ผู้เขียน หัวข้อ: พลาดท่าเสียโง่.. ขอระบาย+กำลังใจหน่อยค่ะ  (อ่าน 8737 ครั้ง)

baobao

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
สวัสดีค่ะ .. เดือนนี้กับสิ่งที่เราเจอมามันหนักมาก
ระบายกับใครคนใกล้ตัวไม่ได้เลยสักคน ..
 ประจำเดือนเราไม่มา 1เดือนแล้ว
พอซื้อที่ตรวจมา .. ผลเป็นไปตามนั้นค่ะ เราท้อง
ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนมีหินหล่นทับ มันหนักอึ้งไปหมด
แต่ก็ไม่ช็อคเท่าแฟนเราบอกให้เอาออกค่ะ
ด้วยวัยของเราและแฟนทั้งคู่ต่างเรียนกันอยู่
เรารู้สึกแย่มากๆ และได้แต่โทษตัวเองว่าทำไมขาดความรับผิดชอบ
แค่ยาคุมไม่กี่เม็ดก็ยังลืมกิน เราผิดเองค่ะ แต่เราไม่อยากฆ่าเด็ก
มันเป็นเพราะเราสะเพร่าเอง เด็กในท้องของเราไม่รู้เรื่องอะไร และไม่ผิด
แต่แฟนก็ให้เหตุผลว่าถ้าเราไม่เอาออกมันจะกระทบอนาคตเรื่องเรียนของเรา
และเขายังไม่พร้อมยังไม่มีงานทำยังไม่มีเงินที่ใช้สร้างครอบครัวกับเรา
ตัวเราเองก็ไม่รู้จะทำยังไง บ้านเราก็ไม่มีเงินเราตัวคนเดียวหาเงินทั้งค่าเรียน
ค่าใช้จ่ายประจำวัน ค่าหอพัก แต่ละเดือนก็พอบ้างไม่พอบ้าง เราไม่รู้เลยว่าต้องทำไง
ถ้าย่าเรารู้(เรามีย่าคนเดียว) ย่าเราจะเสียใจแค่ไหนที่เราทำตัวเหลวไหลขนาดนี้
ในทุกๆวันนี้เรากลัวไปหมดแล้ว กลัวแฟนจะทิ้ง กลัวที่จะต้องฆ่าลูกตัวเอง คิดมากจนจิตตก
คิดแล้วคิดอีกก็ยังไม่มีคำตอบ และยังหาทางออกไม่เจอ ..
คิดมากจนเคยคิดอยากฆ่าตัวตายไปเลย (แต่ก็ทำได้แค่คิด)
มีใครเคยมีประสบการณ์แบบเราไหม ให้คำปรึกษากับเราก็ได้ค่ะ เราจะขอบคุณมากจริงๆ
เพราะเราไม่รู้เลยว่ามันพอจะมีทางออกไหนให้เราเลือกได้บ้าง

*ด่าก็ได้ค่ะ เราพลาดเราสะเพร่าเราไม่มีความรับผิดชอบ เรารับฟังทุกความเห็นและทุกๆทางออก*

viverini

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
Re: พลาดท่าเสียโง่.. ขอระบาย+กำลังใจหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 05:28:43 PM »
สู้ต่อไปครับ ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

ITCM

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 15
Re: พลาดท่าเสียโง่.. ขอระบาย+กำลังใจหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 06:04:53 PM »
สู้ๆน้า เรื่องแบบนี้ต้องคิดดีๆค่ะ **24**
จริงใจมาจริงใจกลับไม่โกง -///-
----------><-----------

~monin~

• Hero Member
  • People Like This 580
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 06:07:18 PM »
เดินหน้าต่อไปนะค่ะ
อะไรที่ผิดพลาดไปแล้ว
อย่านอนซมจมกองความทุกข์
ค่อยๆหาทางแก้ไลาดตระเวน
สู้ๆค่ะ
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 06:37:42 PM »
เข้าไปในพันทิพย์ เขียนแบบนี้ เล่าแบบนี้แหละ
ขอให้ น้อง ผญ ที่เคยผ่านเรื่องแบบนี้มาก่อน ช่วยกันออกความเห็นและแนะนำ
ทั้งความเห็นของพวกที่เคยเอาเด็กออก และความเห็นของพวกที่เก็บเด็กไว้
น้องน่าจะได้แนวทางบ้างว่าควรต้องทำอะไรบ้าง

