ผู้เขียน หัวข้อ: โอ้วทะเลเเสนงาม~~หุ่นคนดังหลายหลาย~~อาหารอร่อยถูกใจ~~เดินเล่นอยู่ใน "สยาม"  (อ่าน 3804 ครั้ง)

paifon

• Full Member
  • People Like This 94
 **24** **24** **24**
กาดึ๊บบบ . . . กระดึ๊บ คลานเอาการบ้านมาหยอด อย่าเบื่อเค้าน้าาาา

10:04:2015
(หลังจากเมื่อวานอ้อนลุง อยากไปทำบุญไหว้พระเมืองกรุง . . . ลุงก็ ตกลง โอเช)
วันนี้เรานัดกันเช้าที่สุดเท่าที่หลานสาวจะมาได้ 09:30 สถานที่ อนุสาวรีย์

หลานไม่รอช้าตื่นตี 5 อาบน้ำเเต่งตัว วันนี้เข้าวัด เลยเลือกใส่กางเกงข้างนอกยาว ข้างในก็ยาว 5555+
ขึ้นรถ 6 โมง รีบรายงานลุงตามนิสัย
ขนาดออกมาเเต่เช้า รถก็ยัง ติ๊ด ติดๆๆๆ เเต่ก็รายงานลุงเป็นระยะ ส่วนลุงเหรอ บอกไม่เป็นไร เดี๋ยวลุงนั่งรถไฟฟ้าเล่นสักรอบ 555+ หลานนี้รู้สึกละอายใจฟุดๆ เพราะไงลุงก็คงถึงก่อน 09:15 ลุงบอกว่าถึงเเล้ว เดินโต๋เต๋ อยู่เเถวนั้น 09:43 นังหลานสาวเพิ่งถึง ลุงเดินวนไปกี่รอบเเล้วเนี๊ยยยยย  **19** **19**

วันนี้ลุงหล่อกว่าวันเเรกที่เจอกันน้าาา เราเจอกันทักทานตามปรกติ ก่อนลุงจะถามมาว่า ไปไหนกันวันนี้? 5555+
***วันนี้หลานสาวขอให้ลุงเป็นไกด์ให้ บอกว่าไปไหนก็ได้ตามใจลุง
ลุงบอกว่าอยากไปวัดใช่ไหม จัดให้ ไล่รายชื่อวัดมา วัดเเคล้ว วัดคลาด บอกว่าชื่อมงคลทั้งน้านนน 555+ (โดนลุงยิงมุกอีกเเล้ว)
เเต่พอจะไปกันจริงๆ กลับไม่มีรถสายที่จะไป . . .
ลุงเลยหันมาถามหลานสาวอย่างรู้ใจ หิวเเล้วใช่ไหม?

ลุงไม่รอช้าพานั่งรถไฟฟ้าไปหาอะไรทาน ปลายทางที่ว่าคือ "สยามมมม"

เดี๋ยวมาต่อนะขอรับบบบ ^^

paifon

**10** **10** **10**
เราเดินทางมาสยามด้วยรถไฟฟ้า ซึ่งใช้เวลาไม่นาน . . .

** หลานสาวบอกลุงอย่างตื่นเต้นมากกกกก 555+
ปรกติผ่านย่านนี้ ผ่านไป ผ่านมาบ่อยมาก พี่ๆส่วนมากนัดรอบนอก ไม่มีใครเคยพามาที่นี่เลย
ลุงจึงเป็นไกด์พาชมสถานที่ เริ่มจาก สยามวัน เรากะว่าจะหาอะไรทานกันก่อนที่นี่ เเต่เดินวนครบทุกชั้นเเล้วเราก็ยังไม่ได้ร้านทานกันเลย เหตเพราะว่า เรามากันเช๊า เช้า เกินนน ร้านเลยยังไม่เปิด เเฮ่ๆๆๆ
เดินกันจนถึงเวลาห้างเปิด ลุงเลยพามาที่ พารากอน ลุงบอกที่นี่มีร้านก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยอร่อยอยู่เจ้า เราไม่รอช้ากัน จ้ำผวดๆ เดินหาร้านกันทันที **34** **34**
เดินวนไม่นานก็เจอร้านจนได้ เย้ๆๆๆๆ เป็นร้านเล็กๆ ตกเเต่งน่ารัก ผสมโมเดิล กับ ความเป็นไทย ได้ลงตัว . . .

ชื่อร้าน Ros' ni หรือ รส' นิยม
แหม ๆๆๆๆ พอหลานสาวเปิดเมนูเท่านั้นเเหละ แม่จ้าววว !!!! (ก๋วยเตี๋ยวบ้าอะไร ชามละ 129 เเบบนี้ซื้อที่บ้านได้ 3-4 ชามเลยนะคะคุณขาา)
เเต่เพราะลุงบอกว่าอร่อยเลยขอลองสักชาม ส่วนลุงเป็นเมนู ข้าวกับเขียวหวานเนื้อ แค่เห็นราคาอาหารก็ว่าเพลียจิตเเละ เมนูน้ำยิ่งอยากละลายเหมือนน้ำไปเลย ให้รู้เเล้วรู้รอด หลานสาวกะขอเเค่น้ำเปล่าสักเเก้วฟรีๆ เเต่โดนจัดมาขวด ส่วนลุงปรกติต้องดื่มกาเเฟเเต่เช้า เเต่เพราะที่นี่ไม่มี เลยเป็นโอเลี้ยงเเทน (แอบบ่นอีกรอบ น้ำขวดเท่านี้ซื้อข้างนอก 8-10 บาทนี่จัดซะ 20 เเถมโอเลี้ยงก็เเก้วละ 49 บาท มานทำจากอาล๊ายยยยยยย)
กว่าอาหารจะมาเสริฟ ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที เเต่พอเห็นหน้าอาหารก็คุ้มกับการลอยคอ รอคอย
เขียวหวานลุงน่าทาน เเต่เพราะหลานสาวไม่ทานเนื้อวัว (สัตเพสัตตาฯ) เลยอด เเต่ก๋วยเตี๋ยว อร่อยสมที่ลุงชงว่าเด็ดจริงๆ
เราทานไป คุยไป ลุงเล่าว่าเคยทานร้านนี้สมัยยังขายอยู่ตึกเเถวจนขึ้นห้าง เเถมเล่าเรื่องตั้งเเต่ได้เงินไปเรียน 6 บาทกับดื่มน้ำกลัน ที่หลานเพิ่งรู้ว่ามัน สะอาดกว่าน้ำเปล่าที่เราดื่มกัน  **30** **30** **30**
โอเช ทานเสร็จเเล้ว อาหารอร่อยถึงแม้จะราคาเเพงไป นิสสสสสสส เเถมบวกค่าบริการอีก 10% บร๊ะเจ้าาา

ลุงพาเดินออกมาถามว่าเราทำไรกันดี วันนี้คงไม่ได้ร้อนเพราะเข้าวัด เเต่มาเดินเเอร์กันเเทน
ก่อนหน้ามาทานข้าวลุงบอกง่วง ว่าจะไปหาหนังดู และ แอบหลับ เเต่หลานสาว แอบอ้อนเป็นนัยๆว่า ที่นี่เขามี OCEAN EORLD & Madame Tussauds
 41 41 41 ลุงใจดี๊ ดี ไม่ขัดข้อง บอกว่าได้เราไปกัน นอนค่อยเอาไว้นอนที่บ้าน 555+ (ดีใจฟุดๆ เลยยย)
ฝันไว้เมื่อตอนเด็กๆ ดูผ่านเเต่ในทีวี ว่าอยากมาเที่ยวสักครั้ง วันนี้ขอเล่นย้อนวัย เป็นเด็กสักวัน สมใจอยากเลย ^^
ลุงพามาซื้อตั๋ว เดินขึ้นลงหลายรอบ เพราะคนข้างล่างพูดไม่รู้เรื่องเลยต้องเดินมาถามข้างบน จนในที่สุดเราก็ได้ตั๋ว ลุงเลือกเเบบเเพ็คคู่จ่ายทีเดียว 2 ที่ เหมือนว่าราคาจะลดเเล้ว เเต่หลานสาวดูไงก็เเพงอยู่ดี แฮ่ๆๆ คนละ 705 บาท เเหนะ  **25** **25**

ก้าวเเรกที่เข้าไป เจอปลาน้อยในตู้ เต็มเลยยยย เเถมมีตู้หย๊ายย ใหญ่ ในนั้นมีปูตัวบิ๊กๆๆๆๆ น่าหม่ำซะเหลือเกิน เราเดินกันมาตามทาง ลุงก็ถ่ายรูปไปเรื่อย มีทั้งม้าน้ำ ปลากระเบน เเมงดาทะเล ฉลาม ปลายั๊วะเยี๊ยะ ไปหมดเลย เเต่ก็มาสะดุดตากับเจ้าเพนกวิ้น อ้วนตุ๊ต๊ะ น่าร๊ากกกก วันที่เรามามีการเเสดงพระอภัยมณี ให้้วย เลยฟินสนุกสุดๆ ลุงพาเดินจนทั่วเลย ถ่ายรูปเยอะเเยะ แบบนี้ใช่ไหมโลกใต้น้ำ เดินกันจนสุดทางออก มีพนักงานขอให้ทำเเบบประเมิน เราก็จิ้มๆๆๆๆ ให้คะเเนนกันไป อย่างไม่รีบเร่ง พอหลานสาวให้คะเเนนเสร็จก่อน พี่สาวใจดีก็เอาพวกกุญเเจมาให้ ฉลามกระดกได้ น่ารักฟุดๆ เเอบชะเง้อดูลุงว่าได้ไหม แง่ๆๆๆ ลุงไม่ได้อ่ะ กะจะขออีกสักตัวจากลุง อดเลยยย
ลุงถามว่าอยากได้ของฝากไหม มาทั้งที พอเห็นราคา หลานสาวเลยยิ้มเจือนๆ ตอบว่าไม่เอา ^^
(เเค่เเก้วน้ำก็เเพ๊ง เเพงๆๆๆ ตุ๊กตง ตุ๊กตาไม่ต้องดู ผ่านไปเลยยย) **21** **21**

ลุงบอกขอเเวะดื่มกาเเฟก่อนไปดูหุ่น จึงเดินมาที่ สยามเซน กัน^^
ลุงพามาร้านกาแฟเจ้าโปรด STARBUCK เคยได้ยินเเต่ชื่อ ไม่เคยเข้าเพราะเเถวบ้านไม่มี 555+
ดูเมนูเท่านั้นเเหละ แม่จ้าววว !!! ความรู้สึกเดิมเหมือนตอนหม่ำ ก๋วยเตี๋ยว แพงฉิปโป๊ง . . .
ลุงสั่งกาเเฟ อย่างชำนาญเหมือนปรกติที่ดื่ม เเต่หลานสาว ป้ำๆเป้อๆ เมนูไม่คุ้นเลย เเต่ก็มองหาเมนูที่ดื่มได้ราคาถูก เลยได้ช็อคร้อนเเก้วเล็กมา ขนาดว่าเลือกของถูกเเล้ว ราคายังเท่ากับกาเเฟลุงเลย เเก้วละ 105 บาท เฮ้อ เพลียจิต **25** **25** **25**

