ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ใช่จะมีแค่คนหลอกลวง ขอแค่เราอย่าเพิ่งปิดใจจนปิดโอกาสตัวเอง ◕〝◕  (อ่าน 9156 ครั้ง)

nops!

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 67
การบ้านน้อง BBQ น่าอ่าน อ่านแล้วเพลินครับ ขอบคุณนะคับ
อยู่บ้านนอกเป็นชาวสวน นานๆเข้ากรุงซักที

Uptown_Girl

• Hero Member
  • People Like This 395
  • Grey & White
ทำไมคุณ IS_BarBeQ ทายเก่งงี้คะ 555 //ไว้แวะมาเล่าเรื่องดีๆ ให้อ่านใหม่น๊า ^__^
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

~monin~

• People Like This 580
ขอบคุณสำหรับการบ้านดีๆ ฉบับนี้ค่ะ
เป็นการบ้านที่อ่านแล้วสะท้อนมุมของตัวเองมาก
ปกติเป็นคนขี้ระแวง ถ้าไม่ชัวร์จะไม่เดินหน้าลุย
ชอบทำอะไรเดิมๆ ยังกะกบในกะลา  **30**

พออ่านการบ้านฉบับนี้ รู้เลยว่าเรางมโข่งมาก
ไม่ค่อยเปิดใจ และออกไปเรียนรู้อะไรใหม่ๆ
บางทีก็ปฏิเสธโอกาสดีๆจากคนอื่นที่หยิบยื่นให้
พอสมควร อาจเป็นเพราะขี้เกียจ **25**
หรือไม่ชอบการเปลี่ยนแปลง(ยกเว้นงานนะค่ะ)

อีกอย่างนับถือพี่บาร์บีคิวมากค่ะ
กล้าลุยไปคนเดียวเลย เป็นเราไม่กล้าแน่ๆ
ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ
ไว้จะหาโอกาสไปบ้างนะค่ะ
ถ้าวันนั้นใจพร้อม เงินในกระเป๋าพร้อม
มัลดีฟคงเป็นสวรรค์บนดินของใครอีกหลายคน
 **36** **36**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

~monin~

• People Like This 580
พิมพ์ในมือถือรูปแบบน่าเกลียดจริง
 **07** **07**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

ลุงแก่ แห่ระเบิด

• Full Member
  • People Like This 71
หนูเตี้ยดำหายไปไหนมา

ลุงแก่คิดถึง **39** **39**

pop2000

• People Like This 831
ยอดเยี่ยมาากครับ.  ช่วงนี้ติดงานและเดินทางเยอะไม่ค่อยได้เข้าเวป.  พอเข้ามาเจอกระทู้นี้แล้ว อึ้มมมมม.  เจ๋งอ่ะ.

ลอร์ดออฟเดอะลิง. เอ้อ. มัลดีฟ-สามพันโบก เอยยยย  **24**

ลุยเดี่ยวแน่วแน่ โดยไม่ต้องพึ่งพา แกนดัฟ พ่อมดขาว. มีเพียงนิมิตร จากชาวเอลฟ์ผู้แสนดี VDO Phone . น้องสาวตัวเล็กของเราก็เดินทางสู่จุดหมายต่างๆทันที.

เจ๋งมากครับ. อนาคตไกลแน่ๆ. สาวใจถึงกล้าลุยเดี่ยว.  แต่ทำไมรูปน้อยจัง. สงสัยมัวทะเลาะกับปลาตัวโต เล่นน้ำทะเลอยู่  41

Nahathai 642

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 34
อ่านแล้วเหมือนฝันเลยอ่ะ ((อยากไปมากกกกก555มัลดีฟสักวันต้องไปให้ได้))^^ **36** แต่มันคือความจิงใช่ไหมค่ะ สุดยอดมากค่ะ คนดีๆย้อมได้ในสิ่งดีๆตอบแทนค่ะ แต่พี่เก่งนะค่ะ ควบคุ้มอารมณ์ได้เก่งมากๆค่ะ **39**
ชีวิตคนเรามันมีหลายอย่างที่ไม่คาดคิดเสมอเนอะ นู๋เข้ามาอ่านหลายเรื่องราวทั้งดีสุดๆแย่สุดๆ มีทุกรสชาติจิงๆชีวิต บางเรื่องอ่านแล้วก็แอบเขิลไปด้วย บางเรื่องอ่านแล้วก็เศร้าสุดๆ
แต่ก็มีความสุขนะค่ะที่ได้อืานเรื่องราวของพี่ น่ารักมุ้งมิ้ง มีขอคิดดีๆหลายอย่าง มีอะไรมาแชร์อิกเรื่อยๆนะค่ะ จะรออ่าน 41
(((สติสำคัญที่สุดจิงๆ))

