ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอความคิดเห็นหน่อยได้ไหมคะ  (อ่าน 1321 ครั้ง)

bonus777

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
ไม่รู้จะไปปรึกษาใครอะคะ คือเรื่องมีอยุ่ว่า ประมาณเดือนกุมภาที่ผ่านมาหนุลงหาคนข่วยไป ก็มีพี่คนนึงติดต่อมาและนัดเตอ ก้อเจอกันที่คอนโด จากนั้นพี่เขาก็ชวนไปทานข้าว แล้วก็ช่วนเหลือเงินมาประมาณ2หมื่นนิดๆ โดยให้ยืม ละเขียนเปนสัญญาไว้ ซึ่งหนูตกงานอยู่ พี่เขาให้หนูผ่อนคืนเมื่อพร้อมคืน หลังจากนั้นก้อติดต่อมาตลอดไม่เคยเงียบหายไป และพร่เขาก็ยังให้เวินมาเครียเงิน้ที่หนู้ยืมไป และก็ได้ตกลงว่าเมื่อมีงานทำจะผ่อนคืนให้ซึ่งตอนนี้หนูก็ยังไม่มีงานทำ จนมาวันนี้พี่เขาบอกให้ใช้เวินคืนภายในสามวันไม่งั้นจะแจ้งตวามว่าหนูฉ้อโกง หนูเลยอยากถามว่าหนูผิดหรือเปล่าคะ พี่เขาบอกพี่เขาให้อนากช่วยสงสาร และหนูจำได้ว่าหนูหาคนช่วยเหลือและพี่เข้าก้อยื่นขอ้สนอที่จะช่วยมาเอง ตลอดเวลาหนูไม่เคยหายพี่เขาโทรมาหนูก็รับตลอด จนระยะหลังๆเขาโทรเยอะขึ้นทั้งจี้ละซักถามละทวงเงินคืน และหนูก้อได้บอกไปแล้วว่าหนูไม่มีหนูมีหนูก็ผ่อนคืนอยู่แล้วถ้าจะไม่คืนคงเงียบหายและบลอคเบอร์ไปแบ้วแต่นี่ก็ยังรับสายมะได้หายไปไหน ตอนนี้หนูไม่รู้จะปรึกษาใคร อยากจะมาลองถามดูว่ากีณีแบบนี้หนุควรทำยังไง ทั้งที่คกลงไว้ว่ามีมะไหร่ก้อค่อยมาคืน จะผ่อนคืนเดือนกี่บาทก้อได้ และกรณีแบบนี้หนูจะโดนแจ้งความดำเนินคดีไหมคะ เพราะพี่เขาบอกว่าเขามีหลักฐานในการโอนว่าโอนให้หนู และหนูสามารถแจ้งความกลับได้ไหมคะ รบกวนถามหน่อยนะคะขอบคุณคะ

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
Re: ไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอความคิดเห็นหน่อยได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 05:21:31 AM »
 เข้ามาให้กำลังใจนะ ถั่วไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายอ่ะสู้ๆๆๆๆนะ

bonus777

• Newbie
  • *
Re: ไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอความคิดเห็นหน่อยได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 05:47:39 AM »
ขอบคุณมากนะ ตอนนี้พยายามิหาข้อม฿ชูลว่าเราจะมีความผิดไหม เพราะทางนั้นขู่มาว่าจะแจ้งความ เครียดมากเลย มะรุ้จะทำยังงาย อยุ่ๆโดนหาว่าฉ้อโกง จะแต้งจับว่าเราฉ้อโกง  T___T  ใครมีคำแนะนำดีดัให้หนูรบกวนบอกหนูทีนะึะ ขอบคุณ

