ผู้เขียน หัวข้อ: (((((((( อึดอัด....ไม่เข้าใจ ?????..อยากระบาย... ))))))))  (อ่าน 9484 ครั้ง)

Nong-Dam

• Hero Member
  • People Like This 390
 ขอยืมพื้นที่ตรงนี้ระบายความอึดอัดสักนิด ..  **21**  **21**

เรื่องของคนอืนเขา..ทำเป็นเก่ง.....เจอเรื่องของตัวเอง........เอาไม่รอด   **15**  **08** **12**  **07**

ชื่อ น้อง ค่ะ อายุ 30+ แล้ว เข้ามาเล่นเว็บนี้เดือน กุมภาพันธ์นี้เอง ไม่ได้มารับงาน ไม่ได้มาหาคนดูแล

แค่เครียดๆ เลยเข้ามาหาเพื่อนคุย แลกเปลี่ยนทัศนคติ และมุมมองใหม่ๆแก้ไขปัญหาให้กับตัวเอง

บางเรื่องพอรู้พอช่วยได้ ก็แนะนำกันไป บางเรื่องก็ต้องอาศัยปัญหาของคนอื่นบ้างมาเป็นปัญญาให้แก้ปัญหาตนเอง....

แต่เรื่องนี้....จนปัญญาจริงๆ  **12**  **21**  **21**  **08**

1. ปลายปี 2556 ตกบันไดบ้าน 13 ขั้น ตอนเช้าหัวเข่ากระแทกเหลี่ยมบันได..... **08** (คิดว่าไม่เป็นไรมาก ไปทำงานต่อ) โอ้แม่เจ้า........เอ็นเข่าขาด  **07**  **07**

2. เดือนมีนาคม 2557 ต้องผ่าตัดหัวเข่าด่วน !!!!!!! มันรับไม่ไหวแล้ว เดี๋ยวพิการ  **34** ได้หยุดงาน 7 วัน  **25**  **25**
 3. เดือนตุลาคม 2557 ซู่มซ่ามอีก ขับรถมอเตอร์ไซค์เสยกับ เก๋ง HONDA อีกค่ะ หัวเข่า ฉานนนนนนน  **01**  **01**

4. กุมภาพันธ์ 2558 ปิดงบประมาณการใช้จ่ายกับหัวหน้าได้แล้ว  **19**  **19** ตัวเองกลับไม่ได้ โบนัสเลยสักนิด   **15**  **15** (สาเหตุเพราะเราหยุดงานตอนผ่าตัดหัวเข่า กับต้องหาหมอต่อเนื่อง วันหยุดเลยเกินจากที่ บริษัทกำหนด )  **01**  **01**

5. มีนาคม 2558 ปวดท้องเป็นโรคกระเพาะ ไปหาหมอ..... **19**  **19** กลายเป็นว่า..เป็นแผลในกระเพาะ..(เครียดมากไปหน่อย  **25**  **25** ) ..หยุดอีกแล้ว  **20**  **20**

6. เมษายน 2558 ไปทำงาน..... โดนแทงข้างหลังตอนไหนม่ายยยยรุ... **08**  **08** โดนเจ้านายเรียกเข้าพบ...  **40**  **40** จบด้วยการ..ให้เขียนใบลาออกเลย  **05**  **05**

**12**  **12**  **12**  **08**  **08**  **07**  **07**  **07**

ไม่เข้าจายยยยย  **40**  **08**  **08**
อยู่อย่างไร้ตัวตน....

slow

• People Like This 2111
Re: (((((((( อึดอัด....ไม่เข้าใจ ?????..อยากระบาย... ))))))))
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:07:19 PM »
ดีครับ...มีแต่เรื่องน่าตื่นเต้น

มันจะแย่ได้แค่ไหนนะ ชีวิตเรา

**40**

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
Re: (((((((( อึดอัด....ไม่เข้าใจ ?????..อยากระบาย... ))))))))
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:20:29 PM »
หางานใหม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ :)
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

sissyfabulous

• Full Member
  • People Like This 200
  • HOPE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:28:19 PM »
ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันต่อไป
สู้สู้นะทาเคชิ (y)
You're a bad idea, but I like bad ideas.

Nong-Dam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:41:13 PM »
 >>>>> มาต่อค่ะ  **34**  **34**

ยังไม่จบแค่นั้นค่ะ.....เคราะห์ซ้ำ กรรมซัดค่ะ เป็นคนมีครอบครัวแล้วนะคะ มีลูกแล้วด้วยค่ะ เป็นลูกชาย 8 ขวบแล้ว

เลิกกับพ่อของน้องไปตั้งแต่ยังมีน้องอยู่ในท้องได้ 3 เดือน ด้วยประโยคเดียวเลยค่ะที่ตัดสินใจแน่วแน่มาก

เขาบอกว่า " ให้ไปเอาลูกออกซะ "  **05**  **05**  **08**  **08** พูดมาได่ไงอ่ะ  **22**  **22**

เลิกเลยค่ะ !!!!!!!........

เลี้ยงลูกคนเดียวมาตลอดตั้งแต่เล็กๆ ไม่เคยให้พ่อ - แม่ เลี้ยงเลย เพราะท่านชรามากแล้ว หมดวัยที่จะมานั่งไล่จับเด็กเล็กๆแล้ว

ทำงานทุกอย่างที่ได้เงินมาโดยสุจริต ไม่ให้เดือดร้อนทางบ้านหรือญาติ พี่ - น้องเลย ให้เหนื่อยกับงานประจำมาแค่ไหน

บางครั้งกลับบ้านมาดึกแค่ไหน แค่เห็นหน้าเขา เราก็ยิ้มออกแล้ว ลูกต้องจ้างเขาเลี้ยง เสี่ยงก็เสี่ยงกับคนที่ดูแลเด็ก