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
พี่ใจดีมากกกก น่ารักสุดๆๆ
ช่างเป็นทริปที่เลิศจิงๆ
น้อง IS โชคดีมากค่า
ที่ได้รับมิตรภาพที่ดีขนาดนี้

**02** **02** **02**
ขอบคุณมากค่ะ เพราะไม่เคยคิดว่าจะได้ไป แต่ก็ได้มีโอกาส หนูเตี้ยดำขอเรียกว่า มันคือรางวัลชีวิตที่พี่ๆมอบให้ค่ะ :)
ขอบคุณที่แวะมาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า พี่อ้อมมาส่งการบ้านให้หนูอ่านบ้างสิคะ พี่อ้อมได้ออกทริปเยอะมาก หนูอยากฟังมุมใหม่ๆจากพี่ๆค่ะ **02**
 **26**
การบ้านน้อง BBQ น่าอ่าน อ่านแล้วเพลินครับ ขอบคุณนะคับ
ขอบคุณเช่นกันค่ะ ที่เข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า  **02**
 **26**

ทำไมคุณ IS_BarBeQ ทายเก่งงี้คะ 555 //ไว้แวะมาเล่าเรื่องดีๆ ให้อ่านใหม่น๊า ^__^
หนูตี้ยดำว่า สายอาชีพนี้มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองค่ะ แบบพออ่านแล้วสะดุดเลย  **02**
ขอบคุณค่ะ คุณUptown_Girlแวะมาส่งการบ้านอีกนะคะ หนูเตี้ยดำรออ่านเช่นกันค่ะ **06**
 **26**

ขอบคุณสำหรับการบ้านดีๆ ฉบับนี้ค่ะ
เป็นการบ้านที่อ่านแล้วสะท้อนมุมของตัวเองมาก
ปกติเป็นคนขี้ระแวง ถ้าไม่ชัวร์จะไม่เดินหน้าลุย
ชอบทำอะไรเดิมๆ ยังกะกบในกะลา  **30**

พออ่านการบ้านฉบับนี้ รู้เลยว่าเรางมโข่งมาก
ไม่ค่อยเปิดใจ และออกไปเรียนรู้อะไรใหม่ๆ
บางทีก็ปฏิเสธโอกาสดีๆจากคนอื่นที่หยิบยื่นให้
พอสมควร อาจเป็นเพราะขี้เกียจ **25**
หรือไม่ชอบการเปลี่ยนแปลง(ยกเว้นงานนะค่ะ)

อีกอย่างนับถือพี่บาร์บีคิวมากค่ะ
กล้าลุยไปคนเดียวเลย เป็นเราไม่กล้าแน่ๆ
ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ
ไว้จะหาโอกาสไปบ้างนะค่ะ
ถ้าวันนั้นใจพร้อม เงินในกระเป๋าพร้อม
มัลดีฟคงเป็นสวรรค์บนดินของใครอีกหลายคน
 **36** **36**
หนูเตี้ยดำเชื่อว่า หากเรากล้าเสี่ยง เราก็จะได้มุมมองที่ต่างออกไป
ก็เช่นกันค่ะ หนูเตี้ยดำก็ไม่กล้าเดินทางหากไม่ชัวร์ว่า ในกระเป๋าเรามีงบมากพอที่จะทำอะไรๆ

จากที่ฟังมา คนที่ประสบความสำเร็จในชีวิต เขาล้วนกล้าเสี่ยง
ซึ่งก็เช่นเดียวกันที่คนที่ล้มเหลวหมดตัวก็มาจากการกล้าเสี่ยงค่ะ

เพราะฉะนั้น สิ่งที่จะเป็นตัวรับรองว่าเสี่ยงแล้วได้อะไร หากพลาดจะเหลืออะไร คือ คิดบวก
อย่าง เขานัดพบที่พัทยา แม้เขาจะเบี้ยวลืมนัด ก็ไม่เป็นไร อย่างไรก็มาถึงพัทยามีหลายอย่างให้เราได้ทำ:)

และที่บอกว่าการไม่รู้จักเขา ไม่เชื่อใจเขา จะปลอดภัยที่สุด
หนูเตี้ยดำหมายความว่า จะปลอดภัยต่อความรู้สึกตัวเอง ลองคิดเล่นๆนะคะว่า ระหว่างคนที่เราแทบไม่รู้จักเขาเลย
เขาเบี้ยวนัดเรา กับคนที่เรารู้จักมาสักพักจนเกิดความเชื่อใจเขาเบี้ยวนัดเรา ใครที่จะทำร้ายความรู้สึกเราได้มากกว่ากัน?