ผมให้ได้แค่กำลังใจครับ ไม่รู้จะแนะนำอะไรจริงๆ

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

จ๋องกระปิ๋ม

• People Like This 1128
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 06:58:35 PM »
จ๋องแนะนำแบบคนไม่ได้มีประสบการณ์นะคะ แต่อยากช่วยจริงๆ
อันดับแรก ไปกราบขอโทษคุณย่าค่ะ บอกความจริงกับท่าน ถึงจะทำให้ท่านเสียใจ แต่มันเกิดขึ้นแล้ว ต้องเดินหน้าต่อไป
อันดับสอง คิดว่าจะเอาไว้หรือเอาออก ส่วนตัวคิดว่าไม่พร้อมก็ต้องเอาออกนะคะ
แต่ถ้าน้องรักลูก สงสาร ไม่กล้าทำ แนะนำให้ไปติดต่อบ้านพักฉุกเฉินค่ะ เอาสาขาที่ใกล้บ้าน ไปปรึกษาหรือให้เค้าช่วยเหลือ
สาม เลิกคบกับแฟนซะนะคะ ผู้ชายที่ไม่ควบคุมตัวเอง ไม่ใส่ถุงยาง แต่ให้ฝ่ายหญิงกินยาคุมฝ่ายเดียว พอพลาดแล้วไม่เห็นใจกัน ไม่ช่วยเหลือกัน ถือว่าใช้ไม่ได้

แนะนำได้เท่านี้ค่ะ นอกนั้นคือให้กำลังใจจริงๆ
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 07:51:51 PM »
เข้าไปในพันทิพย์ เขียนแบบนี้ เล่าแบบนี้แหละ
ขอให้ น้อง ผญ ที่เคยผ่านเรื่องแบบนี้มาก่อน ช่วยกันออกความเห็นและแนะนำ
ทั้งความเห็นของพวกที่เคยเอาเด็กออก และความเห็นของพวกที่เก็บเด็กไว้
น้องน่าจะได้แนวทางบ้างว่าควรต้องทำอะไรบ้าง

ผมให้ได้แค่กำลังใจครับ ไม่รู้จะแนะนำอะไรจริงๆ

แนะนำตามนี้เลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:20:04 PM »
ขอให้กำลังใจ น้อง baobao นะครับ
ขอให้น้องมีสติ ที่จะประมวญเเละสรุปว่าจะเดินผ่านเหตุการณ์นี้ไปได้อย่างไร นะครับ

ขอเล่าถึง คนที่ผมรู้จักเพื่อ น้อง เก็บเป็นข้อมูล
คนรู้จักของผมคนนึง
เธอรู้จากการตรวจน้ำคร่ำ ว่าลูกในท้องเธอเป็นดาวน์ซินโดรม
เเต่เธอก็เลือกที่จะรอลูกเธอคลอดออกมา
ปัจจุบัน เธอมีความสุขกับครอบครัวเเละลูกคนนี้ของเธอมาก

คนรู้จักของผม 2-3คน เคยผ่านการทำเเท้งในวัยรุ่น
ในช่วงชีวิตของพวกเขา ยังคงนึกถึงจุดดำในอดีต เเละพยายาม
ทำบุญให้กับเด็กที่พวกเขาเลือกให้ไป
ทุกครั้ง เมื่อพวกเขาประลพปัญหาในชีวิต  พวกเขามักคิดว่า
เกิดจากผลกรรมบางอย่างที่พวกเขาทำในอดีต

ความเห็นของพี่ๆด้านบน โดยเฉพาะการติดต่อบ้านฉุกเฉิน
เเละการฟังผู้ที่ผ่านมาก่อนเรา  น่าจะทำให้น้องเลือกทางได้ครับ

ด้วยความเป็นห่วงครับ
m a k e    l o v e     n o t     w a r

sissyfabulous

• Full Member
  • People Like This 200
  • HOPE
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:48:21 PM »
เข้มแข็งให้มากๆ คิดถึงผลที่จะตามมา
เป็นกำลังใจให้ค่ะ รักตัวเองให้มากนะคะ
You're a bad idea, but I like bad ideas.

ken69

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:45:30 PM »
ตัดสินใจอย่างมีสติครับ แล้วอย่าหวั่นไหวครับ

แต่รอให้พร้อมยังไงก็ไม่พร้อมหรอกครับ เป็นข้อดีเหมือนกันถ้ามีลูกเร็ว
แต่ถ้าตัดสินใจเอาออกก็ดีเหมือนกันครับ จะได้มุ่งมั่นเรียนให้จบ

ไม่ว่าตัดสินใจยังไง ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