วันหยุดก็หางานพิเศษทำ หรือเอางานพิเศษมาทำที่บ้านเพื่อให้ได้อยู่กับเขาบ้างก็ยอม..... **02**  **06**  **06** เขาน่ารักมาก...เป็นเด็กดีและเรียนเก่ง

......  จนต้องผ่าตัดหัวเข่าเมื่อปีที่แล้ว เลยเอาไปฝากจ้างพี่สาวให้เลี้ยงให้หน่อย เพราะเราจะช่วยเหลือตัวเองไม่ได้

ช่วงแรกๆที่ผ่าตัดเสร๊จ จะไม่มีใครหาให้เขากิน....... **26**  **26**

พอใกล้เปิดเทอมไปรับเขา ไม่อยากมาจะขอเรียนแถวๆบ้านป้าเลย (จริงๆเพื่อนเยอะ.... **30**  **30** )

ก็ทำเรื่องย้ายโรงเรียนไปเลยค่ะ......แรกๆคิดถึงมากกกกกก....นอนน้ำตาไหลทุกคืน เพราะไม่เคยห่างกันเลย !!!!!

พอสอบภาคเรียนที่ 1 ผลสอบออกมาน่าตกใจ  **08**  **08** ได้ 3.94 แน่ะ  **30**  **06**  41 โรงเรียนคัดเกรดเด็กมากกกกๆๆๆๆ

แต่เรื่องเศร้ามาอยู่ตรงสอบเสร็จปลายภาคที่ 2 พอทางบ้านพี่สาวรู้ว่าเราโดนให้ออกจากงาน รีบโทรมาแต่เช้า  **40**

บอกว่าให้ไปรับลูกกลับมาเลี้ยงเองเลย  **08**  **08**  **40**  **40** ไม่เข้าจายยยยย

เราให้เขาเลี้ยงก็จ่ายเงินค่าจ้างเลี้ยงให้ทุกเดือน แล้วก็ค่ารถรับ -ส่ง ไปโรงเรียน เงินรายวันไปกินที่โรงเรียนและเงินวันหยุด เสาร์ - อาทิตย์ และค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็เป็นเงินที่เราจ่ายเองให้เขาทุกเดือน เดือนละ 7 -8 พัน

**40**  **40** อยู่ดีๆ ก็มาบอกให้เอากลับไปเลี้ยงเอง โดยไม่บอกเหตุผลสักคำ  **40**  **40**  **19**  **19**

**40**  **40**  **08**  **08**  **01**  **01**  **12**  **12**

ยังมีเรื่องดีๆอยู่ตรงที่ลูกมาอยู่กับเราแล้ว สุขใจอย่างบอกไม่ถูก เห็นหน้าเขาแล้วมีความสุขมาก ทำให้ยิ้มได้

แม้ต้องเจอเรื่องร้ายๆแบบไม่คาดฝันก็ยังมีเขาเป็นกำลังใจ ให้สู้ต่อไปจริงๆค่ะ  **02**  **02**  **06**

แล้วผลสอบเทอมนี้ก็เป็นที่น่าพอใจได้เกรด 3.98 อีกแล้ว ยังเหลือเพียง 2 เรื่องที่ต้องรีบจัดการในตอนนี้อย่างด่วนๆเท่านั้น

1. หางานประจำทำให้ได้เร็วที่สุด

2. หาค่าเทอมพร้อมหาโรงเรียนใหม่ให้ลูกชาย

**36**  **36****21** **21**  **10**  **10**  **24**  **24**   **37**   **37**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:44:55 PM »
ดีครับ...มีแต่เรื่องน่าตื่นเต้น

มันจะแย่ได้แค่ไหนนะ ชีวิตเรา

**40**

ขอบคุณค่ะพี่ Slow คงไม่มีอะไรเกินกว่านี้แล้วค่ะ  **25**  **25** แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ ......

แต่ถึงให้เจอมากกว่านี้ แค่มีคนที่เรารักอยู่ข้างๆกายและเป็นกำลังใจสำคัญที่ทำให้เราเดินหน้าต่อไปได้ก็พอใจแล้วค่ะ  **24**  **24**

ขอบคุณที่มาเม้นท์ให้ค่ะ  **26**  **26**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:47:33 PM »
หางานใหม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ :)

ขอบคุณค่ะ  **06**  **06** ตอนนี้ต้องรีบหาให้ด่วนๆเลยค่ะ  **25**  **25** เพราะค่าใช้จ่ายมารอข้างหน้าแล้วค่ะ  **08**  **11**  **30**  **30**

ขอบคุณที่มาเม้นท์ให้ค่ะ  **26**  **26**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:54:03 PM »
ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันต่อไป
สู้สู้นะทาเคชิ (y)

ขอบคุณน้อง sissyfabulous ค่ะ   41  41 ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันต่อไปจริงๆค่ะ เพราะมีคนที่เราต้องดูแลเขาต่อไป จนกว่าลมหายใจของเราจะหมดลง ขอเพียงวันนี้ เขายังอยุ่ใกล้ๆ เป็นกำลังใจให้เราสู้ต่อไปก็มีความสุขมากมายแล้วค่ะ    **36**  **35**  **02** เป็นกำลังใจให้น้องสู้ๆต่อไปเหมือนกันนะคะ  **06**  **06**  41  **38**

~monin~

• People Like This 580
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 09:06:35 PM »
เข้ามาผลักดันกำลังใจในตัวเจ้าของกระทู้ค่ะ

กำลังใจที่ดีต้องสร้างจากตัวเองนะค่ะ

สู้ๆไว้ค่ะ **24**

เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

Nong-Dam

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 09:23:06 PM »
เข้ามาผลักดันกำลังใจในตัวเจ้าของกระทู้ค่ะ

กำลังใจที่ดีต้องสร้างจากตัวเองนะค่ะ

สู้ๆไว้ค่ะ **24**

ขอบคุณน้องนิลค่ะ  **39**  **39**

ตอนนี้สู้สุดตัวเลยค่ะ เพื่อลูกชายที่เป็นกำลังใจสำคัญคนนี่จริงๆค่ะ  **24**  **24** สู้ๆๆๆๆ

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:31:33 PM »
พี่เก่งมากเลยค่ะ ที่สุดของความรักคือ ความรักลูกนี่เอง อ่านไปน้ำตาปริ่มนึกถึงพ่อแม่เลย

ขอให้พี่โชคดีหางานที่พอใจทำได้นะคะ **02**รั

nops!