destinaja

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 39
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 11:30:45 AM »
สัญญา้ยืมเงินเป็นคดีแพ่งครับ  เจ้าหนี้ฟ้องเรียกเงินคืนได้เท่านั้น รวมดอกเบี้ยตามสัญญาถ้ามี(ไม่เกินร้อยละ 15  ต่อปี ถ้าเกินส่วนดอกเบี้ยเป็นโมฆะ)ถ้าไม่ระบุเรียกได้ร้อยละ 7.5 ต่อปี  การที่ทำสัญญา้เป็นเครื่องชี้เจตนาว่าต้องการผูกพันทางแพ่ง ไม่เป็นคดีอาญาหรอก จะแจ้งความร้องทุกข์ข้อหาฉ้อโกง ตำรวจคงไม่รับแจ้งความ แต่ผิดอื่นอีกหรือไม่ยังไม่มีข้อมูล  ก็เจรจาขอผลัดผ่อนเขาไป เขาคงไม่อยากฟ้องศาลหรอก ทุนทรัพย์ไม่พอค่าทนายเลย เสียเวลาทำมาหากินเปล่าๆ  ขอให้สบายใจและโชคดีครับ

oมยิ้มIIก้มป่oง(◕^_^◕)

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 48
  • !! ดี มา ดี กลับ ร้าย มา x2 ให้ นะจ๊ะ จุ๊บๆ !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 11:50:15 AM »
**36** เป็นกำลัง ใจ นะคะ  **02**
  oมยิ้มIIก้มป่oง...(^_^)
              I'am Smile.......
              I'am little pig....
              I'am good girl...
#อยาก อยู่ คนเดียว สัก พัก ถ้า ไม่รัก โปรด อย่า รบกวน หัว ใจ.

wonderwall

• **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 09:24:53 PM »
จากที่อ่านนะคะ อย่างแรกวางใจได้เลยว่าหนูไม่โดนจับแน่นอน เพราะการ้ยืมเป็นคดีทางแพ่งค่ะ พี่เค้าต้องไปฟ้องศาลให้ศาลบังคับให้หนูคืนเงินอย่างเดียว แต่ก็ผ่อนคืนได้นะ ตามที่พี่ uncletom บอกเลย ต่อให้พี่เค้ามีหลักฐานการโอนก็เถอะ ยังไงก็แจ้งความไม่ได้

ถ้าจะแจ้งความกลับ แนะนำให้ลงบันทึกประจำวันค่ะ ไปที่สถานีตำรวจ และลงบันทึกเอาไว้ก่อนว่าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นบ้าง ้ยืมกันยังไง ตกลงจ่ายกันยังไง แล้วเค้าโทรมาขู่ว่าถ้าไม่คืนเงินจะแจ้งความฉ้อโกง ทั้งที่ข้าพเจ้าไม่ได้มีเจตนาฉ้อโกง แต่ก็ต้องมีหลักฐานไปแสดงกับเค้าด้วยนะคะ เช่น สัญญา้ยืม หรือว่าข้อความที่พี่เค้าตามทวงแล้วบอกว่าถ้าไม่คืนจะแจ้งความ แล้วก็ลงท้ายด้วย "จึงขอลงบันทึกประจำวันไว้เพื่อเป็นหลักฐาน"

แต่เอาจริงๆ เค้าถ้าขู่จะแจ้งความ ต่อให้เค้าไปแจ้งจริง เค้าก็แจ้งไม่ได้อยู่แล้วค่ะ อีกอย่าง ถ้าในสัญญาไม่กำหนดวันใช้คืน เค้าจะมาบอกให้เราคืนภายในสามวันไม่ได้หรอกค่ะ ยังไงมันก็ต้องขึ้นอยู่กับความสมควร ก็เรายังไม่มีงานทำนี่

ลองบอกพี่เค้าว่ายื่นโนติสมา ไม่งั้นก็ไปฟ้องศาลเลยค่ะ
nobody dies a virgin, life fucks us all.

Nahathai 642

• VERIFY USER
  • Full Member
  • *
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 02:48:14 AM »
สู้ๆนะค่ะถือว่าเป็นบทเรียนนะค่ะ พลาดแล้วจะได้ไม่พลาดอิก วันหลังก่อนจะเซ็นอะไรก็คิดให้รัดกุมกว่านี้เดียวนี้มันเดาใจอยากค่ะ พวกสัตว์นรกชิงสนัขมาเกิดเยอะค่ะ คิด่าที่ผ่านมาใช่กรรมเก่าค่ะ เดียวกรรมจะตามสนองมันเองค่ะ ขออย่าถอดใจสู้เราก็คนคน1เหมือนกัน อย่าให้ไครมาทำร้ายเราได้ค่ะ แค่กล้าเข้าไว้ค่ะ ค่อยๆตั้งสติแล้วก็แก้ที่อย่าง ตอนนี้สติและก็กำลังใจจากตัวเองสำคัญสุด จำไว้นะค่ะ "มันป่านเข้ามาได้มันก็ต้องผ่านออกไปได้ ฟ้าหลังฝนยอมสวยงามเสอมนะค่ะ"สู้ๆเป็นอิก1กำลังใจให้ค่ะ ^^

