบน้ำแพร้พพพ

...คนอุบลใจดีจริงนะ...( อ่านถึงตรงนี้). เด๋วมาใหม่     **34** **34**

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
วิเศษสุดๆ เป็นหนึ่งในหลายๆ เคสที่วิเศษมากๆ ของ WLG เลยมั้งคะนี่
"ผมไม่มีเวลา เปลี่ยนเป็นเราไปเที่ยวแล้วคอลคุยให้ผมฟัง แค่นี้ก็ได้ครับ" ได้ใจสุดๆ ค่ะ 555
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ระหว่างทางและตลอดการเดินทางนะคะ อ่านเพลินเลย ^__^
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

เจอมาเยอะ

• Sr. Member
  • People Like This 249
  • แรงชัด จัดเต็ม!
ว้าวววววววววววววววววววววววววววว!!!! นี่มัน "ซินเดอเรลล่า" เวอร์ชั่นหนูเตี้ยดำ เลยนะ! **39**

อ่านแล้วอึ้ง ทึ่ง แต่ยังไม่ จนถึงตอนโทรสับเกือบหล่นน้ำน่ะแหละ **30**

เหมือนนิยาย เหมือนละคร เหมือนเรื่องแต่ง แต่นี่คือบางเสี้ยวบางส่วนที่อาจเกิดขึ้นได้จริงจากมิตรภาพในโลกออกไลน์นี้

ดีใจด้วยที่ได้ไปเที่ยวทั้งสองที่โดยมีพี่ใจดีเป็นเจ้ามือให้ แถมไปแบบแอบไฮโซเสียด้วยนะเนี่ยหยูเตี้ยดำ ^_^

คนจริงไม่โม้ คนโม้ไม่จริง

เจอมาเยอะ

• People Like This 249
  • แรงชัด จัดเต็ม!
มาเติม *อึ้ง ทึ่ง แต่ยังไม่ เ สี ยว จนถึงตอนโทรสับตกน้ำ" เจอเวปเซ็นเซอร์ 5555
คนจริงไม่โม้ คนโม้ไม่จริง

Cabin crew :)

• Full Member
  • People Like This 113
คุณ IS_BarBeQ โชคดีจังเลยนะคะ  **39**
มัลดีฟเป็นหนึ่งในที่ ที่เราอยากไปมากที่สุด
อย่างที่คุณ bbq บอกมิตรภาพดีๆเกิดขึ้นได้เสมอ
ถ้าไม่ปิดใจจนกลายเป็นการปิดกั้นโอกาสของตัวเอง
ยินดีด้วยที่ได้พบกับมิตรภาพที่ดี เเละขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆนะคะ
 **38**
Keep in my memory..

slow

• People Like This 2111
ในเวปมีอะไรที่คาดไม่ถึงอีกมากมาย... ดี ไม่ดี ปะปน

บางอย่างซับซ้อนจะปวดหัว...บางทีเรียบง่ายจนไม่น่าเชื่อ

ได้อ่านการบ้านสนุกๆ ซ่อนความน่ารักของน้อง is แล้วก็อดยิ้มไม่ได้

มีโอกาสเจอกับพี่ที่ดี ที่น่ารักอยู่เสมอๆ....

ทั้งสามพันโบก และก็มัลดีฟ เป็นที่สองที่ที่ยังไม่ได้ไป .... คงอีกนานเลย แต่ได้อ่านจากการบ้านก็พอแระ

...ขอบคุณมิตรภาพดีๆจากพี่คนที่มอบให้น้อง is ทำให้มีการบ้านได้อ่านสนุกๆ....

**26**

ผ้าแพร

• *
  • People Like This 239
  • "กอดฉันที"
แวะมากรี๊ดดังๆค่ะ...
มัลดีฟฟฟฟฟฟฟ...
ทะเลในฝันนนนนนนน..
เก๊าอยากไปง่ะ...อินมากก 41 41
*****ออฟไลน์*****
Bey welovegig.....

IS_BarBeQ

• *
ยาวจุงงง **01**  อ่านยังไม่จบ แปะไว้ก่องนะน้อง อาบน้ำแพร้พพพ

...คนอุบลใจดีจริงนะ...( อ่านถึงตรงนี้). เด๋วมาใหม่     **34** **34**
บรรทัดสุดท้าย ไว้ให้เจ้ออกทะเลเลยนะคะ **34**
อยากขอบคุณเจ้ที่คอยเป็นห่วงหนูเตี้ยดำเสมอมา **36** ขอบคุณจริงๆ **26**
ต่อจากนี้หนูจะทำตัวให้เป็นประโยชน์แก่สังคม จะประพฤติตัวให้เหมาะกับมุงกุฏ รักเด็กนะคะ เอ๊ะ **03** ไม่ใช่ละ

วิเศษสุดๆ เป็นหนึ่งในหลายๆ เคสที่วิเศษมากๆ ของ WLG เลยมั้งคะนี่
"ผมไม่มีเวลา เปลี่ยนเป็นเราไปเที่ยวแล้วคอลคุยให้ผมฟัง แค่นี้ก็ได้ครับ" ได้ใจสุดๆ ค่ะ 555
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ระหว่างทางและตลอดการเดินทางนะคะ อ่านเพลินเลย ^__^

หนูเชื่อว่า พี่สาวหลายคนน่าจะมีโอกาสที่ดีกว่า แต่เขาอาจไม่มีโอกาสอันเหมาะสมได้ออกมาเล่าให้ฟัง
หากหนูเตี้ยดำมีโอกาสได้ร่วมรับรู้ว่ามีอีกมุมหนึ่งที่เกิดคาดหมาย ก็อยากจะนำมาเล่าความให้พี่ๆที่เคยหมดหวัง
ละหรือปิดใจแล้ว ได้เปิดใจรับสิ่งใหม่เข้ามา ไม่หวั่นกลัวที่จะก้าวหรือมัวแต่เดินย่ำอยู่ที่เดิมจากเรื่องร้ายที่เคยพบ
ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ :) 

ปอลิง หนูเตี้ยดำขอทาย ว่าคุณUptown_Girl  เป็นนักเขียนหรือทำงานเกี่ยวกับตัวอักษรหนังสือค่ะ
สังเกตุจากการเว้นวรรคไม้ยมก แฮะๆ ทายขำขำนะค้า
 **26**