เรานั่งดื่ม นั่งคุยลุงแอบชาตเเบตด้วยเพราะถ่ายรูปเยอะมากกก คุยกันลุงเล่าเรื่องเพื่อน เรื่องสมัยเรียน เเละให้ความรู้เรื่องกอน ฟังเเล้วเพลิน ฟินไปเลยใช้เวลาดื่มสักพัก นานพอใช้ได้ ลุงก็บอกว่า วันนี้ไม่มีค่าจ้างนะ เเต่ลุงหยิบซองมาให้อีกเเล้ว
เปิดดูในซองตกใจ แต่ขออุ๊ปไว้ มันมีค่ามากกว่าค่าจ้างซะอีก (ในใจเเอบขอบคุณลุง เราไม่เคยตกลงค่าจ้างกันเลย ตั้งเเต่ทริปเเรกจนถึงทริปนี้ เเต่ทุกครั้งซองของลุงมันมีค่ามาก ยังคิดในใจอีกว่า เเค่วันนี้เสียเเค่ค่ารถไปกลับเฉยๆก็คุ้มซะยิ่งกว่าคุ้ม ไม่ได้ต้องการค่าจ้างอะไรจากลุงเลย เเค่เฉพาะลุงพาเที่ยว พาทานก็มากๆๆๆ พอเเล้ว ขอบคุณนะคะลุง^^)

จากร้านกาเเฟ ลุงพาเดินข้ามมาอีกตึกคือ สยามดิสฯ
ตรงๆๆๆ มาเเวะเข้าห้องน้ำห้องท่า หลานเเวะตบเเป้งเติมสวย ถึงเเม้จะไม่สวยก็ตาม 555+
ขึ้นมาถึงชั้น 6 ทางเข้าปูพรหมเเดงสด อ่ะนะหรูดี . . .
ก้าวผ่านเข้าประตู เจอบุคคลเเรก ถามลุงว่า นี่ ร. อะไร โชว์โง่เลยด่านเเรก แฮ่ๆ
ลุงตอบ ว่าใครเป็นใคร ได้เกือบหมด เเบบว่ารู้จริงถึงความเป็นมา หลานสาวยืนอ่านเเผ่นติดข้างฝาตามอย่าเคลิ้มๆ หุ่นเหมือนมาก สวยมาก ฉาก พื้นหลังเข้ากันสุดๆ เดินมากันเรื่อยๆ หมดเรื่องบุคคลสำคัญในตำนาน ถึงคราวหลานสาวโชว์พาวบ้าง 555
ไหนจะทาทายัง ที่ลุงคุ้นชื่อเเต่ไม่คุ้นหน้า บี้เดอะสตาร์ นิชคุณ อีกเยอะ ห้องเเต่ละห้องจะเเบ่งหุ่นไว้เป็นประเภท เเละก็จะมีเกมส์ไว้ให้ทำกิจกรรมด้วย จนมาถึงห้องหุ่นประเภทหนังดังภาพยนต์ ลุงก็ถ่ายรูปเก็บไว้ เเต่หลานสาวไม่รอช้า วาดลวดลายเตะต่อยกับเกมส์ในจอ ทั้งถีบ ทั้งต่อย จนคนที่เดินๆไปมาหยุดมอง อมยิ้มได้ กว่าหลานสาวจะรู้ตัวก็จบเกมส์เพราะเล่นหันหลัง แฮ่ๆ ถึงชนะเกมส์ เเต่ก็อับอาย เขินๆพอสมควร ลุงก็ไม่ทักไม่บอก เเถมถ่ายรูปเก็บไว้ให้เป็นที่ระทึกอีก  **25** **25**

เดินมาเกือบสุดท้าย กรี๊ดๆๆๆ กรี๊ด บอกลุงนี่เเหละคือสิ่งที่ทำให้หนูอยากมา . . .
หุ่นพี่ แอน กะ พี่เคน ลุงบอกว่า แอนนี่รู้จัก แต่ เคน ม่ายยย รู้จัก 555

