ผู้เขียน หัวข้อ: กาลครั้งหนึ่ง เมื่อคนป่าเข้าเมืองกรุง  (อ่าน 3945 ครั้ง)

หมู๋น้อย

• VERIFY USER
  • Jr. Member
  • *
  • People Like This 27
  • ♥♫♀เด็กขี้ริ้วขี้เหร่ จากหลังเขา♀♫♥
ก่อนอื่นต้องขอ ออกตัวเลยนะคะว่า ความจำไม่ค่อยดี  **19** ถ้าเขียนตกหล่นไปก็ขออภัย การบ้านชิ้นแรกที่ไม่รู้ว่ามันคือการจ้างหรือเปล่า หรืออะไรยังไง  **25** เริ่มงงเอง
เริ่มเลยนะคะ เมื่อวันพุธที่ 6 พ.ค. เดียร์เดินทางไปกทม. เพื่อไปเอาเอกสารทางการศึกษาและไปพบใครคนหนึ่งที่นัด(คิดว่านัดอยู่นะ)ไว้
แต่!!! ระหว่างทางดันติดต่อกันไม่ได้ซะงั้น **12** **12** เรานั่งรถไปใจก็ไม่อยู่กะเนื้อกะตัวละ แล้วเอาไงดีหนอ กทม.ก็ไม่ใช่สวนหลังบ้านเราซะด้วย คิดไปคิดมา หลับคารถครับ **14** **14** ตื่นขึ้นมาอีกที อืม ถึงหมอชิตแล้ว โอเครงมทางต่อไป **08**
 พอลงจากรถทัวร์ มองซ้ายมองขวาสิ ไปทางไหนดีฟะตู!!!  นิ่งไว้นิ่งไว้เดียร์อย่าแสดงอาการเป็นเด็กบ้านนอกเข้ากรุงที่คิดไว้จุดมุ่งหมายแรก มหาวิทยาลัยสุโขทัย อืมมมมม มองซ้ายมองขวาพบทางสวรรค์แท็กซี่มิเตอร์ **34** **34** รอดแล้วเรา ความคิดเราไปไหนไม่ถูกเรียกแท็กซี่ง่ายสุด **30** **30**
 **11**
เราเดินไปต่อคิวรอขึ้นรถแท็กซี่ไม่นานก็ได้ขึ้นรถค่ะ บอกพี่เค้าไป ม.สุโขทัย พี่เค้าก็รู้ทาง 'นั่งแท็กซี่มันดีอย่างนี้นี่เอง ไม่รู้ทางก็ไปถูก' **30**
ระหว่างนั่งรถแท็กซี่ไปยังจุดหมาย เราก็พยายามติดต่อหาพี่ที่นัดไว้อยู่นะ แต่ก็ไม่ติด ได้แต่ถอนหายใจคิดแล้วเศร้า...
พอมาถึงทางเข้า ม. มีกรวยวางกั้นข้างทางทั้งสองทางเริ่มแปลกใจ เค้ามีงานอะไรกันรึเปล่านะ **40**
ถึงหน้า ม. ถึงได้รู้ เค้าซ้อมรับปริญญากันนิหว่า คิดในใจ มาผิดวันละตู **12**
ด้วยใจที่ร้าวรานจากการที่พี่นัดไม่ได้มาตามการตกลงแล้วมาเจองานรับปริญญาของคนอื่นอีก แล้วเราล่ะ....
ถ้าทางนั้นมันลำบากจนเกินแบกรับ เปลี่ยนทางดีกว่าไหม????
คนที่อ่อนไหว จนน้ำตาไหล นึกสิ นึกให้ได้ว่าสิ่งดีๆมีความสุขนั้นคืออะไร
                                       .............
♫♫♫มองไปข้างหน้ามองฟ้าในวันใหม่ มีความสุขกับลมหายใจของตัวเองให้ได้มากที่สุด♫♫♫

♥เด็กผู้หญิงทรงกระบอก♥ จากบ้านนอกคอกนา ตาดำดำ

~monin~

• Hero Member
  • People Like This 580
Re: กาลครั้งหนึ่ง เมื่อคนป่าเข้าเมืองกรุง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:04:19 AM »
นี้ขนาดเป็นคนกทม.แท้ๆ
ไปไหนมาไหนยังหลงเลนยค่ะ
เข้าในตัวเมืองนี้ งง ต่อยอด
ปกติอยู่แถบชนบท555