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 67
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 12:50:27 PM »
เมื่อมีอะไรร้ายๆ มักจะมีเรื่องดีๆตามมา ปัญหาบางครั้งก็ทำให้เราค้นพบตัวเองได้เหมือนกันครับ เป้าหมายมีแล้วก็เดินหน้าต่อไปครับ  **24**
อยู่บ้านนอกเป็นชาวสวน นานๆเข้ากรุงซักที

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 03:43:09 PM »
อ่านแล้วเห็นใจในโชคชะตาจริงๆครับ มาเป็นกำลังใจให้สู้ๆๆครับ

ยังไงก็มีลูกเป็นกำลังใจอันยิ่งใหญ่ให้สู้นะครับ

ผมทุกวันนี้ก็ทำทุกอย่างเพิ่อลูกครับ บางทีทำงานมาเหนื่อยๆเครียดๆเห็นหน้าลูกก็หายครับ

คิดไว้ว่าส่งลูกจนเรียนจบ สามารถดูแลตัวเองได้ ก็คงไปใช้ชีวิตที่ตัวเองต้องการ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:15:07 PM »
หลังสงกรานต์ผมพอจะว่าง
ยินดีจ้างเที่ยว มากินข้าวคุยกัน
พอจะเล่าให้ฟังเรื่องการเลี้ยงลูกได้ เพราะเลี้ยงมาก่อน
ลูกอายุ 8 ขวบกำลังอยู่ในช่วงเริ่ม"ปั้นขึ้นรูป"ต้องรู้วิธีดูแลครับ

เอาใจช่วยนะครับ ถ้าได้ลูกดีจะเป็นสมบัติที่มีค่าที่สุดในชีวิต
แฟนที่ว่าสำคัญ แต่ลูกสำคัญกว่าครับ
แฟนยังตัดได้ แต่ลูกตัดอย่างไรก็ไม่ขาด

ปล. หลังสงกรานต์ถ้าผมลืมก็ pm มาทวงได้ครับ  **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

hour4u

• Full Member
  • People Like This 95
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 09:16:32 PM »
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว ดีเสมอครับ
แม้แต่เรื่องร้ายๆ ทำให้เราได้คิดทบทวนและอาจจะป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก
ส่วนเรื่องดีๆ ก็บันทึกไว้ในความทรงจำและรักษาไว้ให้นานที่สุด

Nong-Dam

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 04:55:22 AM »
พี่เก่งมากเลยค่ะ ที่สุดของความรักคือ ความรักลูกนี่เอง อ่านไปน้ำตาปริ่มนึกถึงพ่อแม่เลย

ขอให้พี่โชคดีหางานที่พอใจทำได้นะคะ **02**รั

**26**   **26** ขอบคุณค่ะน้องถั่ว  **25**  **25**

พี่ไม่ได้เก่งมากมายหรอกค่ะ.....แค่เพราะชีวิตเราเลือกที่จะเกิดไม่ได้....แต่....เราเลือกที่จะเป็นและทำได้เท่านั้นเองค่ะ

พี่ก็แค่คิดว่าพี่ไม่ยอมให้สิ่งต่างๆ หรือเรื่องร้ายๆที่เข้ามา มีผลกระทบต่อจิตใจเรามากจนเกินไป หากชีวิตไม่เจอกับอุปสรรค เราก็จะไม่รู้จักคำว่า....ความสำเร็จเท่านั้นเองค่ะ

ทุกๆสิ่งทุกๆอย่างที่ผ่านเข้ามาในชีวิตเป็นบทเรียนล้ำค่าที่ต้องจดจำ และนำไปปรับปรุงแก้ไข หรือไปปรับใช้ในชีวิตได้ตลอดชีวิตนี้ที่เรายังหายใจอยู่ค่ะ.......

" The past is meant to teach you and the hard times are meant to strengthen you."

อดีตมีไว้เพื่อสอนให้เราได้เรียนรู้ ส่วนช่วงเวลาที่โหดร้ายนั้นมีไว้เพื่อให้เราเข้มแข็งขึ้น

destinaja

• **
  • People Like This 39
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 12:27:34 PM »
ขอส่งกำลังใจให้ครับ ผู้หญิงเป็นเพศที่ประเสริฐ สู้ๆ.. ผมขออนุญาตเผือกหน่อยเผื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มากหรือน้อยก็ยังดี โดยปกติผมมีหน้าที่ฝ่ายนายจ้าง แต่กรณีของน้องดูแล้วไม่ได้รับความเป็นธรรมและสิทธิที่ควรจะได้ตามกฎหมายแรงงานนะครับ. ถ้าน้องยังไม่ได้รับการชดเชย เรียกร้องโดยฟ้องศาลแรงงาน ทุกอย่างฟรีมีนิติกรช่วยเขียนฟ้องให้เสร็จ อย่างน้อยก็ได้มาบรรเทาความเดือดร้อนระหว่างไม่มีงานทำ สิทธิที่น้องควรได้รับเบื้องต้นอทิเช่น        1.ค่าชดเชยการให้ออกจากงาน จะกี่เดือนแล้วแต่อายุงาน
2.ค่าทดแทนการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า 30 วัน
3.เงินโบนัส ได้บ้างก็ยังดี เพราะเราหยุดงานเนื่องจากเหตุเจ็บป่วยจริงเป็นสิทธิของลูกจ้าง
4.ค่าทดแทนการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรม
ขอยืนยันว่ายังฟ้องศาลแรงงานได้นะครับ ถึงแม้จะเขียนใบลาออกเองก็ตามเพราะเป็นการถูกบังคับเราไม่เต็มใจ
มีข้อสงสัยPM ได้ หรือต้องการคุยก็ยินดี  หวังว่าชีวิตหลังปีใหม่ไทยจะเจอแต่สิ่งดีๆ

destinaja

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 12:37:45 PM »
 เพิ่มสิทธิอีกอย่างคือขอรับเงินช่วยเหลือกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคม โชคดีตลอดปีจ้า

..........