จนถ่ายรูปหนำใจเสร็จเเล้วก็เดินออกมา มีหุ่นเเบบที่ยังไม่เสร็จ ประหวัด เเละวิธีทำ ให้ได้ศึกษา นอกจากทั้ง 2 ที่จะสนุก เเถม ยังได้ความรู้ด้วยยยย เเต่หลานสาวเเก่เกินเเกง เลยได้เเต่ความสนุก ความรู้ไม่เข้าหัวเลย อิอิ เรื่องของที่ระทึกตัดไปได้เลย แพงอีกเช่นเดิม ขอเก็บไว้เพียงเเค่ความรู้สึกดีๆก็พอ

บ่าย 2 ครึ่ง ลุงถามว่าจะไปไหนต่อไหม 4 โมงค่อยกลับ หลานสาวไม่มีปัญหาขออยู่เป็นเพื่อนจนกว่าคนที่บ้านลุงจะมา เเต่ไปๆมาๆ ก็ได้กลับเพราะ คนที่บ้านลุงใกล้มาถึงเเล้ว ลุงเลยเดินมาส่งที่รถไฟฟ้า หยิบค่ารถไฟฟ้าให้ ถามว่ามีค่ารถไหม หลานสาวรีบบอกมีค่ะพอเเล้วววว ยกมือร่ำลากัน ก่อนที่ต่างคนจะหันหลังเดินกลับไป . . .

ปล. ทริปหน้าถ้ามีโอกาสอีก เราทานกันเเค่อาหารข้างทางพอนะคะ หลานสาวทานได้ ^^
ปล. ขอบคุณสำหรับซอง จะรู้จักเก็บ เเละถ้าใช้จะรู้จักใช้ ให้สมกับที่ลุงไว้ใจ ให้มา
ปล. ขอบคุณอีกครั้ง ที่ทำให้ฝันของเด็กบ้านนอกได้เป็นจริง ได้ทำได้เล่นอะไรตามที่ฝัน ไม่งั้นคงต้องรอให้มีเงินจนคิดว่าใช้เเล้วไม่เสียดาย ถึงจะได้มาสถานที่เเบบนี้ ขอบคุณนะคะ

**26** **26**

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
ขอบคุณที่มาส่งการบ้านสนุกๆ ให้ได้อ่าน...

เป็นทริปเดินทางท่องกรุงที่สะใจดี ... ที่เล่ามาข้างบน ยังไม่เคยไปสักที่เลย

น้องที่น่ารัก เจอลุงที่ใจดี ก็เกิดการบ้านที่น่าอ่าน น่าสนใจ

ฉบับหน้าคงได้เที่ยวกับลุงอีกแน่เลย

**32**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
การบ้านน่ารักและดูตั้งใจเขียนมากๆ ขอให้น้องมี tripหนุกหนานมาเล่าสู่กันฟังอีกนะ

^^รักนะ..เด็กน้อย^^

• Sr. Member
  • People Like This 133
  • อย่าตัดสินหนังสือ...จากเพียงแค่ "หน้าปก"
การบ้านน่ารักฮาๆอย่างนี้ คิวว่างจะมีบ้างมั้ยเนี่ย ชักอยากเจอเด็กน้อยคนนี้แล้วสิ เผื่อมีการบ้านแบบหื่นๆสักฉบับ **34** **30**
การเดินทาง...บางที "จุดหมาย" ไม่ได้สำคัญไปกว่า "ระหว่างทาง"

Nong-Dam

• People Like This 390
การบ้านน่ารักดีค่ะ

ส่วนใหญ่มักจะเห็นออกเที่ยวนอกเมืองหรือต่างจังหวัดแล้วมาลงให้เห็นมากกว่า ....แต่นี้เข้าเมืองมาหาที่เที่ยว ก็ได้มุมมองและสถานที่เที่ยวที่บางทีก็อยู่แค่ใกล้ๆตัวเรา...แต่เรามักมองข้ามไป .......เพราะหลีกหนีความจอแจ อึดอัด และอึกทึกของคนหมู่มากซะมากกว่า

แต่น้องใช้คำพูดที่สามารถทำให้คนอ่านเกิดความรู้สึกสนุกกับสถานที่ใกล้ๆตัวได้อย่างน่าประทับใจ  41  **06**

รออ่านการบ้าน Trip ต่อไปนะคะ
อยู่อย่างไร้ตัวตน....