คิดสะว่าวันนั้นไม่ใช่วันของเราเนอะ
เจอเรื่องซวยบ้างไรบ้างก็ไม่แปลก
ถือว่าเข้ากทม.มาเดินเที่ยวเล่นเนอะ
เพียงเจ้าของกระทู้มีความอดทน
วันรับปริญญาจะเป็นของคุณค่ะ
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

~monin~

• People Like This 580
Re: กาลครั้งหนึ่ง เมื่อคนป่าเข้าเมืองกรุง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:05:58 AM »

คิดสะว่าวันนั้นไม่ใช่วันของเราเนอะ
เจอเรื่องซวยบ้างไรบ้างก็ไม่แปลก
ถือว่าเข้ากทม.มาเดินเที่ยวเล่นเนอะ

*แก้คำ ต่อยอด มันผิดแป้นพิมมันสะกดให้
ตั้งใจจะพิม ตาแตก 555
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

หมู๋น้อย

• *
  • ♥♫♀เด็กขี้ริ้วขี้เหร่ จากหลังเขา♀♫♥
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:26:30 AM »
 **14** **14**

*แก้คำ ต่อยอด มันผิดแป้นพิมมันสะกดให้
ตั้งใจจะพิม ตาแตก 555
เรื่องวันนั้นยังไม่จบค่ะ เดี๋ยวมาต่อ ขอพักยกก่อน อิอิ
ถ้าทางนั้นมันลำบากจนเกินแบกรับ เปลี่ยนทางดีกว่าไหม????
คนที่อ่อนไหว จนน้ำตาไหล นึกสิ นึกให้ได้ว่าสิ่งดีๆมีความสุขนั้นคืออะไร
♫♫♫มองไปข้างหน้ามองฟ้าในวันใหม่ มีความสุขกับลมหายใจของตัวเองให้ได้มากที่สุด♫♫♫

♥เด็กผู้หญิงทรงกระบอก♥ จากบ้านนอกคอกนา ตาดำดำ

oneone525

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 05:00:00 PM »

แนะนำให้มาบ่อยๆเด๋วก็ชินเอง   **30**

บางทีอาจจะติดใจด้วยนะ  **34**

หมู๋น้อย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 08:00:47 PM »
ต่อๆ มาเล่าต่อ
เรามาถึง มหาลัยก็เข้าไปติดต่อขอรับเอกสาร แต่ปรากฎว่าทางมหาลัยปิดทำการเนื่องจากยุ่งกับการเตรียมการรับปริญญาอยู่ ต้องโทรนัดรับเอกสารอีกที  **12** ผมนี้เงิบเลย **07** **07**
สุดท้ายต้องเดินออกจากมหาลัยด้วยมือที่ว่างเปล่า ไปนั่งเตะฝุ่นเล่นอยู่ป้ายรถเมย์หน้ามหาลัย **21** ข้าวก็ยังไม่กิน อะไรก็ไม่ได้ซักอย่าง  **01**
 แต่ทันใดนั้นก็คิดขึ้นได้ มีพี่อีกคนที่อยู่แถวนี้นี่นา **30** เดียร์จึงไม่รอช้ารีบเปิดไลน์ทักไปว่า
 พี่.. แถวมหาลัยมีร้านไหนอร่อยมั่งแนะนำหน่อย
 พี่ชายใจดีก็ตอบมาว่า เลยกรมที่ดินไปมีร้านนึง
เราก็มองซ้ายมองขวา 'อ่อ... มันต้องเดินเข้าไปอีกใช่มั๊ย' แล้วพิมพ์ไปหาพี่เค้าอีกที
พาไปกินมั่งดิ
แล้วคำตอบที่ได้คือตอนนี้ พี่อยู่ ตจว. โอเคจบเลย ไม่ต้องพิมพ์ต่อ เฟลรอบที่3 ครับ
เครียดหนักเลยดิทีนี้ คราวนี้เราก็โทรไปหาพี่คนเดิมอีก แต่ยังนั่งเฟลอยู่ที่เดิมไม่ขยับไปไหน... ติดครับท่าน โอแม่เจ้า ติดซักที **01** เรารีบถามพี่เค้าเลยว่า อยู่ไหน???  คำตอบที่ได้ยังอยู่ตจว. อยู่เลย รถเต็มกลับไม่ได้ เฟลเลยดิ **07**
โอเคร พี่นัดมาไม่ได้ พี่อยู่ใกล้ ไปตจว. งั้นกลับเลยดีมั๊ย **03** **03**
ระหว่างนั่งเฟล+หมดความอยากอาหาร เดียร์ก็เดินโต๋เต๋แล้วก็บ่นกับพี่ในไลน์(อีกคนนะ คนนี้ขอให้นามสมมุติว่า พี่หล่อ 555)
 ความเอ๋อเหร๋อจะมาต่อจากนี้ โปรดติดตามตอนต่อไป  **34** **34**

