ผู้เขียน หัวข้อ: ฉึกฉัก ฉึกฉัก .. ปู๊นนนน~~ปู๊น  (อ่าน 2550 ครั้ง)

ลอ. ลิงจั๊กจั๊ก

• Full Member
  • People Like This 227
  • น้องเป็นลิง .. ชอบหนีแม่เที่ยว ^^"
ฉึกฉัก ฉึกฉัก .. ปู๊นนนน~~ปู๊น
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 08:03:51 PM »
 **10** **10** **10**
เพราะชีวิตคือ  .. การเดินทาง ^^

ทริปนี้ลิงน้อยมีนัดส่งข้าว - ส่งน้ำ ให้เเขกผู้มาเยือน (ลุงดำผู้ใจดี)
...วันนี้น้องลิงไม่รีบไม่ร้อน ออกบ้านสาย 07:54 ซึ่งก็ถือว่าเช้าเพราะเวลานัดจริง 11:00-12:00 เเต่เพราะน้องลิงต้องมาเส๊าะหาอาหาร (ข้าวมันไก่) ที่เเสนจะอร่อยเเละขึ้นหน้าขึ้นตากว่าสิว ของดีประจำอำเภอ (อันนี้โม้เอง อิอิ) ตามคำสั่งของคุณลุงว่าอยากทานเมนูนี้

...นั่งเปื่อนๆเล่นๆอยู่เเถวๆ บขส. 2-3 ชม. นึกถึงตอนเป็นเด็กบ้านนอกเกเรไม่ยอมไปเรียน มานั่งรอเวลาเเม่มารับกลับบ้าน เฉ๊ย..เฉย 555+
ถึงฤกษ์งามยามดีก็รีบกดๆๆๆ มือถึงเช็คอากลูว่า เเถวบ้านข้าวมันไก่ร้านไหนอร่อย (23 ปีที่อาศัยอำเภอนี้อยู่มา ไม่เค๊ยกินเลยข้าวมันไก่ร้านนี้ ^^) จัดเเจงออกเดินทาง ... รถ 2 เเถวคือที่ไว้วางใจของน้องลิง

**เออ .. พี่ค่ะ "ร้านข้าวมันไก่โกเอง" อยู่ตรงไหนค่ะ (น้องลิงถามคนขับเสมือนเป็นคนต่างถิ่นมาท่องเที่ยว 555+)
... คนขับบอกรู้จัก น้องลิงขึ้นรถมาโดยละม่อม อิอิ เปล่าโดนจับตัวรุ่นนี้สมยอมเพื่อหลีกเลี่ยงการเจ็บตัว
 **34** **34** **34**
ถึงจุดหมาย เเหม..ร้านนี้เอง ผ่านไป-มา ประจำสมัยเป็น ช.บ. (คือเง่าเเท้) ไม่รอช้าจัดการสั่ง 2 ชุดทันที (อีกชุดลุงบอกเผื่อหลานชายที่พามาให้น้องลิงดูตัว อิอิ .. ล้อเล่น)

...ก้มมองนาฬิกาเวลาเหลืออีกเยอะ เอ่อ..เยอะมาก ..
 **21** **21** **21**
น้องลิงเลยขอรำลึกความหลัง (เด็กข้างถนน) เดินต๊อกเเต๊กๆ เเบบยาวไปๆ จุดหมายเป็น "ร้านก๋วยเตี๋ยวตำลึง" ย่านดังประจำถิ่น ระยะทางเดินเท้าอ่ะเหรอ อิอิ .. ม่ายไกลๆ 1 กม. นิส-นิส

เล่าถึงความหลัง .. เด็กในกะลา อยู่ในกรอบครอบครัวมานาน ไม่มีอะไรจะลุ้น เเละตื่นเต้นกว่าการออกมาผจญภัยนอกกรอบ น้องลิงก็เช่นกัน ถึงเเม้จะเดินย่ำเเถวถิ่นบ้านเกิด เเต่เหมือนไม่เคยรู้จัก ทุกอย่าดูเเปลกตา การเดินข้างถนนของเด็กที่ใส่ชุดดูเป็นเรื่องน่าสนใจของคนระเเวกนั้น เเต่สำหรับน้องลิงมันคือประสบการณ์ ซึ่งมีทั้งดี และไม่ดี .... ( อิอิ นอกเรื่องจนได้ กลับมาเข้าเนื้อไม่เอาน้ำต่อ )