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะยอมไปกับทุกคนที่ทักมานะคะ เพราะบางทีก็สังเกตุเจตนาของการทักทายมาได้ด้วยประโยคแรก
อย่างพี่QCเขาทักมาแบบอยากไปจริงๆ และเหมือนคงไม่ได้ไปแล้วแบบหมดหวัง หนูเตี้ยดำแค่อยากจุดความหวังเขาขึ้นมา

หนูเตี้ยดำว่า การที่เป็นหนู 'เตี้ยดำ' นี่ก็ดีนะคะ อย่างน้อย ตะกวดก็ไม่มากร่ำกราย
นี่คือเกาะชั้นดี ที่แน่นอนว่าอาจจะพลาด สิ่งที่ดีๆกว่านี้ แต่จงพอใจเท่าที่มี พอดีเท่าที่ได้ค่ะ 
ทุกอย่างเป็นดาบสองคมเสมอ เราต้องระวังตัวไว้ให้มาก เพียงแต่อย่ามากจนทำร้ายตัวเองค่ะ

มองคนให้ออก และใช้คนให้เป็น เพราะทุกคนไม่มีใครชอบให้คนอื่นมาโกงเวลาชีวิตของตนเอง
พี่ท่านหนึ่งเคยสอนหนูเตี้ยดำแบบนี้ ซึ่งก็นำมาใช้กับเรื่องในเว็บได้เหมือนกันค่ะ

คุณMoninเชื่อในความดีของตัวเองไหมคะ หนูเตี้ยดำเชื่อนะ หลายครั้งหลายทีที่ใครบางคนจะเข้ามาในชีวิตเรา
แต่เขาก็มีอันต้องแคล้วคลาดจากไป เช่นกันค่ะ หากเราจะเจอคนที่ดี ต่อให้เขามาเร็วมาช้า มาน่ากลัวแค่ไหน
เขาก็เป็นคนดีสำกรับเรา แต่หากเราจะได้เจอคนไม่ดี ต่อให้คุยกันสนิทใจไว้ใจ้เชื่อใจกันแค่ไหน สุดท้ายเขาก็ไม่ดี

เพราะงั้น การที่คุณMoninยังไม่ได้รับโอกาสจากใคร อาจจะไม่ได้หมายความว่า พลาดหรอกค่ะ
อาจจะแคล้วคลาดจากสิ่งไม่ดีก็เป็นได้นะคะ ขอให้ได้พบเจอสิ่งๆค่ะ
ยังไงก็ ไปให้ได้นะคะ มัลดีฟส์ แต่จะเข้าฤดูฝนแล้ว น้ำอาจขุ่นหน่อย แต่ที่พักคลับเมดถูกค่ะ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำค่ะ **02**
 **26**
หนูเตี้ยดำหายไปไหนมา

ลุงแก่คิดถึง **39** **39**
มันใช่มั้ยอ่ะคุณลุง เราไปสนิทกันตอนไหน **05**

คิดถึงก็จงช่วยตัวเองไปก่อนค่ะ เอ๊ะ **03**
หนูหมายถึงให้หาความสุขใส่ตัวเองมากๆจะได้ไม่คิดถึงหนู  จะเข้าใจหนูผิดอีกแล้ว จะเข้าใจหนูผิดอีกแย๋ว **19**
 **26**
ยอดเยี่ยมาากครับ.  ช่วงนี้ติดงานและเดินทางเยอะไม่ค่อยได้เข้าเวป.  พอเข้ามาเจอกระทู้นี้แล้ว อึ้มมมมม.  เจ๋งอ่ะ.

ลอร์ดออฟเดอะลิง. เอ้อ. มัลดีฟ-สามพันโบก เอยยยย  **24**

ลุยเดี่ยวแน่วแน่ โดยไม่ต้องพึ่งพา แกนดัฟ พ่อมดขาว. มีเพียงนิมิตร จากชาวเอลฟ์ผู้แสนดี VDO Phone . น้องสาวตัวเล็กของเราก็เดินทางสู่จุดหมายต่างๆทันที.