• People Like This 361
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 01:21:15 PM »
^
^
ตามนั้นเลยจ้า  พี่ว่าไงหนูว่าตามค่ะ **10** **10**

เจอมาเยอะ

• Sr. Member
  • People Like This 249
  • แรงชัด จัดเต็ม!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 01:33:18 PM »
โอ้...ชะตาชีวิตของ จขกท. ไปทำส๊ปวงเวียนชีวิตได้เลย หนักหนาสาหัสมิใช่น้อย  **08**

อดทนต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้ และขอให้ได้งานใหม่เร็ว ๆ ค่ะ  สู้! **24**
คนจริงไม่โม้ คนโม้ไม่จริง

Nong-Dam

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 11:22:17 PM »
เมื่อมีอะไรร้ายๆ มักจะมีเรื่องดีๆตามมา ปัญหาบางครั้งก็ทำให้เราค้นพบตัวเองได้เหมือนกันครับ เป้าหมายมีแล้วก็เดินหน้าต่อไปครับ  **24**

ขอบคุณกำลังใจดีๆที่มามอบให้ค่ะ  เคยได้ยินคำพูดที่ว่า " ฟ้าหลังฝน ย่อมสวยงามเสมอ "  ก็ขอให้เป็นอย่างนั้นค่ะ

**25**  **25** แต่ตอนนี้ฝนตกบ่อยจัง....เลยยังมองไม่เห็นว่าฟ้าจะสว่างสดใสเมื่อไหร่... **25**  **25**

แต่ยังมีความหวังอยู่เสมอว่าวันที่ฟ้าสดใสจะแวะเวียนมาหาในเร็ววันค่ะ  **32**  **32**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 11:30:40 PM »
อ่านแล้วเห็นใจในโชคชะตาจริงๆครับ มาเป็นกำลังใจให้สู้ๆๆครับ

ยังไงก็มีลูกเป็นกำลังใจอันยิ่งใหญ่ให้สู้นะครับ

ผมทุกวันนี้ก็ทำทุกอย่างเพิ่อลูกครับ บางทีทำงานมาเหนื่อยๆเครียดๆเห็นหน้าลูกก็หายครับ

คิดไว้ว่าส่งลูกจนเรียนจบ สามารถดูแลตัวเองได้ ก็คงไปใช้ชีวิตที่ตัวเองต้องการ

ขอบคุณค่ะ จริงๆเลยนะคะว่าลูกคือกำลังใจสำคัญที่ทำให้เราต่อสู้ ดิ้นรนทำทุกอย่างทุกทางเพื่อให้ได้อยู่กับเขานานๆ

ต่อให้เหนื่อยจากงานมาขนาดไหน พอเห็นหน้าเขา เห็นความไร้เดียงสา แม้แค่รอยยิ้มเล็กๆ หรือเสียงหัวเราะของเขา เราก็มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ  **02**  **06**  41

Nong-Dam

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:27:11 AM »
หลังสงกรานต์ผมพอจะว่าง
ยินดีจ้างเที่ยว มากินข้าวคุยกัน
พอจะเล่าให้ฟังเรื่องการเลี้ยงลูกได้ เพราะเลี้ยงมาก่อน
ลูกอายุ 8 ขวบกำลังอยู่ในช่วงเริ่ม"ปั้นขึ้นรูป"ต้องรู้วิธีดูแลครับ

เอาใจช่วยนะครับ ถ้าได้ลูกดีจะเป็นสมบัติที่มีค่าที่สุดในชีวิต
แฟนที่ว่าสำคัญ แต่ลูกสำคัญกว่าครับ
แฟนยังตัดได้ แต่ลูกตัดอย่างไรก็ไม่ขาด

ปล. หลังสงกรานต์ถ้าผมลืมก็ pm มาทวงได้ครับ  **38**

ขอบคุณค่ะ พี่ tawans ที่ยินดีจะจ้างเที่ยว แต่น้องไม่อาจเอื้อมขนาดนั้นหรอกค่ะ เพราะตัวเองเป็นคนหน้าตาบ้านๆปานกลาง จนถึงขี้เหร่  **25** แล้วที่เข้ามาในเว็บนี้ก็ไม่ได้มารับจ้างเที่ยว หรือมารับงานแต่อย่างใด....

แต่หากจะให้คำปรึกษาด้านการเลี้ยงดูลูกก็พอรับได้ค่ะ ยินดีรับคำแนะนำจากพี่ tawans และทุกๆท่านที่มีประสบการณ์แล้วมาแชร์ หรือมาแนะนำกันค่ะ  **26**  **26**

ยอมรับว่ายากพอสมควรค่ะ ....เพราะด้วยเขาเป็นลูกชายเราก็ไ่ม่เข้าใจในความคิดของเขาเท่าไหร่ แต่จะคอยบอกและสอนเขาตลอดเรื่องอะไรควร อะไรไม่ควร ความเหมาะสม แยกแยะเรื่องถูกผิด ซึ่งเขาก็เข้าใจตรงนี้ดีพอสมควร และมีความรับผิดชอบในหน้าที่ของตนเองได้ดี