ว้าวววววววววววววววววววววววววววว!!!! นี่มัน "ซินเดอเรลล่า" เวอร์ชั่นหนูเตี้ยดำ เลยนะ! **39**

อ่านแล้วอึ้ง ทึ่ง แต่ยังไม่ จนถึงตอนโทรสับเกือบหล่นน้ำน่ะแหละ **30**

เหมือนนิยาย เหมือนละคร เหมือนเรื่องแต่ง แต่นี่คือบางเสี้ยวบางส่วนที่อาจเกิดขึ้นได้จริงจากมิตรภาพในโลกออกไลน์นี้

ดีใจด้วยที่ได้ไปเที่ยวทั้งสองที่โดยมีพี่ใจดีเป็นเจ้ามือให้ แถมไปแบบแอบไฮโซเสียด้วยนะเนี่ยหยูเตี้ยดำ ^_^

วี๊ดวิ๊วเจ้ หนูเป็นซินเดอเรลล่า ความรู้สึกนั้นจริงๆค่ะ แม้จะแค่ชั่วครู่ แต่หนูก็ซึมซับไว้เต็มเปรี่ยมเลย
และวันก่อนเพิ่งมีโอกาสไปดูซินเดอเรลล่ากับลุงคนก่อนที่ชวนข้ามเดือน หนูคิดถึงตัวเองขึ้นมาเลยค่ะ 5555+
เบลล่าไม่เสียใจกับช่วงเวลาที่ผ่านมา หนูเตี้ยดำก็เหมือนกัน เจ้าชายยังคงพยายามตามหาเบลล่า
เหมือนกับที่พี่QCยังคงให้โอกาสหนูเตี้ยดำได้เที่ยวในที่ต่อไป เหมือนที่พี่ๆลุงๆยังมาทักทายชวนไปเที่ยวด้วย
หากนี่คือการ์ตูน คือนิยาย คือเรื่องเล่า หนูเตี้ยดำก็อยากจะใช้มันให้เต็มที่ ซึมซับมันให้ได้มากที่สุด
ขอบคุณเว็บนี้ที่ทำให้หนูเตี้ยดำ ได้มีโอกาสพบและรู้จักโลกอีกใบ ที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ว่ามันจะมีจริง

ตอนแรกไม่รู้หรอกค่ะว่าตัวเองได้ไปหรูแค่ไหน มารู้ทีหลังละเสียดาย น่าจะเก็บภาพต่างๆให้มากพอที่จะเขียนรีวิว
เผื่อโอกาสหน้ามี หนูเตี้ยดำจะทำรีวิวมาให้ชมแน่นอนค่ะ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ :)
 **26**
คุณ IS_BarBeQ โชคดีจังเลยนะคะ  **39**
มัลดีฟเป็นหนึ่งในที่ ที่เราอยากไปมากที่สุด
อย่างที่คุณ bbq บอกมิตรภาพดีๆเกิดขึ้นได้เสมอ
ถ้าไม่ปิดใจจนกลายเป็นการปิดกั้นโอกาสของตัวเอง
ยินดีด้วยที่ได้พบกับมิตรภาพที่ดี เเละขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆนะคะ
 **38**

่ค่ะ คุณCabin crew :) เป็นความโชคดีที่ไม่ได้คาดคิดมาก่อนเลยค่ะ
มัลดีฟส์ไม่ไกลเกินเลยค่ะ ช่วงนี้แพคเกจทัวร์มีเยอะ สองหมื่นกว่าก็ไปชิลล์ได้แล้ว
ต้องมีพี่ๆใจดีพาคุณCabin crew :)ไปแน่เลยค่ะ เพราะค่าใช้จ่ายอย่างหรูไม่น่าจะเกินคนละสี่หมื่นกว่า
เชื่อว่า พี่ๆในเว็บหลายคนจ่ายได้ค่ะ หากเขาสนใจจะไปกัน
หากมีโอกาส อย่าลืมกลับมาเล่าความประทับใจนะคะ ขอให้มีความสุขค่ะ
และขอให้ได้พบมตรภาพดีๆเช่นกันนะคะ :)
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า
 **26**
ในเวปมีอะไรที่คาดไม่ถึงอีกมากมาย... ดี ไม่ดี ปะปน

บางอย่างซับซ้อนจะปวดหัว...บางทีเรียบง่ายจนไม่น่าเชื่อ

ได้อ่านการบ้านสนุกๆ ซ่อนความน่ารักของน้อง is แล้วก็อดยิ้มไม่ได้

มีโอกาสเจอกับพี่ที่ดี ที่น่ารักอยู่เสมอๆ....

ทั้งสามพันโบก และก็มัลดีฟ เป็นที่สองที่ที่ยังไม่ได้ไป .... คงอีกนานเลย แต่ได้อ่านจากการบ้านก็พอแระ

...ขอบคุณมิตรภาพดีๆจากพี่คนที่มอบให้น้อง is ทำให้มีการบ้านได้อ่านสนุกๆ....

**26**
ไม่ได้ดี ท่านพี่ต้องไป หาเวลาเลย พาสาวไปฮันนี่มูลค่ะ
ฝากเก็บภาพมารีวิวด้วยนะคะ ขอแชร์ความสุขด้วยเหมือนเคยค่ะ
ชอบการบ้านของท่าน เป็นแฟนคลับตัวยง เลยล่ะรู้เปล่า

เชื่อว่า เป็นคนเช่นไร ก็จะโหยหาสังคมเช่นนั้น และได้เจอสิ่งนั้นๆ
จึงไม่แปลกที่หนูเตี้ยดำ ที่เป็นคนไว้ใจคนง่าย และกล้าเสี่ยง จะเลือกเชื่อใจคนเช่นเดียวกัน
ก็เลยมักพบคนที่กล้าเสี่ยงและไว้ใจ เชื่อใจเราเช่นกัน
มีกฏมืดง่ายๆที่เป็นอคติประจำใจไว้ดูคนว่า คนที่ไม่กล้าเสี่ยง คือคนที่ไม่กล้าตัดสินใจ
คนที่ไม่กล้าตัดสินใจ ก็คือคนไม่กล้าลงทุน ละหรือ ส่วนมาก เขาก็ไม่มีทุนมากพอ นั่นเองค่ะ
ตรงกันข้าม คนที่กล้าเสี่ยง คือคนที่กล้าตัดสินใจ กล้าลงทุน และส่วนมากจะมีพอ นั่นเอง