kab_return

• People Like This 137
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:01:54 PM »
ผมไปบ่อย ไปกินก๋วยเตี๋ยวปลาร้านเตี๋ยวอยู่แถวนั้น รู้ว่าบ้านนอกเข้ากรุงมาแบบนี่
จะตามไปหลอกเสียให้เข็ด จะได้รู้ว่าหนุ่มกรุงเทพเป็นยังไงหื่นนน555 **11**
ที่หลังมาบอกน่ะ **11**

หมู๋น้อย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 07:10:02 PM »
มาต่อให้จบกันดีกว่า
พี่หล่อ เป็นพี่ที่คุยกะเรามาได้ซักพักใหญ่ๆ แต่ไม่เคยนัดเจอกันเพราะว่าพี่เค้างานรัดตัวมากเลยได้แค่คุยกันแบบบ้าๆบอๆ มาวันนี้จะชวนพี่หล่อมากินข้าวท่านก็บอกว่างานเต็มโต๊ะไปไหนไม่ได้ เราก็เลย  **21** **21**
ตัดมายังช่องแชทในไลน์เลยละกันเนอะ
เดียร์: งั้นกลับเลยละกันไม่มีคนพาเที่ยว
พี่หล่อ: กลับไงอ่ะ
เดียร์: ขึ้นรถหมอชิต
พี่หล่อ: มาเซนทรัลลาดพร้าวดิใกล้ๆหมอชิต พี่อยู่ตึก... มาๆ
เดียร์: โอเครเดี๋ยวนั่งแท็กซี่ไป
ไม่ต้องรีบก็ได้นั่งรถตู้มา
เราคิดในใจ 'แล้วจะไปถูกมั๊ยเนี่ยรถตู้' เอาวะไปก็ไป สุดท้ายก็โบกแท็กซี่ **30** **30**
นั่งรถไปพี่หล่อก็ส่งแผนที่มาให้ แต่ว่า แผนที่ไม่ขึ้น **03** แบตโทรศัพท์ก็ใกล้หมดเต็มที นั่งรถแท็กซี่ใจก็ตุ๊มๆต่อมๆ
แท็กซี่ขับไปได้สักพักเดียร์ก็เห็นป้ายเซนทรัล แท็กซี่บอกว่าจอดตรงนี้นะ ไอ้เราก็เห็นป้ายผ่านตาก็ตอบไปสั้นๆว่า"ค่ะ"  **02** แล้วแท็กซี่ก็จอด เราก็จ่ายค่ารถเสร็จสรรพพอลงรถเท่านั้นแหละ เอ่อ **03** **03** นี่มันหลังเซนทรัลป่าวฟะเนี่ย มีรถตู้จอดเรียงกันตรงทางเข้าออกเอ๊ะยังไง ยังไม่หายโง่
 เดินต่อไปรอดใต้สะพานเจอสวนสมเด็จย่ามองซ้ายมองขวาไหนอ่ะตึก...  **19** **19**
แบตก็ใกล้จะหมดเราก็รีบโทรไปหาพี่หล่อแต่พี่เขาก็ไม่รับสาย ตามด้วยทักไลน์ไปเป็นชุดใจงี้เต้นตุบๆเลย มองฟ้าฝนก็จะตกแล้วด้วย เอาไงดีน้อ **19** **19**
เดินไปเดินมาเห็นป้าสองคนนั่งกินข้าวใต้ร่มไม้เดียร์เลยเดินเข้าไปถาม
เดียร์: ป้าคะตึก...ไปทางไหนคะ
นู๋ขึ้นสะพานลอยแล้วลงบันไดเลื่อนแล้วไปขึ้นรถตรงป้ายรถเมย์นะลูกขึ้นได้ทุกสาย
ป้าพูดแล้วก็ชี้ไปทางสะพานลอยเราก็มองตาม
แล้วสองป้าก็คุยกันเอง มันไม่ได้ผ่านทุกสายนะแก สาย70 34 ผ่าน
เออ ขึ้นสาย34 นะลูกที่มันขึ้นต้น34 ขึ้นได้เลย
เดียร์: อ่อ ค่ะ แล้วถ้าเดินไปล่ะคะ
มันก็ไกลอยู่นะลูกขึ้นรถเมย์นั่นแหละ ลงบันไดเลื่อนนะลูกไม่ใช่ลงบันไดธรรมดา