แต่ยังมีช่วงวัยที่เขาต้องโตขึ้นยอมรับว่ากังวลมากกกกกกก.................กลับมาจากบ้านป้าคราวนี้ รู้สึกได้ว่าเขาโตขึ้น ทางความคิด การตัดสินใจ และความรับผิดชอบ ที่สำคัญ เขาแข็งแรงขึ้นมากกก จากที่เมื่อก่อนไม่สบายบ่อยๆต้องหอบหาหมอเป็นว่าเล่น ไปทุกเดือน แล้วเป็นทีก็ใช้เวลานานกว่าจะหาย จนผู้เฒ่าผู้แก่ท่านหนึ่งแนะนำให้ทำตุ๊กตาปั้นมาให้เลือกว่าเขาชอบแบบไหนแล้วให้ไว้ทรงผมเหมือนเด็กโบราณตามตุ๊กตาที่เขาเลือก ก็ได้ผมทรงหัวจุก เลยไว้มาตลอด จนมาโกนออกเมื่อปีที่แล้ว ก็มีเจ็บไข้บ้างแต่ไม่มาก................แต่กลับมาคราวนี้รู้ได้ถึงสุขภาพที่ดีและแข็งแรงของเขาได้เลยค่ะ

ห่วงก็แต่เรื่องความคิด และความรู้สึกในแบบของเด็กผู้ชายที่เรายังไม่เคยรู้และยังไม่เข้าใจเนี่ยะแหละค่ะ ที่ยังต้องอาจขอคำแนะนำบ้าง  **26**  **26**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:36:07 AM »
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว ดีเสมอครับ
แม้แต่เรื่องร้ายๆ ทำให้เราได้คิดทบทวนและอาจจะป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก
ส่วนเรื่องดีๆ ก็บันทึกไว้ในความทรงจำและรักษาไว้ให้นานที่สุด

ขอบคุณค่ะพี่ hour4u
จริงค่ะทุกๆสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะดีหรือร้ายหากเราคิดบวกไว้ก่อน ไม่เอาเรื่องร้ายๆมาคิดมากจนทำให้ชืวิตเรามัวหมองไปด้วย หรือมานั่งโทษเวรกรรมแล้วไม่ทำอะไรเลยก็ไม่มีทางทำให้อะไรๆที่เป็นอยู่ตอนนี้ดีขึ้้นมาได้แน่นอนค่ะ  **26**

" The past is meant to teach you and the hard times are meant to strengthen you.... "

อดีตมีไว้เพื่อสอนให้เราได้เรียนรู้ ส่วนช่วงเวลาที่โหดร้ายนั้นมีไว้เพื่อให้เราเข้มแข็งขึ้น

Nong-Dam

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:46:34 AM »
ขอส่งกำลังใจให้ครับ ผู้หญิงเป็นเพศที่ประเสริฐ สู้ๆ.. ผมขออนุญาตเผือกหน่อยเผื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มากหรือน้อยก็ยังดี โดยปกติผมมีหน้าที่ฝ่ายนายจ้าง แต่กรณีของน้องดูแล้วไม่ได้รับความเป็นธรรมและสิทธิที่ควรจะได้ตามกฎหมายแรงงานนะครับ. ถ้าน้องยังไม่ได้รับการชดเชย เรียกร้องโดยฟ้องศาลแรงงาน ทุกอย่างฟรีมีนิติกรช่วยเขียนฟ้องให้เสร็จ อย่างน้อยก็ได้มาบรรเทาความเดือดร้อนระหว่างไม่มีงานทำ สิทธิที่น้องควรได้รับเบื้องต้นอทิเช่น        1.ค่าชดเชยการให้ออกจากงาน จะกี่เดือนแล้วแต่อายุงาน
2.ค่าทดแทนการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า 30 วัน
3.เงินโบนัส ได้บ้างก็ยังดี เพราะเราหยุดงานเนื่องจากเหตุเจ็บป่วยจริงเป็นสิทธิของลูกจ้าง
4.ค่าทดแทนการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรม
ขอยืนยันว่ายังฟ้องศาลแรงงานได้นะครับ ถึงแม้จะเขียนใบลาออกเองก็ตามเพราะเป็นการถูกบังคับเราไม่เต็มใจ
มีข้อสงสัยPM ได้ หรือต้องการคุยก็ยินดี  หวังว่าชีวิตหลังปีใหม่ไทยจะเจอแต่สิ่งดีๆ

ขอบคุณความรู้ดีๆที่นำมาแนะนำและจะนำไปปรับใช้ค่ะ เพราะจะมีบางข้อเท่านั้นที่ยังติดในเรื่องกฏระเบียบข้อบังคับของทางบริษัท แต่ยังขัดแย้งในทางกฏหมายคุ้มครองแรงงานที่จะต้องศึกษาข้อมูลทางนี้เพิ่มเติมอยู่บ้างค่ะ  **04**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 05:45:48 AM »
 **12**  **12** พอจะรู้เหตุผลของหลายๆเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นบ้างแล้ว.....ว่าเพราะอะไร ??? ทำไมอะไรๆ จึงเกิดมาพร้อมๆกัน ???....... **21**

.. มาคิดีๆกลายเป็นว่าทุกๆสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเพราะตัวเราเองทั้งสิ้นเลย... **12**  **12**  **12**

1. เรื่องลูก......เมื่่อเดือนธันวาคม ไม่สบายใจเลยไปหาพี่สาวอีกคนที่บางปู คุยกันถึงเรื่องขายน้ำเต้าหู้ - ปาท่องโก๋ที่พี่เขาทำอยู่ ว่าออกจากงานมาไม่ถึง 4 ปี สามารถผ่อนบ้านได้เกือบหมดแล้ว เหลืออีก 3 ปีกว่าๆ จากสัญญา 10 ปี เพราะค้าขาย พี่เขาเลยอยากให้ไปอยู่ด้วยกัน แต่ต้องมาขายของด้วยกันเดี๋ยวสอนให้ แล้วค่อยแยกออกไปทำสาขาเอง หรือไม่ไปก็ได้ แต่ก็ยังจะได้พอมีเงินเก็บบ้าง ดีกว่าไปทนทำงานอยู่