bonus777

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 03:48:42 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ สำหรับคำแนะนำและคำปรึกษา

destinaja

• **
  • People Like This 39
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:09:51 PM »
ผมไม่เห็นด้วยกับความเห็นของบางท่านที่ประณามผู้ให้ความช่วยเหลือแรงเกิน โปรดมองด้วยใจเป็นธรรม ผมยังคิดว่าพี่ชายคนนั้นต้องมีจิตใจดีมีเมตตาอยู่พอควรจึงเสนอช่วยเหลือ ส่่วนมีข้อตกลงแลกเปลี่ยนอย่างไรหรือไม่หรือมีเหตุที่ทำให้เกิดปัญหาขึ้นไม่อาจทราบได้เขาอาจมีความจำเป็นเรื่องเงินจำนวนนั้นขึ้นมาเลยต้องเรียกคืนก็ได้ เพียงแต่ใช้วิธีการที่อาจดูไม่เหมาะสมเท่านั้น  หวังว่าปัญหาจบลงด้วยดีทุกฝ่าย

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:37:12 PM »
ผมไม่เห็นด้วยกับความเห็นของบางท่านที่ประณามผู้ให้ความช่วยเหลือแรงเกิน โปรดมองด้วยใจเป็นธรรม ผมยังคิดว่าพี่ชายคนนั้นต้องมีจิตใจดีมีเมตตาอยู่พอควรจึงเสนอช่วยเหลือ ส่่วนมีข้อตกลงแลกเปลี่ยนอย่างไรหรือไม่หรือมีเหตุที่ทำให้เกิดปัญหาขึ้นไม่อาจทราบได้เขาอาจมีความจำเป็นเรื่องเงินจำนวนนั้นขึ้นมาเลยต้องเรียกคืนก็ได้ เพียงแต่ใช้วิธีการที่อาจดูไม่เหมาะสมเท่านั้น  หวังว่าปัญหาจบลงด้วยดีทุกฝ่าย

เห็นด้วยกับความเห็นของท่านนี้ครับ ตอนเรารับเงินมาจากเขา เราคิดมั้ยว่าจะคืนเค้าได้อย่างไร
หรือหากคืนไม่ได้ จะทำยังไง คนให้เค้าก็มีขอบเขตระยะเวลาที่เค้าคาดหวังว่าจะต้องได้คืนเมื่อไหร่
หรือตอบแทนกันวิธีไหน คนเรานั้นอย่าคิดแต่ด้านที่เป็นฝ่ายรับครับ ต้องคิดในทางที่ตอบแทนด้วย
แม้เราจะบอกว่าเราไม่โกง คืนแน่ๆ แต่ในเมื่อเราบอกไม่ได้ว่าเมื่อไหร่ เจ้าของเงินจะมั่นใจได้หรือว่าเราจะคืน

แล้วที่พี่เค้าให้มานั้น เค้าขออะไรตอบแทนเราหรือเปล่าเช่นขอมีอะไรด้วย ขอดูแล....
ซึ่งการที่เค้ามาขอเงินคืนเพราะเราไม่ยินยอมหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็แล้วไป ถ้าใช่..คราวหน้าคิดให้ดีก่อน
รับอะไรจากใครด้วยครับ หรือหากพี่ท่านนั้นมาอ่านเจอ อยากบอกว่าถ้าไม่ชัดเจนว่าเราจะได้คืนเมื่อไหร่
หรือน้องไม่ตกลงตามที่เราต้องการ ก็อย่าเอาเงินให้เลยครับ ช่วยไปซัก 500 /1,000 สบายใจกว่า
แล้วจบๆ กันไป เจอแบบนี้เสียทั้งเงิน เสียทั้งความรู้สึกครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา