ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยนะคะ  (อ่าน 2886 ครั้ง)

aunarak

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
ขอระบายหน่อยนะคะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 12:39:28 PM »
ขอระบายความทุกข์นะค่ะ เพราะในชีวิตจริง เล่าให้ใครฟังก็มีแต่คนสมน้ำหน้า

....ชีวิตคนเราไม่มีอะไรแน่นอนเลยจริงๆๆ ตั้งแต่เล็กจนโต เราใช้ชีวิตอย่างสบาย บ้านเราไม่ได้รวยอะไรมาก แต่เงินก็หามาได้ง่าย ที่บ้านเราปล่อยดอกเงิน้ เป็นท้าวแชร์ แต่พอพ่อกับแฟนเราเสีย เราก็ตามเก็บเงินใครไม่ได้เลย โดนโกง หลายล้าน เงินเก็บเราก็ยังพอมีอยู่บ้าง จนเราได้ทำงานเป็นข้าราชการ ไอ้นิสัยขี้สงสารก็ยังไม่หาย เพื่อนๆๆ ก็ยังคงยืมเงินเราเหมือนเดิม(ไม่ได้ปล่อยดอกนะ)

......เพื่อนคนนึงโทรมาร้องไห้อ้อนวอน ยืมเงินไปลงทะเบียน ป.โทร ทยอยยืมที่ละ 20000-30000 จนรวมเป็น 100000  ทวงคืนไม่เคยได้ ณ. ตอนนี้เค้าเรียนจบโทแล้ว ได้ข่าวว่าซื้อบีเอมมาขับ 
         ......ส่วนอีกคน ทำผู้หญิงอายุ 17 ท้อง พ่อแม่ฝ่ายหญิงให้รับผิดชอบ ยืมเงินเราไป 30000 ไปขมาผู้หญิง บอกเสดงานจะคืน จนตอนนี้ ลูกโต และเราก็ยังไม่ได้คืนสักบาท
         ......เพื่อน พี่ ที่ทำงาน ก็ยืมเราคนละ 20000-40000 เราก็ไม่เคยได้คืนสักบาท ไม่ใช่ไม่ทวงนะ ทวงจนไม่รู้จะทวงยังไงแล้ว ได้แต่บอกว่าไม่มี อีกอย่าง เราไม่เคยทำสัญญาเงิน้
         .......และยังมีเล็กๆๆน้อยๆๆอีก ที่โทรมายืม 1000-2000
         ......มีแฟน ก็โดนแฟนหลอก คบกับมันได้ 3 ปี สร้างหนี้ให้เรา 2 ล้าน
         ทุกวันนี้เงินจะกินยังไม่มี ขอญาติพี่น้องได้นิดหน่อย ธนาคารก็ฟ้อง ขึ้าล 2 รอบและ เมื่อวานฝ่ายกฎหมายก็โทรมาอีก....นี่และน๊าชีวิต ชดใช้เวรกรรมที่ไม่รู้ว่าทำไว้ตั้งแต่ชาติไหน **07**

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: ขอระบายหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 12:47:18 PM »
มองอีกมุมนึง ก็เก่งนะครับที่สามารถหาเงินมาให้คนอื่นยืม

ซำ้แล้วซ้ำอีกมากมายหลายครั้ง แสดงว่าคนรอบข้างต้องมองว่าเรามีฐานะระดับนึงเลย

ตอนนี้ก็หาเงินเพื่อตัวเองบ้างนะครับ....สู้ นะ

**26**

Nong-Dam

• People Like This 390
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:12:10 PM »
คนทุกคนย่อมมีปัญหาที่แตกต่างกันออกไป การที่เรามีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้น ก็ไม่ได้หมายความว่า

คนอื่นๆจะไม่มีปัญหาอย่างเรา หรือปัญหาที่เขามีอาจไม่เหมือนของเรา แต่เขาก็ยังมีหนทางแก้ปัญหา

ที่แตกต่างกันนั้นให้ผ่านไปได้

แต่ในทุกๆปัญหาที่เกิดขึ้นมา ให้ถือว่าเป็นเพียงแค่อุปสรรคหรือขวากหนามที่มาขวางกั้นชีวิตเรา

มาทำให้เราเดินไปถึงจุดหมายที่ตั้งใจไว้.. " ช้าลง " เท่านั้น

เมื่อวันเวลาแห่งความทุกข์ที่เกิดจากจิตใจเรา รู้สึกเบาบางลงเมื่อไหร่ ก็จะเห็นว่าเป็นเพียงแค่สิ่งเล็กน้อย

ที่ทำให้เราเข้มแข็งกับเรื่องร้ายๆมากขึ้น แล้วเราก็ผ่านพ้นมันมาได้ ... ไม่ตาย !!!!