เลยเล่าให้พี่สาวฟัง ว่าทำงานอยู่ที่นี่มาตั้ง 7 ปี กว่าแล้วยังไม่มีเงินเก็บเลย เงินเดือนได้ 13,xxx เท่านั้น เดือนๆนึง ค่าใช้จ่ายทั้งค่าบ้าน ค่าผ่อนมอไซค์ ค่าใช้จายของลูก ค่ารถโรงเรียน ค่าเลี้ยงลูก กินใช้ในบ้านอีกหลายๆอย่าง ถึงแม้จะมีเงินจากงานพาร์ทไทม์บ้างก็แทบไม่พอ แล้วพอรู้ตัวเองมาคราวๆด้วยว่า ปีนี้คงอดได้โบนัสเพราะกฏการลาหยุดของบริษํทฯ
   ยิ่งช่วงที่ผ่าตัด อะไรๆก็ไม่เหมือนเดิม รายได้ที่เคยมีก็ลดลง รายจ่ายก็เพิ่มขึ้น ส่งค่าจ้างเลี้ยงลูกให้พี่สาวที่บางแค เดือนละ 6-7 พัน บางเดือนมีรายจ่ายค่าเล่าเรียนเพิ่มเติมก็ส่งให้เกือบ 8 พัน ส่วนตัวเองก็อาศัยว่า อดบ้าง - กินบ้าง หรือกินใช้ให้น้อยลง เพราะรายได้มีจำนวนจำกัด แต่รายจ่ายมีอยุ่เรื่อยๆ....ยังต้องรักษาตังเองอีก........ พี่สาวถามว่า " จ่ายค่าเลี้ยงลูกด้วยเหรอ ??? เพราะทางนั้นมาเล่าให้ฟังว่า เราเอาลูกมาไปให้เลี้ยงเฉยๆ....ไม่มีค่าจ้าง !!!!!!!  **08**  **08** "

**08**  **08**  **08** พูดไม่ออกเลย ...!!!!!!!  **08**  **08**  **12**  **12**

แล้วที่เราโอนเงินให้ทุกๆเดือน หรือเข้าไปให้ด้วยตัวเอง...คืออะไร ??????  **40**  **40**

เดือนที่แล้วเขามีโอกาสได้คุยกันเลยรู้ว่าเราไปเล่าเรื่องค่าจ้างเลี้ยงลูกให้พี่สาวที่บางปูฟัง...เขาโกรธมากหาว่าเราไป " แทงข้างหลังเขา " ???  **40** แทงยังไง ?????? งงมากกกกกอ่ะ ??????  **40** สลิปโอนเงินก็มี หรือรายการที่จ่ายไปแต่ละครั้งเราก็มี ยังเก็บไว้ทั้งหมด ............................................

**12**  **12** เป็นเพราะเขาไม่เคยบอกใครๆ ว่าได้ค่าจ้างจากเราเลย... **12**  **12**  **12**

จริงๆไม่อยากคิดนะ....แต่ ก็อดไม่ได้....... **21**  **21** **12**  **12**  **08**  **07**  **19**  **19**  **13**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 06:18:14 AM »
 2. เรื่องที่ทำงาน......... โดนให้เขียนใบลาออกโดยไม่แจ้งล่วงหน้า..เหตุเพราะความคิดและการกระทำของเราที่มองว่าเป็นการเพิ่มความรู้อีกมุมหนึ่งของตัวเรา และเพื่อนๆได้นะ.....แค่นั้นเอง !!!!!! .......ทำให้เราต้องกระเด็นออกมาโดยไม่ต้องตั้งหลักรับมืออะไรเลย.............

เราไม่ได้เก่ง เราไม่ได้อวดดี เราไม่ได้ท้าทาย...แต่เรามีความกล้ามากพอ.......กล้าคิด กล้าทำ กล้ารับในสิ่งที่ทำ และกล้ายอมรับผลของการกระทำที่จะตามมา....แค่เรา....

คุยกันกับเพื่อนๆที่ทำงาน เรื่องเงินค้ำประกันการทำงานที่บริษัทเรียกเก็บไปนั้น มันไม่ถูกต้องตามกฏหมายนะ บริษัทจะมาเรียกเก็บในทุกกรณีไม่ได้ เพราะกฏหมายอนุโลมให้เก็บได้แค่ 7 ตำแหน่งงานเท่านั้น....ถึงตัวเราจะอยู่แผนกบัญชี แต่เราไม่ได้ดูแลและรับผิดชอบเรื่องเงินสด หรือค่าใช้จ่ายโดยตรง หรือมีทรัพย์สินของบริษัทฯถือครองไว้ บริษัทฯก็ไม่มีสิทธิ์จะมาเก็บเงินค้ำประกันกับพนักงานแต่อย่างใด หรือถ้าอ้างว่าเก็บเพื่อค้ำประกันความเสียหายระหว่างการทำงาน ก็ต้องเก็บได้ไม่เกินจากที่กฏหมายกำหนด >>>>>>>>>>>.....