*** เดินมาๆ ก็ถึงจุดหมายจนได้ หลานลิงก็ยังคุยติดต่อกับลุงอยู่เป็นระยะ เอาหล่ะ .. รถลุงเรท ขอเติมพลังก่อนเเล้วกัน ^^
.. เย็นตาโฟต้มยำเส้นเล็ก ไม่เอาผัก กับ นมสดปั่นค่ะ ^^ ( เมนูโปรดมาร้านนี้ทีไรต้องสั่งให้ได้ )
ก่อนจะบอกขอถ้วยโฟม สั่งกาเเฟร้อน และน้ำขวดอย่างละชุดไว้เเต่เเนินๆ
นั่งเตร่ๆ หม่ำๆ เล่นๆ (มือถือ) .. ใช้เวลานานจนคนที่ร้านมอง งงๆ 555+
ก็ลุงยังไม่มาง่า~~~ จะให้น้องลิงไปเดินเตร่ไหน .. มันฮ้อนเด้ ^^ (ขอน้องลิงนั่งเเช่เเบบไม่เเคร์สายตาไปก่อนน้าาาา)
11:57 คุณลุงส่งสารมาบอกว่าใกล้ถึงเเล้ว น้องลิงรีบให้ทำเสบียงต้มน้ำทำกาเเฟทันที  **25** **25** **25**

...ได้ของครบ น้องลิงรีบเดินทอดน่องต่อ อีก 1 กม. ไปยังสถานีรถไฟ (ยาวไปๆ) 12:22 รถไฟขบวนคุณลุงเทียบชานชาลา ^^

ไม่ได้เจอกับคุณลุงมานาน ยังเหมือนเดิม .. ลุงดูใจดี เเละยังคงมาในชุดสบายๆ กับเป้ใบเล็กๆ 1 ใบ
เราหาที่นั่ง พูดคุยกัน .. ลุงกับหลายชายทานข้าวไปด้วย ปรึกษาหารือภาษารถไฟ (ภาษาที่น้องลิงเข้าไม่ค่อยถึง 555+)
ทานกันเสร็จ .. ตกลงกันเสร็จ ปลายทางรถไฟของลุงคือ "บัวใหญ่" ส่วนน้องลิงอาศัยเกาะตามลุงไปได้เเค่ "ห้วยยายจิ๋ว .. ชัยภูมิ" เพราะถ้าไปสุดทางพร้อมคุณลุง มีหวังกลับบ้านมาโดนที่บ้านตีหัวเเบ๊ะเเน่ อิอิ