แค่..อาจบาดเจ็บเล็กน้อย ค่อยๆหาทางแก้ไขกันไปค่ะ   **24** **24**

มาเป็นกำลังใจให้เข้มแข็งไว้นะคะ  **24**  **24** **06**

ตอนนี้ที่น่าจะทำมากที่สุด คือ " ทำใจให้สบาย " มองปัญหาให้เหมือนกับเม็ดทรายที่ถูกลมพัดมา

อาจเข้าตา หรือติดตามตัวเราอยู่บ้าง แค่เราเอาน้ำมาล้าง หรือหาผ้ามาเช็ด มันก็หลุดออกไปแล้ว

อย่าไปคิดโทษเวร /กรรม / ตัวเรา ที่ทำให้ต้องเป็นแบบนี้เลยค่ะ ทุกข์ใจเปล่าๆ.....มองในอีกมุม.....

ให้เป็นประสบการณ์ที่ใครๆ ก็ไม่มีโอกาสได้เป็นเหมือนอย่างเรา เมื่อวันหนึ่งที่เราก้าวข้ามผ่านพ้นไป

ร่างกายและจิตใจเรา จะเข้มแข็งมากกว่าคนอื่นค่ะ

สิ่งที่ผ่านแล้วเลยไป ต่อให้โหยหา..ก็ไม่มีวันได้กลับมา เมื่อชีวิตเราต้องเดินไปข้างหน้าค่ะ อย่าไปเสียเวลา

คิดถึงเลยค่ะ ก้าวต่อไปด้วยใจที่เข้มแข็งดีกว่า สิ่งที่เสียไป เมื่อไม่มีวันได้คืนก็อย่าไปยื้อไว้เลยค่ะ..ปล่อยไป..!!!!

คนรอบข้างอาจไม่มาสนใจใยดี หรือมารับรู้ความทุกข์ของเรา..ก็..ช่างเขา !!!!! รู้มากไป..ก็ใช่ว่า..เขาจะเมตตา

หากอยากได้กำลังใจจากใครสักคนที่มองไม่เห็น ก็แวะเข้ามา.....ที่นี่..!! ยังมีมิตรภาพดีๆ ส่งให้เป็นกำลังใจเสมอ

.....สู้ ๆ นะคะ .. **24** **24** **39** **39** **38** **38**

อยู่อย่างไร้ตัวตน....

kasemgam

• Newbie
  • *
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:29:19 PM »
 **08**

แสดงว่าเป็นคนมีความสามารถ  ก็ลองตั้งตัวใหม่ ใจแข็งๆครับ
ประสบการณ์สอนเราได้ดีกว่า คนอื่นๆสอน

สู้ๆครับ

bored422

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:38:41 PM »
ได้ระบายแล้วสบายใจขึ้นบ้างมั้ยคะ
ทวงเงินไม่ได้ ไม่กล้าทวง หรือจะเหตุอะไรก็แล้วแต่ ต้องนึกถึงครั้งแรกด้วยว่าใครเป็นคนให้ยืม มีใครมาบังคับรึเปล่า??
เครียดสิท่า "จะมาซ้ำเติมกุไมเนี่ย"   ไม่ได้ซ้ำเติมนะ แค่ย้อนถามให้คุณได้มีเวลาคิด คิดนานๆ ว่าสาเหตุมันมาจากอะไร และถ้ามีครั้งต่อไป คุณจะแก้ปัญหาเดิมๆของคุณได้มั้ย  อย่าคิดนานนักนะคะ เด๋วไม่มีเวลาไปคิดอย่างอื่น

แต่........ ถ้าคิดในมุมมองอื่น คุณไม่ภูมิใจหรอคะ ที่ทำให้คนๆนึงเรียนจบปริญญาโทร มีงานทำ มีเงินใช้เอง  มีรถบีเอ็มด้วย
และก็คุณมีโอกาสทำให้เด็กน้อยๆคนนึงได้เกิดมาแล้วดูพัฒนาการการเจริญเติบโตของเค้า เนอะๆๆๆ

ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเราเองนะคะ อย่าลืม
ไม่ได้โลกสวย ไม่ได้คิดบวก แต่ลองคิดต่างอ่ะนะ

สู้ๆ  ยิ้มๆๆๆ

aunarak

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 02:43:21 PM »
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ 

มันก็ต้องมีบางเสี้ยวนาทีที่ท้อแท้ น้อยใจ สับสน คิดไรไม่ออก????