ไม่ใช่จะบอกว่า พี่ๆมีไม่พอนะคะ เพราะเชื่อว่าพี่ๆอยู่ในกลุ่มซึ่งก็ต่างเป็นคนมีพอจนเหลือมากด้วยค่ะ
แต่รอบครอบแบบต้องคิดหลายตลบต่อการตัดสินใจ แล้วก็จะมีใชัวิธียื่นข้อเสนอที่ดีต่อสองฝ่ายนั่นเอง

เมื่อเป็นคนต้องการการพูดคุย เชื่อใจ ก็จะพลาดจากคนที่ง่ายจนไม่น่าเชื่อ
กลับกัน คนที่ง่ายอย่างไม่น่าเชื่อ ก็พลาดจากคนที่มีมากมีพอและดีมากๆแต่ต้องการการพูดคุยออดอ้อน เชื่อใจกันก่อนค่ะ

ขอคุณที่แวะมาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำ ขอบคุณที่แลกเปลี่ยนทัศนคติค่ะ :)
 **26**

แวะมากรี๊ดดังๆค่ะ...
มัลดีฟฟฟฟฟฟฟ...
ทะเลในฝันนนนนนนน..
เก๊าอยากไปง่ะ...อินมากก 41 41
พี่ๆ คงเห็นแล้วกระมั้งคะ ขอให้ได้ไปสมใจ ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ และขอให้ได้พบมิตรภาพดีๆค่ะ
ขอบคุณที่แวะมาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า
 **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

N-Aom^^

• People Like This 590
พี่ใจดีมากกกก น่ารักสุดๆๆ
ช่างเป็นทริปที่เลิศจิงๆ
น้อง IS โชคดีมากค่า
ที่ได้รับมิตรภาพที่ดีขนาดนี้

**02** **02** **02**

nops!

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 67
การบ้านน้อง BBQ น่าอ่าน อ่านแล้วเพลินครับ ขอบคุณนะคับ
อยู่บ้านนอกเป็นชาวสวน นานๆเข้ากรุงซักที

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
ทำไมคุณ IS_BarBeQ ทายเก่งงี้คะ 555 //ไว้แวะมาเล่าเรื่องดีๆ ให้อ่านใหม่น๊า ^__^
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

~monin~

• People Like This 580
ขอบคุณสำหรับการบ้านดีๆ ฉบับนี้ค่ะ
เป็นการบ้านที่อ่านแล้วสะท้อนมุมของตัวเองมาก
ปกติเป็นคนขี้ระแวง ถ้าไม่ชัวร์จะไม่เดินหน้าลุย
ชอบทำอะไรเดิมๆ ยังกะกบในกะลา  **30**

พออ่านการบ้านฉบับนี้ รู้เลยว่าเรางมโข่งมาก
ไม่ค่อยเปิดใจ และออกไปเรียนรู้อะไรใหม่ๆ
บางทีก็ปฏิเสธโอกาสดีๆจากคนอื่นที่หยิบยื่นให้
พอสมควร อาจเป็นเพราะขี้เกียจ **25**
หรือไม่ชอบการเปลี่ยนแปลง(ยกเว้นงานนะค่ะ)

อีกอย่างนับถือพี่บาร์บีคิวมากค่ะ
กล้าลุยไปคนเดียวเลย เป็นเราไม่กล้าแน่ๆ
ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ
ไว้จะหาโอกาสไปบ้างนะค่ะ
ถ้าวันนั้นใจพร้อม เงินในกระเป๋าพร้อม
มัลดีฟคงเป็นสวรรค์บนดินของใครอีกหลายคน
 **36** **36**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

~monin~

• People Like This 580
พิมพ์ในมือถือรูปแบบน่าเกลียดจริง
 **07** **07**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

ลุงแก่ แห่ระเบิด

• People Like This 71
หนูเตี้ยดำหายไปไหนมา

ลุงแก่คิดถึง **39** **39**

pop2000

• People Like This 831
ยอดเยี่ยมาากครับ.  ช่วงนี้ติดงานและเดินทางเยอะไม่ค่อยได้เข้าเวป.  พอเข้ามาเจอกระทู้นี้แล้ว อึ้มมมมม.  เจ๋งอ่ะ.

ลอร์ดออฟเดอะลิง. เอ้อ. มัลดีฟ-สามพันโบก เอยยยย  **24**

ลุยเดี่ยวแน่วแน่ โดยไม่ต้องพึ่งพา แกนดัฟ พ่อมดขาว. มีเพียงนิมิตร จากชาวเอลฟ์ผู้แสนดี VDO Phone . น้องสาวตัวเล็กของเราก็เดินทางสู่จุดหมายต่างๆทันที.

เจ๋งมากครับ. อนาคตไกลแน่ๆ. สาวใจถึงกล้าลุยเดี่ยว.  แต่ทำไมรูปน้อยจัง. สงสัยมัวทะเลาะกับปลาตัวโต เล่นน้ำทะเลอยู่  41

Nahathai 642

• *
  • People Like This 34
อ่านแล้วเหมือนฝันเลยอ่ะ ((อยากไปมากกกกก555มัลดีฟสักวันต้องไปให้ได้))^^ **36** แต่มันคือความจิงใช่ไหมค่ะ สุดยอดมากค่ะ คนดีๆย้อมได้ในสิ่งดีๆตอบแทนค่ะ แต่พี่เก่งนะค่ะ ควบคุ้มอารมณ์ได้เก่งมากๆค่ะ **39**
ชีวิตคนเรามันมีหลายอย่างที่ไม่คาดคิดเสมอเนอะ นู๋เข้ามาอ่านหลายเรื่องราวทั้งดีสุดๆแย่สุดๆ มีทุกรสชาติจิงๆชีวิต บางเรื่องอ่านแล้วก็แอบเขิลไปด้วย บางเรื่องอ่านแล้วก็เศร้าสุดๆ
แต่ก็มีความสุขนะค่ะที่ได้อืานเรื่องราวของพี่ น่ารักมุ้งมิ้ง มีขอคิดดีๆหลายอย่าง มีอะไรมาแชร์อิกเรื่อยๆนะค่ะ จะรออ่าน 41
(((สติสำคัญที่สุดจิงๆ))