ถึงเวลาเดินทาง .. รถไฟเเล่นมาจอด เรา 3 คน ขึ้นมาจับจองที่นั่ง น้องลิงตื่นเต้นกว่าใคร เพราะทั้งคุณลุงเเละพี่ชายดูจะเป็นเรื่องปรกติกับการเดินทางเช่นนี้ .. เเต่สำหรับน้องลิงเคยไกลสุดก็เเค่สถานีท่องเที่ยวประจำถิ่นเท่านั้นที่แอบไปมา
ตลอดทางน้องลิงฟังคุณลุง สบับกับพี่ชายเล่าเรื่องให้ฟัง การเดินทางช่างดูน่าสนุก คุณลุงบอกว่าถ้าน้องลิงออกมาค้างได้ไว้จะพาไป หรือไม่ก็รอให้น้องลิงเเต่งงานก่อน (เออคือ..ถ้าเเต่งงานจะได้มาง่ายไหมค่ะลุง 555+) คุณลุงขยันถ่ายรูป ส่วนพี่ชายก็คอยบอกทางว่าข้างๆมีอะไรบ้างให้น้องลิงดู เราผ่านถูเขารถไฟขึ้นสูง หูเเทบดับกลืนน้ำลาย อึกๆ ^^
น้องลิงลุกก้นไม่ติดเบาะนั่ง คุณลุงก็พลอยเป็นไปด้วย ชี้บอกให้ดูโน่นดูนี่ จนเราลอดอุโมงค์กันต่อ .. น้องลิงแอบกลั้นหายใจจากต้นทางถึงปลายอุโมงค์ ขอพรขอให้รวย (ดีนะไม่ไกลมากไม่งั้นมีสำลักตายได้ 555+) ต่อจากอุโมงค์ต่อด้วยกังหันลมยักษ์ มันใหญ่มากกกกกก .. ลุงชี้ให้ดูอย่างคนชำนาญเส้นทาง พี่ชายก็ไม่เเพ้กัน มาบ่อยจนรู้ว่าตรงไหนเป็นตรงไหน น้องลิงดูทั้งวิวสวย ฟังทั้ง 2 ผู้ชายข้างๆเล่าเรื่อง เล่นมุขให้ฟังจนเพลิน ..
 41 41 41
ไม่นานก็ถึงสถานีของน้องลิง .. คุณลุงบอกให้ลง โดยมีพี่ชายอาสาลงมาส่ง ^^
4-5 นาที กว่ารถไฟขบวนน้องลิงจะมา คุณลุงเเซวให้น้องลิงถ่ายรูป เช็คอินอวดพ่อ อิอิ (น้องลิงขอเก็บภาพถ่ายรูป ไว้เป็นที่ระลึกเเต่ขอเก็บไว้ดูคนเดียวนะคะ ^^)
ก่อนรถไฟใกล้จะมา คุณลุงบอกให้น้องลิงหลบไปไกลๆ เพราะรถไฟจะ .. การตะโกนคุยกันระหว่างเรา คนบนรถไฟขบวนเดียวกับลุงต่างมอง เเละอมยิ้ม (คือเราไม่ได้บ้าน้าาาาา)

รถไฟขบวนน้องลิงเทียบชาลามาจอด น้องลิงรีบขึ้นไปท้ายขบวน ชะโงกหน้าต่างโบกมือลาคุณลุงกับพี่ชาย โบกลากันอยู่ไม่นานรถไฟค่อยๆเคลื่อนขบวนห่างออกจากกัน น้องลิงเดินมาที่ปลายตู้รถไฟ มองดูระยะห่างของรถไฟที่ไกลออกมาเรื่อยๆ
 **38** **38** **38**

ปล. ถึงขากลับน้องลิงจะกลับคนเดียวเเต่ไม่เปล่าเปลี่ยวเพราะมีคนในมือถือคอยคุยด้วย ^^
ปล. จน ณ. ตอนนี้ น้องลิงก็ยังไม่ทราบว่าพี่ชายคนนั้นชื่ออะไร ไว้รอบหน้าเรามีโอกาสพบกัน น้องลิงจะจีบ เอ๊ย! จะถามนะค่ะ
ปล. มื้อนี้ลุงยอกฟรี หลานเลี้ยง ไว้ดารบ้านรอบหน้าหลานจะคิดต้นคิดดอกนะคะ อิอิ .. เเละเราเจอกันใหม่นะคะคุณลุง

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
Re: ฉึกฉัก ฉึกฉัก .. ปู๊นนนน~~ปู๊น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 08:52:49 AM »
 **06** ขอบคุณที่มาส่งการบ้านนะคะ  อ่านแล้วอยากออกไปเที่ยวมั่งจังเลย  ตอนนี้ได้แต่นั่งอ่านการบ้านไปพลางๆ หิวไปพลางๆ  รออาหารตกถึงท้อง

อ่านการบ้านเลยแอบรู้เบยว่า  น้องล.ลิงไม่ชอบผักเหรอ   **02** 

Nu_ManJu

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 407
  • [>เผ่าแมนจู<]__ถึกและบึกบึน__
Re: ฉึกฉัก ฉึกฉัก .. ปู๊นนนน~~ปู๊น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 03:45:35 PM »
อ่านแล้วอยากเก็บของใส่เป้ไปนั่งรถไฟเที่ยวบ้าง จะมีใครไปลุยเที่ยวแบบนั้นกับจู๋คนนี้มั้ย **40**
ป.ล.แมนจูก็เป็นสาวกินเนื้อเหมือนน้องลิงน้า **34**
In my new Version

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 05:46:06 AM »
ถือว่าน้อง ลอ. ลิงจั๊กจั๊ก เป็นน้องจ้างที่ผู้คุมเส้นทางรถไฟล่ะกัน...แถม บขส. ให้ด้วย

การบ้านน่ารักผ่านการนัดเจอที่เฉพาะตัว..