**34**  **34** จากการคุยกับเพื่อนในกลุ่มอีก 2 คน เรื่องยาวไปถึงหัวหน้า.....สุดท้ายช่วงที่ลาป่วยเรื่องกระเพาะอาหาร...ได้โอกาสหาน้องใหม่มาฝึกงานแทนก่อนที่เราจะลา.......พอครบกำหนดวันลา ไปทำงาน...........................กลับต้องเป็นวันที่ไปเขียนใบลาออกซะเองเลยยยย   **25**  **25** **12**  **12**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 06:54:45 AM »
    **40** มาคิดดู   **40**

หากเราไม่พูดเรื่องค่าจ้างเลี้ยงลูกไป.........ก็คงไม่รู้ความจริง  ว่า....ทางนั้นเขาคิดและทำอะไร  **04**

หากเราไม่พูดเรื่องกฏหมายเงินค้ำประกันไป.........ก็คงไม่รู้ความจริง  ว่า....บริษัทที่เราทุ่มเทด้วยใจให้มาเกือบ  10 ปี เขาเป็นอย่างไร  **04**

แม้ในเรื่องร้ายๆ ที่ดูว่าแย่แล้ว ก็ยังมีเรื่องดีๆแฝงไว้ให้ได้คิดอีกมากมาย ขึ้นอยู่ที่เราจะมองไปในมุมไหนมากกว่า

วันนี้เราพลาดพลั้งล้มลงไป.....ก็ใช่ว่าเราจะตายไปกับมัน 

วันนี้เราเจอแต่ปัญหา......วันหน้าที่ฟ้าสดใสก็ยังรอให้เราเดินต่อไป แล้วไขว่คว้ามา

ตราบใดที่ยังมีแสงทองส่องในทุกๆเช้า........ยังมีหนทางให้เราก้าวไปข้างหน้าเสมอ

อาจมีต้องเผชิญหน้าหรือว่าหันหลัง......ก็ยังมีแสงตะวันแสงจันทร์ส่องมาให้เห็นเส้นทางอยู่ดี

แค่วันนี้เราอาจท้อ สับสน กังวล ไม่มีคนเข้าใจ ......แต่กำลังใจสร้างได้ด้วยตัวเรา...เพื่อคนที่เรารัก...... 

วันนี้จะออกหางานอีกครั้ง ขอเวลา 2 วันนี้เท่นั้นต้องหางนให้ได้ เพราะค่าใช้จ่ายมารอแล้ว เหลือเวลาอีกครึ่งเดือน ต้องรีบๆๆๆๆ ................. สู้ ๆ 

**24**  **24**  **10**  **10**  **11**  **11**  **11**  **34**

ขอโทษเพื่อนๆ พี่ๆ ชาวเว็บด้วยนะคะที่มาขอใช้พื้นที่ผิดประเภทไปนิสสส์....นุง  **25**  **25**  ขอกราบอภัย  **26**  **26** และขอบคุณทุกๆกำลังใจ ทุกๆคำแนะนำที่ดีๆค่ะ  **26**  **26**

destinaja

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 11:49:12 AM »
 **04**ผมยังยืนยันความเห็นส่วนตัว จขกท.ควรใช้สิทธิตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน เพราะเป็นสิทธิโดยชอบ ส่วนบริษัทมีหน้าที่ต้องจ่าย  ในบริษัทใหญ่ๆต้องกันเงินเป็นภาระผูกพันไว้ในหมวดผลประโยชน์พนักงาน ถ้าพูดง่ายๆก็คือเป็นเงินส่วนของพนักงานฝากให้บริษัทดูแล กฎหมายต้องคุ้มครองลูกจ้างเพราะฝ่ายนายจ้างมีพร้อมทั้งคน เงิน อำนาจต่อรอง จขกท.ไม่ต้องอายที่จะเรียกร้องสิทธิ โชคดีครับ

Nong-Dam

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:42:18 PM »
**04**ผมยังยืนยันความเห็นส่วนตัว จขกท.ควรใช้สิทธิตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน เพราะเป็นสิทธิโดยชอบ ส่วนบริษัทมีหน้าที่ต้องจ่าย  ในบริษัทใหญ่ๆต้องกันเงินเป็นภาระผูกพันไว้ในหมวดผลประโยชน์พนักงาน ถ้าพูดง่ายๆก็คือเป็นเงินส่วนของพนักงานฝากให้บริษัทดูแล กฎหมายต้องคุ้มครองลูกจ้างเพราะฝ่ายนายจ้างมีพร้อมทั้งคน เงิน อำนาจต่อรอง จขกท.ไม่ต้องอายที่จะเรียกร้องสิทธิ โชคดีครับ

ขอบคุณค่ะคุณลุงตุ่ม

ไปปรึกษากับทางเจ้าหน้าที่คุ้มครองแรงงานเรียบร้อยแล้วค่ะ เขาก็ให้คำแนะนำมาหลายๆอย่างค่ะ

1. ทางน้องจะสามารถเรียกร้องสิทธิ์ได้ หลังพ้นสภาพการเป็นพนักงานมาแล้ว 7 วันค่ะ
  2. ยื่นเรื่องกับทางเจ้าหน้าที่แล้ว ก็เข้าสู่ขั้นตอนทางกฏหมายโดย จนท.ติดต่อเจรจาไกล่เกลี่ย
  3. มีการตกลงกับทางบริษัทแล้วค่ะ แต่ทางบริษัทขอยืดระยะเวลาการตรวจสอบเอกสารตามกฏระเบียบของทางบริษัทอีก 7 วันค่ะ
  4. เมื่อครบกำหนดแล้วถ้าทางบริษัทไม่ทำตามข้อตกลงกันไว้ ทางเราก็มีสิทธิ์ดำเนินการตามกฏหมายได้เลยค่ะ
  5. หรือจะยื่นเรื่องเข้าสู่กระบวนการพิจารณาทางศาลแรงงานเลยก็ได้ค่ะ แต่ถ้ายื่นเรื่องต่อศาล เจ้าหน้าที่จะดำเนินการให้ภายใน 30 วันค่ะ
  6. หากทางบริษัทมีหลักฐานแย้งมาเพื่อตรวจสอบใดๆก็แล้วแต่ ศาลจะต้องพิจารณาให้แล้วเสร็จภายใน 30 วันอีกครั้งค่ะ
  7. จากหลักฐานที่ทางน้องมีอยู่มี 2 เรื่องค่ะ ที่ทางบริษัทมีความผิดจริงตามกฏหมายคือ