IS_BarBeQ

• *
พี่ใจดีมากกกก น่ารักสุดๆๆ
ช่างเป็นทริปที่เลิศจิงๆ
น้อง IS โชคดีมากค่า
ที่ได้รับมิตรภาพที่ดีขนาดนี้

**02** **02** **02**
ขอบคุณมากค่ะ เพราะไม่เคยคิดว่าจะได้ไป แต่ก็ได้มีโอกาส หนูเตี้ยดำขอเรียกว่า มันคือรางวัลชีวิตที่พี่ๆมอบให้ค่ะ :)
ขอบคุณที่แวะมาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า พี่อ้อมมาส่งการบ้านให้หนูอ่านบ้างสิคะ พี่อ้อมได้ออกทริปเยอะมาก หนูอยากฟังมุมใหม่ๆจากพี่ๆค่ะ **02**
 **26**
การบ้านน้อง BBQ น่าอ่าน อ่านแล้วเพลินครับ ขอบคุณนะคับ
ขอบคุณเช่นกันค่ะ ที่เข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า  **02**
 **26**

ทำไมคุณ IS_BarBeQ ทายเก่งงี้คะ 555 //ไว้แวะมาเล่าเรื่องดีๆ ให้อ่านใหม่น๊า ^__^
หนูตี้ยดำว่า สายอาชีพนี้มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองค่ะ แบบพออ่านแล้วสะดุดเลย  **02**
ขอบคุณค่ะ คุณUptown_Girlแวะมาส่งการบ้านอีกนะคะ หนูเตี้ยดำรออ่านเช่นกันค่ะ **06**
 **26**

ขอบคุณสำหรับการบ้านดีๆ ฉบับนี้ค่ะ
เป็นการบ้านที่อ่านแล้วสะท้อนมุมของตัวเองมาก
ปกติเป็นคนขี้ระแวง ถ้าไม่ชัวร์จะไม่เดินหน้าลุย
ชอบทำอะไรเดิมๆ ยังกะกบในกะลา  **30**

พออ่านการบ้านฉบับนี้ รู้เลยว่าเรางมโข่งมาก
ไม่ค่อยเปิดใจ และออกไปเรียนรู้อะไรใหม่ๆ
บางทีก็ปฏิเสธโอกาสดีๆจากคนอื่นที่หยิบยื่นให้
พอสมควร อาจเป็นเพราะขี้เกียจ **25**
หรือไม่ชอบการเปลี่ยนแปลง(ยกเว้นงานนะค่ะ)

อีกอย่างนับถือพี่บาร์บีคิวมากค่ะ
กล้าลุยไปคนเดียวเลย เป็นเราไม่กล้าแน่ๆ
ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ
ไว้จะหาโอกาสไปบ้างนะค่ะ
ถ้าวันนั้นใจพร้อม เงินในกระเป๋าพร้อม
มัลดีฟคงเป็นสวรรค์บนดินของใครอีกหลายคน
 **36** **36**
หนูเตี้ยดำเชื่อว่า หากเรากล้าเสี่ยง เราก็จะได้มุมมองที่ต่างออกไป
ก็เช่นกันค่ะ หนูเตี้ยดำก็ไม่กล้าเดินทางหากไม่ชัวร์ว่า ในกระเป๋าเรามีงบมากพอที่จะทำอะไรๆ

จากที่ฟังมา คนที่ประสบความสำเร็จในชีวิต เขาล้วนกล้าเสี่ยง
ซึ่งก็เช่นเดียวกันที่คนที่ล้มเหลวหมดตัวก็มาจากการกล้าเสี่ยงค่ะ

เพราะฉะนั้น สิ่งที่จะเป็นตัวรับรองว่าเสี่ยงแล้วได้อะไร หากพลาดจะเหลืออะไร คือ คิดบวก
อย่าง เขานัดพบที่พัทยา แม้เขาจะเบี้ยวลืมนัด ก็ไม่เป็นไร อย่างไรก็มาถึงพัทยามีหลายอย่างให้เราได้ทำ:)

และที่บอกว่าการไม่รู้จักเขา ไม่เชื่อใจเขา จะปลอดภัยที่สุด
หนูเตี้ยดำหมายความว่า จะปลอดภัยต่อความรู้สึกตัวเอง ลองคิดเล่นๆนะคะว่า ระหว่างคนที่เราแทบไม่รู้จักเขาเลย
เขาเบี้ยวนัดเรา กับคนที่เรารู้จักมาสักพักจนเกิดความเชื่อใจเขาเบี้ยวนัดเรา ใครที่จะทำร้ายความรู้สึกเราได้มากกว่ากัน?

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะยอมไปกับทุกคนที่ทักมานะคะ เพราะบางทีก็สังเกตุเจตนาของการทักทายมาได้ด้วยประโยคแรก
อย่างพี่QCเขาทักมาแบบอยากไปจริงๆ และเหมือนคงไม่ได้ไปแล้วแบบหมดหวัง หนูเตี้ยดำแค่อยากจุดความหวังเขาขึ้นมา

หนูเตี้ยดำว่า การที่เป็นหนู 'เตี้ยดำ' นี่ก็ดีนะคะ อย่างน้อย ตะกวดก็ไม่มากร่ำกราย
นี่คือเกาะชั้นดี ที่แน่นอนว่าอาจจะพลาด สิ่งที่ดีๆกว่านี้ แต่จงพอใจเท่าที่มี พอดีเท่าที่ได้ค่ะ 
ทุกอย่างเป็นดาบสองคมเสมอ เราต้องระวังตัวไว้ให้มาก เพียงแต่อย่ามากจนทำร้ายตัวเองค่ะ

มองคนให้ออก และใช้คนให้เป็น เพราะทุกคนไม่มีใครชอบให้คนอื่นมาโกงเวลาชีวิตของตนเอง
พี่ท่านหนึ่งเคยสอนหนูเตี้ยดำแบบนี้ ซึ่งก็นำมาใช้กับเรื่องในเว็บได้เหมือนกันค่ะ