**10**

K450

• Newbie
  • *
  • People Like This 20
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 01:41:12 PM »
นั่งรถไฟนี่. ไฝ่ฝันเลยครับ. โดยเฉพาะรถไฟไทย. คลาสสิคมากๆ

• น้องเป็นลิง .. ชอบหนีแม่เที่ยว ^^"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 12:03:25 AM »
**06** ขอบคุณที่มาส่งการบ้านนะคะ  อ่านแล้วอยากออกไปเที่ยวมั่งจังเลย  ตอนนี้ได้แต่นั่งอ่านการบ้านไปพลางๆ หิวไปพลางๆ  รออาหารตกถึงท้อง

อ่านการบ้านเลยแอบรู้เบยว่า  น้องล.ลิงไม่ชอบผักเหรอ   **02**
แอบกระซิบ .. น้องลิงไม่ชอบทานผัก เเต่ชอบทาน(พี่)ถั่ว อิอิ

รออ่านการบ้านพี่ถั่วพาเที่ยวพาชิม พาจิ้นอยู่นะคะ .. รีบๆหน่อยน้าน้องลิงจะลงเเดงเเย้วววววว~~~~ อยากม๊วก
อ่านแล้วอยากเก็บของใส่เป้ไปนั่งรถไฟเที่ยวบ้าง จะมีใครไปลุยเที่ยวแบบนั้นกับจู๋คนนี้มั้ย **40**
ป.ล.แมนจูก็เป็นสาวกินเนื้อเหมือนน้องลิงน้า **34**
**11** **11** **11**
สาวเเมนจูชอบทานเนื้อเหมือนน้องลิงเลย เเต่น้องลิงเน้นเนื้อโคหนุ่ม(แก่) อิอิ
รออ่านการบ้านจิ้นของสาวแมนจูกับพี่หล่ออยู่น้าาาาาาา จิกหมอนนิ้วล็อคเลย ^^
ถือว่าน้อง ลอ. ลิงจั๊กจั๊ก เป็นน้องจ้างที่ผู้คุมเส้นทางรถไฟล่ะกัน...แถม บขส. ให้ด้วย

การบ้านน่ารักผ่านการนัดเจอที่เฉพาะตัว..

**10**
**36** **36**
พี่ slow เจ้าขา น้องลิงเฝ้า บขส. เเถวบ้านมา 2-3 ปีเเละ อิอิ เป็นประสบการณ์ที่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างเลย ^^
เเต่เอาไว้รอน้องลิงเป็นไกด์พาท่านพี่เที่ยวเเถวบ้านบ้างดีกว่านะคะ รับลองนั่งรอนานเเค่ไหนก็รอ
นั่งรถไฟนี่. ไฝ่ฝันเลยครับ. โดยเฉพาะรถไฟไทย. คลาสสิคมากๆ
**10** **10** **10**
ถ้ามีโอกาสนั่งรถไฟเเวะผ่านพิกัดทางบ้านน้องลิงเมื่อไหร่บอกนะเจ้าค่ะ น้องลิงรอเเจม เอ๊ย!!!! รอต้อนรับอยู่เจ้าค่ะ ^^

woonsai

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 12:36:04 AM »
การเดินทางโดยรถไฟ สืบเนื่องจากกระทู้นี้
โพสไว้ใน ห้องนั่งเล่น
http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=167144.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 12:01:11 PM »
การเดินทางโดยรถไฟ สืบเนื่องจากกระทู้นี้
โพสไว้ใน ห้องนั่งเล่น
http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=167144.0
41 41 41
กดตามไปอ่านกันเยอะๆนะคะ นานๆทีลุงจะเปิดตัว อิอิ ^^