ผู้เขียน หัวข้อ: จ๋องตามหาพี่ชายใจดีช่วยเหลือ  (อ่าน 3359 ครั้ง)

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
จ๋องตามหาพี่ชายใจดีช่วยเหลือ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 04:46:07 PM »
 **25**
จั่วหัวแบบนี้ คงมีคนเข้าใจผิด ว่าจ๋องจะหาพี่ชายมาดูแลแน่เบย

แต่ป่าวค่าาา  **34**

จ๋องแค่กำลังสนใจทำธุรกิจร้านเหล้านั่งชิล
ซึ่งมีข้อสงสัยและคำถามมากมายในการเริ่มต้น

จึงเรียนมาเพื่อโปรดสอบถาม
ว่ามีพี่ท่านใดเคยทำธุรกิจแนวนี้บ้าง  **40**
หรือมีพี่ท่านใดมีข้อแนะนำจ๋องในการทำธุรกิจบ้าง  **40**

โปรดเมตตาจ๋องด้วยนะคะ
กราบหว่างอกพี่ๆ เป็นการขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  **26** **02**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

berpan

• Newbie
  • *
  • People Like This 21
Re: จ๋องตามหาพี่ชายใจดีช่วยเหลือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 04:56:02 PM »
ไม่มี ไม่ชอบไป แต่มานำเสนอเฉยๆ

ถ้าในร้านมีโซน "ปลอดบุหรี่" จะดีมากๆ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนขอศึกษานิสัยใจคอก่อนตัดสินใจลงทุนนะครับ

IS_BarBeQ

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 1022
Re: จ๋องตามหาพี่ชายใจดีช่วยเหลือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 06:55:50 PM »
ไม่มีประสบการณ์ แต่เคยคิดจะทำอยู่ครั้งหนึ่งค่ะ
ตั้งชื่อแล้วด้วยนะคะว่า "ไหน" ร้านไหนน่ะค่ะ5555

แต่ตอนนั้นพี่ที่ให้ค่านม มาดับอนาคตตอนจะขอใบอนุญาต
ว่า ต้องมีทุนมากนะ ต้องรู้จักคนพอควร (ซึ่งเขาก็เป็นทหารทั้งครอบครัว มียศทุกคนด้วย) แสดงว่าจะไม่ช่วยเราแน่ๆ **25**
สังคมเพื่อนฝูงหนูเตี้ยดำก็ไม่เหมือนใคร หากเพื่อนมากินไม่จ่ายหรือค้างไว้
ไอ้อย่างเราจะกล้าทวงไหม แล้วเกิดเรื่องอะไรขึ้นอีกล่ะ ถ้ามันง่ายอย่างที่คิดใครๆเขาก็ทำกันแล้วดิ
เออก็จริง เฮ่อ.....

มาคิด ก็แค่เปิดร้านนั่งดื่มเบาๆ ดนตรีหน่อยๆ เองอ่า
อยากทำเหมือนกันค่ะ ถ้าวันนั้นผู้ใหญ่ไม่ทัก หนูอาจได้ลองทำดูแล้ว **07**

ยังไง ขอรอฟังด้วยนะคะ เผื่อมีโอกาสอีกสักครั้ง **26**

เปิดสักหนึ่งโดมิกเล็กๆ ฝันหนูเลย 41
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

~monin~

• People Like This 580
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 08:06:45 PM »
เข้ามานั่งให้กำลังใจค่ะ
ไม่ทราบเรื่องการดำเนินงานร้านแนวนี้เหมือนกัน
แต่เดี๋ยวนี้เห็นร้านเหล้าแนวนั่งชิลๆเยอะมาก
โดยเฉพาะกลุ่มใหม่อย่างตลาดนัดกลางคืน
ตลาดนัดรถไฟ ตลาดเลียบด่วน
ร้านเหล้าแนวนี้ดูคึกคักดีค่ะ
ขอให้ประสบความสำเร็จนะค่ะ สู้ๆ **24**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

จ๋องกระปิ๋ม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 10:33:14 PM »
ไม่มี ไม่ชอบไป แต่มานำเสนอเฉยๆ