คุณMoninเชื่อในความดีของตัวเองไหมคะ หนูเตี้ยดำเชื่อนะ หลายครั้งหลายทีที่ใครบางคนจะเข้ามาในชีวิตเรา
แต่เขาก็มีอันต้องแคล้วคลาดจากไป เช่นกันค่ะ หากเราจะเจอคนที่ดี ต่อให้เขามาเร็วมาช้า มาน่ากลัวแค่ไหน
เขาก็เป็นคนดีสำกรับเรา แต่หากเราจะได้เจอคนไม่ดี ต่อให้คุยกันสนิทใจไว้ใจ้เชื่อใจกันแค่ไหน สุดท้ายเขาก็ไม่ดี

เพราะงั้น การที่คุณMoninยังไม่ได้รับโอกาสจากใคร อาจจะไม่ได้หมายความว่า พลาดหรอกค่ะ
อาจจะแคล้วคลาดจากสิ่งไม่ดีก็เป็นได้นะคะ ขอให้ได้พบเจอสิ่งๆค่ะ
ยังไงก็ ไปให้ได้นะคะ มัลดีฟส์ แต่จะเข้าฤดูฝนแล้ว น้ำอาจขุ่นหน่อย แต่ที่พักคลับเมดถูกค่ะ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ **02**
 **26**
หนูเตี้ยดำหายไปไหนมา

ลุงแก่คิดถึง **39** **39**
มันใช่มั้ยอ่ะคุณลุง เราไปสนิทกันตอนไหน **05**

คิดถึงก็จงช่วยตัวเองไปก่อนค่ะ เอ๊ะ **03**
หนูหมายถึงให้หาความสุขใส่ตัวเองมากๆจะได้ไม่คิดถึงหนู  จะเข้าใจหนูผิดอีกแล้ว จะเข้าใจหนูผิดอีกแย๋ว **19**
 **26**
ยอดเยี่ยมาากครับ.  ช่วงนี้ติดงานและเดินทางเยอะไม่ค่อยได้เข้าเวป.  พอเข้ามาเจอกระทู้นี้แล้ว อึ้มมมมม.  เจ๋งอ่ะ.

ลอร์ดออฟเดอะลิง. เอ้อ. มัลดีฟ-สามพันโบก เอยยยย  **24**

ลุยเดี่ยวแน่วแน่ โดยไม่ต้องพึ่งพา แกนดัฟ พ่อมดขาว. มีเพียงนิมิตร จากชาวเอลฟ์ผู้แสนดี VDO Phone . น้องสาวตัวเล็กของเราก็เดินทางสู่จุดหมายต่างๆทันที.

เจ๋งมากครับ. อนาคตไกลแน่ๆ. สาวใจถึงกล้าลุยเดี่ยว.  แต่ทำไมรูปน้อยจัง. สงสัยมัวทะเลาะกับปลาตัวโต เล่นน้ำทะเลอยู่  41

ขอบคุณค่ะ ไม่คิดจะลงรูปเลยค่ะ ตั้งใจจะเล่าเป็นตัวหนังสือ'แบบคล่าวๆสั้นๆพอเข้าใจ'อย่างเดียว (ปกติเล่ายาว)
และตั้งใจมากที่จะไม่เบี่ยงเบนประเด็น เพราะเป็นคนเขียนอะไรเอนเอียงสองแง่สามง่ามให้คนเข้าใจผิดบ่อยๆ

เวลาพูดถึงสิ่งที่ประทับใจก็จะเจาะพูดเฉพาะเรื่องนั้นๆ
ซึ่งหากผู้ฟังที่ไม่เปิดใจรับฟังว่าสิ่งต่างๆมีเหนือความคาดคิด
ที่ตัวเองได้พบมา เขาก็จะเริ่มมองหาข้อเท็จจริงจากเรื่องนั้นๆ

คนเรามีหลายอย่างไม่เหมือนกัน คนหนึ่งต้องการพูดให้อีกฝ่ายรับฟัง ว่าตนเองคิดอะไรทำอะไร
แต่พออีกฝ่ายพูดบ้างกลับไม่สนใจจะรับฟัง เริ่มที่จะสงสัยและหากไม่สนใจก็แค่ฟังหูไว้หู เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง
นี่คือสิ่งที่หนูเตี้ยดำได้พบและสัมผัสมา

ไม่จำเป็นที่ใครๆจะต้องเชื่อ สำหรับหนูเตี้ยดำแล้ว แค่เรารู้ พี่ในเว็บบางคนรู้ว่าเราจะเดินทาง
และเรื่องที่เขียนนี้จริงเท็จแค่ไหน แค่นี้ก็เกินพอแล้ว

มีอยู่อย่างที่หนูเตี้ยดำยึดในการเขียนการบ้านเสมอคือ
อย่าดองไว้นาน หากนานก็อย่าส่งเลย
อย่าแต่งเติมเสริมเรื่อง เพราะเราไม่ได้ต้องการเรทติ้งจากใคร
เพราะจริงใจกระมังคะ พี่ๆถึงยังให้ความสนใจการบ้านหนูเตี้ยดำ ที่บางทีก็แค่ไปดูหนังไม่ได้มีทริปตปท.เลิศหรูอะไร
การบ้านของหนู ไม่โกหก ไม่แต่งเติมเสริมเรื่อง มีแต่เล่าไม่หมดค่ะ เพราะบางมุมหากเขียนก็จะเหมือนเยินยอกันเอง
ซึ่งแน่นอนขนาดเราเองยังไม่ชอบอ่านอะไรแนวนั้นเลยนี่นา หากเขียนแค่พอให้รู้สึกตามก็ดี :)มากกว่านั้น ไม่ดีแน่ค่ะ

ไม่ได้จะอวดหรู หากพี่ๆบางท่านเข้าใจเช่นนั้น หนูเตี้ยดำเชื่อว่า พี่ๆหลายคนได้พบเจอสิ่งที่ดีกว่าหนูเตี้ยดำมากค่ะ
หนูเตี้ยดำแค่อยู่ในส่วนของหนู แต่มีโอกาสยื่นมาเท่านั้นเอง มีพี่คนหนึ่งบอกว่า การไม่ทะเยอทะยาน คือข้อดีของหนู
และเพราะหนูอยากอยู่ในเว็บไปนานๆ แม้วันหน้าจะกลายเป้นคนเก่า มีน้องใหม่โผล่มามากมาย แต่ตอนนี้ขอซึมซับ
สิ่งดีให้เต็มที่ค่ะ ก่อนที่วันนั้นจะมาถึง พอใจเท่าดี ไม่หวังจะไปไกลกว่านี้ แต่ถ้ามีโอกาส ก็ยินดีจะคว้าไว้ค่ะ :)