7.1  ตามกฏหมาย ว่าด้วยการคุ้มครองแรงงาน ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน(ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2551 ที่แก้ไขมาตรา 9 กรณีที่นายจ้างไม่คืนเงินประกันให้แก่ลูกจ้างภายใน 7 วัน นับแต่วันที่นายจ้างเลิกจ้างหรือวันที่ลูกจ้างลาออกหรือวันที่สัญญาประกันสิ้นอายุ (ตามกฏระเบียบของบริษัทฯ  บริษัทจะขอสงวนสิทธิ์ใช้เวลาในการตรวจสอบเอกสารการคืนเงินค้ำประกันให้แก่พนักงานเป็นระยะเวลา 6 เดือน )
          7.2 และมาตรา 10 ในเรื่องการเรียกหรือรับหลักประกันการทำงานหรือหลักประกันความเสียหายจากการทำงานเกิน 60 เท่า ของอัตราค่าจ้างรายวัน โดยเฉลี่ยที่ลูกจ้างได้รับ ซึ่งจะเป็นความผิดต่อพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน ฯ ตามมาตรา 144 ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาทหรือทั้งจำทั้งปรับค่ะ

8. ส่วนเรื่องแจ้งขอเงินทดแทนการว่างงานกับทาง ปกส. ก็ดำเนินการแล้วค่ะ ทางเราสามารถไปยื่นเรื่องภายใน 30 วันหลังพ้นสภาพการเป็นพนักงานกับเจ้าหน้าที่ได้ค่ะ
  9. ทาง ปกส.จะมีหนังสือแจ้งยอดเงินที่อนุมัติการจ่ายในแต่ละรอบเดือนมาให้ แล้วแต่กรณี หากลาออกเองจะได้รับเงินทดแทนไม่เกิน 90 วัน แต่ถ้าโดนไล่ออกหรือบังคับให้ออก จะได้รับเงินทดแทนไม่เกิน 180 วันใน1รอบปีปฏิทิน ตามอัตราเงินเดือนที่ได้รับล่าสุด โดยโอนผ่านทางธนาคารตามเอกสารที่เรายื่นเรื่องไป แต่จะเริ่มรอบแรกในเดือนถัดไป หลังจากยื่นเอกสารค่ะ
  10. จากหนังสือที่ทางบริษัทให้เซ็นต์ยินยอมลาออกนั้น ทางน้องได้เซ็นต์กำกับไปด้วยลายมือแล้วค่ะ ว่า  "ยินดีจะเคลียร์งานให้แล้วเสร็จเท่าที่ทำได้ ตามที่ตกลงไว้กับทางบริษัทฯ โดยทางบริษัทจะไม่ถือว่าข้าพเจ้าได้ละทิ้งหน้าที่อันเป็นเหตุให้เกิดความเสียหายหรือผลกระทบใดๆในภายหลังทั้งสิ้น " ไปเรียบร้อยแล้วด้วยค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับคำชี้แนะ และให้คำแนะนำดีๆค่ะ...............ด้วยความเคารพ......

Nong-Dam

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 10:02:07 PM »
สรุป............ทุกๆเรื่องที่ได้ทำไปแล้ว.....ต้องรอเวลาทั้งน้านนนนนเลยยยยยย...  **32** **12**   **01** **07**

แต่เงินในกระเป๋ามันไม่รอเลยอ่ะ.... **25**  **25**  มันมีแต่จะบินออกไปตลอดดด **01**  **08**

พรุ่งนี้ก็ต้องเดินทางอีกแระ....  9 โมงเช้าก็มีนัดสัมภาษณ์งานแถวถนนปู่เจ้าฯ.... **14** แล้วก็ต้องวิ่งไปรับหนังสือรับรองการเรียนจบจากโรงเรียนเดิมของลูกชายที่บางแคอีกอ่ะ.... **10**  **08**   **07**  ช่วงนี้ชีพจรลงเท้าจัง.... **40**  **40**

ITCM

• **
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 12:02:47 AM »
จขกท เก่งสุดๆไปเลย สู้ๆนะคะ อ่านแล้วคิดถึงแม่จัง
จริงใจมาจริงใจกลับไม่โกง -///-
----------><-----------

Nong-Dam

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 02:19:41 AM »
จขกท เก่งสุดๆไปเลย สู้ๆนะคะ อ่านแล้วคิดถึงแม่จัง

ขอบคุณค่ะ..... **26**  **26**

ไม่ได้เก่งจริงๆอย่างที่ชมหรอกค่ะ  **25** แค่มีคนให้คำปรึกษาที่ดีแล้วเราก็ทำตามสิทธิ์ที่เราควรได้เท่านั้นเองค่ะ

จริงๆแล้วไม่ได้หวังอะไรมากมายหรอกค่ะ ขอแค่ได้เงินค้ำประกันคืนมาเท่านั้นเองค่ะ ไม่ได้อยากทำอะไรให้มากเรื่องหรอกค่ะ เพราะอยู่ทีนี่มานานตั้งหลายปี จนผูกพัน ไม่อยากทำอะไรให้รู้สึกไม่ดีกันทั้งสองฝ่าย สิ่งดีๆที่ได้จากเจ้านายมาก็เยอะ จากเพื่อนร่วมงานก็แยะ อยุ่กันแบบพี่น้องกันมากกว่า มีอะไรก็พูด ก็บอก ก็เตือนกันดีๆ

บางครั้งบางที การที่เราตัดสินใจลงมือทำอะไรลงไปโดยไม่ทันได้คิดให้รอบคอบก่อน ก็เป็นผลเสียกับเรา และกับคนรอบข้างได้เหมือนกัน แต่เราอาจไม่สนใจ หรือทำไม่มอง ไม่เห็น ความรักความูกพันความอบอุ่น ความรู้สึกดีๆยังอยากเก็บไว้ในความทรงจำที่ดีตลอดไปอยู่ค่ะ

PhoenixFire

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 11:04:33 AM »
ฅนสู้ชีวิต ไม่มีคำว่าลำบาก อุปสรรคต่างๆจะผ่านพ้นไปโดยง่าย ครับ
สติ..มา ปัญญาเกิด !