เจ๋งมากครับ. อนาคตไกลแน่ๆ. สาวใจถึงกล้าลุยเดี่ยว.  แต่ทำไมรูปน้อยจัง. สงสัยมัวทะเลาะกับปลาตัวโต เล่นน้ำทะเลอยู่  41

ขอบคุณค่ะ ไม่คิดจะลงรูปเลยค่ะ ตั้งใจจะเล่าเป็นตัวหนังสือ'แบบคล่าวๆสั้นๆพอเข้าใจ'อย่างเดียว (ปกติเล่ายาว)
และตั้งใจมากที่จะไม่เบี่ยงเบนประเด็น เพราะเป็นคนเขียนอะไรเอนเอียงสองแง่สามง่ามให้คนเข้าใจผิดบ่อยๆ

เวลาพูดถึงสิ่งที่ประทับใจก็จะเจาะพูดเฉพาะเรื่องนั้นๆ
ซึ่งหากผู้ฟังที่ไม่เปิดใจรับฟังว่าสิ่งต่างๆมีเหนือความคาดคิด
ที่ตัวเองได้พบมา เขาก็จะเริ่มมองหาข้อเท็จจริงจากเรื่องนั้นๆ

คนเรามีหลายอย่างไม่เหมือนกัน คนหนึ่งต้องการพูดให้อีกฝ่ายรับฟัง ว่าตนเองคิดอะไรทำอะไร
แต่พออีกฝ่ายพูดบ้างกลับไม่สนใจจะรับฟัง เริ่มที่จะสงสัยและหากไม่สนใจก็แค่ฟังหูไว้หู เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง
นี่คือสิ่งที่หนูเตี้ยดำได้พบและสัมผัสมา

ไม่จำเป็นที่ใครๆจะต้องเชื่อ สำหรับหนูเตี้ยดำแล้ว แค่เรารู้ พี่ในเว็บบางคนรู้ว่าเราจะเดินทาง
และเรื่องที่เขียนนี้จริงเท็จแค่ไหน แค่นี้ก็เกินพอแล้ว

มีอยู่อย่างที่หนูเตี้ยดำยึดในการเขียนการบ้านเสมอคือ
อย่าดองไว้นาน หากนานก็อย่าส่งเลย
อย่าแต่งเติมเสริมเรื่อง เพราะเราไม่ได้ต้องการเรทติ้งจากใคร
เพราะจริงใจกระมังคะ พี่ๆถึงยังให้ความสนใจการบ้านหนูเตี้ยดำ ที่บางทีก็แค่ไปดูหนังไม่ได้มีทริปตปท.เลิศหรูอะไร
การบ้านของหนู ไม่โกหก ไม่แต่งเติมเสริมเรื่อง มีแต่เล่าไม่หมดค่ะ เพราะบางมุมหากเขียนก็จะเหมือนเยินยอกันเอง
ซึ่งแน่นอนขนาดเราเองยังไม่ชอบอ่านอะไรแนวนั้นเลยนี่นา หากเขียนแค่พอให้รู้สึกตามก็ดี :)มากกว่านั้น ไม่ดีแน่ค่ะ

ไม่ได้จะอวดหรู หากพี่ๆบางท่านเข้าใจเช่นนั้น หนูเตี้ยดำเชื่อว่า พี่ๆหลายคนได้พบเจอสิ่งที่ดีกว่าหนูเตี้ยดำมากค่ะ
หนูเตี้ยดำแค่อยู่ในส่วนของหนู แต่มีโอกาสยื่นมาเท่านั้นเอง มีพี่คนหนึ่งบอกว่า การไม่ทะเยอทะยาน คือข้อดีของหนู
และเพราะหนูอยากอยู่ในเว็บไปนานๆ แม้วันหน้าจะกลายเป้นคนเก่า มีน้องใหม่โผล่มามากมาย แต่ตอนนี้ขอซึมซับ
สิ่งดีให้เต็มที่ค่ะ ก่อนที่วันนั้นจะมาถึง พอใจเท่าดี ไม่หวังจะไปไกลกว่านี้ แต่ถ้ามีโอกาส ก็ยินดีจะคว้าไว้ค่ะ :)