ขอบคุณที่แวะอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำ พร้อมร่วมแสดงความคิดเห็นแฟนตาซี และร่วมรับฟังทัศนคติของหนูเตี้ยดำค่ะ
 **26**
อ่านแล้วเหมือนฝันเลยอ่ะ ((อยากไปมากกกกก555มัลดีฟสักวันต้องไปให้ได้))^^ **36** แต่มันคือความจิงใช่ไหมค่ะ สุดยอดมากค่ะ คนดีๆย้อมได้ในสิ่งดีๆตอบแทนค่ะ แต่พี่เก่งนะค่ะ ควบคุ้มอารมณ์ได้เก่งมากๆค่ะ **39**
ชีวิตคนเรามันมีหลายอย่างที่ไม่คาดคิดเสมอเนอะ นู๋เข้ามาอ่านหลายเรื่องราวทั้งดีสุดๆแย่สุดๆ มีทุกรสชาติจิงๆชีวิต บางเรื่องอ่านแล้วก็แอบเขิลไปด้วย บางเรื่องอ่านแล้วก็เศร้าสุดๆ
แต่ก็มีความสุขนะค่ะที่ได้อืานเรื่องราวของพี่ น่ารักมุ้งมิ้ง มีขอคิดดีๆหลายอย่าง มีอะไรมาแชร์อิกเรื่อยๆนะค่ะ จะรออ่าน 41
(((สติสำคัญที่สุดจิงๆ))
คงเพราะ การที่เราจะนัดพบใคร คนที่ตัดสินใจว่าจะออกไปไหม คือตัวเองไงคะ พี่เขาหรือใครไมไ่ด้มาบีบคอไปจริงเป่า
และเมื่อเราออกไปแล้ว เขาเบี้ยวเขาลืม เราจึงไม่รู้สึกอะไรมาก ยังมีแผนสอง เที่ยวพัทยาไง  ^0^///
คิดบวกไว้ ทุกอย่างไม่ได้แย่เสมอไป และเพราะตอนนั้นไมไ่ด้เดือดร้อนอะไรค่ะ เลยไม่ได้อยากโวยวายอะไร
ถ้าเดือดร้อนอยู่อาจโวยก็ได้น้า  **25** บางอย่างก็ไม่รู้จะคิดยากทำไม ไม่ดีก็ปล่อย ยึดติดไว้ก็ทุกข์ตัวเองค่ะ
เอ๊ะ! ไปบวชชีกันเหอะเรา **03**
สำหรับบางเรื่อง หนูเตี้ยดำว่า สติสำคัญจริงๆค่ะ บางคนแค่โดนพี่ขอเลือนนัด ก็โวยวายจนกลายเป็นทำร้ายตัวเองไป
เราต้องอย่าลืมว่า แม่ค้าต้องง้อลูกค้าเขาจะซื้อหรือไม่ซื้อต้องเคารพการตัดสินใจของเขา เงินเขานี่นา แม้ของบางอย่าง
เราใส่ถุงแล้ว แต่เขาเปลี่ยนใจ ก็ทำได้แค่คิดในใจหรือซุบซิบให้เพื่อนข้างๆฟัง
เพราะไม่แน่ ลูกค้ารายนั้นอาจเดินย้อนกลับมา และเหมาหมดร้านเลยเป็นได้ค่ะ อิอิ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า แวะมาส่งการบ้านให้หนูเตี้ยดำอ่านบ้างนะคะ :)
 **26**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ยอดเยี่ยม สุดๆ เปิดมาอ่านการบ้านน้อง bbq แล้วฟินสุดๆ ไปเลย

น่าไปมากๆ ว่าแล้วน้องต้องแอบไปเเที่ยวมา เห็นเงียบๆ ไป

การบ้านชิ้นนี้อลังการงานสร้างมาก ยินดีกับ bbq มากๆเลยจ้ะ แสดงว่าเว็บเรายังมีมิตรภาพดีๆ อยู่มากมายนะเนี่ย

sissyfabulous

• People Like This 200
  • HOPE
ทริปน่าสนุกมากเลยค่า พี่ qc คงสนุกไปกับพี่หนูเตี้ยดำด้วยแน่ๆ :$
มัลดีฟฟ เป็นสถานที่ในฝันเค้าเลย เก็บเงิน เก็บเงิน เก็บเงินต่อไป เฮ้
ขอบคุณนะคะที่มาแชร์มิตรภาพดีๆ รู้สึกดีไปด้วยเลย ฟินนนน..
#ทีมพี่หนูเตี้ยดำ
You're a bad idea, but I like bad ideas.

oมยิ้มIIก้มป่oง(◕^_^◕)

• *
  • People Like This 48
  • !! ดี มา ดี กลับ ร้าย มา x2 ให้ นะจ๊ะ จุ๊บๆ !!
**39**  ความ จริง มิตร ภาพ ของ คนที่ อยู่ ในเว็บ นี้ มีมานาน แล้วค่ะ  **02**
ไม่ใช่ แค่พี่ผู้ชาย แต่กับผู้ หญิง คนที่เข้า มาหาความ ช่วยเหลือ ล้วน แต่มีมิตร ภาพเกิดขึ้นด้วยกันทั้งนั้น
อยู่ในใจ เราจะเปิดใจรับ มากแค่ไหน จะยอมเก็บ ความเจ็บช้ำ ที่พบเจอ และเปิด โอกาส ให้ใครไหม แค่นั้นเอง !!
  **38**
  oมยิ้มIIก้มป่oง...(^_^)
              I'am Smile.......
              I'am little pig....
              I'am good girl...
#อยาก อยู่ คนเดียว สัก พัก ถ้า ไม่รัก โปรด อย่า รบกวน หัว ใจ.