สติมา ปัญญาเกิด

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:29:55 AM »
เรื่องยืมเงินนี่. ยอมรับเลย.  ถ้าให้ใครไปแล้วโอกาศได้คืนยาก. ผมเองก็ไม่เคยได้คืนจากใครสักคน ตอนยืมเร่งแล้วเร่งอีกจะเอาตอนนั้นให้ได้คอขาดบาดตาย พอได้ไปเงียบ ถึงเวลาเฉย.  พอไปทวงถาม กลับได้รับคำตอบในบรรยากาศแบบสบายๆ ว่า ไม่มี.   

ข้อพิจารณา การให้เงินคนยืม. โดยมากคนที่รอจนปัญหาจวนตัวเนี่ย หมายถึงคนไม่มีวินัยในชีวิต. วางแผนไม่เป็น ช่างฝัน ซึ่งเป็นพฤติกรรมของคนที่ไม่มีความรับผิดชอบ.  ดังนั้นอย่าให้ยืม.  กัดฟันเลย. ถ้าโดนตื๊อ. ก็โยนให้ 1000-2000 แบบให้ขาดไปเลย   พวกนี้หน้าด้านครับ เลิกคบไปเลย เพราะถุงให้ยืมไปก็ต้องเลิกคบอยู่ดี

หารให้เงินคนยืม ต้องดูแบบเหตุฉุกเฉินครับ. เช่น. เข้า รพ ฉุกเฉิน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้คินหรอกนะ แต่มองในมุมมนุษย์เฉยๆ

เขาบอกว่า ให้ไปกราบไหว้พระไพรีพินาศ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:43:30 AM »
ถ้าโดนยืมที 2 ที หรือไม่มากนักก็พอเข้าใจครับ ว่าเราสงสารหรือกลัวเสียน้ำใจกัน
แต่นี่โดนมากมาย หลายทีด้วย น้องเป็นคนแบบไหนครับ ให้คนอื่นมาเอาเปรียบอยู่ได้
ลองคิดูนะครับว่า ถ้าตอนนี้มีอีก 2 - 3 ล้าน จะโดนใครมาขอยืมอีกมั้ย เงินเราอยู่ที่เรา
เค้าเอ่ยปาก เราไม่หยิบ มันก็ยังอยู่กับเรา หรือเค้าขอ 2 หมื่น หยิบให้ 3 พันความสัมพันธ์คงอยู่
หรือถ้ามันไม่อยู่ แต่ไม่เสียเงิน เสียความรู้สึกครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Uptown_Girl

• People Like This 395
  • Grey & White
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 02:05:11 PM »
บางคนไม่มีวินัยทางการเงินจริงๆ ค่ะ
มีเซลส์รุ่นน้องรับ 40k+++ ต่ำสุดคือ 27K
แต่ยืมเราทุกเดือนเป็นเวลากว่า 1 ปี คิดดอกร้อยละ
10% แต่ก็ได้คืนทุกสิ้นเดือนนะ ดอกที่เก็บได้จากนางนับๆ ดูก็เกือบหมื่นละ
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไม่พอใช้ แบบไม่ได้ผ่อนบ้าน รถ อะไรด้วย
กับอีกแบบคือให้ยืมแบบไม่คิดว่าจะได้คืน คือตัดใจบอกว่าให้ยืมอ่ะละ
แต่ก็คิดไว้ 50:50 ว่าถ้าไม่ได้คืนก็ถือว่าจบกันไปเท่านั้น
"เหตุผลอาจพาคุณจากจุด A ไปจุด B ได้ แต่จินตนาการจะพาเราไปทุกแห่งหน"

Emtry

• Sr. Member
  • People Like This 155
  • ตามหาสาวสวยไว้นัว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 06:22:30 AM »
ทุกครั้งที่มีการให้ยืมเงิน ระหว่างเพื่อน มักค้ำประกันเงินด้วยความเป็นเพื่อน

ถ้าคิดจะเป็นเพื่อนกัน อย่ามาเอ่ยเรื่องยืมเงิน มาขอกันเลยจะดีกว่า

เมื่อให้ยืมไปแล้ว ก็ถือว่าทำเงินหาย ความเป็นเพื่อนก็จะไม่หาย
ถ้าคิดว่า ให้ความเป็นเพื่อนมันหายไปดีกว่า ก็อย่าให้ยืมเงิน
แต่ความจริงที่ผ่านมา ไม่ให้ยืมเงิน ความเป็นเพื่อนก็ยังอยู่

(( เมื่อเป็นหนี้ ไม่ว่าหนี้จะแบบไหน มันก็ต้องชดใช้ ในรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง เมื่อเวลามาถึง ))