ผู้เขียน หัวข้อ: หนูขอโทษ  (อ่าน 4723 ครั้ง)

raphael

• Full Member
  • People Like This 43
Re: หนูขอโทษ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 04:33:42 PM »
สงสัยว่าคู่กรณีจะมาแล้ว
น้องหายเพราะคิดว่าคุยเล่นไม่จ้าง ดีกว่ารีบจ้างแล้วทำเงินหล่น

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 04:57:29 PM »
เคยคุยกันในวงเพื่อนๆที่ทำธุรกิจ แต่ละคนมาจากที่ต่างๆกัน บางคนก็ก่อตั้ง บางคนก็เป็นรุ่นที่สองรุ่นที่สาม บางคนก็เป็นผู้บริหารบริษัทใหญ่โต ใครมีคำถามอะไรก็เอามาคุยกัน

มีคำถามอยู่ว่า ถ้ามีลูกน้องที่ทำงานดีมากๆแต่อยากเปลี่ยนงาน เราพยายามรั้งไว้แล้วด้วยวิธีต่างๆแต่ก็เอาไม่อยู่ ลาออกจากเราไปทำงานกับคู่แข่ง แล้วไม่นานก็ขอกลับมาทำงานกับเราอีก เราควรรับไหม?  หลายๆคนออกความเห็น หลายคนมีประสพการจริง บ้างก็รับ บ้างก็ไม่รับ และที่รับก็เล่าว่าผลเป็นอย่างไร ในที่สุดทั้งกลุ่มก็สรุปตรงกันว่าควรรับกลับมาทำงานอีกครั้ง ข้อแตกต่างของการรับครั้งนี้กับการรับเข้าทำงานครั้งแรกคือ ครังแรกเขาทำงานดีเป็นคนดีแต่ยังไม่ตระหนักว่าที่นี่ดีที่สุดเหมาะกับเขาที่สุดเขาจึงไม่เต็มร้อยยังวอกแวกมองหาที่ๆอาจดีกว่า  แต่การมาครั้งที่สองเขาจะตระหนักว่าที่นี่ดีมากๆเหมาะกับเขาโอกาสจะหาที่ดีกว่ามีน้อยมากๆจนไม่น่าคุ้มจะหาจะเสี่ยงเขาจะมุ่งมั่นกว่าวอกแวกน้อยกว่า ถ้าครั้งแรกคิดว่าตัดสินใจถูกที่รับเข้ามา ครั้งนี้การรับเข้ามาอีกจะถูกยิ่งกว่าครั้งแรก

ถ้าพี่ท่านนั้นมาอ่านเจอ ผมอยากบอกว่า ถ้าหนแรกท่านคิดว่าตัดสินใจถูกที่ดูแลน้องคนนี้
ครั้งนี้ท่านควรให้อภัยและกลับมาดูแลน้องเขา เพราะท่านจะได้น้องคนเดิมที่ดีกว่าเดิม

ปล. แต่ถ้าเป็นเหตุอื่นนอกจากที่น้องเล่าและท่านรับไม่ได้ ท่านจะชิ่งก็เป็นเรื่องส่วนตัวของท่านผมคงว่าหรือแนะอะไรไม่ได้

อ่านแล้วได้ความคิดดีๆเพิ่มขึ้นมาเลยครับ จะเอาไปใช้มั่งครับ ขอบคุณครับ

ขอร้อง

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 05:10:42 PM »
สงสัยว่าคู่กรณีจะมาแล้ว
บล็อกการติดต่อหนูทุกช่องทางแล้วค่ะ ลบไลน์ ลบบล็อก โทรไม่ติด อยากเจอ แต่ไม่รู้จะไปเจอได้ที่ไหน

b_b

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 03:07:57 PM »
เป็นกำลังใจให้นะครับ