ถ้าในร้านมีโซน "ปลอดบุหรี่" จะดีมากๆ

คิดไว้ว่าจะมีโซนในห้องแอร์ที่ห้ามสูบบุหรี่
และโซนนอกห้องแอร์สำหรับคนบุหรี่ค่ะ

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

จ๋องกระปิ๋ม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 10:37:09 PM »
ไม่มีประสบการณ์ แต่เคยคิดจะทำอยู่ครั้งหนึ่งค่ะ
ตั้งชื่อแล้วด้วยนะคะว่า "ไหน" ร้านไหนน่ะค่ะ5555

แต่ตอนนั้นพี่ที่ให้ค่านม มาดับอนาคตตอนจะขอใบอนุญาต
ว่า ต้องมีทุนมากนะ ต้องรู้จักคนพอควร (ซึ่งเขาก็เป็นทหารทั้งครอบครัว มียศทุกคนด้วย) แสดงว่าจะไม่ช่วยเราแน่ๆ **25**
สังคมเพื่อนฝูงหนูเตี้ยดำก็ไม่เหมือนใคร หากเพื่อนมากินไม่จ่ายหรือค้างไว้
ไอ้อย่างเราจะกล้าทวงไหม แล้วเกิดเรื่องอะไรขึ้นอีกล่ะ ถ้ามันง่ายอย่างที่คิดใครๆเขาก็ทำกันแล้วดิ
เออก็จริง เฮ่อ.....

มาคิด ก็แค่เปิดร้านนั่งดื่มเบาๆ ดนตรีหน่อยๆ เองอ่า
อยากทำเหมือนกันค่ะ ถ้าวันนั้นผู้ใหญ่ไม่ทัก หนูอาจได้ลองทำดูแล้ว **07**

ยังไง ขอรอฟังด้วยนะคะ เผื่อมีโอกาสอีกสักครั้ง **26**

เปิดสักหนึ่งโดมิกเล็กๆ ฝันหนูเลย 41

พี่จ๋องก็หาข้อมูลและที่ปรึกษาไปเรื่อยๆค่ะ
จะมีโอกาสเปิดจริงรึป่าวก็ยังไม่รู้
แต่ชีวิตคนเราอยู่ได้ด้วยความหวัง
เมื่อมีฝัน มีหวัง ก็จะเป็นแรงใจให้เราเดินหน้าต่อ

เป็นกำลังใจให้กันสำหรับการสร้างฝันนะคะ หนูเตี้ยดำ  41

nobody58

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 05:07:54 AM »
จิงๆพอรุ้นะ แต่ไม่อยากบอก
เอาง่ายๆเบื้องต้นก่อน ธุรกิจใดที่มีรายจ่ายตลอด เช่น ค่าเช่า, เงินเดือนลูกจ้าง คนเฝ้ากิจการ หรือ ถ้าบอกว่า ทำเองหลังเลิกงาน เวลา? นี่ไม่นับรวมรายจ่ายจากการหากิจกรรมมาจูงใจดึงลูกค้าเข้าร้าน
เคยเห็นนักแซ๊กชื่อดัง เปิดร้านได้พักใหญ่ แรกๆซึม พอสักพักดูเฮ แต่ทิ้งไว้สักระยะเหลือแต่แขกประจำ เพื่อนสนิทไม่กี่คน
สุดท้าย เดาเอาเอง
อีกทั้งจะมีรายจ่ายจากการเดินสายของจนท.ที่มารบกวน มาเบ่ง หรือ แค่มีเรื่องรุนแรงจนออกข่าวเพียงครั้งเดียว เงินที่ลงทุน จะสูญทันที
ไม่ได้ขู่ให้เลิกความมคิดนะครับแต่เอาสิ่งที่เคยพบมาเล่าให้ฟัง เพื่อเสริม
สรุปว่า
ส่งเบอร์บัญชีมาด่วน เดี๋ยวสมทบทุนให้ยืมเงินไม่คิดดอก1หมื่น
แต่ถ้าให้จับมือ รับรองยกมรดกให้เบย
แต่ถ้าเปิดร้านจิง มาชวนสาวๆในนี้ไปช่วยงานด้วยนะ ถือว่า ช่วยกัน
555
 **06**