ขอบคุณที่แวะอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำ พร้อมร่วมแสดงความคิดเห็นแฟนตาซี และร่วมรับฟังทัศนคติของหนูเตี้ยดำค่ะ
 **26**
อ่านแล้วเหมือนฝันเลยอ่ะ ((อยากไปมากกกกก555มัลดีฟสักวันต้องไปให้ได้))^^ **36** แต่มันคือความจิงใช่ไหมค่ะ สุดยอดมากค่ะ คนดีๆย้อมได้ในสิ่งดีๆตอบแทนค่ะ แต่พี่เก่งนะค่ะ ควบคุ้มอารมณ์ได้เก่งมากๆค่ะ **39**
ชีวิตคนเรามันมีหลายอย่างที่ไม่คาดคิดเสมอเนอะ นู๋เข้ามาอ่านหลายเรื่องราวทั้งดีสุดๆแย่สุดๆ มีทุกรสชาติจิงๆชีวิต บางเรื่องอ่านแล้วก็แอบเขิลไปด้วย บางเรื่องอ่านแล้วก็เศร้าสุดๆ
แต่ก็มีความสุขนะค่ะที่ได้อืานเรื่องราวของพี่ น่ารักมุ้งมิ้ง มีขอคิดดีๆหลายอย่าง มีอะไรมาแชร์อิกเรื่อยๆนะค่ะ จะรออ่าน 41
(((สติสำคัญที่สุดจิงๆ))
คงเพราะ การที่เราจะนัดพบใคร คนที่ตัดสินใจว่าจะออกไปไหม คือตัวเองไงคะ พี่เขาหรือใครไมไ่ด้มาบีบคอไปจริงเป่า
และเมื่อเราออกไปแล้ว เขาเบี้ยวเขาลืม เราจึงไม่รู้สึกอะไรมาก ยังมีแผนสอง เที่ยวพัทยาไง  ^0^///
คิดบวกไว้ ทุกอย่างไม่ได้แย่เสมอไป และเพราะตอนนั้นไมไ่ด้เดือดร้อนอะไรค่ะ เลยไม่ได้อยากโวยวายอะไร
ถ้าเดือดร้อนอยู่อาจโวยก็ได้น้า  **25** บางอย่างก็ไม่รู้จะคิดยากทำไม ไม่ดีก็ปล่อย ยึดติดไว้ก็ทุกข์ตัวเองค่ะ
เอ๊ะ! ไปบวชชีกันเหอะเรา **03**
สำหรับบางเรื่อง หนูเตี้ยดำว่า สติสำคัญจริงๆค่ะ บางคนแค่โดนพี่ขอเลือนนัด ก็โวยวายจนกลายเป็นทำร้ายตัวเองไป
เราต้องอย่าลืมว่า แม่ค้าต้องง้อลูกค้าเขาจะซื้อหรือไม่ซื้อต้องเคารพการตัดสินใจของเขา เงินเขานี่นา แม้ของบางอย่าง
เราใส่ถุงแล้ว แต่เขาเปลี่ยนใจ ก็ทำได้แค่คิดในใจหรือซุบซิบให้เพื่อนข้างๆฟัง
เพราะไม่แน่ ลูกค้ารายนั้นอาจเดินย้อนกลับมา และเหมาหมดร้านเลยเป็นได้ค่ะ อิอิ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านการบ้านหนูเตี้ยดำจ้า แวะมาส่งการบ้านให้หนูเตี้ยดำอ่านบ้างนะคะ :)
 **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ยอดเยี่ยม สุดๆ เปิดมาอ่านการบ้านน้อง bbq แล้วฟินสุดๆ ไปเลย

น่าไปมากๆ ว่าแล้วน้องต้องแอบไปเเที่ยวมา เห็นเงียบๆ ไป

การบ้านชิ้นนี้อลังการงานสร้างมาก ยินดีกับ bbq มากๆเลยจ้ะ แสดงว่าเว็บเรายังมีมิตรภาพดีๆ อยู่มากมายนะเนี่ย

sissyfabulous

• People Like This 200
  • HOPE
ทริปน่าสนุกมากเลยค่า พี่ qc คงสนุกไปกับพี่หนูเตี้ยดำด้วยแน่ๆ :$
มัลดีฟฟ เป็นสถานที่ในฝันเค้าเลย เก็บเงิน เก็บเงิน เก็บเงินต่อไป เฮ้
ขอบคุณนะคะที่มาแชร์มิตรภาพดีๆ รู้สึกดีไปด้วยเลย ฟินนนน..
#ทีมพี่หนูเตี้ยดำ
You're a bad idea, but I like bad ideas.