และก็คิดในใจ 'ตูจะลงถูกมั๊ยเนี่ย หน้าตาตึกก็ไม่เคยเห็นเอาก็เอา ไปก็ไป'
หลังจากถามทางแล้วขอบคุณเดียร์ก็เดินไปทางสะพานลอยแต่!!! ไม่ได้ขึ้นสะพานลอย เดินไปหาวินมอร์ไซแทน **30** **30**
เดียร์: พี่คะ ไปตึก... **10** **10**
งงอ่ะดิ แล้วจะไปถามทางป้าเค้าทำไม  **05** **05**

แล้วสุดท้ายวินมอไซก็ได้แว๊นไปส่งถึงหน้าตึก
ถึงซะที **11** **11**
เราก็รีบโทรหาพี่หล่อเลย ในบัดดลก็มีเสียงมาตามสาย
พี่หล่อ: เข้าประตูมาขึ้นบันไดเลื่อนที่มันไม่เลื่อนมาชั้น3นะ หาที่นั่งรอได้เลยตรงห้องสอนภาษาอ่ะ เดี๋ยวพี่ลงไป
เดียร์: โอเครชั้น3 ห้องสอนภาษา ว่าแล้วก็เดินขึ้นบันไดเลื่อนที่มันไม่เลื่อน แบตโทรศัพท์ร้องเตือนเหลือ 13%
พอถึงชั้นสามเราก็หาที่นั่งรอ นั่งไปได้แป๊บเดียวพี่หล่อก็โทรมาอีก
พี่หล่อ: อยู่ไหนอ่ะ
นั่งอยู่หน้าห้องสอนภาษาค่ะ
พี่หล่อ: นั่งเรียนกะเค้าหรอ
เดียร์: นั่งอยู่หน้าห้องค่ะพี่ **03**นี่มุขใช่ป่ะ **03**
พี่หล่อ: โอเครเดี๋ยวพี่ลงไป