จ๋องกระปิ๋ม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 05:50:50 AM »
เข้ามานั่งให้กำลังใจค่ะ
ไม่ทราบเรื่องการดำเนินงานร้านแนวนี้เหมือนกัน
แต่เดี๋ยวนี้เห็นร้านเหล้าแนวนั่งชิลๆเยอะมาก
โดยเฉพาะกลุ่มใหม่อย่างตลาดนัดกลางคืน
ตลาดนัดรถไฟ ตลาดเลียบด่วน
ร้านเหล้าแนวนี้ดูคึกคักดีค่ะ
ขอให้ประสบความสำเร็จนะค่ะ สู้ๆ **24**
[/quote

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ
กว่าจะสำเร็จคงอีกนานเลย  **25**

จ๋องกระปิ๋ม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 05:56:22 AM »
จิงๆพอรุ้นะ แต่ไม่อยากบอก
เอาง่ายๆเบื้องต้นก่อน ธุรกิจใดที่มีรายจ่ายตลอด เช่น ค่าเช่า, เงินเดือนลูกจ้าง คนเฝ้ากิจการ หรือ ถ้าบอกว่า ทำเองหลังเลิกงาน เวลา? นี่ไม่นับรวมรายจ่ายจากการหากิจกรรมมาจูงใจดึงลูกค้า **37**เข้าร้าน
เคยเห็นนักแซ๊กชื่อดัง เปิดร้านได้พักใหญ่ แรกๆซึม พอสักพักดูเฮ แต่ทิ้งไว้สักระยะเหลือแต่แขกประจำ เพื่อนสนิทไม่กี่คน
สุดท้าย เดาเอาเอง
อีกทั้งจะมีรายจ่ายจากการเดินสายของจนท.ที่มารบกวน มาเบ่ง หรือ แค่มีเรื่องรุนแรงจนออกข่าวเพียงครั้งเดียว เงินที่ลงทุน จะสูญทันที
ไม่ได้ขู่ให้เลิกความมคิดนะครับแต่เอาสิ่งที่เคยพบมาเล่าให้ฟัง เพื่อเสริม
สรุปว่า
ส่งเบอร์บัญชีมาด่วน เดี๋ยวสมทบทุนให้ยืมเงินไม่คิดดอก1หมื่น
แต่ถ้าให้จับมือ รับรองยกมรดกให้เบย
แต่ถ้าเปิดร้านจิง มาชวนสาวๆในนี้ไปช่วยงานด้วยนะ ถือว่า ช่วยกัน
555
 **06**

กราบหว่างอกขอบพระคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ  **26**

พอทราบถึงปัญหาหลายๆอย่างเหมือนกัน
ก็คิดอยู่ว่า ถ้าตัดสินใจเปิด ต้องแก้ปัญหาพวกนี้ก่อน

ส่วนเรื่องเงินสมทบ มิเป็นไรค่ะ
เด๋วต้องใช้หนี้พี่หัวโต ไม่รู้ต้องใช้หนี้ด้วยอะไรอีกตะหาก  **25**

nobody58

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 100
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 07:26:19 AM »
ขออภัยพิมพ์ไม่ครบถ้วน
ที่บอกว่า ทำธุรกิจ แล้วมีรายจ่ายนั้น รายจ่ายที่ว่านี้จะเสมือนจุดรั่วที่เกิดตลอดเวลา เมื่อไม่มีรายได้มาชดเชย นั่นคือ มันจะต้องชักทุน ระวังมุมมองเรื่องนี้ ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเช่น ค่าเช่า ค่าจ้าง ค่านำ ค่าไฟ ฯลฯ

อีกเรื่อง
ยังไงๆก้อต้องทำบัญชีเสมือนล่วงหน้าไว้ก่อนแบบจะมี รายรับ รายจ่าย เพื่อประเมินก่อนนะครับ
อีกเรื่องคือ ระบบภาษีกับบ.ผู้ตรวจรับรองบัญชี แม้ขาดทุนเราไม่เสียภาษี แต่ค่าจ้างผู้ตรวจน่าจะหลักหมื่น ดังนั้นควรหาเพื่อนๆพี่ๆในวงการนี้แนะนำด้วยครับ
ส่วนเรื่องหนี้ เต็มใจอยากเป็นเจ้าหนี้ตลอดไปงัยครับ
ว่าแต่ ขอจับมือหน่อยน้าาาาา
555
 **34**