ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งเเรก กับงานเที่ยวที่เรียกว่า เที่ยวจริ๊ง จริง ... กับ คุณลุงใจดี  (อ่าน 8780 ครั้ง)

paifon

• Full Member
  • People Like This 94
ตึ๊ง ตึ่ง . . .

หลังจากที่ตั้งกระทู้ หาคู่จิ้น เดินบนดิน โหนรถเที่ยวไปไม่นาน ก็ได้รับการติดต่อกลับมา

สำนวนตรงๆ ชัดเจน รายละเอียดครบ บอกความต้องการ เฮ้ยยยย บ๊ะหลุดมาถึงเราได้ไง (แอบคิดในใจ)
ไม่รอช้ารีบแอดไลน์ ตามที่ทิ้งให้ไว้ เเต่คนที่ทักดันเป็นปลายทางทักมาก่อน (รู้สึกเสีย มารยา เอ๊ย มารยาท สุดๆ )  **34** **34**
เเต่ยังไม่ทันคุยไรกันมาก เพราะเด็กน้อยติดเรียน พอตกเย็นคุณพี่ก็ยังไม่เข้าบ้าน
กว่าจะได้คุยอีกทีก็ 4 ทุ่มกว่าๆ

ตอนเเรกก็คิดว่าคงถูกปฏิเสธเหมือนคนอื่นที่พอรู้ว่าอยู่ไกลก็มาไม่ได้ เเต่ผิดคลาด ^^

** ขอเรียกว่าคุณลุง เพราะวันนี้หนูเรียกจนชิน ติดปากไปเเล้ว

คุณลุงน่ารักมาก คุยไลน์กันได้ไม่นานก็สนิทกันพอสมควร ลุงเป็นคนง่ายๆ ชอบเที่ยวชอบเดินทาง เจรจากันได้ไม่นานก็ตกลงนัดเจอกัน ในวันเวลา สถานที่ ที่สะดวก

ในใจคิดอยู่ตลอด จะมาจริงไหมน้าาาา
จ้างเราเเล้วยังลำบาก นั่งรถไฟมาหา เสียเงินให้ เเล้วยังมาลำบากลำบนกับเรา

เเต่ก็นัดกันเเล้ว คอยดูวันนัดล่ะกันโน๊ะ

41 41 41

อย่ารีบเบื่อนะ เดี๋ยวเขียนต่อคร๊าบบบบ ผม ^^

..........

• Hero Member
  • People Like This 361
ยังไม่เที่ยวใช่มั้ยน่ะ **40** 

แต่ก็รออ่านนะ น้องคนนี้น่าจะอารมณ์ดี เที่ยวด้วยต้องสนุกแน่ๆเลย 41 41

เที่ยวให้สนุกนะคะ รออ่านการบ้านต่อนะ

EOs

• People Like This 155
อารมย์ค้างงงง    **19**

41
ไม่ต้องสวยเหมือน Pretty แค่น้องหุ่นดี หน้าตาน่ารักก็พอ

^^รักนะ..เด็กน้อย^^

• Sr. Member
  • People Like This 133
  • อย่าตัดสินหนังสือ...จากเพียงแค่ "หน้าปก"
แค่เกริ่นมาก้อน่าจะสนุกล่ะทริปนี้ รออ่านอยู่นะครับเด็กน้อย **34**
การเดินทาง...บางที "จุดหมาย" ไม่ได้สำคัญไปกว่า "ระหว่างทาง"

paifon

มาต่อๆๆๆ

**14** **14**

ในระหว่างที่จะถึงวันนัดหมาย เรา 2 คน ติดต่อกันทางไลน์ตลอดไม่หนีหาย
ถึงเเม้จะไม่ได้คุยกันทั้งวัน เเต่เราก็ morning & good night กันไม่ขาด . . .

..... วันนัด

31 มีนาคม
วันนี้นัดลุงไว้ เวลาคือเอาตอนเราเรียนเสร็จ เกรงใจลุงมากเพราะไม่รู้ว่าลุงต้องมาคอยเรานานไหม

ลุงไลน์มาเเต่เช้า บอกตั้งเเต่ขึ้นรถ รายงานระยะทางไม่ขาดหายเลย กังวลตลอดว่าลุงจะคอยเรานานไหมเนี๊ย
5555 เเต่ในที่สุด เหมือนสวรรค์เห็นใจ ปล่อยนักเลง เอ๊ย นักเรียนก่อนเวลาจนได้ เย้ เย้ เย้
 **34** **34**

ตั้งใจรีบนั่งรถไปรอรับลุง ที่สถานีรถไฟตามที่นัดหมาย เเต่สุดท้ายกลายเป็นว่า เรามาถึงพร้อมกัน . . . อิอิ

ลุงเดินตรงมาหา เรารีบยกมือไหว้ทันที ลุงรับไหว้ เเต่ไม่รอช้า หัวหลังกลับไปถ่ายรูปหน้ารถไฟทันที เเช๊ะๆๆๆ