Little wind

• *
  • People Like This 176
หนูBBQ มีการบ้านน่ารักๆมาให้อิจฉาอีกแล้ว
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการร์ดีๆนะคะ  **39**  **06**
เหนื่อยนะ แต่ไม่ท้อ สู้ต่อไป ขอแค่ใจยังไหว =^-^=

หมู๋น้อย

• Jr. Member
  • *
  • People Like This 27
  • ♥♫♀เด็กขี้ริ้วขี้เหร่ จากหลังเขา♀♫♥
+ 1Like จ้า น่าอิจฉาฝุดๆ
เราเคยตั้งกระทู้เที่ยวสวนสนุกนะ แต่ก็ล่มไม่เป็นท่า  **12** **12**
แต่พอมาอ่านนี่มีกำลังใจมากเลย แต่คงจะเก็บเงินไปเองละ ไม่ง้อใครดีกว่า บินเดี่ยวเลย 555 **24** **24**
ถ้าทางนั้นมันลำบากจนเกินแบกรับ เปลี่ยนทางดีกว่าไหม????
คนที่อ่อนไหว จนน้ำตาไหล นึกสิ นึกให้ได้ว่าสิ่งดีๆมีความสุขนั้นคืออะไร
                                       .............
♫♫♫มองไปข้างหน้ามองฟ้าในวันใหม่ มีความสุขกับลมหายใจของตัวเองให้ได้มากที่สุด♫♫♫

♥เด็กผู้หญิงทรงกระบอก♥ จากบ้านนอกคอกนา ตาดำดำ

kaptan

• People Like This 1734
การบ้านนี้เป็นสิ่งพิเศษจริงๆ มันเหนือความคาดหมายในหลายๆ เรื่อง ที่ว่าให้ Video Call ก็นับว่าแปลกแล้ว
ที่แปลกคือคนไปนะครับ ช่างกล้า.... (ชื่นชมนะ)
แต่ที่ไปมัลดีฟมันเกินคาดครับ มีอย่างที่ไหนส่งน้องไปคนเดียวก็ได้ด้วย แล้วน้องก็ดันไปอีกสุดยอดทั้งพี่ทั้งน้องเลย

ขอชมน้องอีกเรื่องคึอการคิดบวก มองบวกครับ น้องชัดเจนเรื่องนี้มานานแล้วเท่าที่อ่านกระทู้น้องมา
หากน้องๆ คนอื่นคิดแบบนี้บ้าง ที่นี่จะมีเสน่ห์ขึ้นอีกเยอะเลย....สิ่งดีๆ ก็จะเกิดขึ้นให้เรามาร่วมยินดีได้บ่อยๆ แน่นอน
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

buababy

• People Like This 164
  • Love suck Luck less
เพิ่งได้อ่านการบ้านน้องเตี้ยดำ สุดยอดเลยอ่ะ
เป็นคนที่มองโลกในแง่ดี และมีทัศนคติดีมากกก
ทริปก็ดูน่าสนุกดีจัง อิอิ  **39** **39**
Action = Reaction

oมยิ้มIIก้มป่oง(◕^_^◕)

• *
  • People Like This 48
  • !! ดี มา ดี กลับ ร้าย มา x2 ให้ นะจ๊ะ จุ๊บๆ !!
เพิ่งได้อ่านการบ้านน้องเตี้ยดำ สุดยอดเลยอ่ะ
เป็นคนที่มองโลกในแง่ดี และมีทัศนคติดีมากกก
ทริปก็ดูน่าสนุกดีจัง อิอิ  **39** **39**

เอ๋  บัว บัว บัว บัว ว วว  ใช่ บัว ที่ เค้า รู้ จัก มั้ย น้ออออออ
  oมยิ้มIIก้มป่oง...(^_^)
              I'am Smile.......
              I'am little pig....
              I'am good girl...
#อยาก อยู่ คนเดียว สัก พัก ถ้า ไม่รัก โปรด อย่า รบกวน หัว ใจ.

25 แซ่บเว่อร์

• *
  • People Like This 82
ที่เงียบๆไปเนี่ย
ไปมัลดีฟมา  **19** **19**
 อิ จ ฉ า เว่อร์
ถ้าไม่เข้าเว็บมาอ่าน
เจ๊ไม่รู้เลยนะเนี่ย
 **19** **19**
ความรัก...ไม่ใช่เรื่องของ "ความดี"
           แต่ เป็นเรื่องของ..ความรู้สึก
     ความรัก..ไม่ใช่เรื่องของ "สามัญสำนึก"
        แต่ เป็นเรื่องของส่วนลึก..อันหวั่นไหว
    ความรัก..ไม่ใช่เรื่องของ "อายุ และวัย"
 แต่ เป็นเรื่องของความเข้าใจ..ในกันและกัน
   ความรัก..ไม่ใช่เรื่องของ "เวลาและวัน"
       แต่ เป็นเรื่องของ ความเชื่อมั่น
       ร ะ ห ว่ า ง ค น ส อ ง ค น

IS_BarBeQ

• *
ยอดเยี่ยม สุดๆ เปิดมาอ่านการบ้านน้อง bbq แล้วฟินสุดๆ ไปเลย

น่าไปมากๆ ว่าแล้วน้องต้องแอบไปเเที่ยวมา เห็นเงียบๆ ไป

การบ้านชิ้นนี้อลังการงานสร้างมาก ยินดีกับ bbq มากๆเลยจ้ะ แสดงว่าเว็บเรายังมีมิตรภาพดีๆ อยู่มากมายนะเนี่ย
ขอบคุรค่ะพี่ถั่ว หนูเตี้ยดำอยากเล่าแบบสั้นๆพอเข้าใจ กลัวจะดูเวินเวอร์ไป แต่ประทับใจจริงๆค่ะ
ที่เงียบ คือตอนนี้เร่งเคลียร์งานมากกว่าค่ะ ช่วงนี้ต้องใช้เงินจ่ายออกเยอะ
พี่บางท่านในเว็บที่ให้หยิบยืมมา หนูเตี้ยดำก็ยังไม่พร้อมจะส่งคืนก็มีอยู่ท่านหนึ่ง
การบ้านคงไม่ได้ส่งเพิ่มจากนี้ แต่หากมีโอกาสดีๆ รับรองจะมาเล่าให้ฟังค่ะ
ขอบคุณที่ยังติดตามอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ รับรองว่า มิตรภาพในเว็บนี้มีแน่นอนค่ะ หนูเตี้ยดำสัมผัสได้ เอิ๊กเอิ๊ก
 **26** **26**
ทริปน่าสนุกมากเลยค่า พี่ qc คงสนุกไปกับพี่หนูเตี้ยดำด้วยแน่ๆ :$
มัลดีฟฟ เป็นสถานที่ในฝันเค้าเลย เก็บเงิน เก็บเงิน เก็บเงินต่อไป เฮ้
ขอบคุณนะคะที่มาแชร์มิตรภาพดีๆ รู้สึกดีไปด้วยเลย ฟินนนน..
#ทีมพี่หนูเตี้ยดำ
ขอบคุณค่ะ ยังไงแวะกลับมาส่งการบ้านให้อ่านบ้างนะคะ
ช่วงนี้หนูเตี้ยดำหมกมุ่นกับโลกส่วนตัวค่ะเลยไม่มีการบ้านมาส่ง
โทษเด้อจ้า ไว้ถ้ามีจะมาส่งให้อ่านเล่นๆกันแน่นอน
ขอให้สมหวังโดยเร็ว ให้ได้ไปเที่ยวสมใจและมีความสุขมากๆนะคะ
 **02** **26**

**39**  ความ จริง มิตร ภาพ ของ คนที่ อยู่ ในเว็บ นี้ มีมานาน แล้วค่ะ  **02**
ไม่ใช่ แค่พี่ผู้ชาย แต่กับผู้ หญิง คนที่เข้า มาหาความ ช่วยเหลือ ล้วน แต่มีมิตร ภาพเกิดขึ้นด้วยกันทั้งนั้น
อยู่ในใจ เราจะเปิดใจรับ มากแค่ไหน จะยอมเก็บ ความเจ็บช้ำ ที่พบเจอ และเปิด โอกาส ให้ใครไหม แค่นั้นเอง !!
  **38**
ขอบคุณค่ะ ที่แห่งนี้ยังมีมุมดีๆให้มองจริงๆ ขอบคุณที่เข้าใจค่ะ ขอให้คุณoมยิ้มIIก้มป่oง(◕^_^◕) พบเจอสิ่งดีๆ
มีความสุขมากๆนะคะ

หนูBBQ มีการบ้านน่ารักๆมาให้อิจฉาอีกแล้ว
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการร์ดีๆนะคะ  **39**  **06**
ขอบคุณเช่นกันค่ะที่แวะมาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำ
ขอให้ทุกวันเป็นวันที่ดีๆ พบแต่ความสุขสมหวังค่ะ
 41 **26**

+ 1Like จ้า น่าอิจฉาฝุดๆ
เราเคยตั้งกระทู้เที่ยวสวนสนุกนะ แต่ก็ล่มไม่เป็นท่า  **12** **12**
แต่พอมาอ่านนี่มีกำลังใจมากเลย แต่คงจะเก็บเงินไปเองละ ไม่ง้อใครดีกว่า บินเดี่ยวเลย 555 **24** **24**
หนูเตี้ยดำคิดว่า อาจเป็นช่วงโอกาสไม่อำนาย พี่ๆน้องๆคงยุ่งงานหรือติดอะไรหลายๆอย่าง
หากมีทริปหน้า มาลงอีกนะคะ พี่ๆหลายคนคงอยากไปด้วย
บ่อยครั้งที่หนูเตี้ยดำลงโพส ก็ไม่ใช่จะมีคนทักมามากมาย เอาจริงสักคนสองคนนี่ก็คือเยอะแล้ว
การเป็นยูสที่เริ่มอยู่ตัว จะเริ่มหาเหยื่อหาเพื่อนเที่ยวลำบาก อันนี้จริงๆจากประสบการณ์นะคะ อิอิ
เพราะงั้น เราแค่อย่าท้อค่ะ เริ่มแล้วล่ม ก็เริ่มใหม่ได้ สักวันต้องเป็นวันของเรา  **24**
ขอบคุณที่แวะมาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ หากมีโอกาส แวะมาส่งการบ้านให้อ่านบ้างนะคะ

การบ้านนี้เป็นสิ่งพิเศษจริงๆ มันเหนือความคาดหมายในหลายๆ เรื่อง ที่ว่าให้ Video Call ก็นับว่าแปลกแล้ว
ที่แปลกคือคนไปนะครับ ช่างกล้า.... (ชื่นชมนะ)
แต่ที่ไปมัลดีฟมันเกินคาดครับ มีอย่างที่ไหนส่งน้องไปคนเดียวก็ได้ด้วย แล้วน้องก็ดันไปอีกสุดยอดทั้งพี่ทั้งน้องเลย

ขอชมน้องอีกเรื่องคึอการคิดบวก มองบวกครับ น้องชัดเจนเรื่องนี้มานานแล้วเท่าที่อ่านกระทู้น้องมา
หากน้องๆ คนอื่นคิดแบบนี้บ้าง ที่นี่จะมีเสน่ห์ขึ้นอีกเยอะเลย....สิ่งดีๆ ก็จะเกิดขึ้นให้เรามาร่วมยินดีได้บ่อยๆ แน่นอน
สวัสดีค่ะ พบท่านkaptan อีกครั้งแล้ว ดีจัง
การเดินทาง ใกล้ไกลยินดีไปค่ะ หากล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์ แฮะๆ
ขอบคุณค่ะสำหรับคำชม ตอนแรกก็คิดนะว่าจะไปดีไหม
แต่การที่ทำให้ใครสักคนมีความสุขได้ โดยที่ไม่เหลือบ่ากว่าแรง
มันคือความสุขอย่างหนึ่ง เชื่อว่าท่านน่าจะเข้าใจดี
ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำ
ขอบคุณเช่นกันที่ทำให้รู้ว่า เรื่องราวดีๆจะยังมีอยู่ เพราะคนดีๆอย่างท่านยังมีอยู่จริง
ขอบคุณค่ะ
 **32** **26**

ขอบคุณค่ะ **02**
ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ ขอให้มีความสุขมากๆเช่นกันนะคะ 41
 **26**

ที่เงียบๆไปเนี่ย
ไปมัลดีฟมา  **19** **19**
 อิ จ ฉ า เว่อร์
ถ้าไม่เข้าเว็บมาอ่าน
เจ๊ไม่รู้เลยนะเนี่ย
 **19** **19**
อิจฉาเจ้มากกว่าอ่ะ เดี๋ยวนี้หวานน้า
อยากมีโมเม้นท์แบบเจ้มั่ง  **39**
ช่วงนี้เก็บตัวหนักค่ะ งานมา เงินน้อย ต้องหมกมุ่นกับเรื่องใดเรื่องหนึ่งให้หนักๆค่ะ
ขอให้เจ้มีความสุขมากๆนะคะ
 **32** **26**