พอวางไปได้ไม่ถึง10 นาทีก็มีผู้ชายใส่เสื้อเชิตดูมีภูมิฐานดีมีอายุหน่อย เดินมาวางของโป๊กตรงหน้าเรา **40**
ด้วยความที่ไม่รู้ว่าเป็นใครแต่เป็นผู้ใหญ่เราก็รีบยกมือไหว้โดยอัตโนมัติ **25**
 สวัสดีค่ะ พูดออกไปโดยที่ไม่ได้ตั้งตัว พี่หล่อก็ไม่รอช้าหยิบที่เสียบชาร์ตแบตเตอรี่ออกมาแล้วถามว่า แบตเหลือเท่าไหร่ ใช้หัวอะไร เดียร์ก็เลยหยิบโทรศัพท์ให้พี่หล่อดู แล้วทำการจิ้มสายเข้าเครื่องเป็นการเรียบร้อย และพี่หล่อก็พูดว่า นั่งเล่นไปก่อนนะเดี๋ยวพี่ขึ้นไปทำงานก่อน
 เราก็ได้แต่พยักหน้าพูดอะไรไม่ออกแล้วพี่หล่อก็จากไป
ระหว่างรอให้โทรศัพท์ชาร์ตเต็มเราก็เดินไปหยิบหนังสือมาอ่าน นั่งเล่นบ้างเลื้อยบ้าง แล้วพี่หล่อก็โทรมาอีก พี่หล่อ: หิวมั๊ยไปเซเว่นป่าว
ไม่หิวค่ะ
พี่หล่อ: กินชอคโกแลตป่ะ
เดียร์: กิน
แล้วพี่หล่อก็เอาชอคโกแลตมาให้ แล้วก็บอกว่ามีอะไรก็ไลน์มานะ เดียร์ก็ตอบได้คำเดียวว่า"ค่ะ" **02**
ผ่านไปได้ครึ่งชั่วโมงเราก็ไม่ได้มีอะไรเลยไม่ได้ไลน์ไปหาพี่หล่อจนพี่หล่อไลน์มาเอง คำแรกที่ได้อ่านคือ หลับแล้วมั๊ง ชาร์ตทั้งคนทั้งเครื่อง **03** **03**
เดียร์: ป่าวไม่ได้หลับ
พี่หล่อ: รู้น่าว่าเขิล  **34**
พี่เค้าพิมพ์มานี่เหมือนสะใจหน้าดู
เดียร์: อืมใจเต้นแรงมากกกแต่ตอนนี้ชีพจรปกติและ
พี่หล่อ: เดี๋ยวอีกแปบนึงจะลงไปให้หัวใจเต้นแรงใหม่ **34**
ูู๊เธอทำ ทำไมถึงทำกับฉันได้ **01** **01**
พอคุยกันเสร็จเราก็เกิดอาการระแวง(หรือยังไง) ใครเปิดประตูมานี่แอบหยี๋ตามอง ไม่กล้ามองอ่ะบ่องตง **19**
พอได้เวลาเลิกงานพี่หล่อก็ลงมาพร้อมหอบของพะรุงพะรัง มาวางแหมะตรงหน้า ด้วยความที่ไม่ได้เตรียมใจที่จะมาเจอเดียร์ก็เลยไม่กล้าสบตาหรือมองหน้าให้ชัดๆรีบส่งที่ชาร์ตคืนพี่หล่อไปอย่างรวดเร็ว  **25**
ด้วยความที่เขิลจัดเลยจำช่วงนี้ไม่ค่อยได้ จำได้แค่หน้าพี่ที่ทำหน้าเหมือนเด็กวัยสะรุ่น 555 แต่เรานี่สิทำตัวไม่ถูกได้แต่นิ่งเงียบตอบคำถามแบบตะกุกตะกัก **21** **09**
พี่หล่อถามเราว่า ตัวจริงไม่เหมือนในรูปยังไง??
เดียร์ขอแก้ตัวใหม่นะคะ เพราะตอนนั้นพี่ทำสติสตังค์เดียร์ตกข้างทางหมด คำตอบของเดียร์คือ รูปมันแสดงท่าทางไม่ได้ แต่ตัวเป็นๆทำได้  **24** เพราะงี้ไงถึงใจเต้นแรง **02** **02**
พี่หล่อนี่ใจดีกับเดียร์เกินไปนะ เค้าเกรงใจอ่ะ ไปใช้ที่ชาร์ตแล้วยังได้ค่าขนมอีก น้ำใจนี้นู๋จะจำไว้ขึ้นใจเลยว่าคนดีๆในที่นี้มีอยู่จริง
การบ้านฉบับนี้อาจจะดูงงไปหน่อย แต่ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ **26** **26**

IS_BarBeQ

• *
  • People Like This 1022
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:02:06 PM »
อันนี้ อ่านไปก็ย้มไปนะ แลน่ารักดี มีบทกุ๊กกิ๊กด้วยอ่ะ
หว้า ไม่น่าจบเร็วเลย อยากรู้ว่าไปไหนทำไรกันต่อ
ไว้มาเขียนอีกนะคะ น่ารักดี

ขอบคุณค่ะ :)
 **26**
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

N-Aom^^

• Sr. Member
  • People Like This 590
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:23:15 PM »
เรื่องราวสนุกมากคร่า
ในที่สุดก็ได้เจอพี่เขานะค่า
เข้าใจเลย อารมณ์เขิลนี้
แต่ก็มีความสุขชิมิ
ได้มาเที่ยว กทม อีก
ก็มาเขียนเรื่องราวน่ารัก ให้อ่านอีกนะค่า