เเว๊บเเรกที่เจอลุงเหมือนตอนมารอรับญาติที่รู้จัก ลุงมาในชุดสบายๆ รองเท้าเเตะธรรมดา กับเป้ใบเล็กๆอีกหนึ่งใบ

เข้าเรื่องต่อ เมื่อลุงถ่ายรูปเสร็จก็บอกว่าขอรอถ่ายรูปรถไฟที่จะตามมาก่อน
เดินมานั่งรอรถไฟสักพัก ลุงก็พาเดินไปดูตารางเวลารถไฟ (ขอบอกว่านังนี่เพิ่งมาครั้งเเรกกก ตื่นเต้นมาก)
จนลุงบอกว่า ไม่คอยเเละรถไฟเรทกว่าจะมา ไปหาอะไรทานกัน

ระหว่างทางเดินคุยกันมาตลอด ลุงลุยมาก เเดดร้อนโฮก ลุงไม่บ่นเลยสักนิด ^^
จนมาถึงร้านก๋วยเตี๋ยวขึ้นชื่อของ ลพบุรี

"ร้านก๋วยเตี๋ยวเรือ ท่ารถ กองบิน 2 "

ร้านธรรมดา ห้องเช่าเเคบๆ คนเเน่นๆ ถามลุงว่า ทานได้ไหม ลุงยิมเเล้วบอกว่า ได้สบายมาก
เข้าไปเลือกที่นั่งได้ ลุงก็สั่ง เล็กเเห้ง 1 เล็กต้มยำ 1 ของเค้า เล็กหมูสด 1 แป๊บซี่ 1ขวด น้ำเเข็งพร้อมเสริฟ 2 เเก้ว
โม้กับลุงไว้ว่าร้านดัง ไม่รู้ว่าลุงชอบไหม จะอร่อยรึเปล่า เเต่พอได้ยินคำพูดลุงที่ว่า "ท่าจะอร่อยจริง คนเเน่นร้านเลย" แอบมีหวังอยู่ในใจ ^^
 พอได้ทานจริง ลุงก็บอกอร่อยใช้ได้ เย้ เย้ ผ่านนนนน มื้อเเรกก๋วยเตี๋ยวธรรมดาราคารวม 52 บาท
ก่อนจะลุกจากโต๊ะ ลุงหยิบซองขาวให้ อะไรไม่ทันไรหนูถูกไล่ออกจากหน้าที่เเล้วเหรออออออ
อิอิ เปล่านี่คือค่าจ้างที่เราไม่ได้ตกลงกันว่าเท่าไหร่ บอกกับลุงไว้ว่า แล้วเเต่ลุงเลย

พอทานเสร็จลุงบอกไกด์ไปไหนต่อ แต่แอบบอกว่าลุงเเกล้งให้ไกด์ปล่อยไก่ ลุงอ่ะรู้รายละเอียดมากกว่าอีกกกกก
 **25** **25** **25**

หลังอิ่มก็พาลุงมาเดินเรียกน้ำย่อย ไปต่อกันที่เเพริมน้ำ และวัดเชิงท่า
ลุงชวนคุยมาตลอดทาง ถามตอบกันไม่ได้เงียบเลย พอไปถึงเเพริมน้ำ เห็นอะไรตัวขาวๆ ลอยน้ำได้ ลุงๆๆๆ เป็ด
ลุงเงียบอยู่เเป๊บบบ ตอบกลับมา มันเรียกห่าน !!!!!!
หลังจากอับอายกะอีเป็ดขาวที่กลายเป็นห่านอยู่ 3 ตัวก็รีบเดินตามลุงลงเเพไป ลุงก็เเช๊ะๆๆๆ ถ่ายรูปแม่น้ำ เเพ เก็บไว้เป็นที่ระทึก
เดินขึ้นมาจากเเพ ก็คือวัดเชิงท่า พาลุงเเวะไหว้หลวงปู่ กะว่าจะช่วยให้เย็นจากเเดดได้ เเต่ลุงดันบอกว่า วัดอะไรร้อน นั่งเเละร้อน 555
เหงื่อเต็มตัวลุงเลย ไอ่เราก็เป็นห่วงกลัวลุงจะเป็นลม ยิ่งลุงบอกว่ามีโรคด้วย ซวยหล่ะตรู เเต่ลุงบอกไม่เป็นไรสบาย ยังไหววววว
 **24** **24**

เดินพาลุงออกมาจากวัดผ่านวังนารายณ์รอบที่ 2 ซึ่งเราก็ยังหาทางเข้าไม่เจอ สรุปอด
เลยพาลุงเดินยาวมาไหว้ศาลชุบศร ต่อด้วยป้อมวิไชเยนทร์ แวะพักไปดื่มกาเเฟกันในตรอก ลุงบอกราคาถูก ราคานักเรียน °_^==
จนเดินมาที่ปรางค์ 3 ยอด
พาลุงมาดูลิงเเบบใกล้ๆ นังลิงเจ้ากรรมก็ไม่ต้อนรับเเขกบ้านเเขกเมือง กระโดดมาเกาะลุง สลับกับเราจนลุงต้องมาช่วยเอามันออกไป
สุดท้ายนังลิงเรียกเพื่อนมาอีก 2 ตัวรุมลุง 555 ลุงนี่เปื้อนไปทั้งตัวเลย
 **30** **30**