เจอมาเยอะ

• Sr. Member
  • People Like This 249
  • แรงชัด จัดเต็ม!
การบ้านหลายฉบับ แสดงว่ามีพี่จ้างเที่ยวเรื่อย ๆ แล้ว ดีใจด้วยจ้าน้อง paifon :)
คนจริงไม่โม้ คนโม้ไม่จริง

paifon

ขอบคุณที่มาส่งการบ้านสนุกๆ ให้ได้อ่าน...

เป็นทริปเดินทางท่องกรุงที่สะใจดี ... ที่เล่ามาข้างบน ยังไม่เคยไปสักที่เลย

น้องที่น่ารัก เจอลุงที่ใจดี ก็เกิดการบ้านที่น่าอ่าน น่าสนใจ

ฉบับหน้าคงได้เที่ยวกับลุงอีกแน่เลย

**32**
**36** **36** **36**
ขอบคุณนะคะสำหรับคำชม เอาไว้มีโอกาสจะพาไปเดินให้ทั่วนะคะ รับไว้พิจารณาด้วยเน้ ^^
การบ้านน่ารักและดูตั้งใจเขียนมากๆ ขอให้น้องมี tripหนุกหนานมาเล่าสู่กันฟังอีกนะ
41 41
ขอบคุณนะคะ การบ้านที่เขียนมาจากความรู้สึก อาจจะมีตกหล่นบ้างขออภัยนะครับป๋มมมม ^^
การบ้านน่ารักฮาๆอย่างนี้ คิวว่างจะมีบ้างมั้ยเนี่ย ชักอยากเจอเด็กน้อยคนนี้แล้วสิ เผื่อมีการบ้านแบบหื่นๆสักฉบับ **34** **30**
**25** ปาดเหงื่อคอยเลย หวังว่าเจอหน้าน้องคงหื่นลงนะคะ 555+
การบ้านน่ารักดีค่ะ

ส่วนใหญ่มักจะเห็นออกเที่ยวนอกเมืองหรือต่างจังหวัดแล้วมาลงให้เห็นมากกว่า ....แต่นี้เข้าเมืองมาหาที่เที่ยว ก็ได้มุมมองและสถานที่เที่ยวที่บางทีก็อยู่แค่ใกล้ๆตัวเรา...แต่เรามักมองข้ามไป .......เพราะหลีกหนีความจอแจ อึดอัด และอึกทึกของคนหมู่มากซะมากกว่า

แต่น้องใช้คำพูดที่สามารถทำให้คนอ่านเกิดความรู้สึกสนุกกับสถานที่ใกล้ๆตัวได้อย่างน่าประทับใจ  41  **06**

รออ่านการบ้าน Trip ต่อไปนะคะ

^^ เพราะว่าน้องคงเป็นเด็กบ้านนอก ที่อยากเข้ากรุง เลยชอบชวนพี่ๆปวดหัว เพราะสิ่งเล็กๆที่หลายคนมองข้ามมันคือสิ่งพิเศษสำหรับคนที่อนากจะสัมผัส ทริปเข้ากรุงของน้องเลยเป็นอะไรที่ประทับใจจนอยากเเชร์เรื่องราว ขอบคุณนะคะที่ติดตาม จุ๊ฟๆๆๆ  41 41
การบ้านหลายฉบับ แสดงว่ามีพี่จ้างเที่ยวเรื่อย ๆ แล้ว ดีใจด้วยจ้าน้อง paifon :)
**36** **36**
มีนิดๆหน่อยๆ แฮ่ๆๆๆ เเต่เป็นประสบการณ์ เเละมิตรภาพดีๆที่อยากเเชร์ค่ะ ขอบคุณนะคะ ^^