เสียงรถไฟมาช่วยชีวิตนังลิงจอมดื้อ ลุงรีบบอกให้ออกมา จะรีบไปถ่ายรูปรถไฟ รอดตัวไปนะเเกรนังลิง
พอถ่ายรูปรถไฟเสร็จก็พาลุงเดินตรงมา ศาลพระกาฬ วงเวียนสำคัญของชาวลพบุรี ลุงเดินถ่ายรูปรอบนึง นั่งพักได้เเป๊บๆ ก็บอกว่า วันนี้คงต่อไม่ไหว สู้เเดดไม่ได้ บ่าย 2 เเล้วเเดดยังไม่ลดน้อยลงเลย กลับดีกว่า . . .
ตกลงกันว่าลุงจะกลับ ไกด์เลยไปส่งลุงที่สถานีรถไฟตามเดิม เเวะถ่ายรูปนิหน่อยตรงซากวัดร้างเเถวทางรถไฟ ต่อด้วยพาลุงไปซื้อผ้าเย็นมาเช็ดตัวที่นังลิงเกาะจนเปื้อนนนน

มาถึงสถานีรถไฟลุงดูเวลารถไฟมา ไปซื้อตั๋ว เรามาหาที่รอรถไฟกัน ยังเหลือเวลาคุยกันครึ่ง ชม. ได้
ลุงเล่าเรื่องต่อ ทั้งการเดินทางที่สนุก เเละอะไรต่างๆเยอะเเยะ ไกด์อย่างเราฟังเพลินเลย

ลุงบอกทิ้งท้ายว่า ทริปหน้าขอเที่ยวอยุธยา หน้าหนาวเจอกัน เเดดร้อนเเบบนี้ไม่ไหว ^^

*** ถึงวันนี้ที่เที่ยวจะเป็นที่ๆต่างคนต่างเคยมาเเล้ว เเต่สุขอยู่ที่ใจ สำหรับลุงแล้วไม่ใช่ผู้ว่าจ้าง เเต่คือญาติผู้ใหญ่ ลุงไม่ได้เเตะเนื้อถูกตัวเลยเเม้เเต่นิดเดียว สิ่งที่ได้ยินจากปากลุงคือ มันทำไมต้องมาจับมาล้วงกัน ถึงวันนี้เราจะตากเเดดจนพากันดำขึ้นเเต่ก็สนุกมา จนลืมปวดขาไปเลย ลุงทำให้รู้สึกว่ามันคือการเที่ยวหาความสุข สนุกจริงๆ ไม่ใช่งาน้ที่ยวที่เเฝงด้วยงานนัว งานล้วง ขอบคุณนะคะลุงใจดี
 **36** **36**

ปล. ทิ้งท้ายปีหน้าเราเจอกันงานวังสมเด็จพระนารายณ์นะคะ หนูรอใส่ชุดไทยควงลุงอยู่
ปล. ทิ้งสุดท้ายจริงๆ ซองขาวกับสิ่งที่อยู่ภายในมันเยอะไปนะคะ ^^

slow

• People Like This 2111
อ่านการบ้านน้อง paifon ก็นึกย้อนตอนที่ได้เที่ยวที่นั่น...ยังประทับใจอยู่เลย

คงยังมีของทานที่อร่อยๆ และยังไม่มีโอกาสได้ทานอีกเยอะ

ถ้าได้กลับไปเที่ยวอีกคงดีไม่น้อย..

ขอบคุณการบ้านน่ารักๆ ของน้องนะครับ.    **32**

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
ลุงน่ารักจิง ไปเยือนถึงถิ่น
การบ้านน่ารักค่า 41 41

paifon

ยังไม่เที่ยวใช่มั้ยน่ะ **40** 

แต่ก็รออ่านนะ น้องคนนี้น่าจะอารมณ์ดี เที่ยวด้วยต้องสนุกแน่ๆเลย 41 41

เที่ยวให้สนุกนะคะ รออ่านการบ้านต่อนะ

ไปมาเเล้วค่ะ สนุกมาก มาๆๆๆ มาเที่ยวกันนะคะ

41 41 41

paifon

อารมย์ค้างงงง    **19**

41

มาขันให้หายค้างงงงง ค่ะ ^^

**36** **36** **36**

paifon

แค่เกริ่นมาก้อน่าจะสนุกล่ะทริปนี้ รออ่านอยู่นะครับเด็กน้อย **34**
เด็กน้อย มาส่งการบ้านยาวเหยียดเลยยยย ทนอ่านหน่อยนะคะ ^^

**02** **02**